[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2009773174

cucdang1990

Thành viên tích cực
Chào Anh cucdang1990

Anh vào đường link sau để kiểm tra.
https://ceac.state.gov/CTRAC/Invoice/signon.aspx
Không có ảnh hưởng gì đâu Anh.
Cảm ơn bạn.

Mình vào link bạn gừi và thấy họ yêu cầu điền vào 3 mục. Vì cậu mình bên Mỹ đưa cho Luật sư làm hết nên cho mình hỏi trong mục I AM ...... thì mình nên chọn là gì? (người bảo lãnh, người được bảo lãnh hay luật sư vậy bạn?) Mẹ mình không rành vi tính nên kêu mình vào xem thử (mẹ mình là đương đơn chính)

Thanks.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Ðề: Hồ sơ F4 - HCM2009773174

Mẹ là đương đơn chính, thì chọn Principal Applicant (người được bảo lãnh)

cucdang1990

Thành viên tích cực

Mẹ là đương đơn chính, thì chọn Principal Applicant (người được bảo lãnh)
Anh xem FEE đã có CHỮ PAID chưa, nghĩa là đã đóng tiền. Có chữ COMPLETED hoàn thành chưa.
Bạn ơi, mình nhấp vào hết rùi sign in, nó hiện ra dòng chữ là Dataerror là sao vậy ???

cucdang1990

Thành viên tích cực
Anh vào đường link này https://ceac.state.gov/IV/Login.aspx
em mới vào kiểm tra, đường link này vào được.
Cảm ơn bạn nhiều nhé.

Mình vào thì thấy phần IV Fee thì ghi là PAID, phần IV Aplication thì ghi là COMPLETED. Như vậy là sao bạn?

Cậu mình bảo lãnh nhà mình gồm bố mẹ mình và 2 chị em nhưng vào xem chỉ thấy tên của bố mẹ mình, không thấy tên của 2 chị em. Vậy là 2 chị em không được đi chung phải không? (Mình sinh 16/3/1990, Em mình sinh 28/10/1992). Hồ sơ có Ngày ưu tiên 1/4/2004, ngày chấp thuận 5/10/2009.

Anh/Chị ai biết trả lời dùm em ah. Em cảm ơn.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Với câu hỏi trên của Anh, thì Anh đọc lại toàn bộ bài của Anh, từ đầu trang tới nay, Anh sẽ hiểu vì Bác PhuongChau đã có trả lời cho Anh rồi. Xin tóm gọn cho Anh điểm chính này:
1. Cậu bảo lãnh Mẹ thì Mẹ là đương đơn chính. Nên hồ sơ có chữ Aplication là COMPLETED, nghĩa là hồ sơ đã hoàn thành xong rồi. Và chữ Fee có nghĩa là đã trả phí rồi.
Vì tại thời điểm này, diện F4 xét hồ sơ trước ngày F4: 08.08.2003. Và hồ sơ của Mẹ Anh đã hoàn thành, nghĩa là đã khóa lại tại thời điểm tháng 6 năm 2016 này. Và vì hai anh em đã quá tuổi nên hai anh em không có tên trong danh sách được xuất cảnh. Chỉ có tên của Mẹ và Cha là được đi qua Hoa Kỳ.
2. Vì tại thời điểm này, diện F4 xét hồ sơ trước ngày F4: 08.08.2003. Dự đoán còn 8 tháng nữa, và còn tùy thuộc lịch visa tăng nhanh hay chậm nữa, và khi hồ sơ vượt qua ngày ưu tiên là: April 01, 2004, thì Mẹ và Cha có tên phỏng vấn, thì chỉ có người em sinh 28/10/1992 cần khiếu nại tuổi CSPA để được xuất cảnh cùng gia đình. Như thế, lịch visa phải qua ngày ưu tiên April 01, 2004 của gia đình Anh, thì người em này mới đủ điều kiện khiếu nại, Anh nhé.

cucdang1990

Thành viên tích cực
Với câu hỏi trên của Anh, thì Anh đọc lại toàn bộ bài của Anh, từ đầu trang tới nay, Anh sẽ hiểu vì Bác PhuongChau đã có trả lời cho Anh rồi. Xin tóm gọn cho Anh điểm chính này:
1. Cậu bảo lãnh Mẹ thì Mẹ là đương đơn chính. Nên hồ sơ có chữ Aplication là COMPLETED, nghĩa là hồ sơ đã hoàn thành xong rồi. Và chữ Fee có nghĩa là đã trả phí rồi.
Vì tại thời điểm này, diện F4 xét hồ sơ trước ngày F4: 08.08.2003. Và hồ sơ của Mẹ Anh đã hoàn thành, nghĩa là đã khóa lại tại thời điểm tháng 6 năm 2016 này. Và vì hai anh em đã quá tuổi nên hai anh em không có tên trong danh sách được xuất cảnh. Chỉ có tên của Mẹ và Cha là được đi qua Hoa Kỳ.
2. Vì tại thời điểm này, diện F4 xét hồ sơ trước ngày F4: 08.08.2003. Dự đoán còn 8 tháng nữa, và còn tùy thuộc lịch visa tăng nhanh hay chậm nữa, và khi hồ sơ vượt qua ngày ưu tiên là: April 01, 2004, thì Mẹ và Cha có tên phỏng vấn, thì chỉ có người em sinh 28/10/1992 cần khiếu nại tuổi CSPA để được xuất cảnh cùng gia đình. Như thế, lịch visa phải qua ngày ưu tiên April 01, 2004 của gia đình Anh, thì người em này mới đủ điều kiện khiếu nại, Anh nhé.
Cảm ơn bạn ^^

Như bạn nói thì ba mẹ mình đã hoàn tất việc điền đơn DS-260 luôn rồi phải không ThaoPhuong? Vì cậu mình bên Mỹ nói là đã điền từ ngày 17/5/2016 mà sao mình vẫn chưa thấy nhận được email kêu xác nhận đã điền xong đơn cũng như in trang xác nhận đơn nữa :2::2:. Vậy mình có cần phải hỏi hay làm gì không?

Ah, mình muốn hỏi về cách in trang xác nhận đơn xin visa có phải là in cái trang mà họ gửi email cho mình bằng file PDF phải không ThaoPhuong? Mình nhấp vào file PDF đính kèm, nó sