[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - nguyenminhhung

nguyenminhhung

Thành viên tích cực
Xin chào ACE trên diễn đàn. Xin cho hỏi: Gia đình 4 người, con mình sinh năm 1991. Trước đó thì mình còn thấy tên con mình khi vào: https://ceac.state.gov/IV/Login.aspx. Đã đóng $88 và đã điền online form DS-261, thì mình lại không thây còn tên con mình nữa (còn 3 người). Như vậy mình có nên khiếu nại CSPA ngay bây giờ không? hoặc làm hồ sơ bảo trợ tài chính cho đủ 3 người + 1người = 4 người (của con mình riêng để nộp sau khi khiếu nại CSPA sau này tại LSQ?)
Xim cám ơn.

orion_tuan

Thành viên tích cực
Ðề: Làm bảo trợ tài chính trước cho Khiếu nại CSPA tại NVC hay LSQ?

Xin chào ACE trên diễn đàn. Xin cho hỏi: Gia đình 4 người, con mình sinh năm 1991. Trước đó thì mình còn thấy tên con mình khi vào: https://ceac.state.gov/IV/Login.aspx. Đã đóng $88 và đã điền online form DS-261, thì mình lại không thây còn tên con mình nữa (còn 3 người). Như vậy mình có nên khiếu nại CSPA ngay bây giờ không? hoặc làm hồ sơ bảo trợ tài chính cho đủ 3 người + 1người = 4 người (của con mình riêng để nộp sau khi khiếu nại CSPA sau này tại LSQ?)
Xim cám ơn.
atuans: Bạn nên nhanh chóng hoàn tất sớm để sau này có thư PV sớm.
Cứ làm dư bảo trợ cho người con đó.
Các giấy tờ của người con thì sau này nộp.

nguyenminhhung

Thành viên tích cực

Chân thành cám ơn bạn orion_tuan rất nhiều. Xin được hỏi tiếp là bộ bảo trợ tài chính riêng cho con mình chỉ có tên của mình và cháu thôi phải không?(để dành khi nộp khiếu nại tại LSQ). Riêng bộ nộp tại NVC chỉ có tên 3 người theo như danh sách đóng tiền đúng không?
Chân thành cám ơn.

vuthangsi

Ban điều hành

Xim cám ơn.
Trường hợp hồ sơ gia đình bạn thực hiện như sau

1 Tiến hành các thủ tục hoàn tất hồ sơ cho 3 người trong gia đình bạn tại NVC và chưa cần khiếu nại CSPA cho người con của bạn .

CHỈ KHI NÀO NGÀY ƯU TIÊN ĐÁO HẠN VISA THÌ MỚI TIẾN HÀNH KHIẾU NẠI CSPA , VÌ CÓ KHIẾU NẠI Ở THỜI ĐIỂM NÀY NVC CŨNG KHÔNG XEM XÉT GIẢI QUYẾT .

Bộ bảo trợ tài chính i-864 hiện thời chỉ cần 3 người .ĐỂ HOÀN TẤT HỒ SƠ TRƯỚC ĐÃ .

2 Sau khi hồ sơ hoàn tất và có thư gọi phỏng vấn ,tức là lịch visa đã đáo hạn , thì tiến hành khiếu nại CSPA cho con bạn tại LSQ HOA KỲ , TP.HCM.

ĐẾN THỜI ĐIỂM NÀY THÌ TIẾN HÀNH LÀM BỘ BẢO TRỢ TÀI CHÍNH I-864 MỚI , BAO GỒM CẢ 4 NGƯỜI TRONG GIA ĐÌNH BẠN .

NẾU HỒ SƠ GIA ĐÌNH BẠN CÓ THÊM NGƯỜI ĐỒNG BẢO TRỢ TÀI CHÍNH , PHẢI KHAI I-864 HOẶC I-864A , THÌ NHỮNG NGƯỜI KHAI ĐƠN NÀY , CŨNG PHẢI LÀM CÁC THỦ TỤC TƯƠNG TỰ NHƯ TRÊN .

nguyenminhhung

Thành viên tích cực

Xin cám ơn bạn vuthangsi rất nhiều. Chúc bạn luôn vui khỏe để dìu dắt hướng dẫn ACE trên diễn đàn.

vuthangsi

Ban điều hành

Xin cám ơn bạn vuthangsi rất nhiều. Chúc bạn luôn vui khỏe để dìu dắt hướng dẫn ACE trên diễn đàn.
Bộ bảo trợ tài chính I-864 bao gồm 4 người trong gia đình bạn , sau khi khiếu nại CSPA cho con bạn sẽ thay thế cho bộ bảo trợ tài chính gồm 3 người , lúc nộp cho NVC để hoàn tất hồ sơ .

