[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2009661135

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: Dịch ra tiếng anh không?

Các giấy tờ gửi cho NVC có cần dịch ra tiếng anh không:
Khai Sanh
Chứng nhận độc thân
Hôn thú
Giấy tờ đi phỏng vấn có cần dịch k.
Câu trả lời ngắn gọn: KHÔNG

orion_tuan

Thành viên tích cực

cám ơn nhiều nhé. Hỏi thêm nhé. Sau khi nhận được DS-3032, thì họ sẽ yêu cầu NĐBL làm gì.
Diện F4 do cậu ruột bảo lãnh mẹ mình. Hỏi họ sẽ gửi mấy tờ DS-230 về vậy. Cậu bảo lãnh mẹ mình, ba và các con độc thân dưới 21 được đi cùng có cần điền đơn không.

linda

Ban điều hành

cám ơn nhiều nhé. Hỏi thêm nhé. Sau khi nhận được DS-3032, thì họ sẽ yêu cầu NĐBL làm gì.
Diện F4 do cậu ruột bảo lãnh mẹ mình. Hỏi họ sẽ gửi mấy tờ DS-230 về vậy. Cậu bảo lãnh mẹ mình, ba và các con độc thân dưới 21 được đi cùng có cần điền đơn không.
-Khi nhận được DS 3032 người được bảo lãnh sẽ điền đầy đủ thông tin và gởi lại cho NVC theo địa chỉ NVC đã cho.

-DS 230 gồm 4 tờ ( mỗi tờ 1 mặt chữ) 2tờ phần I và 2 tờ phần II.

-Đương đơn chính và tất cả những người đi cùng đều phải điền DS 230.

orion_tuan

Thành viên tích cực
Cách điền DS-230

Gửi DS-3032 đc hơn 1 tuần rùi. Làm Hộ CHiếu&LLTP thì 14/10 là có đầy đủ cả 2. Cậu bảo lãnh (45 tuổi) mẹ mình (49t).
Gia đình mình gồm Mẹ(49t), Ba(53t), Chị(26t) đã có chồng nên bị gạt ra. Chị(20t sanh đầu năm 1990). Anh(20t- đã chết, sanh cuối năm 1990). Mình (19t). Em trai(16t). Em trai út(11t).
Sau DS-3032 thì chắc là NDBL sẽ điền DS-230. Giúp đỡ:
Trừ Cậu mình, chị(26t) đã có chồng và anh(20) đã chết ra thì phải điền DS-230 ư? Em 16t & 11t cũng điền lun ư?
Khi điền thì ông bà nội(đã chết)-ngoại đều không biết rõ ngày tháng sinh, chỉ biết năm sinh, phải làm sao?
Ba mẹ mình điền có cần điền người chị(26t) đã lấy chồng và người anh(20t) đã chết không?
Còn mục Quốc tịch thì ghi là Vietnam hay Vietnamese. Địa chỉ thường chủ gia đình mình là: số nhà 264-Ấp Đông Thành- Xã Thạnh Đông A-Huyện Tân Hiệp-Tinh Kiên Giang-Nước VN, nhà mình lại nằm trên Quốc lộ nữa. Zị chọn địa chỉ nào zj. Ghi ntn?
Ba mình buôn bán ở nhà, mẹ mình buôn bán ở chơ, chị(20t) học đến lớp 8(2003) thì nghỉ học, nghề nghiệp của chị là buôn bán, ghi ntn zj
Thanks!

Last edited by a moderator:

khacthiencao

Thành viên mới
Ðề: Cách điền DS-230

Gửi DS-3032 đc hơn 1 tuần rùi. Làm Hộ CHiếu&LLTP thì 14/10 là có đầy đủ cả 2. Cậu bảo lãnh (45 tuổi) mẹ mình (49t).
Gia đình mình gồm Mẹ(49t), Ba(53t), Chị(26t) đã có chồng nên bị gạt ra. Chị(20t sanh đầu năm 1990). Anh(20t- đã chết, sanh cuối năm 1990). Mình (19t). Em trai(16t). Em trai út(11t).
Trừ Cậu mình, chị(26t) đã có chồng và anh(20) đã chết ra thì phải điền DS-230 ư? Em 16t & 11t cũng điền lun ư?
Khi điền thì ông bà nội(đã chết)-ngoại đều không biết rõ ngày tháng sinh, chỉ biết năm sinh, phải làm sao?
Ba mẹ mình điền có cần điền người chị(26t) đã lấy chồng và người anh(20t) đã chết không?
Còn mục Quốc tịch thì ghi là Vietnam hay Vietnamese. Địa chỉ thường chủ gia đình mình là: số nhà 264-Ấp Đông Thành- Xã Thạnh Đông A-Huyện Tân Hiệp-Tinh Kiên Giang-Nước VN, nhà mình lại nằm trên Quốc lộ nữa. Zị chọn địa chỉ nào zj. Ghi ntn?
Ba mình buôn bán ở nhà, mẹ mình buôn bán ở chơ, chị(20t) học đến lớp 8(2003) thì nghỉ học, nghề nghiệp của chị là buôn bán, ghi ntn zj
Thanks!
Chào bạn nhé, bạn nên phân chia rõ ràng từng câu hỏi, đặt số thứ từng câu như trong ds-230 và hỏi 1 cách lịch sự sẽ có người giúp đỡ bạn, một vài điều nhắc nhở khi tham gia diễn đàn , thân

Lily

Cựu Ban điều hành
Ðề: Cách điền DS-230

Thanks!
Chào orion_tuan,

- Theo như bạn đã post thì nhà bạn phải làm 6 bộ DS-230: mẹ, ba, chị (20t), bạn, em trai, em trai út.
- Ngày sinh của ông bà nội ngoại: cần kiểm tra kỹ trên giấy khai sinh của ba, mẹ bạn, hộ khẩu, khai sinh của cậu bạn,... nếu không có ngày chính xác thì gia đình chọn một ngày dễ nhớ trong năm cho mỗi người (ví dụ: 1/1, 8/3,....). Cần photo lại các bộ DS-230 sau khi điền xong lưu giữ cho khỏi quên các chi tiết đã khai.
- Trong đơn của ba mẹ bạn phải khai đầy đủ tên của các người con, kể cả người đã chết. Đối với người chị 26t của bạn, điều này còn cần thiết để sau này nếu qua Mỹ và vào quốc tịch, ba mẹ bạn còn bảo lãnh được cho chị ấy, nếu không ghi, là cắt luôn đường qua Mỹ của chị ấy đó.
- Quốc tịch: Vietnemese.
- Địa chỉ nhà bạn ghi theo Tiếng Anh:
264, Dong Thanh Hamlet, Thanh Dong A Village, Tan Hiep District, Kien Giang Province, Vietnam.
hay có thể ghi đơn giản hơn:
264, Dong Thanh, Thanh Dong A, Tan Hiep, Kien Giang, Vietnam.
(ghi cách đơn giản này thì nếu NVC gởi thư qua bưu điện không sợ bị thất lạc)
- Người buôn bán nhỏ (nói chung): dealer
Nếu chị bạn đi bán hàng ở tiệm cho chủ thì ghi: Shopgirl.

Chúc thành công. Thân ái.

orion_tuan

Thành viên tích cực
Giấy tờ gửi kèm DS-230

Cậu mình có chuyển giấy khai sanh của gia đình, kết hôn của ba má sang tiếng anh, có mộc in nổi và làm bên USA, Cậu gừi người ta đem về cho gia đình mình.
Khi gửi mình nên gửi tiếng việt hay tiếng anh đey.
Chị mình làm chứng nhận độc thân ở xã có cần dịch sang tiếng anh không?

Tien Nguyen

Thành viên kinh nghiệm
Ðề: Giấy tờ gửi kèm DS-230

Cậu mình có chuyển giấy khai sanh của gia đình, kết hôn của ba má sang tiếng anh, có mộc in nổi và làm bên USA, Cậu gừi người ta đem về cho gia đình mình.
Khi gửi mình nên gửi tiếng việt hay tiếng anh đey.
Chị mình làm chứng nhận độc thân ở xã có cần dịch sang tiếng anh không?
Chào orion_tuan

Tất cả các giấy tờ đều không cần dịch sang tiếng anh, chỉ ngoại trừ mẩu đơn DS-230 và mẩu đơn I-864

Thanks

orion_tuan

Thành viên tích cực
Sau khi nộp DS-3032

Mình đã nộp DS-3032 qua bưu điện ngày 20/9 rồi. Vừa rồi NBL đã gửi I-864 và Document cover sheet về cho NĐBL. Tiếp theo NĐBL chờ điều gì và làm gì. MÌnh làm xong Hộ Chiếu và LLTP ngày 14/10 tới. Làm sao đey. Ai giúp mình với.

ltl

Thành viên tích cực
Ðề: Sau khi nộp DS-3032

Bạn làm tất cả giấy tờ như hướng dẫn của Lãnh sự quán Hoa Kỳ, in Document Cover Sheet mỗi đương đơn làm bìa hồ sơ, gởi cho NVC
http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/iv/giayto/yeucau.html
ngoại trừ:
I-864 do người bảo lãnh làm.
Hỗ khẩu, CMND chỉ trình cho Lãnh sự quán khi phỏng vấn.
Hình 5x5 nộp cho NVC mỗi người 2 tấm.

onenainainai

Cựu Ban điều hành
Ðề: Sau khi nộp DS-3032

Mình đã nộp DS-3032 qua bưu điện ngày 20/9 rồi. Vừa rồi NBL đã gửi I-864 và Document cover sheet về cho NĐBL. Tiếp theo NĐBL chờ điều gì và làm gì. MÌnh làm xong Hộ Chiếu và LLTP ngày 14/10 tới. Làm sao đey. Ai giúp mình với.
Chào bạn,
Ngay từ bây giờ, bạn có thể download Ds-230 về điền, không cần phải chờ NVC gởi về. Bạn tham khảo link sau đây để có thể tự hoàn tất hồ sơ gởi cho NVC.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=400

orion_tuan

Thành viên tích cực
Ds-230

1) Sau Ds-3032 thì các bạn chỉ mình tải Ds-230 và cũng điền xong òi, mình cũng có HC&LLTP lun òi. Zị mình làm gì nữa.
2) Trong Ds-230 điền:
a) Mục 10 điền: (114 Monument LN, Madison AL, 35758. Người sống bên đó là Đinh Văn Thuận, Trần Mỹ Linh, Đinh Nathan, Đinh Jason.). Điền như vậy đúng không:114 Monument LN, Madison AL, 35758.
Dinh Thuan Van, Tran Linh My, Dinh Nathan, Dinh Jason.
b) Mục 29: con đã chết thì sao.
c) Mục 31a: ( Nguyễn Văn Cử, Nguyên Thị Kim Vân, Nguyễn Anh Tuấn, Nguyễn Bao Duy, Nguyễn Phú Sơn).
Điền như vậy đúng không: Nguyen, Cu Van. Nguyen, Van Thi Kim. Nguyen, Tuan Anh. Nguyen, Duy Bao. Nguyen, Son Phu.
d) Mục 32: Buôn bán lẻ ở chợ và buôn bán lẻ ở nhà thì bỏ mục tên Công ty được không.
e) Mục 35: Never ghi ở đâu, chỗ nào zị.
f) Mục 44: Con trai điền, em trai điền, anh trai điền dùm.
3) Gia đình 6 người làm Ds-230, khi gửi chung hết u, nếu chung hết thì sắp xếp thế nào. 6 người: ba, mẹ (NDBL), 4 người con.
4) Tiếng Anh: Trường tiểu học Thạnh Đông A1, THCS Thạnh Đông, THPT Thạnh Đông. Bằng Tốt nghiệp Tiểu học, THCS, THPT. Ngành học là gì vậy bạn, có phải là văn hóa phổ thông phải không.

Chỉnh sửa cuối:

orion_tuan

Thành viên tích cực
Điền Ds-230 xong rùi, có đầy đủ giấy tờ, đợi điều gì.

Gia đình 6 người, mẹ là đương đơn chính. Mình làm xong giấy tờ để gửi NVC rùi. Mình có ít thắc mắc.
1) Hiện tại mình có:
1. DS230 phần 1 (ký tên) và phần 2 (không ký tên), photocopy giữ lại 1 bản để đem đi phỏng vấn?
2. Bản photocopy trang đầu & trang có thông tin cá nhân trên tờ hộ chiếu. Mẹ mình và em út mình làm chung, hạn được 5 năm có được không bạn.
3. Lý lịch tư pháp của mỗi đương đơn trên 16 tuổi, 2 bản, nộp bản chính. Em kế mình có CMND rùi, nhưng tháng 17/11 này mới đủ 16 tuổi, vậy có cần làm LLTP không?
4. Khai sanh của gia đình, Giấy đăng kí kết hôn và giấy trích lục hôn phối của bố mẹ mình thì cậu mình dịch dùm sang tiếng anh, nên gửi tiếng anh hay tiếng việt vậy?
5. Giấy chứng nhận độc thân của chị mình bằng tiếng việt có nên dịch sang tiếng anh không?
6. 2 tấm hình 5x5cm (Chụp phông nền trắng, ghi số HCM, tên họ mặt sau tấm hình).
7. Cậu gửi về cho mình I-864 và Document cover sheet.... cái này cũng gửi kèm luôn ư.
2) Bạn chỉ mình sắp xếp giấy tờ để gửi, giấy tờ nên để chung hay để riêng.
3) Bao giờ gửi được vậy bạn. Chờ giấy gọi gửi hay mình gửi trước. Mình ở vùng nông thôn có cần lên Sài Gòn gửi cho chắc chắn k?
Thanks!

Lily

Cựu Ban điều hành
Ðề: orion_tuan. HCM 2009 661 135.PD:19.11.2001

Chào orion_tuan,

Tôi đã chuyển các topic của bạn về đây hết rồi, từ giờ trở đi, nếu cần hỏi gì liên quan đến hồ sơ của bạn, bạn post bài tại đây, đừng mở thêm topic nữa nha.
Mong bạn hợp tác.
Chúc vui vẻ nhé.

Lily

Cựu Ban điều hành
Ðề: Điền Ds-230 xong rùi, có đầy đủ giấy tờ, đợi điều gì.

Gia đình 6 người, mẹ là đương đơn chính. Mình làm xong giấy tờ để gửi NVC rùi. Mình có ít thắc mắc.
1) Hiện tại mình có:
1. DS230 phần 1 (ký tên) và phần 2 (không ký tên), photocopy giữ lại 1 bản để đem đi phỏng vấn?
2. Bản photocopy trang đầu & trang có thông tin cá nhân trên tờ hộ chiếu. Mẹ mình và em út mình làm chung, hạn được 5 năm có được không bạn.
3. Lý lịch tư pháp của mỗi đương đơn trên 16 tuổi, 2 bản, nộp bản chính. Em kế mình có CMND rùi, nhưng tháng 17/11 này mới đủ 16 tuổi, vậy có cần làm LLTP không?
4. Khai sanh của gia đình, Giấy đăng kí kết hôn và giấy trích lục hôn phối của bố mẹ mình thì cậu mình dịch dùm sang tiếng anh, nên gửi tiếng anh hay tiếng việt vậy?
5. Giấy chứng nhận độc thân của chị mình bằng tiếng việt có nên dịch sang tiếng anh không?
6. 2 tấm hình 5x5cm (Chụp phông nền trắng, ghi số HCM, tên họ mặt sau tấm hình).
7. Cậu gửi về cho mình I-864 và Document cover sheet.... cái này cũng gửi kèm luôn ư.
2) Bạn chỉ mình sắp xếp giấy tờ để gửi, giấy tờ nên để chung hay để riêng.
3) Bao giờ gửi được vậy bạn. Chờ giấy gọi gửi hay mình gửi trước. Mình ở vùng nông thôn có cần lên Sài Gòn gửi cho chắc chắn k?
Thanks!
Chào orion_tuan,

1. - 2. Đúng rồi.
3. Nên làm Lý lịch tư pháp cho em bạn luôn.
4. - 5. Các giấy tờ bằng tiếng Việt không cần dịch sang tiếng Anh.
6. Đúng rồi.
7. I-864 bạn phải hỏi người bảo lãnh đã nộp cho NVC chưa? I-864 thường do người bảo lãnh ở Mỹ nộp cho NVC cùng với giấy tờ cá nhân của người bảo lãnh như giấy khai thuế, giấy chứng nhận việc làm, bản sao giấy chứng nhận quốc tịch,...
Document Cover Sheet của $404/người kẹp trên hồ sơ của gia đình bạn, rồi gởi toàn bộ cho NVC.

* Cách sắp xếp hồ sơ gời đi, bạn vào link này để tham khảo nhé:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=400

* Bạn gởi đi luôn, NVC không gởi giấy gọi đâu. Gởi ở Bưu điện tỉnh cũng tốt rồi bạn. Nếu bạn cẩn thận thì mới lên Bưu điện TPHCM để gởi.

Chúc thành công nhé. Thân ái.

orion_tuan

Thành viên tích cực

Mình gửi theo địa chỉ trong Document cover sheet. Mình gửi khai sanh, hôn thú của ba má là tiếng anh còn chứng nhận độc thân tiếng việt nhé. khỏi dịch được phài không. Không biết Ds-3032 mình gửi như thế nào rùi, làm thế nào biết được.

Lily

Cựu Ban điều hành

Mình gửi theo địa chỉ trong Document cover sheet. Mình gửi khai sanh, hôn thú của ba má là tiếng anh còn chứng nhận độc thân tiếng việt nhé. khỏi dịch được phài không. Không biết Ds-3032 mình gửi như thế nào rùi, làm thế nào biết được.
Chào bạn,

Gửi hồ sơ theo địa chỉ trong Document Cover Sheet là chính xác.
Mọi giấy tờ cá nhân, bạn phải gửi bản tiếng Việt, nếu có kèm bản dịch tiếng Anh cũng được, nhưng không có bản trích lục tiếng Việt thì hồ sơ khó được complete lắm đó. Nếu người nhà bên Mỹ đã đóng $404/người thì NVC đã nhận DS-3032 rồi.

orion_tuan

Thành viên tích cực

Hướng dẫn mình ghi tên trong Ds-230:
Mục 10: Địa chỉ ghi rùi nhưng còn tên.
Đinh Văn Thuận, Trần Mỹ Linh, Dinh Nathan, Dinh Jason,
Mục 31a:
Nguyễn Anh Tuấn, Nguyễn Bảo Duy, Nguyễn Phú Sơn,...

orion_tuan

Thành viên tích cực

Éc. Hôm nay mới gọi cho Cậu thì biết là Cậu làm I-864 trước. Chưa đóng tiền 404$ nữa.
Vậy phải chờ. May quá mình gừi Ds-230 qua cho Cậu điền giùm. Cậu kêu bao giờ người ta yêu cầu thì gửi các giấy tờ.
Các giấy tờ mình thấy nguy lém các bạn ơi. Gần chỗ mình cũng nhiều người nhờ dịch vụ vì họ có điều kiện đi thành phố. Nhà mình bận rộn lém. Mình hỏi thì biết dịch vụ đã dịch giấy tờ khai sanh, hôn thú, LLTP, chứng nhận độc thân sang tiếng anh( của người ta). Mình thấy có cần thiết không.
Hiện tại thì mình đang trong quá trình điền Ds-230 và nộp các giấy tờ khi đc yêu cầu. Trong tập hồ sơ thì mình có đc giấy khai sanh, hôn thú vừa tiếng anh và tiếng việt. Mình muốn gửi Khai sanh, hôn thú tiếng anh(bản tiếng việt cũ lém òi,mờ lém), còn LLTP, chứng nhận độc thân thì nộp tiếng việt.
Bạn tư vấn cho mình đi?. HIii Thanks!