[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2005664221

Iris

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ F4 - Iris - Nhờ giải đáp!!

Các anh chị ơi, em còn 1 vấn đề quan trọng lắm, nhờ cấcnh chị có kinh nghiệm tư vấn giùm em. Gia đình em được chú em (em của ba) bảo lãnh, nhưng vì em còn 1 người bác (anh của ba) ở đây,năm nay đã 70 tuổi, sống độc thân vì đã ly dị vợ nhiều năm và vì chú em ko có làm hồ sơ bảo lãnh cho bác nên nếu gia đình em được chấp nhận đi thì chỉ còn lại 1 mình bác em ở lại VN. Gia đình em vô cùng lo lắng về điều này, và ba em có 1 người bạn gợi ý rằng lúc gia đình em đi phỏng vấn thì cứ thử đưa bác em đi cùng,rùi giải thích hoàn cảnh với họ cộng đem theo những bằng chứng chứng minh rằng bác,ba và chú là anh em.Xem họ có chấp nhận hay ko, nếu được sẽ bổ túc hồ sơ sau.Em đang rất băn khoăn là ko bik có nên làm theo cách này hay ko? Liệu có ảnh hưởng đến sự quyết định của họ đối với gia đình em hay ko? Hơn nữa là nếu họ có chấp nhận đi nữa thì liệu gia đình em có thể sẽ phải đợi thêm 1 thời gian nữa mới được xuất cảnh?
Thêm 1 điều nữa là em từng có 1 thời gian du học ở Singapore hơn 6 tháng, em nghe nói pải làm LLTP của nước đó nữa,nhưng giờ em đã về hẳn VN rùi,vậy em nên làm thế nào?

dungquangnguyen

Thành viên kinh nghiệm
Ðề: Hồ sơ F4 - Iris - Nhờ giải đáp!!

Các anh chị ơi, em còn 1 vấn đề quan trọng lắm, nhờ cấcnh chị có kinh nghiệm tư vấn giùm em. Gia đình em được chú em (em của ba) bảo lãnh, nhưng vì em còn 1 người bác (anh của ba) ở đây,năm nay đã 70 tuổi, sống độc thân vì đã ly dị vợ nhiều năm và vì chú em ko có làm hồ sơ bảo lãnh cho bác nên nếu gia đình em được chấp nhận đi thì chỉ còn lại 1 mình bác em ở lại VN. Gia đình em vô cùng lo lắng về điều này, và ba em có 1 người bạn gợi ý rằng lúc gia đình em đi phỏng vấn thì cứ thử đưa bác em đi cùng,rùi giải thích hoàn cảnh với họ cộng đem theo những bằng chứng chứng minh rằng bác,ba và chú là anh em.Xem họ có chấp nhận hay ko, nếu được sẽ bổ túc hồ sơ sau.Em đang rất băn khoăn là ko bik có nên làm theo cách này hay ko? Liệu có ảnh hưởng đến sự quyết định của họ đối với gia đình em hay ko? Hơn nữa là nếu họ có chấp nhận đi nữa thì liệu gia đình em có thể sẽ phải đợi thêm 1 thời gian nữa mới được xuất cảnh?
Thêm 1 điều nữa là em từng có 1 thời gian du học ở Singapore hơn 6 tháng, em nghe nói pải làm LLTP của nước đó nữa,nhưng giờ em đã về hẳn VN rùi,vậy em nên làm thế nào?
Chào bạn , ko có trường hợp ngày phỏng vấn cứ thử đưa bác đi rồi giải thích, chuyện này ko bao giờ được chấp nhận nên gia đình bạn khỏi băn khoăn về điều này .
Bạn hỏi về LLTP thời gian du học , theo qui định bạn phải xin giấy xác nhận của cảnh sát sở tại xác nhận cho bạn trong thời gian lưu trú tại Singgapore , ko khuyến khích bạn khai man nhưng trong trường hợp này để khỏi mất thời gian bạn có thể làm như sau 1- bạn ko thể hiện điều này ở câu 30 của bộ ds 230 và nghành học tốt nghiệp bằng cấp ở câu 33 , 2- bạn làm lại hộ chiếu mới mặc dù hộ chiếu cũ vẫn còn hạn sử dụng , 3- ko thể hiện điều này trên LLTP khi làm LLTP , chúc thành công .

Iris

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ F4 - Iris - Nhờ giải đáp

Nhưng mà anh Dungquangnguyen ui, em lo là họ đều có giữ record trong passport cả rùi, có đổi cái mới thì họ cũng tra ra được. Và em cũng ko có khai việc này khi làm LLTP. Bây giờ đúng là tiến thoái lưỡng nan,em thật ko bik pải làm sao nữa,huhu...

dungquangnguyen

Thành viên kinh nghiệm

Nhưng mà anh Dungquangnguyen ui, em lo là họ đều có giữ record trong passport cả rùi, có đổi cái mới thì họ cũng tra ra được. Và em cũng ko có khai việc này khi làm LLTP. Bây giờ đúng là tiến thoái lưỡng nan,em thật ko bik pải làm sao nữa,huhu...
Chào bạn , tôi đưa ra trường hợp này để bạn tham khảo , anh của tôi sử dụng hộ chiếu thỉnh thoảng đi nước ngoài công tác vừa rồi phải nộp hồ sơ cho NVC mà hộ chiếu còn thời hạn hơn 1 năm, nhờ người quen hướng dẫn thay vì chờ để xin gia hạn cho hộ chiếu cũ anh của tôi đã làm tờ khai xin cấp hộ chiếu mới giống như mình xin cấp lần đầu tiên vậy kết quả là sau 10 ngày chờ đợi đã nhận hộ chiếu cấp mới có thời hạn 10 năm , chút thông tin cho bạn tham khảo , bạn cứ thử 1 lần xem sao ? bạn sẽ biết ngay mà , chúc bạn thành công .

Iris

Thành viên tích cực

Ý em là dù mình có đổi hộ chiếu mới thì họ cũng có thể check được là em từng ở Sing trong bao lâu mà.Nếu họ phát hiện ra em ko có khai trong DS-230 thì làm thế nào?

MrTom

Thành viên tích cực

:100:To Iris : Tom cũng đang thắc mắc về vấn đề đó, vì trường hợp của Tom y chang của Iris và không muốn phí mất thời gian nên đã làm theo hướng dẫn của cô chú trên diễn đàn . Tom nghĩ vấn đề này không nên đưa ra bàn luận nữa Iris , có gì PM Tom , tụi mình có hướng giải quyết , ok ? :100:

dungquangnguyen

Thành viên kinh nghiệm

Ý em là dù mình có đổi hộ chiếu mới thì họ cũng có thể check được là em từng ở Sing trong bao lâu mà.Nếu họ phát hiện ra em ko có khai trong DS-230 thì làm thế nào?
NVC chỉ yêu cầu những bằng chứng liên quan đến những lời khai của mình trong bộ ds 230 , theo tôi thì sự thật bao giờ cũng tốt hơn trong việc này bạn có thể mất chút thời gian nhưng bù lại bạn sẽ cảm thấy yên tâm và ko phải lo lắng . Tôi có người chị dâu có thời gian làm việc tại Đan Mạch gần 1 năm vậy mà trước khi làm hồ sơ xuất cảnh cũng phải xin giấy xác nhận của cảnh sát đan mạch xác nhận tư cách pháp nhân trong thời lưu trú tại đan mạch . Trường hợp của bạn , bạn vào đây tham khảo về thủ tục xin giấy chứng nhận của cảnh sát Singapore . Chúc bạn thành công

http://www.spf.gov.sg/epc/cert_issued.htm

MrTom

Thành viên tích cực

Gửi Iris . Tom và Iris có cùng 1 trường hợp như nhau , quãng thời gian của Tom dài hơn khoảng 2 năm . Vừa rồi Tom đã send Email hỏi về xin cái Certificate of No Criminal Conviction của Singapore Police . Họ đã hướng dẫn Tom làm như sau :

1/ Chuẩn bị hồ sơ

_ Download cái form để apply cho CNCC từ đây :http://www.spf.gov.sg/epc/cert_issued.htm
_ 2 tấm hình khổ Passport
_ Photocopy Passport hiện tại
_ 1 bộ Vân Tay có xác nhận của công an nơi bạn đang sống
_ Các bằng chứng , chứng minh quảng thời gian bạn sống ở bên Singapore , ví dụ : giấy xác nhận của trường mình đã học từ năm nào đến năm nào . Thêm cái photocopy passport mà có mộc " Ngày đến Sing " hoặc Hợp đồng thuê nhà hay thuê Hostel của Sinh Viên
_ Điền Form CNCC theo hướng dẫn trong đó .
_ Bằng chứng xác nhận của Immigration Authority như Student Pass và Visit Pass .

2/ Đóng tiền qua ngân hàng theo tài khoản của Singapore Police có đăng trong web , khuyến khích đóng ở HSBC , lệ phí 45$ Sing cho việc xin CNCC + 5$ tiền vận chuyển CNCC về theo địa chỉ của bạn . Sau khi đóng xong xin 1 tờ phiếu xác nhận đã đóng tiền 50$ , kẹp chung với bộ hồ sơ ở trên gửi về theo địa chỉ : Head Criminal Record , CID ( CNCC ) , 391 New Bridge Road ,Blk C Police Cantonment Complex , Singapore 088762 .

Thời gian giải quyết 12 ngày kể từ khi họ nhận được đủ hồ so7 . Chúc bạn may mắn . Tom cũng đang hoàn thành cho kịp tiến độ hồ sơ gia đình

Iris

Thành viên tích cực
Hồ sơ F4 - Nhờ các anh chị check giùm!

Case number: HCM2005664221
Priority Date :22/3/2000
Notice Date : 23/3/2005

Nhờ các anh chị check giùm xem hồ sơ gia đình em đã comlete chưa? Em thanks nhìu!!

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Hồ sơ F4 - Nhờ các anh chị check giùm!

Case number: HCM2005664221
Priority Date :22/3/2000
Notice Date : 23/3/2005

Nhờ các anh chị check giùm xem hồ sơ gia đình em đã comlete chưa? Em thanks nhìu!!
NVC đã nhận được giấy bổ sung vào ngày 2.7.2010, vui lòng chờ họ xem xét.

[MUSIC]http://xuatnhapcanh.com/nvc/HCM2005664221.mp3[/MUSIC]

Iris

Thành viên tích cực

Em đang gặp 1 vấn đề mong các anh chị giúp đỡ, gia đình em gửi hồ sơ DS230 đi rùi nhận được giấy báo là thiếi giấy khai sinh (bản chính hoặc bản sao) của người bảo lãnh và người được bảo lãnh (vì trước đến giờ chỉ xài bản trích lục nên họ ko chấp nhận). Em đã đến ủy ban quận để lục lại khai sinh cho ba (người được bảo lãnh), mới phát hiện ra là ngày sinh bị nhầm ,tờ mới được trích trong sổ gốc là ngày 24/11,trong khi trước đến giờ trong tờ cũ (tờ trích lục) thì là 24/10. Vì chỉ khi làm lại tờ khai sinh mới thì gia đình mới bik có sự nhầm lẫn như vậy, nên toàn bộ giấy tờ gửi kèm DS230 (passport, LLTP, hôn thú...) đều là 24/10.Và toàn bộ giấy tờ tùy thân khác đều dựa vào tờ khai sinh trích lục cũ mà làm nê đều bị sai. Bây giờ em không bik nên xử lý như thế nào, anh chị tư vấn giúp em hoặc hỏi NVC giúp em với!! Em cảm ơn lắm!!

linda

Ban điều hành

Em đang gặp 1 vấn đề mong các anh chị giúp đỡ, gia đình em gửi hồ sơ DS230 đi rùi nhận được giấy báo là thiếi giấy khai sinh (bản chính hoặc bản sao) của người bảo lãnh và người được bảo lãnh (vì trước đến giờ chỉ xài bản trích lục nên họ ko chấp nhận). Em đã đến ủy ban quận để lục lại khai sinh cho ba (người được bảo lãnh), mới phát hiện ra là ngày sinh bị nhầm ,tờ mới được trích trong sổ gốc là ngày 24/11,trong khi trước đến giờ trong tờ cũ (tờ trích lục) thì là 24/10. Vì chỉ khi làm lại tờ khai sinh mới thì gia đình mới bik có sự nhầm lẫn như vậy, nên toàn bộ giấy tờ gửi kèm DS230 (passport, LLTP, hôn thú...) đều là 24/10.Và toàn bộ giấy tờ tùy thân khác đều dựa vào tờ khai sinh trích lục cũ mà làm nê đều bị sai. Bây giờ em không bik nên xử lý như thế nào, anh chị tư vấn giúp em hoặc hỏi NVC giúp em với!! Em cảm ơn lắm!!

Đây là thông tin bạn đang cần.

- Giấy khai sinh, sổ bộ khai sinh là những giấy tờ gốc, tất cả các loại giấy tờ về sau này như: hộ khẩu, CMND, học bạ, bằng cấp, giấy tờ sở hữu tài sản, hồ sơ xuất nhập cảnh (hộ chiếu, visa, thẻ ngoại kiều...) đều phải khai theo đúng giấy khai sinh. Khi có sự sai sót, nhầm lẫn thì các cơ quan chức năng phải điều chỉnh các hồ sơ, giấy tờ cho công dân theo giấy khai sinh. Còn việc điều chỉnh giấy khai sinh theo giấy tờ hồ sơ hiện tại là sai.

Tại Thông tư số 12/1999/TT-BTP ngày 25/6/1999 của Bộ Tư pháp có hướng dẫn việc cải chính hộ tịch như sau: "Việc cải chính hộ tịch, đặc biệt là cải chính ngày, tháng, năm sinh chỉ được thực hiện đối với các trường hợp có đủ cơ sở để xác định rằng khi đăng ký khai sinh có sự sai sót do ghi chép của cán bộ hộ tịch - tư pháp hay do đương sự báo nhầm lẫn. Trường hợp yêu cầu cải chính hộ tịch trong giấy khai sinh do đương sự cố tình sửa chữa sai sự thật đã đăng ký trước đây để hợp thức hóa các hồ sơ, giấy tờ cá nhân hiện tại, thì không giải quyết".

Nguồn: http://vietbao.vn/An-ninh-Phap-luat...-sinh-theo-giay-to-o-nuoc-ngoai/45136043/218/

Iris

Thành viên tích cực

Em vừa nộp giấy tờ bổ sung cho NVC, anh chị check giùm em 1 lần nữa nhé!! thanks

linda

Ban điều hành

Em vừa nộp giấy tờ bổ sung cho NVC, anh chị check giùm em 1 lần nữa nhé!! thanks
Hồ sơ gia đình bạn đã được Complete vào ngày 19.08.2010. Chúc mừng nhé.

Iris

Thành viên tích cực
Ðề: Iris.PD:22.3.2000. HCM2005664221

thanks chị Linda nhìu lém..,các anh chị đã phỏng vấn rùi cho em hỏi kinh nghiệm tí nha,sau khi pv xong thì LSQ có trả lại toàn bộ giấy tờ cho mình ko? ( kể cả hồ sơ của mỗi ng mà mình gửi wa NVC để complete)

cat20

Thành viên tích cực

thanks chị Linda nhìu lém..,các anh chị đã phỏng vấn rùi cho em hỏi kinh nghiệm tí nha,sau khi pv xong thì LSQ có trả lại toàn bộ giấy tờ cho mình ko? ( kể cả hồ sơ của mỗi ng mà mình gửi wa NVC để complete)
Hi Iris,
Mình chưa phỏng vấn, nhưng mình đã đọc trên diễn đàn thì được biết là khi vào phỏng vấn, vòng sơ vấn thì nhân viên LSQ sẽ trả hồ sơ gốc (giấy khai sinh, hôn thú, DS230 - bản chính) mà bạn đã gởi qua NVC.
Sau khi phỏng vấn, nếu bạn nhận được giấy hồng thì ngày mà bạn đến nhận Visa, họ cũng trả toàn bộ giấy tờ của bạn
- Cho mình hỏi Iris về thủ tục để Iris làm bản khai sinh gốc như thế nào cho khớp với giấy tờ hiện tại, mình cũng giống vậy và đang bối rối quá.
Cảm ơn Iris nhiều

Iris

Thành viên tích cực

Anh chị cho em hỏi là gia đình em đi 4 người (đương đơn chính là ba em),nhưng có một số việc nhà vẫn chưa giải quyết xong thì mẹ em có thể ở lại VN rùi qua Mỹ sau được ko ạh? (vì theo em bik thì hạn visa được 6 tháng), hay họ bắt buộc các thành viên khác đều phải nhập cảnh Mỹ cùng với đương đơn chính? Em sợ lúc ấy sẽ gặp rắc rối...

quaidan

Cựu Ban điều hành

Anh chị cho em hỏi là gia đình em đi 4 người (đương đơn chính là ba em),nhưng có một số việc nhà vẫn chưa giải quyết xong thì mẹ em có thể ở lại VN rùi qua Mỹ sau được ko ạh? (vì theo em bik thì hạn visa được 6 tháng), hay họ bắt buộc các thành viên khác đều phải nhập cảnh Mỹ cùng với đương đơn chính? Em sợ lúc ấy sẽ gặp rắc rối...
Hi Iris, vì ba bạn là đương đơn chính nên ba của bạn có thể đi trước. Các thành viên khác của gia đình có thể đi sau. Không có gì rắc rối đâu, gia đình hãy yên tâm.

Chúc may mắn nhé.