[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2006727033

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: tuantrinhpnj. HCM2006727033

Chào bạn Vuthangsi ,
Mình vẫn băn khoăn là hồ sơ của mình được mở T10/2010 và complete T1/2011 thì có phải điền mẫu đơn DS-260 hay không ? Theo như bạn trả lời thì mình không phải điền DS-260 mà vẫn sử dụng mẫu đơn DS-230 . Nhưng sao mình thấy nhiều người vẫn bị yêu cầu điền DS-260 cho dù hồ sơ của họ được mở và complete trước ngày 1/9/2013 rất lâu .
Bạn vui lòng giải thích rõ giúp mình với là khi đi phỏng vấn nên trình LSQ mẫu DS-230 hay DS-260 ?

Nhân tiện bạn cho mình hỏi luôn : Mình bị bệnh va bị liệt hai chân phải ngồi xe lăn cách đây 8 năm . Vậy trường hợp của mình có bị từ chối cấp visa hay không (Vì cho rằng sẽ là gánh nặng cho xã hội Mỹ ...)? Theo kinh nghiệm của bạn thì đã gặp trường hợp nào như mình chưa ? Nên trả lời phỏng vấn như thế nào cho tốt ? Rất mong nhận được sự giúp đỡ của bạn . Ah , mình xin nói thêm , từ khi mình bị liệt thì nghỉ làm ở công ty nhưng vẫn buôn bán sửa chữa máy vi tính tại nhà qua mạng 5giay.vn .
Trước hết , tôi tỏ lòng khâm phục , về sự đối mặt với những thách thức khó khăn mà bạn đang gặp phải , dù đang ở trong bất cứ hoàn cảnh khó khăn nào .
Trã lời các câu hỏi của bạn như sau

1 Xem hướng dẫn của LSQ HOA KỲ ở đây

Nếu hồ sơ bảo lãnh của đương đơn được mở trước ngày 1 tháng 9 năm 2013, và Trung Tâm Thị Thực Quốc gia (NVC) đã xác nhận tất cả các giấy tờ yêu cầu đã hoàn tất, đương đơn vẫn có thể sử dụng mẫu đơn cũ DS-230 phần I và II.
Tuy nhiên, nếu hồ sơ của đương đơn được mở từ ngày 1 tháng 9 năm 2013 trở đi, đương đơn sẽ phải điền mẫu đơn xin thị thực điện tử DS-260 và DS-261.
Ghi chú: Một số hồ sơ được mở trước ngày 1 tháng 9 năm 2013 cũng có thể được yêu cầu nộp mẫu đơn DS-260 thay cho các mẫu đơn DS-230.
Những trường hợp này bao gồm những hồ sơ
1) chưa sẵn sàng để được lên lịch phỏng vấn và
2) sau ngày 1 tháng 9 năm 2013, chưa nhận được thông báo từ NVC về những giấy tờ cần bổ sung.

NẾU BẠN KHÔNG NHẬN ĐƯỢC THÔNG BÁO CỦA NVC YÊU CẦU PHẢI ĐIỀN ĐƠN TRỰC TUYẾN DS-260 , VÀ KHÔNG THUỘC 2 TRƯỜNG HỢP Ở TRÊN , THÌ VẪN ĐƯỢC SỬ DỤNG MẨU ĐƠN DS-230 TRONG HỒ SƠ PHỎNG VẤN .
Bạn cần xem trên thư gọi phỏng vấn như mẩu thư này

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/664-Mẫu-thư-phỏng-vấn-phần-giấy-tờ-mà-họ-yêu-cầu

ở phần này

IMMIGRANT VISA APPLICATION..............Y........(Đơn Visa định cư - Mẫu DS-230 phần 1)
DS-230-II..........................................F........(Mẫu DS-230 phần 2)

XEM NVC CÓ YÊU CẦU BẠN PHẢI KHAI DS-260 HAY KHÔNG .
NẾU BẠN VẪN SỬ DỤNG MẨU ĐƠN DS-230 BẰNG GIẤY CỦ , THỜI HẠN CỦA GIẤY NÀY CHỈ LÀ 1 NĂM , KỂ TỪ NGÀY KÝ , THÌ PHẢI ĐIỀN ĐƠN DS-230 MỚI ĐỂ ĐEM ĐI PHỎNG VẤN .

Download ds-230 , phiên bản mới ở đây
http://travel.state.gov/visa/forms/forms_1342.html
Xem hướng dẫn điền đơn ds-230 ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/257-Cách-điền-DS-230-Có-hình-ảnh-minh-họa

2 CÂU HỎI THỨ 2 , TÔI TÌM HIỂU SẼ TRÃ LỜI CHO BẠN SAU .
TUY NHIÊN BẠN CÓ THỂ XEM TRƯỚC Ở ĐÂY , TRONG PHẦN HƯỚNG DẪN ĐIỀN DS-230 Ở PHẦN 2 , Ở CÂU SỐ 40 , VỀ NHỮNG TRƯỜNG HỢP CẤM NHẬP CẢNH HOA KỲ .

CÁC BỆNH TRUYỀN NHIỂM CẦN ĐƯỢC CHỮA TRỊ DỨT ĐIỂM , TRƯỚC KHI ĐƯỢC CẤP VISA
Lưu ý rằng Bác sĩ sẽ thảo luận với đương đơn về kết quả khám sức khoẻ và những điều trị tiếp theo nếu cần. Đương đơn phải tiếp tục điều trị tại các phòng khám của Lãnh sự quán nếu được yêu cầu.

Người mang một trong các bệnh sau sẽ bị cấm nhập cảnh Hoa Kỳ

- Chancroid (Hạ cam)
- Gonorrhea (Bệnh lậu)
- Granuloma inguinale.
- Leprosy, infectious (Bệnh hủi lây nhiễm)
- Lymphogranuloma venereum.
- Syphilis, infectious stage (Bệnh giang mai, thời kỳ truyền nhiễm)
- Tuberculosis (Lao phổi)

LSQ sẽ yêu cầu đương đơn chữa lành bệnh rồi mới cấp visa;
Hoặc yêu cầu người bảo trợ phải chứng minh đủ khả năng tài chính bảo trợ chi phí thuốc men, bệnh viện... để đương đơn không trở thành gánh nặng xã hội, lúc đó LSQ mơi cấp visa cho đương đơn.

CỤM TỪ TRỞ THÀNH GÁNH NẶNG XÃ HỘI LÀ NHƯ THẾ NÀO , THÌ TÙY THUỘC VÀO NHẬN ĐỊNH CỦA CÁC VIÊN CHỨC LSQ .
RIÊNG TRƯỜNG HỢP CỦA BẠN , TÔI CHƯA THẤY LSQ TỪ CHỐI CẤP VISA CHO NHỮNG TRƯỜNG HỢP TƯƠNG TỰ NHƯ CỦA BẠN .

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Chào bạn Vuthangsi ,
Mình vẫn băn khoăn là hồ sơ của mình được mở T10/2010 và complete T1/2011 thì có phải điền mẫu đơn DS-260 hay không ? Theo như bạn trả lời thì mình không phải điền DS-260 mà vẫn sử dụng mẫu đơn DS-230 . Nhưng sao mình thấy nhiều người vẫn bị yêu cầu điền DS-260 cho dù hồ sơ của họ được mở và complete trước ngày 1/9/2013 rất lâu .
Bạn vui lòng giải thích rõ giúp mình với là khi đi phỏng vấn nên trình LSQ mẫu DS-230 hay DS-260 ?

Nhân tiện bạn cho mình hỏi luôn : Mình bị bệnh va bị liệt hai chân phải ngồi xe lăn cách đây 8 năm . Vậy trường hợp của mình có bị từ chối cấp visa hay không (Vì cho rằng sẽ là gánh nặng cho xã hội Mỹ ...)? Theo kinh nghiệm của bạn thì đã gặp trường hợp nào như mình chưa ? Nên trả lời phỏng vấn như thế nào cho tốt ? Rất mong nhận được sự giúp đỡ của bạn . Ah , mình xin nói thêm , từ khi mình bị liệt thì nghỉ làm ở công ty nhưng vẫn buôn bán sửa chữa máy vi tính tại nhà qua mạng 5giay.vn .
Xin chào,vuthangsi đã trả lời rõ ràng,tôi chỉ muốn thêm 1 chút là trường hợp như bạn vẫn được cấp Visa vào Mỹ như thường.Người Mỹ không quan niệm tàn tật là gánh nặng cho xã hội.Xã hội Mỹ rất nhiều người như bạn vẫn đi làm hãng bình thường mà họ gọi là Disability(nghĩa là không có khả năng).
Khi phỏng vấn có thể họ sẽ hỏi bạn làm gì để sống khi qua Mỹ thì bạn cứ nói thật là bạn có nghề sửa Computer,sẽ học lấy cái bằng để tiếp tục theo nghề(cho dù nghề của bạn vẫn có thể làm tại nhà dù không có bằng).Tránh nói rằng "người nhà tôi sẽ nuôi tôi"!
Theo tôi bạn không nên lo lắng gì về vấn đề này.
Chúc vui.

tuantrinhpnj

Thành viên tích cực

Chào bạn Vuthangsi và Mi@Fa ,
Mình xin chân thành cám ơn sự tư vấn giúp đỡ của hai bạn . Điều này làm mình bớt lo lắng .
Chúc hai bạn và gia đình luôn khỏe mạnh và gặp nhiều may mắn trong cuộc sống.