[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - nguyen52

nguyen52

Thành viên mới
Những ngươi hưởng trợ cấp CP do già yếu khi khai mẫu I_864.điền phần 6, câu 22 viết như thế nào? câu 23 ?. Những người này cần phải làm xác nhận SSI taị đâu? Mong diễn đàn giúp đỡ.

lalàm xác nhận

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: xin giúp đỡ cách điền I. 864

Những ngươi hưởng trợ cấp CP do già yếu khi khai mẫu I_864.điền phần 6, câu 22 viết như thế nào? câu 23 ?. Những người này cần phải làm xác nhận SSI taị đâu? Mong diễn đàn giúp đỡ.

lalàm xác nhận
Hi
Người già hưởng trợ cấp và chưa đi làm bao giờ thì bạn khai như sau:

Câu 22. I am currently:
a. Employed as a/an: bỏ trống câu này
b. Self-employed as a/an: bỏ trống câu này
c. Retired from: Vì người điền đơn không phải là người về hưu nên cũng bỏ trống câu này.
d. Unemployed since: Bỏ trống câu này luôn.
Phía dưới các câu này có 1 dòng trống bạn có thể ghi như sau:
I AM RECEIVING SSI BENEFIT (please see the attachment)
Bạn phải đính kèm theo giấy tờ xác nhận từ SSI xác nhận người này đang hưởng trợ cấp nhé.

Câu 23. My current individual annual income is: Tiền trợ cấp hàng tháng x12

Tôi đang sống tại VN nên không chắc nhưng người điền đơn nên viết thư cho SSI khu vực mình sinh sống để xin xác nhận về việc hưởng trợ cấp cũng như số tiền trợ cấp là bao nhiêu 1 tháng.

nguyen52

Thành viên mới
xin giúp đỡ cách điền I.864

Cám ơn Raptor đã trả lời câu hỏi trước.
Nay còn một số thắc mắc mong diễn đàn giúp đỡ. Bố tôi là người bảo lãnh chính, có quốc tịch US; Mẹ tôi là thường trú nhân. Cả hai đều
đang nhận trợ cấp CP. Khi điền I.864, câu 21: a/ =05.
b/=1,c/=1...câu h=07 ?. Vậy khi điền câu 24, b có ghi tên mẹ tôi vào không.? có cộng thêm tiền trợ cấp của mẹ tôi vào câu c ?
câu 25 ghi như thế nào ?
Nếu có một người em chung địa chỉ khai I 864A, thì câu 21h=?, câu 24b, 24c phải bổ sung như thế nào?
Hồ sơ của gđ tôi, Bố tôi khai 864 và nhờ vợ chồng người em khác địa chỉ làm đồng bảo trợ khai I-864, nếu income của hai người này không đủ. ngươi em ở chung địa chỉ mới khai 864A, để đỡ thủ tục giấy tờ. Kính mong diễn đàn giúp đỡ, chân thành cám ơn.

??

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: xin giúp đỡ cách điền I.864

Cám ơn Raptor đã trả lời câu hỏi trước.
Nay còn một số thắc mắc mong diễn đàn giúp đỡ. Bố tôi là người bảo lãnh chính, có quốc tịch US; Mẹ tôi là thường trú nhân. Cả hai đều
đang nhận trợ cấp CP. Khi điền I.864, câu 21: a/ =05.
b/=1,c/=1...câu h=07 ?. Vậy khi điền câu 24, b có ghi tên mẹ tôi vào không.? có cộng thêm tiền trợ cấp của mẹ tôi vào câu c ?
câu 25 ghi như thế nào ?
Nếu có một người em chung địa chỉ khai I 864A, thì câu 21h=?, câu 24b, 24c phải bổ sung như thế nào?
Hồ sơ của gđ tôi, Bố tôi khai 864 và nhờ vợ chồng người em khác địa chỉ làm đồng bảo trợ khai I-864, nếu income của hai người này không đủ. ngươi em ở chung địa chỉ mới khai 864A, để đỡ thủ tục giấy tờ. Kính mong diễn đàn giúp đỡ, chân thành cám ơn.

