[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2009549068

• Thread starter nhi
  • Ngày gửi
N

nhi

Guest
chào các anh chị, nhờ anh chị xem giúp hồ sơ của gia đình em có ngày ưu tiên là: 09MAR2001. Case number: HCM2009549068. Approval natice: 21MAR2009. hiện nay anh em đã quá 21 tuổi (23/01/1989) theo em được biết hiện nay bên MỸ không chấp nhận đơn khiếu nại về tuổi, có đúng vậy hay không? nhờ các anh chị cung cấp thông tin giùm em. em cảm ơn anh chị nhiều

leo

Thành viên tích cực
Ðề: hỏi về đơn khiếu nại tuổi CSPA

chào các anh chị, nhờ anh chị xem giúp hồ sơ của gia đình em có ngày ưu tiên là: 09MAR2001. Case number: HCM2009549068. Approval natice: 21MAR2009. hiện nay anh em đã quá 21 tuổi (23/01/1989) theo em được biết hiện nay bên MỸ không chấp nhận đơn khiếu nại về tuổi, có đúng vậy hay không? nhờ các anh chị cung cấp thông tin giùm em. em cảm ơn anh chị nhiều
Chào bạn Nhi,
khi nào nhà bạn có giấy mới pv, trước ngày pv 2 tuần bạn lên LSQ Việt Nam khiếu nại nhé, mang theo 2 tờ photo giấy khai sinh. Lên gặp nhân viên LS, họ sẽ cho bạn một tờ đơn, điền thông tin vô đó, 1 tuần sau sẽ có kết quả.
Còn về việc NVC ko nhận đơn khiếu nại, vì thật sự việc giải quyết vấn đề này là do LSQ VN làm, chứ ko phải của họ.
Yên tâm nhé bạn.

freeman2301

Thành viên mới

có 1 vài chữ viết tắt e chưa hiểu. a có thể nói rõ giùm e dc ko

leo

Thành viên tích cực

có 1 vài chữ viết tắt e chưa hiểu. a có thể nói rõ giùm e dc ko
LSQ VN = Lãnh sự quán Việt Nam
NVC = National Visa center (trung tâm chiếu khán )
giấy mời PV = giấy mời phỏng vấn
nhân viên LS = nhân viên lãnh sự
E nên làm quen với các từ viết tắt này nhé. Vì nó là từ thông dụng trong các câu chuyện của diễn đàn.
Chúc em mau chóng hoà nhập ngôi nhà chung này. ^^

freeman2301

Thành viên mới

hiện giờ người nhà bên mỹ đã nhận được DS3032 .vậy người nhà bên mỹ có cần làm đơn khiếu nại thắc mắc về tuổi CSPA của em hay không.và còn 1 vấn đề nữa là nếu mà gia đình e nhận được giấy mời Phỏng Vấn rồi mới làm đơn khiếu nại thì như vậy có trễ lắm không.e có thể làm giấy khiếu nại như a nói trước khi có giấy PV được không.

leo

Thành viên tích cực

hiện giờ người nhà bên mỹ đã nhận được DS3032 .vậy người nhà bên mỹ có cần làm đơn khiếu nại thắc mắc về tuổi CSPA của em hay không.và còn 1 vấn đề nữa là nếu mà gia đình e nhận được giấy mời Phỏng Vấn rồi mới làm đơn khiếu nại thì như vậy có trễ lắm không.e có thể làm giấy khiếu nại như a nói trước khi có giấy PV được không.
Chào bạn freeman,
1. Người nhà bạn có thể khiếu nại cho bạ bạn tại NVC, có thể NVC sẽ cho bạn đóng tiền visa (400 usd). Nhưng đến khi có thư mời pv, bạn vẫn sẽ ko có tên trong thư mời. Bắt buộc phải khiếu nại tại LSQ Việt Nam.
2. Sẽ không trễ nếu như gia đình bạn lên khiếu nại cho bạn 2 tuần trước ngày pv. Bạn nên nói gia đình bạn khi có giấy mời pv thì gọi điện hẹn ngày khám sức khoẻ trước ngày pv 1 tuần. Như thế sẽ đủ thời gian cho bạn nhận kết quả khiếu nại.
3. Không thể làm như anh nói trước khi có giấy pv được. Thậm chí khi có giấy mời pv, bạn lên ngay LSQVN gởi đơn, họ cũng ko nhận với lí do hồ sơ gốc chưa về. Nên chắc ăn thì bạn cứ 2 tuần trước ngày pv nha bạn.
Đừng lo lắng quá. Mọi chuyện sẽ đâu vào đấy thôi.

