[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2006699044

jackyta1997

Thành viên tích cực
Ðề: Em cần giúp đỡ gấp trong vấn đề bảo trợ tài chính và cspa

Trước ngày phỏng vấn từ 10 đến 15 ngày , khi hồ sơ đã được chuyển về LSQ , thì tiến hành khiếu nại CSPA .Nên khiếu nại trước ngày phỏng vấn , để còn kịp đi chích ngừa và khám sức khỏe .

Còn đây là mẫu đơn điền và hướng dẫn bạn tham khảo
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/14822-Hướng-dẫn-điền-mẫu-đơn-điện-tử-gửi-LSQ-Hoa-Kỳ

vuthangsi

Ban điều hành

em xin chào ace trong diễn đàn xuatnhapcanh !
gia đình em mới nhận giấy phỏng vấn và sẽ phỏng vấn ngày 10/12/2013 tới đây, nhưng nhà em đang gặp vấn đề vấn đề bảo trợ tài chính và cspa.
em xin trình bày rõ theo từng mục cho rõ ràng :
1. người đồng bảo trợ là con bác của em ,2 vợ chồng có income là 64.881 usd . nhà có 5 người ;2 vợ chồng và 3 người con. nếu tính theo bảng I-864 thì bảo trợ được 11 người : em tính là 5 người trong gia đình người đồng bảo trợ + 6 người trong gia đình của em ( đã có giây báo phỏng vấn) . như vậy là hết số tiền income rồi phải không?
2.vấn đề cspa : em có người chị sinh 1990 và anh sinh 1988 (không có giấy phỏng vấn) đã đóng tiền visa và hoàn tất hồ sơ rồi nhưng không có tên trong danh sách phỏng vấn . nhà em có PĐ: 27/8/2001 và ngày chấp thuận hồ sơ trong I-797 là ngày 16/7/2006 và ngày đáo hạn em tính luôn là tháng 11/2013 , khi tính tuổi là người anh và chị của em chưa hết tuổi CSPA .

cho em hỏi là :
- Nếu khiếu kiện cspa thì có thành công không ?
- Anh chị của em không có giấy phỏng vấn là do vấn đề bảo trợ tài chính không đủ phải không hay là do cspa ?

-Em có thể nhờ thêm người 1 người đồng bảo trợ thêm với gia đình con Bác em được không? hay là phải thay người đồng bảo trợ hiện tại của gia đình em ? hiện giờ em có người chị độc thân làm lương 45.000 USD ạ. em nghe người nhà bên Mĩ nói là chỉ có 1 người đồng bảo trợ thôi (tức là gia đình con ông bác của em) , chứ không được 2 người , điều đó có đúng không?

_ Nếu nhà em không tìm được người đồng bảo trợ đủ cho cả người anh và chị của gia đỉnh em thì có nên kiện cspa hay không?em sợ kiện được rồi mà không có ai bảo trợ tài chính đủ thì cả nhà em bị giấy xanh hoài luôn, vì em đọc được thông tin là 1 gia kia có khiếu kiện cspa thành công và cho phỏng vấn(bị giấy xanh) phải bổ túc giấy bảo trợ tài chính mới thay cho nguời cũ mới được cấp visa.
EM MONG CÁC BÁC CÁC CHÚ CÓ KINH NGHIỆM GIÚP GIA ĐÌNH EM TRONG VẤN ĐỀ NÀY ! EM XIN CẢM ƠN CÁC BÁC CÁC CHÚ NHIỀU NHÉ.
A XEM HƯỚNG DẪN TÍNH TUỔI CSPA CỦA LSQ HOA KỲ Ở ĐÂY

Tuổi theo đạo luật CSPA là kết quả từ việc lấy tuổi thực sự của đương đơn vào ngày hồ sơ đến lượt xem xét trừ đi tổng số ngày hồ sơ bảo lãnh phải chờ đợi tại Sở Di Trú (USCIS) (tính từ ngày Sở Di Trú nhận hồ sơ cho đến khi hồ sơ được chấp thuận, bao gồm tất cả khoảng thời gian chờ đợi để hồ sơ được xem xét).
TUỔI CSPA CỦA GIA ĐÌNH BẠN CĂN CỨ VÀO 3 NGÀY NÀY