??
Hi
Câu 21a = 5. Gia đình bạn ở VN có 5 người đúng không? Nếu đúng ta đi tiếp tới phần sau.

21b = 1
21c = 1
21h = a+b+c = 5+1+1 = 7

Câu 24

24b : ghi tên Mẹ bạn, mối quan hệ thì ghi SPOUSEthu nhập từ tiền trợ cấp (tiền trợ cấp 1 tháng x 12).

24c = 24a + 24b = thu nhập người điền đơn I864 cộng với thu nhập của những người liệt kê trong mục 24b.

* Nếu còn ai ở chung địa chỉ mà gộp thêm thu nhập thì phải liệt kê tiếp (tất nhiên là họ khai I864A).
* Mẹ của bạn cũng phải xin giấy xác nhận từ SSI đấy nhé.

Về phần những người sống khác địa chỉ làm bảo trợ bạn viết lại cho rõ hơn được không? Tôi chưa hiểu lắm nên chưa trả lời được.

Chỉnh sửa cuối:

nguyen52

Thành viên mới
xin giúp đỡ về mẫu I-864

cám ơn RAPTOR về giải thích, mấy hôm rồi bận quá không vào mạng được, nay xin viết rõ hơn gia đình tôi ở Mỹ có hai người em đều có gia đình. Một người có 1 cháu, người thứ hai chưa có cháu, cả hai đều ở khác địa chỉ. Tuy nhiên người thứ hai vẫn còn dùng địa chỉ của bố tôi, vẫn còn khai thuế một mình với địa chỉ trên như người sống cùng nhà. Vợ chồng người em đầu income vừa đủ bảo trợ cho 08 người (vn=5) khoảng 46-50 ngàn/1 năm(2008),năm 2009 chưa làm xong. Vì thế muốn an toàn muốn người em thứ hai làm I-864A, nhưng vẫn còn phân vân không biết sau này về giấy tờ không còn ở chung mà vẫn khai như ở chung địa chỉ với bố tôi. Theo bạn nên như thế nào? xin cám ơn trước..

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: xin giúp đỡ về mẫu I-864

cám ơn RAPTOR về giải thích, mấy hôm rồi bận quá không vào mạng được, nay xin viết rõ hơn gia đình tôi ở Mỹ có hai người em đều có gia đình. Một người có 1 cháu, người thứ hai chưa có cháu, cả hai đều ở khác địa chỉ. Tuy nhiên người thứ hai vẫn còn dùng địa chỉ của bố tôi, vẫn còn khai thuế một mình với địa chỉ trên như người sống cùng nhà. Vợ chồng người em đầu income vừa đủ bảo trợ cho 08 người (vn=5) khoảng 46-50 ngàn/1 năm(2008),năm 2009 chưa làm xong. Vì thế muốn an toàn muốn người em thứ hai làm I-864A, nhưng vẫn còn phân vân không biết sau này về giấy tờ không còn ở chung mà vẫn khai như ở chung địa chỉ với bố tôi. Theo bạn nên như thế nào? xin cám ơn trước..
Hi
Tôi đã ghép 2 chủ đề của bạn tạo ra làm thành một vì nếu không tôi không thể theo dõi để trả lời được. Sau này cần bạn cứ vào topic này mà hỏi nhé.
1. Nếu thật sự người bảo trợ đầu có thu nhập như vậy và trong năm qua công ăn việc làm của anh ta vẫn tốt thì bạn không cần thiết phải cần thêm người bảo trợ thứ hai đâu. Nhiều người thì thêm nhiều giấy tờ thôi.
2. Người thứ hai dùng chung địa chỉ với Ba anh mà không ở chung thì mình nên xem là địa chỉ khác như là ở trọ thôi. Bạn cứ khai I864A nếu income bị thiếu nhé.

