[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2009740149

le.phuong

Thành viên tích cực
Anh chị vui lòng cho em hỏi những giấy tờ như giấy khai sinh, kết hôn để nộp bổ túc hồ sơ khi dịch sang tiếng anh và công chứng thì mình nên làm ở đâu, em cám ơn.

hoian

Thành viên tích cực
Anh chị vui lòng cho em hỏi những giấy tờ như giấy khai sinh, kết hôn để nộp bổ túc hồ sơ khi dịch sang tiếng anh và công chứng thì mình nên làm ở đâu, em cám ơn.
Bạn đến phòng Tư pháp Quận,huyện hoặc Sở tư pháp tỉnh thành để dịch và công chứng .

le.phuong

Thành viên tích cực
Chào các anh chị, hôm nay em vừa nhận được email của NVC gồm 4 trang, trong đó có một trang "AFFIDAVIT OF SUPPORT FEE INVOICE" với thông tin Amount due: 120$, vui lòng cho em biết có phải mình sẽ đóng online số tiền này không.
Vì sau khi tham khảo thông tin trên "TỔNG HỢP KINH NGHIỆP A-Z" thì em thấy chỉ có 2 khoản phí đóng online là 88$ và 230$.
Cám ơn anh chị đã phúc đáp.

cuti

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ F4 - HCM2009740149

Chào các anh chị, hôm nay em vừa nhận được email của NVC gồm 4 trang, trong đó có một trang "AFFIDAVIT OF SUPPORT FEE INVOICE" với thông tin Amount due: 120$, vui lòng cho em biết có phải mình sẽ đóng online số tiền này không.
Vì sau khi tham khảo thông tin trên "TỔNG HỢP KINH NGHIỆP A-Z" thì em thấy chỉ có 2 khoản phí đóng online là 88$ và 230$.
Cám ơn anh chị đã phúc đáp.
@chào bạn,

$88 phí mở hồ sơ và 230$ phí visa này quá cũ rồi, hiện tại phí mở HS là $120 cho nguyên gia đình, còn phí $325 visa thì nhà bạn có bao nhiêu người thì nhân lên. Hai loại phí này muốn đóng thì phải có tài khoản ngân hàng bên Mỹ mới đóng được online.

le.phuong

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn cuti đã giáp đáp.
Hồ sơ của mình được yêu cầu đóng phí 120$ và yêu cầu nộp documents cho NVC. Trước đây chị mình nộp hồ sơ bảo lãnh lúc mình còn độc thân, bây giờ đã lập gia đình và có con. Vậy mình cần nộp những chứng từ chứng minh tình trạng hiện giờ và có cần phải nộp luôn Lý lịch tư pháp luôn bây giờ không, hay cần nộp những chứng từ gì trước, chứng từ gì sau.
Phí 325$ có phải khi nào bên USCIS cấp nhật đầy đủ tình trạng hiện tại của mình xong rồi chuyển sang NVC thì mình mới đóng số phí này phải không.
Anh chị nào đã có kinh nghiệm vui lòng giái đáp giúp mình. Xin cám ơn.

cuti

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn cuti đã giáp đáp.
Hồ sơ của mình được yêu cầu đóng phí 120$ và yêu cầu nộp documents cho NVC. Trước đây chị mình nộp hồ sơ bảo lãnh lúc mình còn độc thân, bây giờ đã lập gia đình và có con. Vậy mình cần nộp những chứng từ chứng minh tình trạng hiện giờ và có cần phải nộp luôn Lý lịch tư pháp luôn bây giờ không, hay cần nộp những chứng từ gì trước, chứng từ gì sau.
Phí 325$ có phải khi nào bên USCIS cấp nhật đầy đủ tình trạng hiện tại của mình xong rồi chuyển sang NVC thì mình mới đóng số phí này phải không.
Anh chị nào đã có kinh nghiệm vui lòng giái đáp giúp mình. Xin cám ơn.

Chào bạn,

Khi hs được open thì NVC sẽ email cho bạn 1 lá thư gọi là Welcome letter trong này họ liệt kê rất rõ các loại giấy tờ mà họ yêu cầu từ NBL và NĐBL phải nộp, trong trường hợp của bạn thì bạn phải gởi thêm 1.Khai sinh con của bạn 2. Giấy hôn thú của vợ chồng bạn(nếu đã ly hôn thì phải nộp giấy ly hôn). tiền phí visa $325/người thì bạn phải nộp xong các loại giấy tờ NVC yêu cầu cả của NBL lẫn NĐBL và phí mở HS $120(sau khi đóng phí này mới được điền đơn Ds-261) sau đó NVC mới cho bạn đóng tiền $325 này và sau khi đóng tiền xong thì trên trang web của NVC mới mở cho bạn điền đơn xin visa Ds-260. Phần LLTP thì bạn phải đi làm ngay thường là 15 ngay mới có nếu từ nhỏ đến lớn bạn chỉ sống ở 1 địa chỉ còn sống ở nhiều tình/thành phố khác nhau thì thời gian sẽ lâu hơn cá biệt có người tốn gần 2 tháng, LLTP này trong nhà bạn bao nhiêu người từ 16 tuổi trở lên thì phải làm hết, LLTP là 1 phần trong các loại giấy tờ NVC yêu cầu mình nộp. HS của bạn sẽ được chuyển qua status "complete" cho đến khi nào tất cả các loại giấy tờ NVC yếu cầu mà mình gởi họ thấy hợp lệ. Gởi sai giấy tờ,thiếu... là 1 nguyên do chính bị chậm trễ ngày phỏng vấn sau này.
Chúc bạn thành công.

le.phuong

Thành viên tích cực
Chào bạn,

Khi hs được open thì NVC sẽ email cho bạn 1 lá thư gọi là Welcome letter trong này họ liệt kê rất rõ các loại giấy tờ mà họ yêu cầu từ NBL và NĐBL phải nộp, trong trường hợp của bạn thì bạn phải gởi thêm 1.Khai sinh con của bạn 2. Giấy hôn thú của vợ chồng bạn(nếu đã ly hôn thì phải nộp giấy ly hôn). tiền phí visa $325/người thì bạn phải nộp xong các loại giấy tờ NVC yêu cầu cả của NBL lẫn NĐBL và phí mở HS $120(sau khi đóng phí này mới được điền đơn Ds-261) sau đó NVC mới cho bạn đóng tiền $325 này và sau khi đóng tiền xong thì trên trang web của NVC mới mở cho bạn điền đơn xin visa Ds-260. Phần LLTP thì bạn phải đi làm ngay thường là 15 ngay mới có nếu từ nhỏ đến lớn bạn chỉ sống ở 1 địa chỉ còn sống ở nhiều tình/thành phố khác nhau thì thời gian sẽ lâu hơn cá biệt có người tốn gần 2 tháng, LLTP này trong nhà bạn bao nhiêu người từ 16 tuổi trở lên thì phải làm hết, LLTP là 1 phần trong các loại giấy tờ NVC yêu cầu mình nộp. HS của bạn sẽ được chuyển qua status "complete" cho đến khi nào tất cả các loại giấy tờ NVC yếu cầu mà mình gởi họ thấy hợp lệ. Gởi sai giấy tờ,thiếu... là 1 nguyên do chính bị chậm trễ ngày phỏng vấn sau này.
Chúc bạn thành công.
Chào bạn cuti,
Theo như hướng dẫn của bạn thì mình xin được tóm tắt lại trường hợp của mình như sau cho dễ hiểu, bạn xem có đúng không nhé:
1. Đóng phí 120$
2. Điền DS-261
3. Chuẩn bị bộ hồ sơ của NĐBL theo yêu cầu (có luôn giấy khai sinh của các con và giấy kết hôn của mình).
4. Nộp hồ sơ cho NVC bao gồm hồ sơ của NBL và NĐBL
5. Sau khi NVC nhận được hồ sơ và review hồ sơ hợp lệ sẽ ra thông báo đóng 325$ cho mỗi đương đơn.
6. Điền DS-260.

cuti

Thành viên tích cực

Chào bạn cuti,
Theo như hướng dẫn của bạn thì mình xin được tóm tắt lại trường hợp của mình như sau cho dễ hiểu, bạn xem có đúng không nhé:
1. Đóng phí 120$
2. Điền DS-261
3. Chuẩn bị bộ hồ sơ của NĐBL theo yêu cầu (có luôn giấy khai sinh của các con và giấy kết hôn của mình).
5. Sau khi NVC nhận được hồ sơ và review hồ sơ hợp lệ sẽ ra thông báo đóng 325$ cho mỗi đương đơn.
6. Điền DS-260.
Chào bạn,

Đúng rồi, các bước căn bản là như vậy tuy nhiên mỗi hs có các tình huống khác nhau, vì dụ con bạn dưới 21 tuổi thì dễ nhưng nếu lớn hơn 21 tuổi cho dù là còn đủ tuổi thật được đi(tuổi CSPA) thì có gia đình NVC họ chẳng gởi thông báo đóng tiền visa $325 và sau này phải làm khiếu nại tại LSQ...abc. Trong này có nhiều gia đình PD mãi tận 02-2002 nhưng vẫn chưa nhận thư PV vì hồi xưa họ nộp thiếu giấy tờ bị NVC gởi check lít tới lui nhiều lần mà 1 lần bị checklist là mất 45 ngày làm việc nên Cuti khuyên bạn nên cẩn thận vụ giấy tờ này cần phải cẩn thận review cho chính xác rõ ràng làm đúng theo quy định của NVC ghi trong thư welcome ví dụ họ yêu cầu phải ghi số HCM... bằng bút chì lên góc phải của mỗi tờ giấy mà mình nộp cho họ... Thà gởi trễ 1 tí mà đầy đủ không bị check list còn hơn là vội vàng gởi sớm mà sai sót thiếu tùm lum là sau này mệt lắm đó.

cuti

Thành viên tích cực

Nếu tất cả giấy tờ, khai sinh,giấy hôn thú,ly hôn...abc... nếu đã là tiếng Việt hoặc tiếng Anh thì chẳng cần dịch qua tiếng Anh gì cả, dịch vừa tốn tiền mất thời gian mà có khi còn gây khó khăn cho NVC.

Các loại giấy tờ là bản chính hoặc bản Trích Lục NVC họ không chấp nhận bàn photo có công chứng sao y bản chính.

Chúc bạn thành công.

Last edited by a moderator:

vuthangsi

Ban điều hành

Chào bạn cuti,
1. Đóng phí 120$
2. Điền DS-261
6. Điền DS-260.

Xem hướng dẫn ở đây

http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...p-kinh-nghiệm-hoàn-tất-hồ-sơ-từ-A-Z?tabid=183

le.phuong

Thành viên tích cực

Chào các anh chị diễn đàn!
Hồ sơ của em đã được mở vào ngày 13/05 vừa qua, trong đó NVC yêu cầu làm 6 bước, em đang đợi để đóng phí 120 $
Tuy nhiên, hiện nay em đang bổ túc giấy khai sinh cho con và giấy kết hôn. Em dự định là làm theo hướng dẫn của đường link chị Linda hướng dẫn bên dưới: viết mail cho NVC và đính kèm bản scan màu GKS, giấy kết hôn.
Sau khi em hoàn thành xong các giấy tờ còn lại như: LLTP số 2, Passport ... em sẽ gởi luôn một lúc qua bưu điện cho người nhà bên Mỹ.