thanhnv

Thành viên tích cực

Ặc ặc! cho chú tham gia 1 chút Leo ơi. Người bạn này thuộc diện F4 Leo ơi, vì hồ sơ mới được mở thôi mà. Các hồ sơ F4 có ngày ưu tiên từ 14/10/2001 đã tới ngày đáo hạn rồi, do vậy nếu khiếu nại CSPA thành công tại NVC và có tên đóng tiền visa rồi thì chắc chắn có tên trong thư PV đấy Leo ơi. Không cần khiếu nại sau này tại LSQ nữa.

leo

Thành viên tích cực

Ặc ặc! cho chú tham gia 1 chút Leo ơi. Người bạn này thuộc diện F4 Leo ơi, vì hồ sơ mới được mở thôi mà. Các hồ sơ F4 có ngày ưu tiên từ 14/10/2001 đã tới ngày đáo hạn rồi, do vậy nếu khiếu nại CSPA thành công tại NVC và có tên đóng tiền visa rồi thì chắc chắn có tên trong thư PV đấy Leo ơi. Không cần khiếu nại sau này tại LSQ nữa.
Thật vậy hả chú, sao theo Leo theo dõi các ACE kiện CSPA, đã kiện thành công và NVC cho đóng tiền visa, khi có thư phỏng vấn đều ko có tên. ???
Như trướng hợp người chị của Kid4love đó, NVC cho đóng tiền, có tên trong thư pv, nhưng khi về LSQ VN, họ tính tuổi lại, Out luôn!
Vì thế nên Leo mới khuyên các ACE khác nên nộp đơn tại LSQ VN cho họ yên tâm.

thanhnv

Thành viên tích cực

Oh, chú xem lại rồi. Trong topic này đang có 2 người cùng hỏi: Nhi và freeman2301, lẫn lộn tùm lum. Nhưng đại khái thế này, nếu hồ sơ đã được đáo hạn và NVC đã giái quyết khiếu nại CSPA và cho đóng tiền visa thì tên người được khiếu nại sẽ có trong thư PV luôn, không cần phải khiếu nại tại LSQ. Tất nhiên là hồ sơ phải complete chậm lại 1 chút để chờ khiếu nại.

leo

Thành viên tích cực

Oh, chú xem lại rồi. Trong topic này đang có 2 người cùng hỏi: Nhi và freeman2301, lẫn lộn tùm lum. Nhưng đại khái thế này, nếu hồ sơ đã được đáo hạn và NVC đã giái quyết khiếu nại CSPA và cho đóng tiền visa thì tên người được khiếu nại sẽ có trong thư PV luôn, không cần phải khiếu nại tại LSQ. Tất nhiên là hồ sơ phải complete chậm lại 1 chút để chờ khiếu nại.
Như vậy thì leo phải update lại rồi. Thanks Chú Thanhnv nhiều nhé. ^^

linda

Ban điều hành

Xin nói thêm chút nha, anh Thanhnv ơi ! Không biết sao chứ trường hợp linda biết, trên 21 tuổi ( 23 tuổi vào thời điểm Cut Off Date ) được đóng 400usd nhưng khi có thư mời PV cũng không có tên người con, sau đó phải khiếu nại tại LSQ, hẹn 10 ngày sau có tên trong thư mời PV mới đi khám sức khoẻ và PV.

tientraochaomuc

Thành viên tích cực

anh chị cho em hỏi với,em chưa nhận được thư thông báo đóng 404$ của em,vậy các hồ sơ khác của em như LLTP,DS230,Khai Sinh....có nộp cho NVC bây giờ không?

Hay khi nào NVC thông báo đóng 404$ thì mới gửi cho họ,em sợ là kéo dài sẽ làm chậm giấy tờ của gia đình em!

heaven

Cựu Ban điều hành

bạn nên tập trung giấy tờ hs:ds230,lltp....gởi qua cho người nbl,hoặc hoãn gởi cũng được, chờ khi nào bạn đã đóng lệ phí visa $404/người nên đóng online (trả tiền trên mạng),sau đó bạn in document cover sheet bỏ ra ngoài cùng của bộ hs gởi cho nvc,bạn không nên gởi hs qua trước khi thanh toán lệ phí ,vì họ cũng giam hs lại,xin chào

tientraochaomuc

Thành viên tích cực

bạn nên tập trung giấy tờ hs:ds230,lltp....gởi qua cho người nbl,hoặc hoãn gởi cũng được, chờ khi nào bạn đã đóng lệ phí visa $404/người nên đóng online (trả tiền trên mạng),sau đó bạn in document cover sheet bỏ ra ngoài cùng của bộ hs gởi cho nvc,bạn không nên gởi hs qua trước khi thanh toán lệ phí ,vì họ cũng giam hs lại,xin chào
À em hiểu rồi,cám ơn heaven nhiều nha.mình nộp 404$ xong có document cover sheet kẹp cùng hồ sơ gửi NVC,sau đó NVC giữ lại,khi nào gần phỏng vấn thì NVC mới gửi hồ sơ về LSQ.

Trong trường hợp của em khi nào nhận được giấy báo đóng 404$ thì mới đóng và chờ document cover sheet về,hiện tại toàn bộ giấy tờ hs cá nhân của em đã gửi qua cho bác của em rồi!

Cho em hỏi luôn là khiếu nại CSPA ở NVC thì cần những giấy tờ gì scan để gửi cùng đơn khiếu nại,để em chuẩn bị các file scan cho đầy đủ!

Xin cám ơn diễn đàn rất nhiều!

nguyen52

Thành viên mới

Xin DĐ vui lòng cho tôi vào chủ đề này..
Chào bạn khiếu nại CSPA bạn cần email cho NVC, Tôi đã thực hiện và đã khiếu nại thành công. Mẫu thư khiếu nại Tôi đã dùng mẫu từ nguồn của "anh HungViet blog" chỉnh lại cho phù hợp với mỗi người. Mẫu tôi đã gởi cho NVC như sau (bạn tham khảo):

August 25, 2010

National Visa Center
Attention ACL
31 Rochester Ave, suite 200
Portsmouth, NH 03801

Subject: Case Number HCM ................
Re : Child Status Protection Act ( CSPA ) prevent childre from aging out.

Petitioner's full name: ............................
Petitioner's date of birth: ........................
Beneficiary's full name: ............................
Beneficiary's date of birth: ........................

Dear Madam or Sir:

I would be grateful if you help me to solve the Immigration Visa application Processing of my son as below:
1/ NGUYEN, ...................., born on ..../.../19.., can accompany my family to the United States .

My case, of which the priority date was .../..../2001, was pending at USCIS exactly (0.. years, ..0 days), until .../.../200...(AP).

To my knowledge, my son can qualify for benefits under the Child Status Protection Act (CSPA) because the petition filed by my father , Mr. ..............NGUYEN , born on [.../.../19...], was approved after August 6, 2002 and my child also aged out after August 6, 2002. Usually, a child’s age must be locked on the date a visa number becomes available. According to the National Visa Center ’s Visa Bulletin, my case has been current since [.../0../2010]. Thus, my child’s age should be locked on:
1/ NGUYEN, .......... [... years, ...months, ... days] numbers became available for my family.

Please note that I am the principal beneficiary in the present case and I was born on [.../.../19....].
Looking to hearing from you as soon as possible, I remain.

Sincerely yours,

,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,
,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,
,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,
VIETNAM

Phone number: ...........................
Email:...................................................
Bạn Scan thêm form I-797; giấy khai sinh người trên 21 tuổi. Để an toàn Tôi còn gởi bằng bưu điện (thư+bsao khai sinh+I-797). Chỉ 8-10 ngày sau khi email, NVC bổ sung tên con tôi trong danh sách đóng tiền. Những lần liên lạc sau họ yêu cầu con tôi nộp ds-230 và giấy tờ như các thành viên khác trong gia đình...Mong bạn thành công.