nguyen52

Thành viên mới
kính gửi các ACM trên diễn đàn, mong giải đáp cho:
gia đình tôi có nhờ người đồng bảo trợ tài chính. chồng vợ khai thuế chung: total income: $45,000.00( chồng:$25,000.00+vợ:$20,000.00)
- người chồng điền I-864, câu 23:$25,000.00; cộng thêm câu 24b vợ:$20,000.00; câu 24c(total household income:$45,000.00). Vậy ở câu 25 (total Income,tax year) điền là $25,000.00? hay $45,000.00?.
-Tương tự như vậy người vợ khai I-864A, ở câu 10=$20,000.00. câu 11 (total Income,tax year) điền là $20,000.00? hay là $45,000.00? Xin được hướng dẫn,thành thật cám ơn diễn đàn.

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: thắc mắc về I-864, mong giúp đỡ

kính gửi các ACM trên diễn đàn, mong giải đáp cho:
gia đình tôi có nhờ người đồng bảo trợ tài chính. chồng vợ khai thuế chung: total income: $45,000.00( chồng:$25,000.00+vợ:$20,000.00)
- người chồng điền I-864, câu 23:$25,000.00; cộng thêm câu 24b vợ:$20,000.00; câu 24c(total household income:$45,000.00). Vậy ở câu 25 (total Income,tax year) điền là $25,000.00? hay $45,000.00?.
-Tương tự như vậy người vợ khai I-864A, ở câu 10=$20,000.00. câu 11 (total Income,tax year) điền là $20,000.00? hay là $45,000.00? Xin được hướng dẫn,thành thật cám ơn diễn đàn.
Hi nguyen52

I864
1. Câu 24c: $45,000.00. Sau đó xuống hàng đánh dấu vào câu 24d.

2. Câu 25: Đánh dấu vào ô trống phía dưới, sau đó bạn điền thu nhập ba năm gần nhất của riêng người này, v/d: 25.000 của năm 2009.

I864A

1. Câu 10: Ghi thu nhập của riêng người này (20.000)

2. Câu 11: Đánh dấu vào ô phía dưới và ghi thu nhập của riêng người này trong ba năm qua giống như câu 25 của form I864 ở trên.

nguyen52

Thành viên mới

kính cám ơn anh Thanhnv với lời giải đáp. Hồ sơ đồng bảo trợ trên hai vợ chồng khai 864 và 864A đều $45,000.00 (total income) theo giấy khai thuế, đã gởi cho NVC(tháng10/2010). vẫn chưa thấy NVC báo lỗi...để làm lại.Khi nhận được bộ gởi về VN, Tôi đọc đã thấy nghi ngờ, nên nhờ ACE trên diễn đàn giải thích. Một lần nữa cám ơn DĐ và anh Thanhnv.

nguyen52

Thành viên mới

kính gởi BQT diên đàn, tôi vừa tìm thấy bài của anh Thành liên quan đến vấn đề trên xin được trích dẫn lại:

Cách điền Total income trong câu 25 của I-864

1./ Total Income: Chỉ dùng tổng cộng nguồn lợi tức kiếm được đã khai trên hồ sơ thuế 1040 - Line 22
Social Security Benefit không phải là lợi tức kiếm được từ công việc làm trong năm, nên có khai nhưng thường không phải đóng thuế, và thường không được xem là taxable income. Line 22 đã bao gồm phần Taxable amount của Social Security Benefit (nếu có). Dịch vụ đã hướng dẫn đúng.

2./ Vì cả hai vợ chồng đã khai thuế lợi tức chung:
1040 U.S. Individual Income Tax Return -
Filing Status 2: Married filing jointly (even if only one had income)
nên Total Income ở line 22 form 1040, phải được sử dụng để khai cho câu 25 trên mẫu đơn I-864
Nguồn: Tran, P (YHD)
kính mong các ACE đã hoàn thành hồ sơ xin xem lại bản bảo trợ tài chính của gia đình mình và cho ý kiến. xin cám ơn

thanhnv

Thành viên tích cực

Hi

Bạn chú ý! Câu 24c đã được dùng để cộng thu nhập của người khai I864 và người khai I864A lại với nhau rồi. Do vậy câu 25 dùng để kê khai riêng income của người khai đơn I864 này nhé bạn. Nếu chúng ta lại khai như câu 24c thì chổ nào để khai income của người khai I864 hả bạn?

nguyen52

Thành viên mới

Cám ơn bác Thanhnv về giải đáp cho tôi và tất cả những bài viết hữu ích của bác ở XNC..., Tôi F3, có PD 11/2001 vẫn chưa khởi động vì muốn kéo dài thời gian nhận PV. Đã kiện CSPA cho con trên 21 với NVC thành công tháng 9/2010.Sau 10 ngày NVC đã bổ sung tên vào danh sách đóng tiền, cũng nhờ thông tin từ diễn đàn. Nay thấy visa tháng 1/2011 thụt lùi... đọc một số nhận định của các anh chị về vấn đề này, nhất là bài viết của Anh Hungviet(ở VDT)...tuy đã kiện thành công CSPA cho con, nhưng phải nhanh chân hoàn thành Ds-230 cho các cháu trước tháng 1/2011. để tuổi các cháu được khóa lại ở mốc 01/08/2010(PD 11/2001). Tôi đã nhờ người thân ở Mỹ đóng fee visa $404 (trong vài ngày đến), còn Tôi cũng đang chuẩn bị gởi hồ sơ cho NVC (Họ đã yêu cầu tôi 2 lần). Tôi đang hỏi dịch vụ gởi nhanh nhất để hồ sơ đến NVC trước tháng 01/2011.
***Có một thắc mắc nhỏ: trong bộ hồ gởi cho NVC cần photocopie thêm một bộ, có tính DS-230 của từng thành viên không?(có người bảo không cần photocopie ds-230, chỉ photo: LLTP;HC;KS;H-Thú). Mong bác cho ý kiến.

TomHum66

Thành viên mới

Hi Nguyen52,

Dịch vụ chuyển phát nhanh chỉ mất từ 4 - 7 ngày là đến nơi (NVC), phí từ 800.000vnd - 1.000.000vnd (tuỳ khối lượng thư), hiện nay ở VN có các hãng: DHL, FedEx, TNT, EMS ...

You nên photo toàn bộ giấy tờ (kể cả DS-230) và không cần công chứng (sao y bản chính).

Chỉnh sửa cuối:

thanhnv

Thành viên tích cực

***Có một thắc mắc nhỏ: trong bộ hồ gởi cho NVC cần photocopie thêm một bộ, có tính DS-230 của từng thành viên không?(có người bảo không cần photocopie ds-230, chỉ photo: LLTP;HC;KS;H-Thú). Mong bác cho ý kiến.
DS230 bạn không cần photo nhé. Chúc may mắn.

thanhnv

Thành viên tích cực

Chỗ để khai income của người khai I-864 là ở câu 23 phải không bạn?
Income của người khai I864 sẽ lần lượt điền vào câu 23, 24a, 24c và câu 25. Tuy nhiên bạn lưu ý, nếu bạn có khai cộng thêm income của người sống cùng địa chỉ ở câu 24b thì câu 24c = 24a + 24b. Câu 25 người khai I864 sẽ ghi income trong ba năm gần đây nhất.

