[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - Shayla

Shayla

Thành viên mới
Chào các bạn,

Mình là Shayla - là thành viên mơí của XNC. Mình đã tham khảo và biết được nhiêù thông tin trên XNC. Hôm nay mình có một số câu hỏi rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.
:1: Hồ sơ F3 mẹ mình là đương đơn chính - đang trong thời gian bổ túc hồ sơ DS-230 & I-864 và khiêú nại CSPA cho mình và em trai. Nếu gia đình mình đi diện này thì có thể bổ túc thêm hồ sơ 1 ngươì con nuôi hiện 11 tuôỉ (có giâý tờ hợp lệ chứng minh là con nuôi đã và đang sống vơí cha mẹ nuôi từ nhỏ, hiện nay không ai nuôi dưỡng) vào ngày phỏng vấn không? Các bạn, anh, chị nào biết trường hợp naỳ thì tư vấn giúp Shayla nhé! Cảm ơn các bạn rất nhiêù!

Chỉnh sửa cuối:

Shayla

Thành viên mới
PD: 21/08/2001 Hỏi thông tin về bảo trợ tài chính I-864

Các Anh chị cho em hỏi:

- Nếu người đồng bảo trợ tài chính có mức thu nhập hàng năm trên $50,000/ năm nhưng hiện đang bị foreclosure (tịch biên nhà) thì có thể bảo trợ cho gia đình em 5 người không? Liệu có ảnh hưởng gì đến khả năng bảo trợ và lúc gia đình em đi phỏng vấn không? Xin anh chị cho em lời khuyên để em làm tiếp hồ sơ. Em cảm ơn nhiều.

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: PD: 21/08/2001 Hỏi thông tin về bảo trợ tài chính I-864

Các Anh chị cho em hỏi:

- Nếu người đồng bảo trợ tài chính có mức thu nhập hàng năm trên $50,000/ năm nhưng hiện đang bị foreclosure (tịch biên nhà) thì có thể bảo trợ cho gia đình em 5 người không? Liệu có ảnh hưởng gì đến khả năng bảo trợ và lúc gia đình em đi phỏng vấn không? Xin anh chị cho em lời khuyên để em làm tiếp hồ sơ. Em cảm ơn nhiều.
Hi Shayla
Với income 50,000$/year người đồng bảo trợ có khả năng cover cho 8 người bao gồm cả gia đình người bảo lãnh + gia đình người đồng bảo trợ. Người đòng bảo trợ đang bị "kéo nhà" không ảnh hưởng gì trong việc bảo trợ trừ phi họ dùng tài sản là nhà cửa để cộng thêm vào thu nhập để bảo trợ..

Shayla

Thành viên mới
PD: 21/08/2001 - Xin giúp đỡ tìm người đồng bảo trợ tài chính

Chào các anh chị,

Gia đình em hiện giờ vẫn chưa tìm được người có khả năng đồng bảo trợ cùng với bà Ngoại nên hồ sơ chưa thể complete được. Nay em xin phép post lên diễn đàn nhờ các anh chị đi trước hướng dẫn và giúp đỡ gia đình em trong việc tìm người bảo trợ.
Ngoại em nay đã 90t nên rất mong gia đình em được đoàn tụ.

Em xin chân thành cảm ơn các anh chị có lòng giúp đỡ gia đình em lắm!
Chúc sức khỏe!

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: PD: 21/08/2001 - Xin giúp đỡ tìm người đồng bảo trợ tài chính

Chào các anh chị,

Gia đình em hiện giờ vẫn chưa tìm được người có khả năng đồng bảo trợ cùng với bà Ngoại nên hồ sơ chưa thể complete được. Nay em xin phép post lên diễn đàn nhờ các anh chị đi trước hướng dẫn và giúp đỡ gia đình em trong việc tìm người bảo trợ.
Ngoại em nay đã 90t nên rất mong gia đình em được đoàn tụ.

Em xin chân thành cảm ơn các anh chị có lòng giúp đỡ gia đình em lắm!
Chúc sức khỏe!
Ngoại của bạn vẫn phải làm I-864 và chỉ cần thêm người đồng bảo trợ, có thể là người thân, bạn bè ở khác tiểu bang, vui lòng xem tại đây: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1174

Shayla

Thành viên mới

Cảm ơn bạn đã giúp trả lời cho Shayla sớm.

Mình đã gửi I-864 của Ngoại cùng hồ sơ DS230 gia đình qua NVC trước rồi, và giờ đang chờ tìm joint-sponsor.

Gia đình mình lâu nay cũng đã cố gắng tìm sự giúp đỡ ở nhiều nơi như là bạn bè, người thân, Hội Thánh ... nhưng vẫn chưa có sự đồng ý giúp đỡ.
Hôm nay mình nhờ đến diễn đàn để mong nhận được những lời khuyên cũng như góp ý chân thành trong việc tìm người bảo trợ để hoàn tất hồ sơ sớm. Đây là địa chỉ email của em: phuongloanshayla@yahoo.com
Em cảm ơn ah!

Shayla

Thành viên mới
Ðề: PD: 21/08/2001 - người đồng bảo trợ tài chính

Anh chị cho em hỏi: người đồng bảo trợ có thu nhập cao và khai thuế đầy đủ nhưng chưa vào quốc tịch được vì đã từng có Criminal record thì có thể làm bảo trợ được không? Người đồng bảo trợ đang phân vân chưa quyết định giúp gia đình Shayla về vấn đề này nên xin phép được hỏi các AC ở đây ah. Em cảm ơn nhiều!

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: PD: 21/08/2001 - người đồng bảo trợ tài chính

Anh chị cho em hỏi: người đồng bảo trợ có thu nhập cao và khai thuế đầy đủ nhưng chưa vào quốc tịch được vì đã từng có Criminal record thì có thể làm bảo trợ được không? Người đồng bảo trợ đang phân vân chưa quyết định giúp gia đình Shayla về vấn đề này nên xin phép được hỏi các AC ở đây ah. Em cảm ơn nhiều!
Người đồng bảo trợ có thẻ xanh, có điều kiện thu nhập vẫn có thể đứng ra làm người đồng bảo trợ :) Khi nộp hồ sơ phải nộp kèm bản photocopy 2 mặt thẻ xanh cuả ngưòi đồng bảo trợ.

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Chào bạn, criminal ở mức độ nào? Việc quyết định có được hay không sẽ do NVC và LSQ quyết định, nên ko thể có câu trả lời chính xác cho bạn dc. Nếu criminal record ở mức độ "nhẹ" và thời gian đã lâu thì có lẽ ko sao.
Chúc bạn may mắn,

Shayla

Thành viên mới
PD: 21/08/2001 Thu nhập để khai I864 cho nguời đồng bảo trợ

Chào Các Anh Chị, xin giúp đỡ giùm em khai I864 cho người đồng bảo trợ.

- Anh họ em là người đồng bảo trợ với Ngoại, có thu nhập hiện tại năm 2010 là $36,000/ năm (anh đang sponsor cho vợ và con anh) thì có đủ để bảo trợ thêm cho gia đình em gồm 4 người không? (tổng cộng là 7 người)
Anh đang làm việc trong quân đội Mỹ và vợ anh có đi làm nhưng mức thu nhập khai thuế thấp ($15,000/ năm). Nếu anh làm hồ sơ bảo trợ thì vợ anh có cần khai I864A không? Và các giấy tờ cần nộp là gì ạh?
- Năm 2009 mức thu nhập của anh chỉ có $20,000/ năm thì có khả năng làm hồ sơ bảo trợ cho gia đình em vào thời điểm này không? Và các giấy tờ khai thuế (Tax Transcript) chứng minh năm 2009 anh không đủ mức theo Form I-864P (cho 7 người) thì có hợp lệ không ah?
- Anh chị giúp em tư vấn, nếu thu nhập anh không đủ em sẽ nhờ anh làm cho 2 người trong gia đình em trước và em sẽ ráng tìm tiếp 1 người co-sign khác làm cho 2 người còn lại trong gia đình em.

Xin các anh chị tư vấn kỹ giúp em và cho em lời khuyên để em sớm hoàn thiện hồ sơ vì việc tìm người bảo trợ trong gia đình em trong thời gian qua rất khó khăn, nhận được sự đồng ý của anh họ em là 1 điều mà gia đình em rất mừng.
Em chân thành cảm ơn các ACE giúp đỡ gia đình tư vấn làm hồ sơ bảo trợ. Chúc sức khỏe mọi người.

linda

Ban điều hành
Ðề: PD: 21/08/2001 Thu nhập để khai I864 cho nguời đồng bảo trợ

Việc thiết lập hồ sơ bảo trợ tài chánh I-864 nói thì có vẽ rất dễ dàng, nhưng thực tế không đơn giản như một số người thường nghĩ.

Để hội đủ điều kiện bảo trợ tài chánh cho một hồ sơ di dân, nguồn lợi tức của người bảo trợ phải vượt trên 125% mức nghèo đói của cư dân trong tiểu bang mà người bảo trợ hiện cư ngụ, tính trên tổng số đầu người trong cả HAI gia đình người bảo trợ và người được bảo trợ, cộng thêm với số người mà người bảo trợ đã bảo trợ tài chánh trước đây (nếu có), và đến nay họ vẫn chưa làm việc quá 10 năm ở Mỹ (40 working quarters), hoặc chưa vào QT Mỹ. Người bảo trợ vẫn còn chịu trách nhiệm tài chính về mặt pháp lý đối với những người này, mặc dù trên thực tế người được bảo trợ trước đây, nay đã sống tự lực, không lệ thuộc gì về mặt tài chính đối vói người bảo trợ.

Hướng dẫn cứu xét 125% trên mức thang nghèo đói được Sở Di trú và Nhập tịch Hoa kỳ cập nhật hóa vào khoảng tháng 2 hàng năm. USCIS Poverty Guidelines năm 2009 có thể đọc được ở đây:
http://www.uscis.gov/files/form/I-864P.p…

Một thí dụ để bạn có thể hiểu rõ hơn về cách tính sồ đầu người và nguồn lợi tức tối thiểu là:

1- Vợ chồng người bảo trợ tài chánh có 1 con = 3 người
2- Số người trong gia đình được bảo lãnh là 4 = 4 người
3- Trước đây 4 năm, người bảo lãnh cũng đã làm bảo trợ tài chánh cho Bố Mẹ định cư tại Hoa Kỳ = 2 người
+ Tổng số người phải khai trên mẫu I-864 lần này là 9 người (cộng số người trong câu 1, 2, 3 ở trên)
+ Người bảo trợ hiện cư ngụ tại tiểu bang California, và dĩ nhiên người được bảo trợ sẽ đến California.

Dựa trên những điều kiện đã cho, nguồn lợi tức hàng năm của vợ chồng người bảo trợ phải vượt trên mức: US$ 50.937.00 (US$ 46,262.00/cho 8 người + US$ 4675.00/thêm 1 người)
http://www.uscis.gov/files/form/I-864P.p…

Trong trường hợp nguồn lợi tức không đủ, người bảo trợ có thể kiếm thêm người đồng bảo trợ tài chánh (tối đa là thêm 2 đồng bảo trợ tài chánh cho mỗi hồ sơ di dân). Số người trong gia đình người đồng bảo trợ cũng phải được cộng thêm trên hồ sơ đồng bảo trợ I-864.

Người đồng bảo trợ tài chính cũng sẽ phải chịu chung trách nhiệm với người bảo trợ về mặt pháp lý khoảng 10 năm hoặc cho đến khi người được bảo trợ trở thành công dân Mỹ. Trên mẫu đơn I-864, người đồng bảo trợ sẽ phải kê khai nguồn lợi tức, ngày tháng năm sinh, số an sinh xã hội của mình... là những chi tiết cá nhân mà không một người nào muốn tiết lộ cho người khác biết. Đó là một trong những lý do ảnh hưởng đến sự KHÓ KHĂN,- / bên cạnh trách nhiệm pháp lý ít nhất là 5 năm (chờ họ thi vào QT);/ - KHI phải kiếm người đồng bảo trợ tài chánh nếu người bảo trợ không hội đủ điều kiện.

Bài viết của anh Tran.P nguồn YH&HD.

Bạn tham khảo cho trường hợp của bạn xem sao nhé.

linda

Ban điều hành

Những bài viết để bạn tham khảo.

Đây là bảng Income để tính cho số người được bảo lãnh.

Đây là bảng thống kê mới nhất năm 2009

- 2 người: 18,212
- 3 người: 22,887
- 4 người: 27,562
- 5 người: 32,237
- 6 người: 36,912
- 7 người: 41,587
-8 người: 46,262

Cứ thêm 1 người thì bạn cộng thêm 4,675

Tài sản và tiền của người được bảo lãnh ở VN không được công nhận cho việc đồng bảo trợ. Người đồng bảo trợ phải có quốc tịch Mỹ hoặc là thường trú nhân hợp pháp tại Hoa Kỳ ( thẻ xanh).

Vì vậy trường hợp gia đình bạn phải kiếm thêm người đồng bảo trợ chứ bạn không thể chứng minh tài chính ở VN được.

Nguồn: (Bài viết này của bạn HUYNH09)

Shayla

Thành viên mới

Cảm ơn các bạn đã trả lời, cho em hỏi thăm thêm về vấn đề này.

Anh chị họ em có thu nhập năm 2009 là $38,107 đủ để bảo trợ cho gia đình em được 3 người (Mẹ đương đơn chính, em và em trai).

Vì việc nhà chưa giải quyết xong nên Ba em sẽ là người ở lại, và không khai trong I864 và I864A của người đồng bảo trợ.
Ba em đã nộp DS230 cùng với gia đình qua NVC.
Xin hướng dẫn em làm thế nào để 3 người trong gia đình em đi trước và cách làm hồ sơ bảo trợ cho Ba em sau này. Nếu chờ income khai thuế năm 2010 (đầu năm 2011) thì anh chị họ em có thể bảo trợ được hết 4 người trong nhà em.

Em cảm ơn nhiều ah!