1 PĐ: 27/8/2001 + 45 ngày ân hạn
2 ngày chấp thuận hồ sơ trong I-797 là ngày 16/7/2006
THỜI GIAN CHỜ ĐỢI LÀ GẦN 5 NĂM
3 NGÀY/THÁNG/NĂM SINH
CỦA TỪNG NGƯỜI .
BẠN TỰ TÍNH SẼ BIẾT ĐỦ TUỔI HAY KHÔNG .
B BẢO TRỢ TÀI CHÍNH
XEM BẢNG TIÊU CHUẨN CỦA NĂM 2013 Ở ĐÂY
http://www.uscis.gov/files/form/i-864p.pdf
XEM Ở CỘT 125%
11 NGƯỜI
8 NGƯỜI LÀ 49537 $ , CỘNG THÊM MỔI NGƯỜI LÀ 5025 $ KHOÃNG TRÊN 64 000$
BẢO TRỢ TÀI CHÍNH LÀ PHẢI BAO GỒM ĐỦ TẤT CẢ NHỮNG NGƯỜI ĐƯỢC BẢO LẢNH 6 VÀ TỔNG SỐ NGƯỜI TRONG GIA ĐÌNH NGƯỜI BẢO TRỢ 5 VÀ NHỮNG NGƯỜI TRƯỚC ĐÂY NGƯỜI BẢO TRỢ ĐÃ TỪNG BẢO TRỘ TÀI CHÍNH , NẾU CÓ .

MỘT HỒ SƠ BẢO LẢNH ĐƯỢC QUYỀN CÓ ĐẾN 2 NGƯỜI ĐỒNG BẢO TRỢ TÀI CHÍNH , KHÔNG KỂ NGƯỜI BẢO LẢNH CHÍNH .

Thidinhpham

Thành viên tích cực

A XEM HƯỚNG DẪN TÍNH TUỔI CSPA CỦA LSQ HOA KỲ Ở ĐÂY

Tuổi theo đạo luật CSPA là kết quả từ việc lấy tuổi thực sự của đương đơn vào ngày hồ sơ đến lượt xem xét trừ đi tổng số ngày hồ sơ bảo lãnh phải chờ đợi tại Sở Di Trú (USCIS) (tính từ ngày Sở Di Trú nhận hồ sơ cho đến khi hồ sơ được chấp thuận, bao gồm tất cả khoảng thời gian chờ đợi để hồ sơ được xem xét).
TUỔI CSPA CỦA GIA ĐÌNH BẠN CĂN CỨ VÀO 3 NGÀY NÀY

1 PĐ: 27/8/2001 + 45 ngày ân hạn
2 ngày chấp thuận hồ sơ trong I-797 là ngày 16/7/2006
THỜI GIAN CHỜ ĐỢI LÀ GẦN 5 NĂM
3 NGÀY/THÁNG/NĂM SINH
CỦA TỪNG NGƯỜI .
BẠN TỰ TÍNH SẼ BIẾT ĐỦ TUỔI HAY KHÔNG .
B BẢO TRỢ TÀI CHÍNH
XEM BẢNG TIÊU CHUẨN CỦA NĂM 2013 Ở ĐÂY
http://www.uscis.gov/files/form/i-864p.pdf
XEM Ở CỘT 125%
11 NGƯỜI
8 NGƯỜI LÀ 49537 $ , CỘNG THÊM MỔI NGƯỜI LÀ 5025 $ KHOÃNG TRÊN 64 000$
BẢO TRỢ TÀI CHÍNH LÀ PHẢI BAO GỒM ĐỦ TẤT CẢ NHỮNG NGƯỜI ĐƯỢC BẢO LẢNH 6 VÀ TỔNG SỐ NGƯỜI TRONG GIA ĐÌNH NGƯỜI BẢO TRỢ 5 VÀ NHỮNG NGƯỜI TRƯỚC ĐÂY NGƯỜI BẢO TRỢ ĐÃ TỪNG BẢO TRỘ TÀI CHÍNH , NẾU CÓ .

