[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2005696042 & HCM2005696043 & HCM2006597052

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Ðề: F4 phỏng vấn thành công

Gia đình mình PV ngày 18 -4 -2013 thành công .Hôm nay kiểm tra EMS gửi đi lúc 12 giờ trưa nay .Mình xin cám ơn GIA ĐÌNH XNC đả giúp đở cho mình trong suốt đoạn đường để đat được THÀNH CÔNG ngày hôm nay . Mình xin chúc ACE thành viên , BCH xuất nhập cảnh được nhiều sức khỏe , vạn sư như ý .
Chúc mừng gia đình bạn lanpham đã phỏng vấn thành công, sắp tới sớm ổn định cuộc sống và gặp nhiều may mắn trên quê hương thứ hai của mình.

Mi@Fa

Thành viên tích cực
Ðề: Xin cho hỏi có nên xóa sổ hộ khẩu khi đi định cư không ?

Dự định chừng nào bay?Nếu có thời gian thì kêu bán nhà,mang theo số tiền bán nhà qua Mỹ cũng đỡ cho thời gian đầu.
Nếu chưa bán được thì có 3 cách:1 là 1 người trong nhà ở lại thêm(trong thời hạn của Visa,thường là trong 6 tháng),
2 là ủy quyền cho 1 người tin tưởng để đứng ra bán nhà dùm,sau khi bán xong mình về lấy tiền.3 là ủy quyền cho 1 người tin tưởng ở và giữ nhà cho mình,sau này có về VN chơi mình có nơi ở.
Quan trọng nhất là người đó phải thật sự đáng tin,và nhớ làm giấy tờ hợp đống có công chứng .
Mong các anh/chị có kinh nghiệm hoặc đã trải qua góp dùm ý kiến,cám ơn.
Chúc may mắn,bán được nhà sớm(nếu bán rẻ hơn thị trường chắc cũng mau).

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Tính trả lời cho Bác Mi&Fa, nhưng trả lời sai, thành ra xoá rồi. Sorry bác nhé.
Trời,đã vậy còn nói ra,tính chọc cho tui QUẠU nè trời!!!

Chúc mừng...,làm sao để check EMS khi nào tới(người nhà tôi hỏi)?
bạn vô trang Tracking EMS http://www.ems.com.vn/Default.aspx để check xem thử VISA mình được chuyển về đến địa phương nào (các bạn nhập các con số của mã số vạch trên biên lai đóng tiền EMS -TD: EN05385xxxxVN- vào khung TRA CỨU VẬN ĐƠN rồi bấm TÌM KIẾM)

hoặc gọi số Tổng đài EMS : (08) 3 845 8999

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Tại sáng giờ đang quạu, chưởi nhau với thằng AT@T đột nhiên tăng giá cước internet và tính thêm tiền service charge bên home phone trong khi tôi sử dụng nó mấy năm nay và không thay đổi gì cả, gọi choảng nhau với nó mà chẳng được gì nên cúp máy mai gọi lại hy vọng gặp người khác, nếu không thì gặp Manager nó xem sao, nên xớn xác đọc bậy và trả lời luôn. :24::24::24:
Nói chơi với bác chút xíu thôi mà!Cái vụ EMS tôi check thì nó không có thông tin,thì ra nó gởi rồi(22/4 đến 24/4 nhận được,mau thật!)Còn tụi AT&T,bác thử áp dụng cách của tôi(đã từng làm)là gọi cho nó và cancel service với nó,nó sẽ bảo mình chờ và connect với supervisor của nó nói chuyện với mình,nó sẽ hỏi tại sao mình không muốn dùng dịch vụ của nó?Lúc đó bác tha hồ tuôn ra những gì bác muốn nói,nó sẽ đưa ra 1 mức giá nếu bác thỏa thuận ở lại với nó,bác nhớ hỏi nó cái giá mới này guaranty bao lâu?1 năm,2 năm...?Chúc bác may mắn và bớt quạu.

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Nó vậy đó bác ơi!Tôi kinh nghiệm đầy mình vì tôi đã từng gọi cancel đủ thứ,từ rác,Bảo hiểm xe+nhà,điện thoại,cable.v.v...
Bọn Mỹ phải đá vào đ...nó mới chịu nghe,nhân viên trả lời khi mình gọi nó không có quyền giảm tiền hay discount ,nhưng khi mình đòi cancel thì nó mới đưa qua cho Manager hoặc Supervisor.
Mai mốt hãng dịch vụ nào cà chớn nữa bác thử thêm lần nữa xem có đúng không?

giselle

Thành viên tích cực

trong trường hợp nhà mình ko bán, để lại cho ng thân khác ở, thì mình có cần xoá hộ khẩu ko ạ? Và khi xuất cảnh, hải quan có làm khó dễ chuyện này ko (yêu cầu giấy xoá hộ khẩu, nộp lại CMND...) ?

Mi@Fa

Thành viên tích cực

trong trường hợp nhà mình ko bán, để lại cho ng thân khác ở, thì mình có cần xoá hộ khẩu ko ạ? Và khi xuất cảnh, hải quan có làm khó dễ chuyện này ko (yêu cầu giấy xoá hộ khẩu, nộp lại CMND...) ?
Không rõ luật bây giờ ra sao!Lúc tôi xuất cảnh thì nhà đã bán(đi cả nhà) nên hộ khẩu giữ đem theo kỷ niệm,còn CMND lúc hải quan hỏi thì tôi khai là mất rồi,họ cũng chẳng làm gì!

eotidi

Thành viên tích cực

Mi@Fa mang theo hộ khẩu và CMND hay quá vậy? khi tôi đi chẳng mang theo được gì ngoài giấy cáo mất của địa phương, 2 gói thuốc Samit cùng gói thuốc chuột, đến thiên đàn không được toại nguyện sẽ sử dụng thuốc chuột ngay, hải quan mà hỏi thì có 2 gói thuốc...:24::24::24:
Bác laoquau đi ... chui mà đòi so bì với mấy người đi chính thức bằng mái-bai heehee :43:

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Mi@Fa mang theo hộ khẩu và CMND hay quá vậy? khi tôi đi chẳng mang theo được gì ngoài giấy cáo mất của địa phương, 2 gói thuốc Samit cùng gói thuốc chuột, đến thiên đàn không được toại nguyện sẽ sử dụng thuốc chuột ngay, hải quan mà hỏi thì có 2 gói muốn lấy gói nào? gói nào cũng cho hết, chỉ yêu cầu đừng giữ lại địa ngục mà cho tôi viếng thiên đàn 1 lần thôi...:24::24::24:
Bác giữ được 2 gói Samit là quá hay,tôi từng nghe bạn(s) tôi kể là khi đi tàu,sóng đánh ướt hết,ráng phơi hút cũng không được nên vứt hết.

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Sorry,xin trả lời bạn:Nếu bạn để người thân khác thì việc trước tiên bạn phải để người này nhập hộ khẩu,hoặc ít ra tạm trú,sau đó bạn làm 1 giấy ủy quyền cho người này được tạm xử dụng căn nhà,không được quyền bán hay sang nhượng,có thể cho phép người này cho mướn nếu cần(bạn không muốn thì nêu rõ không đồng ý cho mướn luôn).Giấy hợp đồng này phải đem đến phòng công chứng quận/huyện để công chứng,sau đó sao ra 2,3 bản và bạn nhớ giữ 1 bản.
Nhớ 1 điều là bạn giữ sổ đỏ,không nên đưa cho người thân đó.Nếu phải có bản sao sổ đỏ để kèm theo bản hợp đồng thì nhớ ghi đằng sau là:bản sao này không có giá trị bán/sang nhượng nhà.
Tôi nghĩ là phường/xã sẽ cắt tên những người trong hộ khẩu đã đi định cư(nhưng ít nhất cũng vài tháng sau).
Hải quan họ chẳng hỏi gì về hộ khẩu đâu!Có thể họ cũng chẳng hỏi CMND.

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Nói 2 gói đó là tài sãn mang theo thôi chứ đâu có mang đến nơi đến chốn đâu, 10 ngày 10 đêm thả hồn theo mây nước + 7 lần Thailand viếng thăm, 3 cô gái trẻ làm mồi cho chúng thì có còn gì đâu để hút nữa, đến nơi chỉ dõn dẹn cái quần đùi. Một chuổi ngày định mệnh:24::24::24:
Bởi vậy nên em đã nói với bạn bè&người thân:Du lịch ở đâu thì đi,có 3 nước không bao giờ đi,đó là Thailand,Malaisia và Vạn Lý TT.

Chỉnh sửa cuối:

syncreation

Thành viên tích cực

Các bạn cho mình hỏi :

mình muốn để lại nhà cho người e (ruột) và cũng muốn né thuế thu nhập cho người e (do nếu sở hữu 2 căn nhà - mình phải sang tên nhà cho ngưởi e trước khi đi và nhà của người e chưa bán kịp) thì giải pháp nào là hoàn chỉnh nhất, các bạn có thể tư vấn giùm mình ?
theo mình đọc ở trên thì có thể ủy quyền cho 1 người khác làm thủ tục mua bán cho mình, nhưng có cần người đó chung hộ khẩu k ?

Cảm ơn,

Chỉnh sửa cuối:

syncreation

Thành viên tích cực

ui, nhà mình có ai help giùm vụ này k, cảm ơn trước,

giselle

Thành viên tích cực

Sorry,xin trả lời bạn:Nếu bạn để người thân khác thì việc trước tiên bạn phải để người này nhập hộ khẩu,hoặc ít ra tạm trú,sau đó bạn làm 1 giấy ủy quyền cho người này được tạm xử dụng căn nhà,không được quyền bán hay sang nhượng,có thể cho phép người này cho mướn nếu cần(bạn không muốn thì nêu rõ không đồng ý cho mướn luôn).Giấy hợp đồng này phải đem đến phòng công chứng quận/huyện để công chứng,sau đó sao ra 2,3 bản và bạn nhớ giữ 1 bản.
Nhớ 1 điều là bạn giữ sổ đỏ,không nên đưa cho người thân đó.Nếu phải có bản sao sổ đỏ để kèm theo bản hợp đồng thì nhớ ghi đằng sau là:bản sao này không có giá trị bán/sang nhượng nhà.
Tôi nghĩ là phường/xã sẽ cắt tên những người trong hộ khẩu đã đi định cư(nhưng ít nhất cũng vài tháng sau).
Hải quan họ chẳng hỏi gì về hộ khẩu đâu!Có thể họ cũng chẳng hỏi CMND.
cảm ơn bạn đã nhắc nhở. Cho mình hỏi thêm là vì mình ko làm thủ tục cắt hộ khẩu, nhưng sau vài tháng thì phường sẽ tự cắt hay sao bạn? Vì ba mẹ mình cũng chưa chắc chắn là sẽ ở Mỹ luôn, qua đó 1 thời gian thấy sống ko hợp thì sẽ về lại VN,

Mi@Fa

Thành viên tích cực

cảm ơn bạn đã nhắc nhở. Cho mình hỏi thêm là vì mình ko làm thủ tục cắt hộ khẩu, nhưng sau vài tháng thì phường sẽ tự cắt hay sao bạn? Vì ba mẹ mình cũng chưa chắc chắn là sẽ ở Mỹ luôn, qua đó 1 thời gian thấy sống ko hợp thì sẽ về lại VN,
Nếu có người (đã nhập hộ khẩu) ở giữ nhà thì cứ giữ hộ khẩu.Nếu phường nó đến hỏi thì nói những người trong hộ khẩu đang về quê giải quyết công việc chi đó.Trong trường hợp phường nó biết là đã xuất cảnh và cương quyết đòi cắt thì đành chịu!Nhưng thà bị phát giác hơn là tự giác.

DucTran

Thành viên mới

Đi định cư hay du lịch thì địa phương chẳng ai biết nếu mình không tự giới thiệu ... vì vậy Hộ Khẩu cứ để nguyên không xin cắt khẩu. Có đi định cư mình vẫn là công dân VN vì chưa xin từ bỏ quốc tịch VN. """ Hải quan họ chẳng hỏi gì về hộ khẩu đâu!Có thể họ cũng chẳng hỏi CMND. """ bác Mi-Fa nói vậy oan cho Hải Quan vì thủ tục kiểm tra nầy là của CA- XNC (CA cửa khẩu). Hải Quan chỉ kiểm tra hành lý hang hóa thôi. Thân mến,

Hôm tui gặp HQ: cươòi cườii, hành lý kẹt... Cười cười... Chích 1 phát
CA cửa khẩu: hỏi CMND: ok tui có, hỏi giấy cắt khẩu, tui nói không vì bây giờ có luật 2 Quốc tịch, bí quá, anh chàng hỏi tiếp: có giấy báo cho chính quyền địa phương không? Tui nói không. Thế là anh chàng huyên thuyên suốt 15 phút giảng đạo, vợ tui bỏ tui chích phát nữa... Thế là qua.

Chẳng qua là làm khó thôi, ai cứng cựa cãi tới cùng thì khỏi tốn xèng như vợ chồng tui..... Hiz hiz

Chỉnh sửa cuối:

Thành

Thích đủ thứ ...

Hôm tui gặp HQ: cươòi cười, hành lý kẹt... Cười cười... Chích 1 phát
cA của khẩu: hỏi CMND: ok tui có, hỏi giấy cắt khẩu, tui nói không vì bây giờ có luật 2 Quốc tịch, bí quá, anh chàng hỏi tiếp: có giấy báo cho chính quyền địa phương không? Tui nói không. Thế là anh chàng huyên thuyên suốt 15 phút giảng đạo, vợ tui bỏ tui chích phát nữa... Thế là qua.

Chẳng qua là làm khó thôi, ai cứng cựa cãi tới cùng tìh khỏi tốn xèng như vợ chông tui..... Hiz hiz
Ặc... Lỡ mang theo nguyên hộp thuốc, không có thuốc lẻ sao ta, lấy gì mà chích đây trời !!!

ziz

Support

Ặc... Lỡ mang theo nguyên hộp thuốc, không có thuốc lẻ sao ta, lấy gì mà chích đây trời !!!
Hahaha, thế thì bác cứ " CHÍCH NGUYÊN HỘP " để cho thằng nớ bị quá liều mà theo gã Michael Sestak gì gì đó luôn, để cho những kẻ đi sau như tụi tui đỡ khổ :21::21::21: