[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2001525019

thieuanhtuyet

Thành viên tích cực
Anh, chị cho mình hỏi là có quy định "Điều kiện để người bảo lãnh có thể đúng luật hồ sơ bảo lãnh là phải ở nước Mỹ tối thiểu lầ 180 ngày trên nước Mỹ" không ạh? (Cái này có người nói vậy nhưng mình tìm mãi không ra quy định). Vì như mình nói ở trên mình muốn đi đi về về cho đến khi mình bảo lãnh chồng sang mới định cư hẳn. Như vậy có quy định nào yêu cầu thời gian tối thiểu ở trên đất Mỹ không ah?

thieuanhtuyet

Thành viên tích cực
Anh, chị cho mình hỏi là có quy định "Điều kiện để người bảo lãnh có thể đúng luật hồ sơ bảo lãnh là phải ở nước Mỹ tối thiểu lầ 180 ngày trên nước Mỹ" không ạh? (Cái này có người nói vậy nhưng mình tìm mãi không ra quy định). Vì như mình nói ở trên mình muốn đi đi về về cho đến khi mình bảo lãnh chồng sang mới định cư hẳn. Như vậy có quy định nào yêu cầu thời gian tối thiểu ở trên đất Mỹ không ah?
Anh, chị nào có biết về yều cầu này có hay không thì giúp mình với. Cám ơn nhiều ah.

thieuanhtuyet

Thành viên tích cực
Có anh, chị nào biết có cái quy định này không ạh?

thieuanhtuyet

Thành viên tích cực
Cho mình hỏi về điền DS-260 ở mối quan hệ với người bảo lãnh nếu người bảo lãnh là chị chồng thì chọn sister hay chọn in-law ah?

foreveralone

Thành viên tích cực
Ðề: Cho mình hỏi chồng mình không cùng đi một lượt

Có ai biết giúp mình với.
Trường hợp của chị thì ko có j phức tạp, ngoài ra đã có nhiu người trả lời rồi mà chị cứ hỏi đi hỏi lại hoài nên chắc ko ai trả lời nữa
Chị lúc đầu thì nói chồng ko mún qua, rồi sau lại kêu qua đây bảo lãnh chồng rồi đi đi lại lại về vn cho đến khi chồng qua. Rồi sau đó lại kêu chưa mún qua sớm. Rồi lại kêu có visa rồi tính 5/2016 wa, rồi giờ lai hỏi điền DS ghi chị chồng là sister hay in-law, chị đọc vào có thấy tào lao ko.
Diền đàn với mục đích tốt là giúp đỡ người đi sau, chị có rãnh thì cũng đừng lên đây đùa giỡn làm mất thời gian của mọi người

vuthangsi

Ban điều hành
Trường hợp của chị thì ko có j phức tạp, ngoài ra đã có nhiu người trả lời rồi mà chị cứ hỏi đi hỏi lại hoài nên chắc ko ai trả lời nữa
Chị lúc đầu thì nói chồng ko mún qua, rồi sau lại kêu qua đây bảo lãnh chồng rồi đi đi lại lại về vn cho đến khi chồng qua. Rồi sau đó lại kêu chưa mún qua sớm. Rồi lại kêu có visa rồi tính 5/2016 wa, rồi giờ lai hỏi điền DS ghi chị chồng là sister hay in-law, chị đọc vào có thấy tào lao ko.
Diền đàn với mục đích tốt là giúp đỡ người đi sau, chị có rãnh thì cũng đừng lên đây đùa giỡn làm mất thời gian của mọi người

Chị lúc đầu thì nói chồng ko mún qua,
Em mình bảo lãnh cho gia đình mình gồm mình, chồng và con gái 6 tuổi. Đã đóng phí visa 230 USD/người và nộp DS-230 rồi. Nhưng chồng mình chưa muôn đi cùng. Mình cũng mail hỏi NVC thì họ có gởi mail nhưng không nói về việc làm cách nào để mình và con gái đi truớc và họ ghi gì mình cũng không hiểu. Các bạn có thể tư vấn cho mình làm cách nào để mình và con đi trước, ông xã đi sau được không? Cám ơn nhiều.

