[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2009673067*

Nguyen Thai Vy

Thành viên mới
Xin chào, hiện tại gia đình tôi đã bị qua mất lượt mở hồ sơ xét duyệt. Hiện gia đình tôi rất hoang mang vì người nhà bên kia không rành về vấn đề giấy tờ. Thông tin hồ sơ của tôi
Receipt Number: WAC0600950619
Receipt Date: 13/10/2005
Prioity Date: 3/10/2005
Notice Date: 9/5/2009
Cho tôi hỏi gia đình tôi nên làm gì? Gia đình tôi vẫn chưa hoàn thành hồ sơ đơn I-30 và các thủ tục liên quan ( vì không nhận được thông báo gì cả)
Và cho tôi hỏi gia đình tôi có hai chị có bị lố tuổi CSPA không ạ?
-28/7/1992
-27/8/1994

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Xin chào, hiện tại gia đình tôi đã bị qua mất lượt mở hồ sơ xét duyệt. Hiện gia đình tôi rất hoang mang vì người nhà bên kia không rành về vấn đề giấy tờ. Thông tin hồ sơ của tôi.
Receipt Number: WAC0600950619
Receipt Date: 13/10/2005
Prioity Date: 03/10/2005
Notice Date: 09/05/2009.
Cho tôi hỏi gia đình tôi nên làm gì? Gia đình tôi vẫn chưa hoàn thành hồ sơ đơn I-30 và các thủ tục liên quan (vì không nhận được thông báo gì cả)
Và cho tôi hỏi gia đình tôi có hai chị có bị lố tuổi CSPA không ạ?
- 28/07/1992
- 27/08/1994
Chào Nguyen Thai Vy,
Kết quả check hồ sơ của bạn.
Case Was Received
On October 13, 2005, we received your Form I-130, Petition for Alien Relative, Receipt Number WAC0600950619, and sent you the receipt notice that describes how we will process your case. Please follow the instructions in the notice. If you do not receive your receipt notice by November 12, 2005, contact the USCIS Contact Center at www.uscis.gov/contactcenter. If you move, go to www.uscis.gov/addresschange to give us your new mailing address.
Ngày 13/10/2005, Sở Nhập tịch và Di trú Hoa Kỳ USCIS có nhận đơn Form I-130 của bạn, số biên nhận WAC0600950619, hồ sơ đang ở giai đoạn xem xét ban đầu, chưa được chấp thuận Approval Date.
Còn như theo thông tin trên thì ngày Notice Date là: 09/05/2009. Vậy bạn đã có số hồ sơ Case Number HCM do NVC cấp xong chưa?
Cần thông tin cho rõ hơn, rồi sẽ được giúp.
P/s: Bạn đã mở 3 topic cùng 1 nội dung, nên tôi đã xử lý các bài viết ấy. Lần sau có thắc mắc gì về hồ sơ di trú của mình, thì cần hỏi bài tại đây. Tuyệt đối không được mở thêm topic mới nữa. Vậy nhé bạn.

Nguyen Thai Vy

Thành viên mới
Case Number HCM009673067
Ngày chấp thuận 17/5/2009
Như vậy chị em có bị vượt tuổi CSPA không ạ? Em xin cám ơn

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Case Number HCM2009673067
Ngày chấp thuận: 17/05/2009.
Như vậy chị em có bị vượt tuổi CSPA không ạ? Em xin cám ơn.
Theo những thông tin mà bạn cung cấp ở trên.
Dựa vào bảng tính tuổi CSPA có kết quả sau:
1/. Người sinh ngày 28/07/1992, dự đoán ngày đáo hạn trễ nhất là 01/03/2017.
2/. Người sinh ngày 27/08/1994, dự đoán ngày đáo hạn trễ nhất là 31/03/2019.
Cả 2 trường hợp trên đều quá tuổi CSPA, nên không được xuất cảnh cùng gia đình.
P/s: Tôi đã chỉnh sửa lại số hồ sơ Case Number HCM của bạn là HCM2009673067, chứ không phải là HCM009673067? Sai không đúng?

Nguyen Thai Vy

Thành viên mới
Vâng đúng rồi ạ, em ghi nhầm.
Nhưng sao em tra cứu trên đây thì kết quả chị sinh năm 1994 vẫn không vượt quá tuổi CSPA ạ?
Ghi trong khung theo định dạng
Tháng/Ngày/Năm

Ngày ưu tiên hồ sơ bảo lãnh I-130:

(Priority date) PATRIOT: Không được cộng 45 ngày
10/3/2005

Ngày Sở di trú chấp thuận I-130:
5/17/2009

(Approval date)

Ngày sinh của đứa trẻ:
8/27/1994

(Child's DOB)

Ngày Visa đáo hạn:

