[Hồ sơ F3] Hồ sơ F3 - Trunghai

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Lý lịch tư pháp có thời hạn bao lâu ?

Hôm qua em có hỏi 1 người trong Sở Tư Pháp về LLTP , và câu trả lời là chỉ có 6 tháng, và hầu như ai cũng nói như vậy hết. :) Nên em đã đi làm lại LLTP mới , em xin cám ơn câu trả lời của các anh chị trong diễn đàn rất nhiều. :)
Ai cũng nói vậy ??? Nhưng nói phải có căn cứ nhé:
Trong giấy Lý lịch tư pháp không có quy định và không có ghi Ngày, Tháng, Năm hết hạn... Quy định LLTP có hiệu lực trong vòng 1 năm là do thông báo từ quy định của Lãnh sự Hoa Kỳ, bạn có thể xem thông tin từ website chính thức của LSQ Hoa Kỳ tại Tp.HCM:

10. Bản chính Phiếu Lý Lịch Tư Pháp địa phương: cho mỗi đương đơn từ 16 tuổi trở lên được cấp trong vòng một năm bởi Sở Tư Pháp tỉnh/thành phố nơi đương đơn cư trú hợp pháp.

Điều này có thể hiểu rằng, LSQ họ chấp nhận bản Lý lịch tư pháp của bạn đã được cấp trong vòng 1 năm, kể từ ngày ký. :)

Tương tự là hồ sơ sức khoẻ, cũng không có ngày hết hạn, viên chức lãnh sự họ chỉ tính hiệu lực của hồ sơ là 6 tháng kể từ ngày hồ sơ được cấp. :)

Nguồn: http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/giayto/yeucau.html

joanANDmichael

Thành viên tích cực

em có nói gì sai thì cho em xin lỗi vì em chỉ hỏi thăm và mọi người trả lời em như vậy. Em cũng hơi lo nên đã đi đăng ký lại LLTP. Em xin cám ơn các anh, chị đã giúp đỡ em ạh

toanle15

Thành viên mới

ba em chuyển hộ khẩu từ Bình Định , Ninh Thuận , rồi SG . giờ nhà muốn làm giấy lý lịch tư pháp . Trường hợp của ba em làm giấy có lâu không , me em cũng tương tự là Quãng Ngãi , Ninh Thuan rồi SG . Em muốn làm giấy trong 15 ngày thì không biết có cách nào không

ziz

Support

ba em chuyển hộ khẩu từ Bình Định , Ninh Thuận , rồi SG . giờ nhà muốn làm giấy lý lịch tư pháp . Trường hợp của ba em làm giấy có lâu không , me em cũng tương tự là Quãng Ngãi , Ninh Thuan rồi SG . Em muốn làm giấy trong 15 ngày thì không biết có cách nào không
Trong trường hợp đương sự thường trú tại duy nhất một địa phương nào đấy ( tp HCM chẳng hạn ) thì quy định trả kết quả không quá 23 ngày.Còn trường hợp ba mẹ bạn thay đổi nơi ở quá nhiều thì thời gian sẽ lâu hơn nhưng không quá 60 ngày . Thay vì bạn muốn tìm cách rút ngắn thời gian còn 15 ngày thì nên nói gia đình tranh thủ làm càng sớm càng tốt .

Chúc may mắn.

Phương Ngọc

Thành viên mới

chào các bạn, các bạn trả lời giúp mình về vấn đề này tí nhé, vì hiện giờ mình đang băn khoăn, ngày 13/1/2012 tới là ngày mình phỏng vấn đi Mỹ theo diện vợ chồng ( ông xã mình bảo lãnh theo diện thẻ xanh), nhưng lúc ông xã mình mở hồ sơ bảo lãnh có kêu mình làm lý lịch tư pháp và gửi qua bên đó để ông xã mình bổ sung vào hồ sơ bảo lãnh, lúc mình làm là ngày 22/2/2011, mình gửi qua 1 bản và hiện giờ mình còn đang giữ 1 bản. Vậy cho mình hỏi là lý lịch tư pháp của mình vẫn còn hạn ko? hay mình phải đi làm lại lý lịch khác? Vì có một số người nói với mình là chỉ 6 tháng sau khi cấp là đã hết hạn, mình đang lo quá vì sợ đến ngày phỏng vấn đem lên thì LSQ lại ko chấp nhận ( vì tính tới thời điểm này là chỉ còn gần 1 tháng nữa thôi, mình sợ đi làm lại ko kip), các bạn trả lời giúp mình với nhé.Thanks các bạn nhiều.

Thành

Thích đủ thứ ...

chào các bạn, các bạn trả lời giúp mình về vấn đề này tí nhé, vì hiện giờ mình đang băn khoăn, ngày 13/1/2012 tới là ngày mình phỏng vấn đi Mỹ theo diện vợ chồng ( ông xã mình bảo lãnh theo diện thẻ xanh), nhưng lúc ông xã mình mở hồ sơ bảo lãnh có kêu mình làm lý lịch tư pháp và gửi qua bên đó để ông xã mình bổ sung vào hồ sơ bảo lãnh, lúc mình làm là ngày 22/2/2011, mình gửi qua 1 bản và hiện giờ mình còn đang giữ 1 bản. Vậy cho mình hỏi là lý lịch tư pháp của mình vẫn còn hạn ko? hay mình phải đi làm lại lý lịch khác? Vì có một số người nói với mình là chỉ 6 tháng sau khi cấp là đã hết hạn, mình đang lo quá vì sợ đến ngày phỏng vấn đem lên thì LSQ lại ko chấp nhận ( vì tính tới thời điểm này là chỉ còn gần 1 tháng nữa thôi, mình sợ đi làm lại ko kip), các bạn trả lời giúp mình với nhé.Thanks các bạn nhiều.
Lý lịch tư pháp LSQ chấp nhận 1 năm kể từ ngày ký bạn nhé !

Phương Ngọc

Thành viên mới

Lý lịch tư pháp LSQ chấp nhận 1 năm kể từ ngày ký bạn nhé !
mình cảm ơn bạn nhiều nhé, nếu như lời bạn nói vậy là mình khỏi phải đi làm lại, tính ra lý lịch tư pháp của mình cũng còn thời hạn là 1 tháng nữa, may quá, hihi.

Nếu bạn sợ thì cứ đi làm lại , thời gian kg có lâu đâu vì mình đã làm rồi nên , nếu có làm lại thì như là cấp phó bãn , nhớ copy LLTP giấy cũ , rồi nạp vào , thời hạn khoãng 10 ngày là có rồi ( Nhưng là phải đóng tiền lại ,có lẻ 100 ngàn đó bạn ) Vì tôi cũng từng lo sợ như vậy nên đã làm lại , khi PV nhân viên người Việt họ coi kỹ LLTP lắm > Chúc bạn thành công khi PV .

jet son

Thành viên mới

Nếu bạn sợ thì cứ đi làm lại , thời gian kg có lâu đâu vì mình đã làm rồi nên , nếu có làm lại thì như là cấp phó bãn , nhớ copy LLTP giấy cũ , rồi nạp vào , thời hạn khoãng 10 ngày là có rồi ( Nhưng là phải đóng tiền lại ,có lẻ 100 ngàn đó bạn ) Vì tôi cũng từng lo sợ như vậy nên đã làm lại , khi PV nhân viên người Việt họ coi kỹ LLTP lắm > Chúc bạn thành công khi PV .
xin được nói thêm LLTP có thời hạn 1năm kể từ ngày ký, nếu LLTP của bạn hết hạn thì nên làm lại. Chú ý nhớ dịch qua tiếng anh.

Thành

Thích đủ thứ ...

Chú ý nhớ dịch qua tiếng anh.
Thông tin chính xác từ LSQ Hoa Kỳ tại Tp.HCM

9. Tôi có cần phải dịch các giấy tờ cá nhân để chuẩn bị cho phỏng vấn xin thị thực?

Tất cả những giấy tờ không bằng tiếng Anh hay không bằng tiếng Việt cần phải được đính kèm bản dịch tiếng Anh có công chứng ghi rõ “Bản dịch chính xác” và do “văn phòng/người có chức năng dịch thuật” thực hiện. Trong một số trường hợp đặc biệt, một số giấy tờ bằng tiếng Việt cũng có thể được yêu cầu dịch sang tiếng Anh.
Thông tin chính xác từ NVC:
Translation Requirements
All documents not in English, or in the official language of the country in which application for a visa is being made, must be accompanied by certified translations. The translation must include a statement signed by the translator that states that the:
Tất cả các tài liệu không phải bằng tiếng Anh, hoặc ngôn ngữ chính thức của quốc gia mà đương đơn xin thị thực , phải kèm theo bản dịch được chứng nhận.
Theo những thông tin trên, tất cả giấy tờ tiếng "Việt Nam" không cần dịch sang tiếng Anh Chỉ tốn tiền vô ích cho dịch vụ dịch thuật mà thôi !