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/1325-Bổ-túc-giấy-khai-sanh-của-con-*

Anh chị nào có kinh nghiệm vui lòng hướng dẫn giúp em, em cảm ơn.

le.phuong

Thành viên tích cực

Mọi người cho em hỏi, sau khi em đã hoàn tất form DS261 thì thông thường khoảng bao lâu mới được đóng phí AOS 120$. Vì em đã hoàn tất DS 261 từ ngày 15/5 rồi mà đến hôm nay trên trang đóng phí vẫn chưa hiện thông tin để mình đóng. Dưới chỗ SELECT không có ô nào để mình tick vào

kate0912

Ban điều hành

Mọi người cho em hỏi, sau khi em đã hoàn tất form DS261 thì thông thường khoảng bao lâu mới được đóng phí AOS 120$. Vì em đã hoàn tất DS 261 từ ngày 15/5 rồi mà đến hôm nay trên trang đóng phí vẫn chưa hiện thông tin để mình đóng. Dưới chỗ SELECT không có ô nào để mình tick vào
Bạn gọi cho NVC , thông báo việc chưa được đóng . Họ sẽ xử lý cho bạn nhanh hơn là ngồi đợi

le.phuong

Thành viên tích cực
Mọi người vui lòng cho em hỏi, trường hợp người đi theo đương đơn chính là vợ mà là Đảng viên thì có phải xin ra khỏi Đảng không, và có quy định thời gian ra khỏi Đảng bao lâu trước ngày phỏng vấn không?
Xin cám ơn diễn đàn.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Mọi người vui lòng cho em hỏi, trường hợp người đi theo đương đơn chính là vợ mà là Đảng viên thì có phải xin ra khỏi Đảng không, và có quy định thời gian ra khỏi Đảng bao lâu trước ngày phỏng vấn không?
Xin cám ơn diễn đàn.
Trường hợp này của vợ bạn phải ra khỏi Đảng trước 5 năm khi có giấy gọi phỏng vấn thì mới được cấp visa định cư.

Bạn xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/22186-Di-dân-vào-Mỹ-Với-Đảng-viên-Đảng-Cộng-Sản

le.phuong

Thành viên tích cực

le.phuong

Thành viên tích cực

Tôi đã bổ túc hồ sơ cho vợ và con bằng cách gởi email có đính kèm giấy khai sinh, kết hôn ...cho NVC cách đây gần 1 tháng (khi hồ sơ vừa được thông báo mở), hồ sơ đã đóng phí 120$. Hôm qua tôi nhận mail yêu cầu đóng tiếp phí 325$ nhưng chỉ thể hiện một mình tên tôi, chưa thấy thể hiện tên vợ và con.
Anh chị diễn đàn vui lòng hướng dẫn giùm là tôi sẽ đợi NVC ra thư bổ sung tên vợ và con rồi đóng phí luôn một lần hay tôi phải đóng trước khoản phí này. Cám ơn diễn đàn.

kate0912

Ban điều hành
Tôi đã bổ túc hồ sơ cho vợ và con bằng cách gởi email có đính kèm giấy khai sinh, kết hôn ...cho NVC cách đây gần 1 tháng (khi hồ sơ vừa được thông báo mở), hồ sơ đã đóng phí 120$. Hôm qua tôi nhận mail yêu cầu đóng tiếp phí 325$ nhưng chỉ thể hiện một mình tên tôi, chưa thấy thể hiện tên vợ và con.
Anh chị diễn đàn vui lòng hướng dẫn giùm là tôi sẽ đợi NVC ra thư bổ sung tên vợ và con rồi đóng phí luôn một lần hay tôi phải đóng trước khoản phí này. Cám ơn diễn đàn.
Theo như hướng dẫn trên website của Chính Phủ Hoa Kỳ , chỉ những case number có chữ cái như bên dưới thì được phép gửi giấy tờ bằng email. Bạn nên gọi cho NVC gấp để hỏi về trường hợp của mình . link tham khảo : http://travel.state.gov/content/vis...grant-process/documents/Submit_documents.html
  • AKD
  • AMM
  • DMS
  • GZO
  • KDU
  • MEP
  • SAA

le.phuong

Thành viên tích cực

Bởi vì tôi cũng theo hướng dẫn của diễn đàn là bổ túc hồ sơ cho những người đi cùng bằng cách gởi email có đính kèm bản scan.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/1325-Bổ-túc-giấy-khai-sanh-của-con-*

Còn theo như hướng dẫn của bạn tôi có xem qua là khi nào nộp đầy đủ chứng từ thì mình mới gởi theo đường bưu điện.