rồi sau lại kêu qua đây bảo lãnh chồng rồi đi đi lại lại về vn cho đến khi chồng qua.
Rồi sau đó lại kêu chưa mún qua sớm.
Tôi đã phỏng vấn thành công nhưng do tôi chưa xuất cảnh được trong vòng 6 tháng nên lúc phỏng vấn tôi có yêu cầu lãnh sự cho hoãn lại năm sau mới đi. Viên chức lãnh sự đưa giấy xanh và nói sẽ phải khám sức khỏe lại, trong vòng 1 năm khi nào muốn đi thi khám sức khỏe và mang lên lãnh sự quán nộp vào buổi chiều. Vậy tôi là đương đơn chính đi nộp hay cả tôi và con gái (8 tuổi) cùng đi nộp?

Mình hiện 46 tuổi, có 1 con gái 8 tuổi đang học lớp 3. Mình đã được chấp thuận visa, dự định hè sang năm (tháng 5/2016) qua Mỹ với con gái, lấy thẻ xanh xong rồi làm thủ tục bảo lãnh chồng. Sau đó, đầu khai giảng (tháng 9/2016) mình sẽ cùng con về lại VN để bé tiếp tục học lớp 4. Dự định đi đi về về cho đến khi hoàn tất bảo lãnh chồng.
Chào foreveralone

Tôi đồng ý với sự nhận xét của bạn .

Đúng là chẵng ra làm sao cả .

DIỂN ĐÀN XUẤT NHẬP CẢNH TỪ KHI THÀNH LẬP TỪ NĂM 2009 CHO ĐẾN NGÀY HÔM NAY , ĐÃ HƯỚNG DẪN TƯ VẤN THÀNH CÔNG CHO RẤT RẤT NHIỀU TRƯỜNG HỢP HỒ SƠ , BẰNG CẢ NHỮNG TẤM LÒNG NHIỆT TÌNH VÀ VÔ VỤ LỢI .

Hầu hết đa số Các thành viên của diển đàn , sau khi phỏng vấn thành công và sang định cư tại HOA KỲ ,dù những ngày tháng năm đầu tiên còn bỡ ngỡ , và luôn luôn phải đối mặt với hằng trăm nổi lo ,sự khó khăn khi cố gắng hoà nhập , mò mẩm từng bước đi từng bước , để mong được ổn định cuộc sống mới trên quê hương thứ 2 của mình , NHƯNG TÔI BIẾT TRONG LÒNG HỌ VẪN LUÔN NHỚ VỀ DIỂN ĐÀN XUATNHAPCANH , VỚI SỰ NHỈN NHẬN , CÓ ẤN TƯỢNG TỐT ĐẸP VỀ DIỂN ĐÀN XUATNHAPCANH .

Nhưng Bên cạnh đó vẫn còn đâu đó rãi rác một số ít người , CHỈ CẦN HỎI VÀ MUỐN ĐƯỢC TRÃ LỜI , NHƯNG KHÔNG CẦN BIẾT , KHÔNG CẦN NGHĨ GÌ ĐẾN AI CẢ .

Hướng dẫn trã lời FREE miễn phí , nhưng không có nghĩa là lòng tốt và sự nhiệt tình vô vụ lợi của mình bỗng dưng đã bị lạm dụng một cách rất ư là thản nhiên , xem đó là việc bình thường , không hề có chút đắn đo suy nghĩ gì hết .

Những câu hỏi sau của thành viên này không có gì là không trã lời được , nhưng riêng với cá nhân tôi , thì cảm thấy trong lòng mình , không còn muốn trã lời hay hướng dẫn gì cho thành viên này nữa .

TÔI XIN LỔI ADMIN DIỂN ĐÀN , ANH THÀNH .

TÔI RẤT TIẾC LÀ KHÔNG THỂ TỰ DẰN LÒNG MÌNH ĐƯỢC KHI PHẢI POST LÊN ĐÂY NHỮNG ĐIỀU KHÔNG VUI NÀY .

NẾU ANH CÓ ĐỌC TỪ ĐẦU TRANG 1 ĐẾN CUỐI TRANG CUẢ TRƯỜNG HỢP HỒ SƠ NÀY THÌ ANH SẼ THẤY BẢN THÂN TÔI ĐÃ KHÔNG HỀ TIẾC CÔNG SỨC THỜI GIAN ĐỂ TƯ VẤN HƯỚNG DẪN CHO TRƯỜNG HỢP HỒ SƠ NÀY .

NHƯNG CÁI GÌ CŨNG VẬY .LÒNG TỐT HAY SỰ NHIỆT TÌNH CUỐI CÙNG CŨNG PHẢI ĐI ĐẾN MỘT GIỚI HẠN NÀO ĐÓ , KHÔNG THỂ MÃI MÃI LÀ VÔ TẬN ĐƯỢC ANH Ạ .

TÔI THẤY ANH foreveralone ĐÃ CÓ NHIỀU ĐÓNG GÓP CHO DIỂN ĐÀN XUATNHAPCANH trong thời gian vừa qua, đặc biệt trong việc hướng dẫn các thành viên về vấn đề du học HOA KỲ .
NHIỆT TÌNH , THẲNG THẮN, CÓ KIẾN THỨC HIỂU BIẾT VỀ DI TRÚ , DU HỌC VÀ KHÔNG VỤ LỢI LÀ NHỮNG YẾU TỐ MÀ DIỂN ĐÀN XNC RẤT MONG ĐỢI ĐÓN CHÀO .
Diển đàn XNC mình cần nhiều những tấm lòng vô vụ lợi như anh foreveralone,
Anh ạ .

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
Chào Anh Vuthangsi. Em đã review lại post này . Sự nhiệt tình của anh qua việc tư vấn cho thieuanhtuyet cũng như các thành viên XNC khác rất đáng trân trọng
Em close topic này lại vì chắc 1 điều thieuanhtuyet kg còn gì để hỏi nữa. Thay mặt BĐH cám ơn sự đóng góp của anh đối với XNC. Chúc anh một năm mới an lành hạnh phúc và đóng góp cho 4rum nhieu hơn nua.
ASM

thieuanhtuyet

Thành viên tích cực
Xin chào diễn đàn,
Tôi chính là tác giả của chủ đề "Cho mình hỏi chồng mình không cùng đi một lượt”, mở cách đây hơn 2 năm, ngày 9/6/2013. Tôi rất phẫn nộ với phản hồi của bạn Asm, anh vuthangsi, bạn foreveralone ngày hôm qua 4/1/2015 khi bảo rằng tôi rãnh nên lên đây làm mất thời gian của mọi người. Tôi xin đính chính rằng thời gian rất quý báu với bất kỳ ai, kể cả tôi. Tôi cũng phải đi làm, kiếm tiền nuôi con chứ không rãnh để làm chuyện điên khùng đi phá rối ai cả. Tôi nhớ rằng tôi đã mở nhiều topic cho từng chủ đề nhưng BĐH lại move về 1 topic đầu tiên là “Cho mình hỏi chồng mình không cùng đi một lượt” nên các bạn đọc topic này sẽ thấy nhiều chủ đề khác nhau cho từng hồ sơ khác nhau:
1/ Em tôi bảo lãnh F4 cho cả 3 chị em (là 3 hộ gia đình) và tôi là người rành tiếng Anh nên đã điền toàn bộ hồ sơ: (1) một hộ đã đi trước; (2) hộ tôi là chồng không đi cùng nên có thể hồ sơ của chồng bị hủy, tôi định đi trước qua làm hồ sơ bảo lãnh chồng đi sau; (3) một hộ người em mà tôi đang điền giúp DS-260 không rõ mục điền cho em dâu thì người bảo lãnh là chị chồng nên chọn in-law hay sister nhưng chưa được tư vấn nên hỏi thì 3 bạn trên nói tôi tào lao, rãnh rang.
2/ Ba tôi về VN mà thẻ xanh hết hạn nên xin visa bị rớt nên em tôi đang làm hồ sơ bảo lãnh. Phần này tôi tạo topic khác nhưng bị move chung 1 topic đầu tiên.
3/ Bạn tôi cũng nhờ hỏi nên tôi cũng tạo topic “Làm thủ tục nhập cảnh tại sân bay” nhưng cũng bị move tương tự chung 1 topic đầu tiên.
Nói chung là theo quy định là mỗi lần thắc mắc tôi đều phải hỏi trong topic đầu tiên chứ không thì bị move và sai quy định. Và vì tôi hỏi dùm nhiều hồ sơ của các thành viên trong gia đình thì bị 3 bạn Asm, anh vuthangsi, bạn foreveralone quy cho tội tào lao. Nếu các anh, chị không tư vấn thì thôi, đừng xúc phạm người khác nhé. Các anh, chị đọc topic của tôi thì sẽ rõ, mỗi lần tôi hỏi được trả lời thì tôi đều cảm ơn, và lâu lâu tôi mới vào hỏi chứ không rãnh lên hỏi mỗi ngày nhé.
Nếu 3 anh, chị trên mà làm trong BĐH tôi yêu cầu BĐH xem xét lại tư cách của 3 anh, chị đó giúp, rất xúc phạm người khác khi phản hồi như vậy trong topic của tôi.
Tôi xin chân thành cám ơn.
Link topic của tôi: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=18369

thieuanhtuyet

Thành viên tích cực
Gởi BĐH: Phản hồi lại sự xúc phạm trong bài viết "Cho mình hỏi chồng mình không cùng đi một lượt

Việc đi Mỹ là một quyết định rất quan trọng, sẽ thay đổi số phận của cả một gia đình cho nên tôi rất phân vân. Một phần chồng tôi lại không muốn đi cùng trong thời gian này vì còn mẹ già, còn một số vấn đề khác. Để quyết định đi thì chỉ có 2 mẹ con đi trước rồi sau đó tôi mới làm bảo lãnh cho chồng. Và nếu tôi một mình phải chăm con nơi xứ người rồi phải đi làm nên sợ rằng không thể đảm đương nổi nên mới đi đi về về trong giới hạn cho phép cho đến khi chồng giải quyết xong mọi vấn đề ở Việt Nam để cùng đi thì mới chính thức định cư. Và rằng tôi không biết một số thủ tục nên lên đây nhờ tư vấn. Tôi thiết nghĩ đâu có gì là tào lao.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
Gởi BĐH: Phản hồi lại sự xúc phạm trong bài viết "Cho mình hỏi chồng mình không cùng đi một lượt

Tôi thấy ở đây kg có gì gọi là xúc phạm cả, tất cả các câu hỏi của thieuanhtuyet đã được trả lời đầy đủ và rõ ràng từ anh vuthangsi. Vấn đề là bạn kg chịu tìm hiểu nó ra sao mà cứ hỏi để mà hỏi đó mới chính là sự xúc phạm và không tôn trọng người trả lời.
Bạn cũng nói bạn là người rành tiếng Anh vậy cho hỏi tại sao bạn không tham khảo thẳng thông tin từ USCIS - NVC? mà phải đi hỏi lòng vòng cho mệt? Chúng tôi muốn tư vấn được cũng chính là phải tự đọc các thông tin từ đây, tự tham khảo từ các anh chị đi trước chứ không phải muốn nói sao là nói. Nếu chịu khó tìm hiểu thì bạn sẽ có 1 vốn kiến thức kha khá về di dân và việc chuẩn bị cho cuộc sống mới ra sao. Bạn lo cho việc định cư ở phương trời mới, thì bạn cũng nên học cách tự tìm hiểu, học hỏi cho bản thân mình. Mỹ kg nhờ được ai đâu.

Chỉnh sửa cuối:

thieuanhtuyet

Thành viên tích cực

Tôi thấy ở đây kg có gì gọi là xúc phạm cả, tất cả các câu hỏi của thieuanhtuyet đã được trả lời đầy đủ và rõ ràng từ anh vuthangsi. Vấn đề là bạn kg chịu tìm hiểu nó ra sao mà cứ hỏi để mà hỏi đó mới chính là sự xúc phạm và không tôn trọng người trả lời.
Bạn cũng nói bạn là người rành tiếng Anh vậy cho hỏi tại sao bạn không tham khảo thẳng thông tin từ USCIS - NVC? mà phải đi hỏi lòng vòng cho mệt? Chúng tôi muốn tư vấn được cũng chính là phải tự đọc các thông tin từ đây, tự tham khảo từ các anh chị đi trước chứ không phải muốn nói sao là nói. Nếu chịu khó tìm hiểu thì bạn sẽ có 1 vốn kiến thức kha khá về di dân và việc chuẩn bị cho cuộc sống mới ra sao. Bạn lo cho việc định cư ở phương trời mới, thì bạn cũng nên học cách tự tìm hiểu, học hỏi cho bản thân mình. Mỹ kg nhờ được ai đâu.
Xin hỏi anh, nếu trường hợp bạn foreveralone phán một câu cho rằng anh tào lao, rãnh rang làm phiền người khác, rồi anh vuthangsi đồng ý với ý kiến đó thì anh có cho rằng mình bị xúc phạm không ạh!
1/ Cũng xin thưa với anh, trước khi hỏi một vấn đề gì tôi đều search trên google xem có trường hợp nào tương tự không để mình tự giải quyết. Nhưng tìm mãi cũng không thấy có trường hợp nào có hồ sơ xuất cảnh như tôi (từ năm 2013) nhưng vì chồng không thể đi cùng nên mãi đến 2015 tôi mới cân nhắc việc đi trước, và có thể hồ sơ của chồng sẽ hết hạn cho nên tôi mới dự định chính mình làm bảo lãnh cho chồng để kéo dài thời gian cho chồng giải quyết vấn đề ở VN, đồng thời mình và con sẽ đi đi về về chờ chồng luôn. Tôi nghĩ rằng không có trường hợp nào giống mình nên không thể tự tìm hiểu mà phải nhờ đến các anh, chị có kinh nghiệm tư vấn.
2/ Việc hỏi điền Form DS-260 cho em trai: form này là form mới, tôi đã xem phần hướng dẫn điền form của anh Thành và đã điền được cho em trai nhưng đến phần điền cho em dâu thì không biết ghi mối quan hệ với người bảo lãnh chọn sister hay in-law. Muốn hỏi bên topic đó những sợ lại bị move về topic của mình mình tôi phải hỏi trong topic của mình. Việc tôi sợ điền sai thông tin ảnh hưởng đến sự trung thực nên mới nhờ tư vấn thì có gì sai không anh! Diển đàn mở ra để những ai không có kinh nghiệm được tư vấn mà.
3/ Việc tôi nói rành tiếng Anh là so với những người trong gia đình, chứ tôi đâu phải giỏi hoặc như người nước ngoài đâu. Vả lại tôi cũng đã tìm hiểu thông tin bên USCIS nhưng cũng không có vấn đề của tôi nên tư nhờ điễn đàn tư vấn.
Thiết nghĩ những vấn đề tôi hỏi là chính đáng trước khi quyết định định cư. Nếu các anh, chị tư vấn tôi thành thật cám ơn, còn nếu không tư vấn mà xúc phạm người khác thì nên xem lại bản thân mình.
Nhân đây tôi cũng xin chân thành các ơn anh Thành, anh vuthangsi và các anh, chị trên điễn đàn đã tư vấn tôi trong thời gian qua.