quaidan

Cựu Ban điều hành

Cám ơn bạn đã giải thích. Nhưng tôi không rõ là bạn có đồng ý với trich dẫn ý kiến của Anh Tr.P hay không nên xin bạn xác nhận lại là ở câu 25 là phải điền : 25.000 hay là 45.000 (nếu 45.000 là số lấy từ dòng 22 của hồ sơ khai thuế của hai vợ chồng (Married filling jointly).
Ý kiến của tôi là 45.000, vì ở đây họ hỏi về số liệu trong hồ sơ khai thuế chứ không phải hỏi income của người làm mẫu đơn I-864.
Xin lỗi nếu có làm phiền bạn.Tôi chỉ mong muốn diễn đàn sau khi thảo luận sẽ có được câu trả lời chính xác, giúp ích cho người đặt câu hỏi.
Hi Khonggiongai & Nguyen52, phần trích dẫn ý kiến của anh Tran.P (YHD) là chính xác. Trong trường hợp cụ thể này thì:

@ Đối với I-864: chính xác câu 25 phải điền tổng income của 02 vợ chồng khai thuế chung, cụ thể là: 25000 (chồng)+ 20000 (vợ) = 45000

@ Đối với I-864A: chỉ điền income của người vợ thôi
-câu 10 = 20000
-câu 11 = 20000

Chúc vui vẻ.

thanhnv

Thành viên tích cực

@nguyen52

Tôi vừa xem kỹ lại phần instruction của I864. Đúng là câu 25 chúng ta sẽ lấy số liệu income từ 1040 hoặc Tax transcript. Do vậy trường hợp của bạn, hai vợ chồng khai thuế chung nên sẽ ghi là $45,000.00.

Xin lỗi bạn nhé.

nguyen52

Thành viên mới
sáng nay gia đình tôi phỏng vấn. GĐ 4 người, Trong đó có 1 cháu bị thử đàm, lấy mẫu thứ 3 xong là chạy qua PV luôn. Nộp vào 4 hộ chiếu, PV thành công, sĩ quan LS chúc mừng GĐ và đưa lại 4 tờ khai nhận visa qua EMS và 1tờ hướng dẫn màu trắng,bảo trở ra tiền sảnh đóng tiền 4 người. Tôi không thấy họ trả lại hộ chiếu và tờ yêu cầu bổ túc sức khỏe thử đàm cho con gái tôi. Không biết lần sau làm việc với bv chợ rẫy khi có kết quả soi tươi sau 1 tuần? rồi đến khi có kết quả cấy đàm, nhận lại phim phổi như thế nào?. gia đình ACE nào có trường hợp nào giống tôi xin hướng dẫn giúp. Hay tôi phải vào lại LSQ để trình bày, ACE nào biết hướng giải quyết mong giúp đỡ, cảm ơn.

nguyen52

Thành viên mới
Ðề: thắc mắc cần giúp đỡ về PV và bổ túc hồ sơ

kính mong các ACE thành viên XNC, phỏng vấn sau 17/10/2011 gia đình có người thân bị thử đàm mà không phải là đương đơn chính, PV đã pass. không biết các viên chức lãnh sự đã giải quyết thế nào? Mong được hướng dẫn.

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: thắc mắc cần giúp đỡ về PV và bổ túc hồ sơ

Nộp vào 4 hộ chiếu, PV thành công, sĩ quan LS chúc mừng GĐ và đưa lại 4 tờ khai nhận visa qua EMS và 1tờ hướng dẫn màu trắng,bảo trở ra tiền sảnh đóng tiền 4 người. Tôi không thấy họ trả lại hộ chiếu và tờ yêu cầu bổ túc sức khỏe thử đàm cho con gái tôi.
Trong trường hợp như vậy thì viên chức lãnh sự đã đồng ý cấp Visa cho cả 4 người trong gia đình rồi, nên mới giữ lại hộ chiếu để làm Visa và sẽ gửi chuyển phát nhanh về cho gia đình trong vài ngày tới. Sau khi nhận được Visa và kết quả phim phổi thì cả nhà cùng lên đường thôi, đâu cần quay lại LSQ làm gì nữa :6: Có gì anh lên đây thông báo cho ACE cùng biết tin nhé :6: