[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2005721084

Iris0908

Thành viên mới
Xin chào mọi người trong xuất nhập cảnh forum,

Nhờ mọi người check giùm mình hồ sơ hcm 2005721084 chừng nào phỏng vấn được, có trục trặc gì không?

Cho mình hỏi nếu mình đi diện f4, chồng mình là đương đơn chính, nếu phỏng vấn không có gì trục trặc thì chồng và con mình đi trước được không? Ai cũng muốn qua sớm phải không mọi người, nhưng mình muốn ở lại thêm vài tháng để chữa bịnh thì có được không? Lãnh sự quan có làm khó dễ gì không.

Ai biết cho mình thông tin nhé.

Mình cảm ơn trước.

tamtuong

Trưởng Ban Ăn Chơi XNC
Ðề: Hcm2005721084

Xin chào mọi người trong xuất nhập cảnh forum,

Nhờ mọi người check giùm mình hồ sơ hcm 2005721084 chừng nào phỏng vấn được, có trục trặc gì không?

Cho mình hỏi nếu mình đi diện f4, chồng mình là đương đơn chính, nếu phỏng vấn không có gì trục trặc thì chồng và con mình đi trước được không? Ai cũng muốn qua sớm phải không mọi người, nhưng mình muốn ở lại thêm vài tháng để chữa bịnh thì có được không? Lãnh sự quan có làm khó dễ gì không.

Ai biết cho mình thông tin nhé.

Mình cảm ơn trước.
Chào mừng bạn đến với diễn đàn XNC.

Thông tin hồ sơ của bạn thật khiêm tốn. Bạn nên cho biết thêm ngày ưu tiên của hồ sơ, diễn đàn mới có thể góp ý khi nào nhà bạn mới tới lượt phỏng vấn được.

Chồng bạn là đương đơn chính diện F4. Bạn và con chỉ được phép xuất cảnh cùng lúc hoặc sau chồng bạn mà thôi. Nếu vì lý do bạn cần ở lại điều trị bệnh, chồng và con bạn có thể xuất cảnh trước. Sau khi điều trị bệnh, bạn sẽ đi sau, đó là điều hợp lệ và không ảnh hưởng gì cả.

Chúc bạn vui cùng diễn đàn.
Thân mến.

Iris0908

Thành viên mới

Mình sơ sót ngày ưu tiên của mình là tháng 6/2001, dự đoán chắc phỏng vấn chắc vài tháng nữa nhưng mình không biết hồ sơ complete chưa?

Còn về hoãn visa, mình nói với lãnh sự quán sau phỏng vấn hay như thế nào? rồi sau đó mình có phải đi phỏng vấn lại một mình ko? thời gian hoãn là tuỳ theo bịnh tình hay như thế nào? mọi người có ai đã từng hoãn visa vì lý do cá nhân chưa, không biết có gặp rắc rồi gì không.

thank you tamtuong, rất vui vì được tham gia xuất nhập cảnh.

tamtuong

Trưởng Ban Ăn Chơi XNC

Mình sơ sót ngày ưu tiên của mình là tháng 6/2001, dự đoán chắc phỏng vấn chắc vài tháng nữa nhưng mình không biết hồ sơ complete chưa?

Còn về hoãn visa, mình nói với lãnh sự quán sau phỏng vấn hay như thế nào? rồi sau đó mình có phải đi phỏng vấn lại một mình ko? thời gian hoãn là tuỳ theo bịnh tình hay như thế nào? mọi người có ai đã từng hoãn visa vì lý do cá nhân chưa, không biết có gặp rắc rồi gì không.

thank you tamtuong, rất vui vì được tham gia xuất nhập cảnh.
Chào bạn.

Bạn vào link dưới đây lấy mẫu thư rồi email cho NVC để hỏi hồ sơ nhà mình hoàn tất chưa nhé:

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?2297-Mẫu-thư-gửi-NVC-hỏi-hồ-sơ-hoàn-tất-chưa

Thân.

Iris0908

Thành viên mới

Thank you tamtuong vì đường link nhé. Giờ chuẩn bị ngồi email NVC hihi

Mọi người có ai từng bắt buộc phải hoãn visa thì chia sẻ với. Chắc ko có ai qua, vì ai cũng đợi ngày đi mà :2:

tamtuong

Trưởng Ban Ăn Chơi XNC

Thank you tamtuong vì đường link nhé. Giờ chuẩn bị ngồi email NVC hihi

Mọi người có ai từng bắt buộc phải hoãn visa thì chia sẻ với. Chắc ko có ai qua, vì ai cũng đợi ngày đi mà :2:
Chào bạn.

Thông lệ, visa có thời hạn trong vòng 6 tháng. Ai nhận được visa rồi thì xem ngày hết hạn (Expiry Date) ghi trong passport để xuất cảnh trước thời hạn.

Visa không hoãn hay gia hạn được. Khi visa hết thời hạn, nếu đương đơn muốn xuất cảnh thì phải đóng lại lệ phí visa, khám sức khoẻ lại đồng thời phải làm lại một số giấy tờ liên quan nếu đã hết hạn.

Chúc bạn may mắn.
Thân chào.

Iris0908

Thành viên mới
Xin chào mọi nguời f4,

Cho mình hỏi nếu trong trường hợp mình phỏng vấn thành công, có thẻ xanh qua mỹ. Bang mình được bảo lãnh là Cali. Nếu trong trường hợp tại sân bay lúc yêu cầu điền bang đến định cư mình điền bang khác thì có được ko nhi?

Mình định qua Washington vì cũng có họ hàng ở đó mà sợ là được bảo lãnh qua Cali thì phải ở Cali để tính thời gian 5 năm rồi mới được thi quốc tich. Trong trường hợp minh o Cali 1 nam rồi qua Washington thì thời gian định cư để thi quốc tịch Mỹ của mình có tính lại từ đầu ko nhỉ.

Mỗi bang hình như phải ở 1 năm mới thành resident thì phải. Nghĩa là qua bang mới minh cũng phải ở 1 năm mới được tính thành resident phải ko? Vậy nếu khi mình qua bang mới thì phải điền những giấy tờ gi để bắt đầu tính thời gian vào resident nhỉ?

Mọi người ai có kinh nghiệm vấn đề này chia sẻ với mình nhé. Mình hy vọng ai có thông tin cho mình biết với.

Cảm ơn mọi người.

chihuahua8383

Thành viên tích cực
Ðề: Thẻ xanh và vấn đề chuyển bang định cư

Xin chào mọi nguời f4,

Cho mình hỏi nếu trong trường hợp mình phỏng vấn thành công, có thẻ xanh qua mỹ. Bang mình được bảo lãnh là Cali. Nếu trong trường hợp tại sân bay lúc yêu cầu điền bang đến định cư mình điền bang khác thì có được ko nhi?

Mình định qua Washington vì cũng có họ hàng ở đó mà sợ là được bảo lãnh qua Cali thì phải ở Cali để tính thời gian 5 năm rồi mới được thi quốc tich. Trong trường hợp minh o Cali 1 nam rồi qua Washington thì thời gian định cư để thi quốc tịch Mỹ của mình có tính lại từ đầu ko nhỉ.

Mỗi bang hình như phải ở 1 năm mới thành resident thì phải. Nghĩa là qua bang mới minh cũng phải ở 1 năm mới được tính thành resident phải ko? Vậy nếu khi mình qua bang mới thì phải điền những giấy tờ gi để bắt đầu tính thời gian vào resident nhỉ?

Mọi người ai có kinh nghiệm vấn đề này chia sẻ với mình nhé. Mình hy vọng ai có thông tin cho mình biết với.

Cảm ơn mọi người.
Bạn muốn ở đâu thì ở, khi chuyển địa chỉ thì nhớ file cái form chuyển địa chỉ online là xong. Immigration là chuyện của federal (not state). Muốn chắc chắn thì khi cầm cái thẻ xanh gửi mail về thì đi cũng được, chừng vài tháng đầu tiên thôi. KHi nào bạn ra khỏi nước mỹ, về vn chẳng hạn thì mới bị trừ vào tg resident, chúc vui

Iris0908

Thành viên mới

Tại vì mình nghe một số người nói out of state thì sau một năm vẫn đóng phí theo out of state chứ ko được chuyển sang in state nên mình cũng phân vân, trừ khi đi làm đóng thuế sau 1 năm thì mới được tính in state

chihuahua8383

Thành viên tích cực

Tại vì mình nghe một số người nói out of state thì sau một năm vẫn đóng phí theo out of state chứ ko được chuyển sang in state nên mình cũng phân vân, trừ khi đi làm đóng thuế sau 1 năm thì mới được tính in state
phí gì chứ , mình ở mỹ hơn 10 năm, move 3 , 4 state có thấy ai nói phí kì lạ đó đâu. mà phí gì ? coi chừng bạn nói là income tax à, ko liên quan gì tới di trú đâu

Iris0908

Thành viên mới

Hi hi, mình nói phí tuition fees tức là cost of attendance đó. Ví dụ như mình học ở cali theo phí international năm học đầu, trong thời gian đó mình co thẻ xanh, như vậy năm sau học phí của mình có được giảm theo in state fees ko hay phải theo như cũ tức là out of state fees. Tại mình nghe có người nói được, có người nói ko nên phân vân quá. Khoá học mình thì có 2 năm. Chihuahua8383 biết thì cho mình thông tin với. Thank you

Với lại chihuahua8383 ở mỹ lâu vậy co biết là bằng cấp tại các nước như vn, sing, hongkong, nhật, úc, pháp này nọ có xin được việc ở mỹ ko hay là bằng cấp mỹ dễ xin việc hơn. Tại thấy ai qua mỹ cũng phải đi học lại nên mình ko biết khả năng mà bên Mỹ nhận việc bằng cấp nước khác thế nào hay là còn phụ thuộc vào kinh nghiệm làm việc...Tuyển dụng bên đó có ưu tiên cho bằng cấp mỹ ko nếu 2 người kinh nghiệm ngang nhau....

Thanks so much. Đầu tuần vui vẻ nhé.

chihuahua8383

Thành viên tích cực

Hi hi, mình nói phí tuition fees tức là cost of attendance đó. Ví dụ như mình học ở cali theo phí international năm học đầu, trong thời gian đó mình co thẻ xanh, như vậy năm sau học phí của mình có được giảm theo in state fees ko hay phải theo như cũ tức là out of state fees. Tại mình nghe có người nói được, có người nói ko nên phân vân quá. Khoá học mình thì có 2 năm. Chihuahua8383 biết thì cho mình thông tin với. Thank you

Với lại chihuahua8383 ở mỹ lâu vậy co biết là bằng cấp tại các nước như vn, sing, hongkong, nhật, úc, pháp này nọ có xin được việc ở mỹ ko hay là bằng cấp mỹ dễ xin việc hơn. Tại thấy ai qua mỹ cũng phải đi học lại nên mình ko biết khả năng mà bên Mỹ nhận việc bằng cấp nước khác thế nào hay là còn phụ thuộc vào kinh nghiệm làm việc...Tuyển dụng bên đó có ưu tiên cho bằng cấp mỹ ko nếu 2 người kinh nghiệm ngang nhau....

Thanks so much. Đầu tuần vui vẻ nhé.
Bạn đang nói chuyên di trú , thẻ xanh , reisdent , khi ko lại chuyển sang chuyện đi học , thiệt ko hiểu nổi.

eotidi

Thành viên tích cực

Mỹ là 1 nước tự do, muốn di chuyển đi bất cứ nơi nào trong nước Mỹ đều được cả, không cần phải làm bất cứ đều gì, muốn đi là cứ đi thôi nhưng nên xem lại yêu cầu của từng tiểu bang ...
@laoquau: Mới qua Mỹ định cư (trừ diện vợ chồng), muốn đến bất cứ nơi nào trong nước Mỹ cũng được nhưng phải xem tiểu bang đó là Dzọt-ra :20: hay Dzọt-dzô :6: rồi hãy quyết định đến, phải không anh? :24:

Iris0908

Thành viên mới

Thanks laoquao nhiều

Hi chihuahua8383: Thì thẻ xanh, chuyển bang cư trú với đóng tiền học cũng liên quan mà, giống như laoquao nói đó, nếu ko phải nghĩ đến học phí thì chuyển bang nào cũng đâu có ảnh hưởng gì, mình chỉ sợ chuyển bang phải đóng học phí out of state thôi. Thanks nhe.

eotidi: bang nào là dzot dzo vay????hihi còn bang nào là dzot ra :1:

eotidi

Thành viên tích cực

bang nào là dzot dzo vay????hihi còn bang nào là dzot ra :1:
- Dzọt-ra ---> tiểu bang Georgia.
- Dzọt-dô ---> bác laoquau vui lòng trả lời giùm :)