[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2005664221

Iris

Thành viên tích cực
Hi, em có một số thắc mắc về giấy tờ bảo lãnh, nhờ các anh chị có kinh nghiệm giải đáp giúp, em thanks nhìu.

Gia đình em có giấy bảo lãnh của chú (em của ba), hồ sơ có:
Case number: HCM2005664221
Priority Date :22/3/2000
Notice Date : 23/3/2005
Em vừa gửi lại cho NVC mẫu đơn DS3032, vậy khoảng bao lâu thì gia đình em mới đi phỏng vấn? Và làm thế nào bik ngày đáo hạn của hồ sơ?
Và 1 trường hợp nữa là em sinh năm 1988, nên rơi vào diện CSPA, em phải làm thế nào để khiếu nại hoặc trình bày trường hợp của em với NVC để được đi cùng gia đình?

Last edited by a moderator:

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: Nhờ giải đáp

Hi, em có một số thắc mắc về giấy tờ bảo lãnh, nhờ các anh chị có kinh nghiệm giải đáp giúp, em thanks nhìu.

Em vừa gửi lại cho NVC mẫu đơn DS3032, vậy khoảng bao lâu thì gia đình em mới đi phỏng vấn? Và làm thế nào bik ngày đáo hạn của hồ sơ?
Và 1 trường hợp nữa là em sinh năm 1988, nên rơi vào diện CSPA, em phải làm thế nào để khiếu nại hoặc trình bày trường hợp của em với NVC để được đi cùng gia đình?
Trả lời nhanh cho bạn đây:
1. Sau khi nhận lại form DS3032, NVC sẽ gửi tiếp bill yêu cầu thanh toán tiền lệ phí visa. Những thủ tục kế tiếp bạn nên tham khảo trên diễn đàn.
2. Vì thời gian chờ chấp thuận của bạn trên 5 năm nên việc khiếu nại CSPA chắc chắn là được. Bạn dành thời gian để xem hướng dẫn trên diễn đàn nhé.

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Hồ sơ Iris - Nhờ giải đáp

Em vừa gửi lại cho NVC mẫu đơn DS3032, vậy khoảng bao lâu thì gia đình em mới đi phỏng vấn?
Bạn có thể xem trình tự trong này sẽ rõ nhé: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=400
Và làm thế nào bik ngày đáo hạn của hồ sơ?
Muốn biết ngày đáo hạn hồ sơ bạn nên thường xuyên theo dõi lịch tại đây: http://xuatnhapcanh.com/forum/forumdisplay.php?f=38
Đây là bảng tính tuổi tự động, bạn có thể tự tính thử cho hồ sơ của mình xem sao: http://xuatnhapcanh.com/bangtinhtuoi.php

Kinh nghiệm khiếu nại thành công CSPA: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=277&highlight=khiếu+thành+công+cspa

Iris

Thành viên tích cực

Thanks anh chị nhìu, vậy em nên gửi đơn khiếu nại từ khi nào là hợp lý? Và gửi qua đường bưu điện hay email cho NVC và có gửi kèm theo những giấy tờ gì ko?

linda

Ban điều hành

Nếu khiếu kiện để được hưởng tuổi CSPA thì sau khi nhận thư mời PV, cách ngày PV khoảng 2 tuần ( hồ sơ phải được NVC gởi về đến LSQ rồi thì mới khiếu kiện được), đương đơn chính mang theo khai sinh của người cần khiếu kiện, thư mời PV, Form I 797 và một lá đơn xin cứu xét.

Đương đơn chính mang theo passport đến PHÒNG THÔNG TIN của LSQ và trình bày trường hợp của mình.

Khi nộp DS 230 cho gia đình thì không nộp cho bạn, nhưng khai sẳn DS 230 phần I và II cho bạn + một bộ I 864 cho bạn mang theo trong ngày PV để nộp cho LSQ luôn, giấy chứng nhận độc thân, LLTP và các giấy tờ khác...

Chúc gia đình bạn khiếu kiện thành công và PV nhận giấy hồng nhé!

Iris

Thành viên tích cực

Anh chị cho em hỏi thêm là khi đã qua Mỹ rồi (nếu PV đậu) thì khoảng bao lâu mới có thẻ xanh? Vì em nghe người nói vừa qua là có liền, người thì 10 ngày, người thì 6 tháng lận.Mong các anh chị cho em bik chính xác diện F4 thì cần bao lâu ạh, em thanks nhìu.

thanhnv

Thành viên tích cực

Anh chị cho em hỏi thêm là khi đã qua Mỹ rồi (nếu PV đậu) thì khoảng bao lâu mới có thẻ xanh? Vì em nghe người nói vừa qua là có liền, người thì 10 ngày, người thì 6 tháng lận.Mong các anh chị cho em bik chính xác diện F4 thì cần bao lâu ạh, em thanks nhìu.
Hi
Theo tôi biết thì nhanh nhất là 20 ngày cho đến 3 tháng :1:

Iris

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ F4 - Iris - Nhờ giải đáp

Anh chị ui, sao gia đình em gửi lại cho NVC form 3032 cách đây 1 tháng rùi, vậy chừng nào em mới nhận dc giấy báo đóng $400 và form 230? Em băn khoăn ko bik có nhận dc form 3032 từ gia đình em hay ko vì em ko có gửi thêm bằng email.Các anh chị có check giùm em dc ko?

tamchi

Cộng tác viên

Anh chị ui, sao gia đình em gửi lại cho NVC form 3032 cách đây 1 tháng rùi, vậy chừng nào em mới nhận dc giấy báo đóng $400 và form 230? Em băn khoăn ko bik có nhận dc form 3032 từ gia đình em hay ko vì em ko có gửi thêm bằng email.Các anh chị có check giùm em dc ko?
HCM2005664221: NVC gởi DS-3032 ngày 25/3/2010. Iris giúp diễn đàn bằng cách đưa thông tin đúng để BĐH có thể theo dõi HS của bạn 1 cách chính xác.

Iris có thể vào https://ceac.state.gov/CTRAC/Invoice/signon.aspx và dùng Case Number, PIN để xem có thể trả tiền làm visa ($400) được hay chưa.

Chúc bạn may mắn.

Iris

Thành viên tích cực

Anh chị cho em hỏi hồ sơ gửi kèm DS-230 có cần dịch không?

Liệu

Cựu Ban điều hành

Chào bạn, theo các ACE đã hoàn tất hồ sơ, đã PV và đã định cư rồi, thì ngoài DS230 (khai bằng tiếng anh), các giấy tờ dân sự có liên quan của người được bảo lãnh không cần dịch sang tiếng Anh.

Thân ái.

Thành

Thích đủ thứ ...

Tất cả giấy tờ tiếng Việt không cần dịch sang tiếng anh.

Nguồn: http://travel.state.gov/visa/immigra...info_3195.html

Tất cả các tài liệu không phải bằng tiếng Anh, hoặc ngôn ngữ chính thức của quốc gia mà đương đơn xin thị thực , phải kèm theo bản dịch được chứng nhận.

Trích:
Translation Requirements
All documents not in English, or in the official language of the country in which application for a visa is being made, must be accompanied by certified translations. The translation must include a statement signed by the translator that states that the:

@Mr.lieuvh:
Lanh tay lẹ chưn vậy mà post còn sau Mr. lieuvh nữa à :24:

Iris

Thành viên tích cực

Em rơi vào trường hợp CSPA nên phiếu đóng tiền 70$ không có tên em, chỉ có tên gia đình em nhưng em thắc mắc là tại sao bây giờ giấy báo đóng 400$ lại có tên em? Và khi đóng tiền gòi thì gia đình em gửi bộ sơ DS-230 đến NVC dc chưa? Vì em chưa nhận được cái thư hướng dẫn của NVC, chỉ theo hướng dẫn của diễn đàn thui, vậy gửi từ bây giờ có sớm quá ko?

lightwind

Cựu Ban điều hành

Em rơi vào trường hợp CSPA nên phiếu đóng tiền 70$ không có tên em, chỉ có tên gia đình em nhưng em thắc mắc là tại sao bây giờ giấy báo đóng 400$ lại có tên em? Và khi đóng tiền gòi thì gia đình em gửi bộ sơ DS-230 đến NVC dc chưa? Vì em chưa nhận được cái thư hướng dẫn của NVC, chỉ theo hướng dẫn của diễn đàn thui, vậy gửi từ bây giờ có sớm quá ko?
Chào bạn Iris,
Giấy báo đóng tiền 70$ (AOS) chỉ có tên của người bảo lãnh ở Mỹ mà thôi. Giấy báo đóng tiền 400$/người sẽ mỗi thành viên trong gia đình có 1 tờ. Nếu bạn có 1 tờ yêu cầu đóng 400$, bạn cứ đóng và làm hồ sơ bình thường nhé. Hướng dẫn của NVC là các đường link truy cập website của NVC. Bạn cứ làm theo hướng dẫn của diễn đàn là chính xác.
Thân chúc bạn nhiều niềm vui.

Iris

Thành viên tích cực

Vì nhà em đang chuẩn bị hồ sơ nên thường có những câu hỏi lắc nhắc nên pải hỏi từng chút một.Xin mấy anh chị thông cảm và giải đáp giúp em nha.Em thanks nhìu.
Người bảo lãnh vừa mới đóng 400$ và họ của mẹ em bị đổi theo ba em, nhưng lúc nộp hồ sơ thì ko có sai sót gì cả.Vậy có vấn đề gì ko? Nhà em có cần liên lạc với NVC để sửa lại ko?

thanhnv

Thành viên tích cực

Người bảo lãnh vừa mới đóng 400$ và họ của mẹ em bị đổi theo ba em, nhưng lúc nộp hồ sơ thì ko có sai sót gì cả.Vậy có vấn đề gì ko? Nhà em có cần liên lạc với NVC để sửa lại ko?
Bạn có thể nói rõ hơn được không? Tôi chưa thấy ai ở VN khi lấy chồng lại đổi họ như ở nước ngoài. Kể cũng lạ. Nhưng không sao trong câu 2 Part I & Part II có yêu cầu đương đơn phải ghi rõ họ thời con gái của đương đơn. Vậy thì nếu Mẹ bạn đã đổi họ thì phải ghi họ tên thời con gái nhé.

Iris

Thành viên tích cực

Anh chị ơi, theo hướng dẫn của diễn đàn thì em phải làm cho mỗi người một bộ hồ sơ DS-230 rùi photo thêm 1 bộ nữa gửi hết cho NVC phải ko? Và cộng thêm 1 bộ để đem theo đi phỏng vấn có đúng ko?

thanhnv

Thành viên tích cực

Anh chị ơi, theo hướng dẫn của diễn đàn thì em phải làm cho mỗi người một bộ hồ sơ DS-230 rùi photo thêm 1 bộ nữa gửi hết cho NVC phải ko? Và cộng thêm 1 bộ để đem theo đi phỏng vấn có đúng ko?
DS230 bạn chỉ cần gửi đi cho NVC 1 bộ thôi bạn à. BỘ còn lại bạn cất nếu cần khi đi PV.

Iris

Thành viên tích cực

Em thanks các anh chị nhìu đã giải đáp cho em, và còn 1 điều nữa là khi em điền form DS-230, ở câu 32 có câu hỏi là "Công việc mà đương đơn dự định làm khi sang Mỹ", ba mẹ em đều có công ăn việc làm ở đây, và chắc chắn khi qua đó sẽ khó mà kiếm được công việc như vậy, còn em thì còn đi học, vậy em nên trả lời như thế nào?

dungquangnguyen

Thành viên kinh nghiệm

Em thanks các anh chị nhìu đã giải đáp cho em, và còn 1 điều nữa là khi em điền form DS-230, ở câu 32 có câu hỏi là "Công việc mà đương đơn dự định làm khi sang Mỹ", ba mẹ em đều có công ăn việc làm ở đây, và chắc chắn khi qua đó sẽ khó mà kiếm được công việc như vậy, còn em thì còn đi học, vậy em nên trả lời như thế nào?
Chào bạn , nếu bạn điền cho ba mẹ thì để là UNKNOWN , bạn còn đi học thì để là TO STUDY , chúc may mắn .