KHÔNG NÊN LÀM 2 BỘ BẢO TRỢ TÀI CHÍNH I-864 , MỘT CHO 3 NGƯỜI VÀ MỘT CHO CON BẠN .

Làm như vậy là tự làm rắc rối thêm hồ sơ của gia đình bạn .

Đó là chưa kể , nếu hồ sơ có thêm người đồng tài trợ phải khai I-864 hoặc I-864A , thì những người này cũng phải khai 2 bộ bảo trợ tài chính , cho tương ứng với bộ bảo trợ tài chính của gia đình bạn .

nguyenminhhung

Thành viên tích cực

Xin cho hỏi và tôi phải làm như thế nào? xin ACE trên diễn đàn giúp đỡ dùm, trong thư cua NVC gửi cho NBL gọi đóng tiền $88 có đoạn viết như sau: Xin lưu ý ở câu thứ 4 dùm

Important Notes:
1. If he or she has not already, the principal applicant should go to ceac.state.govand complete Form
DS-261. This form tells us with whom we should communicate about your case.
2. If the applicant plans to adjust status with U.S. Citizenship and Immigration Services, please tell
us beforepaying any fees or taking further action.
3. You need to contact us at least once a year. If you do not contact us for a year, all documents and
fees on the case will expire and must be resubmitted to resume processing.
4. Some visas are only for children. "Child" means a person who is younger than 21 years old and who is not married. However, the law allows some children to stay on the case after they turn 21. If you are filing for a child who will turn 21 soon, please contact us for more information.
Sincerely,
Director
National Visa Center
U.S. Department of State
National Visa Center

Chỉnh sửa cuối:

Jasmon Bui

Thành viên tích cực

Dear mọi người,

Lời đầu tiên chúc em xin chúc mọi người 1 năm mới nhiều sức khỏe và hạnh phúc.

Gia đình em cũng gặp trường hợp tương tự.

Ngày 29/01/2014 nhà em có nhận được giấy báo đóng tiền $88 và yêu cầu điền form DS-261, gia đình em cũng bị gạch tên 2 người ( sinh năm 1990 & 1991), chú em có gọi đến NVC thì được họ thông báo là sẽ tách riêng ra 2 hồ sơ để làm đơn cứu xét. Sau khi cứu xét nếu họ từ chối họ cũng sẽ gửi email thông báo cho mình. Để mình được rõ.

Sắp tới sau khi DS-261 được xác nhận, thì cho em hỏi có được làm I-864 cho 2 người bị gạch tên không ạ ?

PS: Ngoài ra, cho em hỏi thêm từ lúc nhận email tới giờ em chưa nhận được giấy chính thức từ đường bưu điện của NVC, mọi người cho em hỏi có vấn đề gì không vì như em tìm hiểu trên diễn đàn NVC sẽ gủi giấy cho mình về theo đường bưu điện. Mong mọi người giải thích giúp em.

Chúc ACE sức khỏe,

Chân thành cảm ơn.

nguyenminhhung

Thành viên tích cực

Bộ bảo trợ tài chính I-864 bao gồm 4 người trong gia đình bạn , sau khi khiếu nại CSPA cho con bạn sẽ thay thế cho bộ bảo trợ tài chính gồm 3 người , lúc nộp cho NVC để hoàn tất hồ sơ .

KHÔNG NÊN LÀM 2 BỘ BẢO TRỢ TÀI CHÍNH I-864 , MỘT CHO 3 NGƯỜI VÀ MỘT CHO CON BẠN .

Làm như vậy là tự làm rắc rối thêm hồ sơ của gia đình bạn .

Đó là chưa kể , nếu hồ sơ có thêm người đồng tài trợ phải khai I-864 hoặc I-864A , thì những người này cũng phải khai 2 bộ bảo trợ tài chính , cho tương ứng với bộ bảo trợ tài chính của gia đình bạn .
Xin cám ơn bạn vuthangsi rất nhiều. Xin được hỏi:
1/ Như vậy cùng làm 2 bộ hồ sơ bảo trợ tài chính: Bộ cho 3 người nộp NVC+Bộ cho 4 người để nộp LSQ?
2/ Cùng 1 lúc làm 2 bộ? nhưng bộ 4 người chỉ ký tên, để trống ngày ký? ghi ngày sau (Khi khiếu nại tại LSQ) hay là cùng ký và ghi ngày trùng nhau có được không???
3/ Hay vẫn cứ làm duy nhất 1 bộ bảo trợ tài chính chung cho 4 người để nộp NVC? sau này dùng tiếp tục khi khiếu nại tại LSQ có được chấp nhận hay không?
Cám ơn rất nhiều.