MỘT HỒ SƠ BẢO LẢNH ĐƯỢC QUYỀN CÓ ĐẾN 2 NGƯỜI ĐỒNG BẢO TRỢ TÀI CHÍNH , KHÔNG KỂ NGƯỜI BẢO LẢNH CHÍNH .
em cảm ơn bác vuthangsi rất nhiều !
giống như trường hợp gia đình của em thì có người đồng bảo trợ là vợ chồng con bác của em, như vậy la gia đình em đã có 2 người đồng bảo trợ rồi phải không ?
nếu bây giờ nhà con nhờ người đông bảo trợ thêm 1 người để thay cho người vợ của anh con Bác của em được không? nếu được thì sẽ tính mức bảo trợ như thế nào ? nếu được thì nhà con sẽ có 2 người bảo trợ vơi mức lương con bác của em đã có gia đình 40.000usd+45.000usd người đang độc thân( con bác của em).

vuthangsi

Ban điều hành

em cảm ơn bác vuthangsi rất nhiều !
giống như trường hợp gia đình của em thì có người đồng bảo trợ là vợ chồng con bác của em, như vậy la gia đình em đã có 2 người đồng bảo trợ rồi phải không ?
nếu bây giờ nhà con nhờ người đông bảo trợ thêm 1 người để thay cho người vợ của anh con Bác của em được không? nếu được thì sẽ tính mức bảo trợ như thế nào ? nếu được thì nhà con sẽ có 2 người bảo trợ vơi mức lương con bác của em đã có gia đình 40.000usd+45.000usd người đang độc thân( con bác của em).
HỒ SƠ BẢO TRỢ TÀI CHÍNH CỦA GIA ĐÌNH BẠN CÓ INCOME TỔNG CỘNG 85000 LÀ ĐỦ .
1 NGƯỜI CÓ INCOME 40000 , ĐÃ CÓ GIA ĐÌNH , NẾU SỬ DỤNG INCOME CỦA 2 VỢ CHỒNG ĐỂ BẢO TRỢ , THÌ NGƯỜI ĐỨNG RA BẢO TRỢ CHÍNH SẼ KHAI I-864 VÀ NGƯỜI VƠ/HOẶC CHỒNG CÒN LẠI SẼ KHAI I-864A .
2 NGƯỜI BẢO TRỢ THỨ 2 CÓ INCOME 45000 CÒN ĐỘC THÂN CHỈ CẦN KHAI I-864 .
BẠN XEM Ở ĐÂY

Bộ bảo trợ tài chính:
Người bảo lãnh và người đồng bảo trợ (nếu có) phải nộp bộ Bảo trợ tài chính (Mẫu I-864) có chữ ký gốc cho mỗi đương đơn chính và bản sao cho mỗi đương đơn đi theo.
Bản chính I-864 phải đi kèm với giấy thuế hoàn chỉnh của năm gần nhất. Tốt hơn hết là bản thuế thu nhập từ Sở Thuế Liên Bang (IRS) (trước đây là mẫu 1722). Tuy nhiên, mẫu W-2 và bản khai thuế liên bang (mẫu 1040), bao gồm các trang thuế liên quan có thể được chấp nhận trong một vài trường hợp. Thông tin về mẫu I-864 có thể xem tại http://www.uscis.gov
•Nếu người đồng bảo trợ hoặc người sống cùng nhà với người bảo lãnh nộp mẫu I-864 hoặc I-864A, người này phải nộp bằng chứng về tình trạng cư trú hợp pháp như: bản sao hộ chiếu Hoa Kỳ, giấy chứng nhận nhập quốc tịch Hoa Kỳ hoặc thẻ xanh.

Người mở hồ sơ bảo lãnh cho tôi hiện không làm việc? Người đó có cần phải nộp đơn Bảo trợ Tài chánh không?

Cần. Người bảo lãnh cần phải nộp đơn Bảo trợ Tài chánh I-864 theo điều khoản 213A của luật Di trú và Nhập tịch. Nếu không có mẫu đơn bảo trợ tài chánh của người bảo lãnh, viên chức Lãnh sự không thể cấp thị thực cho đương đơn.
Qui định này áp dụng cho tất cả các trường hợp, ngay cả khi người bảo lãnh không làm việc hay làm việc nhưng không đủ thu nhập bảo lãnh tài chánh.
Trong trường hợp đó, người bảo lãnh cần có thêm người cùng tài trợ hồ sơ. Người cùng tài trợ sẽ làm mẫu đơn I-864, hoặc nếu ở cùng nhà với người bảo lãnh thì sẽ làm mẫu Form I-864A.
Các mẫu I-864 hay I-864A đều phải được đi kèm với bằng chứng
1 về tình trạng cư ngụ hợp pháp tại Hoa Kỳ như bản sao khai sanh, hộ chiếu, giấy nhập tịch, thẻ thường trú nhân,
2 giấy thuế hoàn chỉnh của năm gần nhất,
3 bằng chứng về công việc hiện thời như giấy lãnh lương, giấy xác nhận việc làm có ghi mức lương.
Nếu người bảo lãnh không làm việc, điều đó cần được thể hiện trên đơn I-864 của người bảo lãnh. Nếu chưa khai thuế vì bất kỳ lý do gì, người bảo lãnh cần phải giải thích bằng thư lý do vì sao.

Thidinhpham

Thành viên tích cực

HỒ SƠ BẢO TRỢ TÀI CHÍNH CỦA GIA ĐÌNH BẠN CÓ INCOME TỔNG CỘNG 85000 LÀ ĐỦ .
1 NGƯỜI CÓ INCOME 40000 , ĐÃ CÓ GIA ĐÌNH , NẾU SỬ DỤNG INCOME CỦA 2 VỢ CHỒNG ĐỂ BẢO TRỢ , THÌ NGƯỜI ĐỨNG RA BẢO TRỢ CHÍNH SẼ KHAI I-864 VÀ NGƯỜI VƠ/HOẶC CHỒNG CÒN LẠI SẼ KHAI I-864A .
2 NGƯỜI BẢO TRỢ THỨ 2 CÓ INCOME 45000 CÒN ĐỘC THÂN CHỈ CẦN KHAI I-864 .
BẠN XEM Ở ĐÂY

Bộ bảo trợ tài chính:
Người bảo lãnh và người đồng bảo trợ (nếu có) phải nộp bộ Bảo trợ tài chính (Mẫu I-864) có chữ ký gốc cho mỗi đương đơn chính và bản sao cho mỗi đương đơn đi theo.
Bản chính I-864 phải đi kèm với giấy thuế hoàn chỉnh của năm gần nhất. Tốt hơn hết là bản thuế thu nhập từ Sở Thuế Liên Bang (IRS) (trước đây là mẫu 1722). Tuy nhiên, mẫu W-2 và bản khai thuế liên bang (mẫu 1040), bao gồm các trang thuế liên quan có thể được chấp nhận trong một vài trường hợp. Thông tin về mẫu I-864 có thể xem tại http://www.uscis.gov
•Nếu người đồng bảo trợ hoặc người sống cùng nhà với người bảo lãnh nộp mẫu I-864 hoặc I-864A, người này phải nộp bằng chứng về tình trạng cư trú hợp pháp như: bản sao hộ chiếu Hoa Kỳ, giấy chứng nhận nhập quốc tịch Hoa Kỳ hoặc thẻ xanh.

Người mở hồ sơ bảo lãnh cho tôi hiện không làm việc? Người đó có cần phải nộp đơn Bảo trợ Tài chánh không?

Cần. Người bảo lãnh cần phải nộp đơn Bảo trợ Tài chánh I-864 theo điều khoản 213A của luật Di trú và Nhập tịch. Nếu không có mẫu đơn bảo trợ tài chánh của người bảo lãnh, viên chức Lãnh sự không thể cấp thị thực cho đương đơn.
Qui định này áp dụng cho tất cả các trường hợp, ngay cả khi người bảo lãnh không làm việc hay làm việc nhưng không đủ thu nhập bảo lãnh tài chánh.
Trong trường hợp đó, người bảo lãnh cần có thêm người cùng tài trợ hồ sơ. Người cùng tài trợ sẽ làm mẫu đơn I-864, hoặc nếu ở cùng nhà với người bảo lãnh thì sẽ làm mẫu Form I-864A.
Các mẫu I-864 hay I-864A đều phải được đi kèm với bằng chứng
1 về tình trạng cư ngụ hợp pháp tại Hoa Kỳ như bản sao khai sanh, hộ chiếu, giấy nhập tịch, thẻ thường trú nhân,
2 giấy thuế hoàn chỉnh của năm gần nhất,
3 bằng chứng về công việc hiện thời như giấy lãnh lương, giấy xác nhận việc làm có ghi mức lương.
Nếu người bảo lãnh không làm việc, điều đó cần được thể hiện trên đơn I-864 của người bảo lãnh. Nếu chưa khai thuế vì bất kỳ lý do gì, người bảo lãnh cần phải giải thích bằng thư lý do vì sao.
bác vuthangsi cho em hỏi thêm một chuyện nữa!
NVC tính income cho việc bảo lãnh chỉ tính người đồng bảo trợ thôi phải không? hay là họ tính bảo trợ tài chính của người đồng bảo trợ +tài chính của người bảo lãnh luôn ? nhà em đang gặp khó khăn về vấn đề này lắm! Em muốn biết cho rõ ràng việc bảo trợ này để em khiếu nại cspa cho gia đình em, em sợ vấn đề income này không đủ thì nhà em sẽ bị giấy xanh bổ túc bao trợ tài chính, nhưng mà nhà em hiện không có ai có khả năng bảo trợ tài chính thêm được nữa!khả năng như vậy là nhà em sẽ không được cấp visa cho đến khi nào bổ sung đủ income. thu nhập của bác em( người bảo lãnh) là 23.000 và người đồng bảo trợ (2 vợ chồng) là trên 64.000
. bữa trước bác em điện thoại về , bác em có xin họ cho vợ chồng người bảo trợ thêm vào việc bảo trợ tài chính thì họ nói không được ah. Họ nói là hồ sơ chỉ chấp nhập 1 người đồng bảo trợ cho cả gia đình em mà thôi.
Bác cho ý kiến giúp em với! nếu như vậy thì nhà em có kiên cspa được không , đủ điều kiện để cả gia đình có visa sau khi kiên cspa hay không? với income như em trình bày ở trên !
EM XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN NHIỀU!

Thidinhpham

Thành viên tích cực
Ðề: ðề: F4 hcm2006699044

cho em hỏi là 2 anh chị của em không có giây phỏng vấn là do bảo trợ tài chính hay là vì lý do gì vậy?
Mong ACE trên diễn đàn giúp đỡ cho em với@

Loves

Thành viên tích cực

cho em hỏi là 2 anh chị của em không có giây phỏng vấn là do bảo trợ tài chính hay là vì lý do gì vậy?
Không phải do bảo trợ , mà là do năm nay cả 2 đều trên 21 tuổi nên hệ thống vi tính tự gạt tên ra khỏi danh sách phỏng vấn >
Bạn phải gởi thư khiếu nại cspa cách ngày phỏng vấn 15 ngày

Tham khảo : http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/18100-xin-giúp-đỡ-CSPA?highlight=Hien

Thidinhpham

Thành viên tích cực

chào các cô chú!
cho em hỏi vấn đề này gấp . mong cô chú trả lời nhanh giúp em .
nhà em có người đồng bảo trợ lúc khai i-864 thì trên 80.000 usd hơn . nhưng mà năm nay trong bản khai thuế mới nhất năm 2012 chỉ còn 65.000 thôi. bảo trợ cho nhà em có 8 người + gia đình nguời bảo trợ là 5 người ( 2 vợ chồng và 3 đứa con) . hiện nhà em có giấy phỏng vấn rồi nhưng chỉ có 6 người thôi,
cho em hỏi khi em khiếu nại thành công cho anh và chị của em và lãnh sự quán cho phỏng vấn thì lãnh sự quán sẽ cấp visa hay không, với hoàn cảnh như em đã nói ở trên ạ , em sợ rằng với bản khai thuế 65.000 như vậy khi nộp cho lãnh sự quán họ sẽ bắt bổ túc lại mất. em có đọc thông tin là 65.000 chỉ đủ bảo trợ cho 11 người mà thôi!. nhà em 8 người đã hoàn tất hồ sơ hết , đã đóng lệ phí 404usd rồi , nhưng chỉ có 2 người không có giấy báo phỏng vấn .
MONG CÁC CÔ CHÚ TƯ VẤN CHO EM SỚM .
EM CẢM ƠN CÔ CHÚ NHIỀU!

Loves

Thành viên tích cực

nhà em có người đồng bảo trợ lúc khai i-864 thì trên 80.000 usd hơn . nhưng mà năm nay trong bản khai thuế mới nhất năm 2012 chỉ còn 65.000 thôi. bảo trợ cho nhà em có 8 người + gia đình nguời bảo trợ là 5 người ( 2 vợ chồng và 3 đứa con) . hiện nhà em có giấy phỏng vấn rồi nhưng chỉ có 6 người thôi,
cho em hỏi khi em khiếu nại thành công cho anh và chị của em và lãnh sự quán cho phỏng vấn thì lãnh sự quán sẽ cấp visa hay không, với hoàn cảnh như em đã nói ở trên ạ , em sợ rằng với bản khai thuế 65.000 như vậy khi nộp cho lãnh sự quán họ sẽ bắt bổ túc lại mất. em có đọc thông tin là 65.000 chỉ đủ bảo trợ cho 11 người mà thôi!. nhà em 8 người đã hoàn tất hồ sơ hết , đã đóng lệ phí 404usd rồi , nhưng chỉ có 2 người không có giấy báo phỏng vấn .
- Nhà bạn 8 người + gia đình nguời bảo trợ là 5 người = 13 người
( 49,537 $ + 25,125 $ = 74,662 $ )
Vậy là người đồng bảo trợ này không đủ khả năng rồi .
Phải kiếm 1 người đồng bảo trợ khác thôi bạn , và nói với người đồng bảo trợ mới thêm tên 2 người con đang chờ khiếu nại tuổi cspa vào luôn .

1 bộ bảo trợ tài chính hoàn chỉnh bao gồm :
I-864 http://www.uscis.gov/sites/default/files/files/form/i-864.pdf
giấy khai thuế 3 năm gần nhất 2010, 2011, 2012
giấy xác nhận việc làm
cùi lương 6 tháng gần nhất
photo thẻ xanh hay quốc tịch

Chúc may mắn

Thidinhpham

Thành viên tích cực

- Nhà bạn 8 người + gia đình nguời bảo trợ là 5 người = 13 người
( 49,537 $ + 25,125 $ = 74,662 $ )
Vậy là người đồng bảo trợ này không đủ khả năng rồi .
Phải kiếm 1 người đồng bảo trợ khác thôi bạn , và nói với người đồng bảo trợ mới thêm tên 2 người con đang chờ khiếu nại tuổi cspa vào luôn .

1 bộ bảo trợ tài chính hoàn chỉnh bao gồm :
I-864 http://www.uscis.gov/sites/default/files/files/form/i-864.pdf
giấy khai thuế 3 năm gần nhất 2010, 2011, 2012
giấy xác nhận việc làm
cùi lương 6 tháng gần nhất
photo thẻ xanh hay quốc tịch

Chúc may mắn
em cảm ơn chị !
cho em hỏi là bảo trợ tài chính chính là income của người đồng bảo trợ sẽ được cộng chung với income của người bảo trợ đúng không? Bác em ( người bảo lãnh cho gia đình em) có income thuế 2012 là 23.000 + income của người đồng bảo trợ khai thuế 2012 là 65.000 = 88.000 thì đã đủ khả năng chưa bảo trợ chưa? người bảo lãnh và người đồng bảo trợ không cùng chung điạ chỉ ah.
Mong ace giúp em sớm!em cảm ơn nhiều !