Tuỳ chọn nếu muốn (optional)
(Date visa became available)
3/31/2019

Bấm vào khung để tính tuổi

Dự đoán ngày đáo hạn trễ nhất :
(Date child turned 21 - CSPA)
Invalid Date

Kết quả tuổi CSPA:
20 Năm 11 Tháng 20 Ngày

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Vâng đúng rồi ạ, em ghi nhầm.
Nhưng sao em tra cứu trên đây thì kết quả chị sinh năm 1994 vẫn không vượt quá tuổi CSPA ạ?
Ghi trong khung theo định dạng
Tháng/Ngày/Năm

Ngày ưu tiên hồ sơ bảo lãnh I-130:

(Priority date) PATRIOT: Không được cộng 45 ngày
10/3/2005

Ngày Sở di trú chấp thuận I-130:
5/17/2009

(Approval date)

Ngày sinh của đứa trẻ:
8/27/1994

(Child's DOB)

Ngày Visa đáo hạn:

Tuỳ chọn nếu muốn (optional)
(Date visa became available)
3/31/2019

Bấm vào khung để tính tuổi

Dự đoán ngày đáo hạn trễ nhất:
(Date child turned 21 - CSPA)
Invalid Date

Kết quả tuổi CSPA:
20 Năm 11 Tháng 20 Ngày
Vậy tại thời điểm này hồ sơ của gia đình bạn đã nhận được thông báo mở từ NVC xong chưa?

Nguyen Thai Vy

Thành viên mới
Gia đình em vẫn chưa nhận được thông báo gì ạ! Và cô em bên đó chỉ vừa hoàn thành thủ tục đóng lệ và nhận được Invoice ID và CSN HCMxxx vào hôm qua 15/5/2019 thôi ạ.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Gia đình em vẫn chưa nhận được thông báo gì ạ! Và cô em bên đó chỉ vừa hoàn thành thủ tục đóng lệ và nhận được Invoice ID và CSN HCMxxx vào hôm qua 15/05/2019 thôi ạ.
Nếu đóng lệ phí visa và có số Invoice ID Number là hồ sơ đã được mở. Vậy bạn cần phải hỏi kỷ cô bạn xem những thành viên nằm trong độ tuổi CSPA có tên trong danh sách đóng tiền hay không?

Nguyen Thai Vy

Thành viên mới
Cô em đã đóng phí visa cho tất cả thành viên trong gia đình luôn rồi ạ và nói là chờ cho họ duyệt xem xét ai được đi ai ở lại thôi. Vậy nếu 2 chị em bị lố tuổi thì lệ phí visa đó cô em vẫn chịu mất đi số tiền đó luôn ạ?
Gia đình em hiện có cần làm hồ sơ gì thêm không ạ? Nhờ chị hướng dẫn giúp em.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Cô em đã đóng phí visa cho tất cả thành viên trong gia đình luôn rồi ạ và nói là chờ cho họ duyệt xem xét ai được đi ai ở lại thôi. Vậy nếu 2 chị em bị lố tuổi thì lệ phí visa đó cô em vẫn chịu mất đi số tiền đó luôn ạ?
Gia đình em hiện có cần làm hồ sơ gì thêm không ạ? Nhờ chị hướng dẫn giúp em.
Thực hiện đầy đủ 6 step gửi NVC, xem hướng dẫn ở đây:
https://xuatnhapcanh.com/threads/tin-trinh-thc-hin-6-step-khi-h-so-duc-mo-gi-cho-nvc.22498/
Nộp giấy tờ hồ sơ cho NVC bằng hình thức, xem ở đây:
https://xuatnhapcanh.com/threads/huong-dn-np-h-so-online-gi-nvc.31076/
Người bảo lãnh, cũng người được bảo lãnh, thực hiện các bước sau:
https://xuatnhapcanh.com/threads/huong-dn-cach-sap-xp-va-np-h-so-cho-nvc-moi.29716/
Gia đình bạn cần phải thực hiện đầy đủ các phần như tôi tư vấn, hướng dẫn ở trên gửi NVC để họ xem xét hoàn tất complete hồ sơ. Nếu đúng đầy đủ hồ sơ không bị checklist, thì sau đó mới được xếp lịch phỏng vấn.

Nguyen Thai Vy

Thành viên mới
Vậy có nghĩa là nếu trong danh sách nộp phí visa có tên ai thì người đó sẽ không bị rớt ở lại đúng không ạ?
Em sẽ hoàn tất thủ tục làm theo cách chị hướng dẫn, cám ơn sự hỗ trợ của chị nhiều ạ.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Vậy có nghĩa là nếu trong danh sách nộp phí visa có tên ai thì người đó sẽ không bị rớt ở lại đúng không ạ?
Em sẽ hoàn tất thủ tục làm theo cách chị hướng dẫn, cám ơn sự hỗ trợ của chị nhiều ạ.
Không đúng! Nộp tiền lệ phí visa là một chuyện? chứ không phải nộp phí xong là sẽ được đi cùng? Những thành viên nằm trong độ tuổi CSPA, thì NVC sẽ xem xét, rà soát lại danh sách nếu quá tuổi CSPA sẽ bị rớt ở lại, không được xuất cảnh cùng gia đình, cũng như phần tiền đóng phí này, sẽ không được hoàn trả lại.

Nguyen Thai Vy

Thành viên mới
Vâng ạ, em hiểu rồi cám ơn chị nhiều.
Em đã đăng nhập vào NVC để làm đơn DS-260 nhưng không được. Có phải do phí visa cô em đóng rồi nhưng vẫn chưa được xác nhận vẫn trong tình trạng in process không ạ? Khoảng bao lâu thì complete để em đến step 3 vậy ạ

Nguyen Thai Vy

Thành viên mới
Vâng ạ, em hiểu rồi.
Cho em hỏi là theo đạo luật CSPA từ 6/8/2002 thì trẻ em 21 tuổi CSPA sẽ được hưởng thêm hay là không được hưởng thêm 45 ngày ạ? Em vẫn băn khoăn chưa hiểu cách tính tuổi CSPA lắm!
Sinh năm 27/8/1994 & 27/8/1992 thì có được đi cùng gia đình không ạ?

orion_tuan

Thành viên tích cực
Hồ sơ bạn: Prioity Date: 3/10/2005
Dựa vào lược sử lịch visa diện F4, https://www.immihelp.com/visa-bulletin-movement/f4-rest-of-the-world/final
thì hồ sơ bạn đáo hạn vào tháng 4/2019 vì lịch tháng 3/2019 chưa nhảy qua ngày ưu tiên, nhưng lịch tháng 4/2019 vừa nhảy qua ngày 3/10/2005.

Ngày đáo hạn hồ sơ của bạn là: ngày 1 tháng 4 năm 2019.

Để tính tuổi CSPA nhé: bạn lấy tuổi thật vào đúng ngày 1 tháng 4 năm 2019. (Lấy ngày 1 tháng 4/2019 trừ cho ngày tháng năm sinh)
Bạn trừ cho quãng thời gian từ ngày ưu tiên đến ngày chấp thuẫn.
Kết quả sẽ ra tuổi CSPA.

Nếu kết quả tuổi CSPA dưới 21 tuổi thì bạn nên làm khiếu nại.
Trong vòng 1 năm nếu không làm khiếu nại sẽ không được hưởng ngày đáo hạn 1 tháng 4/2019.

Tuổi của đứa trẻ có thể tính bằng cách khác là:
Tuổi đứa trẻ từ lúc sanh đẻ đến lúc nộp hồ sơ (ngày ưu tiên) = X năm Y tháng Z ngày.
Từ ngày chấp thuận đến ngày đáo hạn = A năm B tháng C ngày.
Cộng 2 cái trên lại, nếu dưới 21 năm thì đủ.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Vâng ạ, em hiểu rồi.
Cho em hỏi là theo đạo luật CSPA từ 06/08/2002 thì trẻ em 21 tuổi CSPA sẽ được hưởng thêm hay là không được hưởng thêm 45 ngày ạ? Em vẫn băn khoăn chưa hiểu cách tính tuổi CSPA lắm!
Sinh năm 27/08/1994 & 27/08/1992 thì có được đi cùng gia đình không ạ?
Như tôi đã tư vấn cho bạn ở bài post trên là:
1/. Người sinh ngày 28/07/1992, dự đoán ngày đáo hạn trễ nhất là 01/03/2017.
2/. Người sinh ngày 27/08/1994, dự đoán ngày đáo hạn trễ nhất là 31/03/2019.
Cả 2 trường hợp trên đều quá tuổi CSPA, nên không được xuất cảnh cùng gia đình.

Nguyen Thai Vy

Thành viên mới
Chị hướng dẫn giúp em với ạ.
Bố em là đương đơn. Giấy khai sinh bố em là Nguyễn Đình Tiếng, cô em đã đăng ký với NVC theo tên Tiếng. Nhưng hiện tại hộ chiếu, hộ khẩu tất cả giấy tờ của bố em đều là Nguyễn Đình Tiến
Vậy nếu tên trên giấy không có sự đồng bộ thì có được xuất cảnh không ạ?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chị hướng dẫn giúp em với ạ.
Bố em là đương đơn. Giấy khai sinh bố em là Nguyễn Đình Tiếng, cô em đã đăng ký với NVC theo tên Tiếng. Nhưng hiện tại hộ chiếu, hộ khẩu tất cả giấy tờ của bố em đều là Nguyễn Đình Tiến
Vậy nếu tên trên giấy không có sự đồng bộ thì có được xuất cảnh không ạ?
Bố bạn phải xin đi điều chỉnh lại tất cả giấy tờ có liên quan cho giống như giấy khai sinh. Nếu không thì khi đi phỏng vấn ở LSQ sẽ gặp rắc rối.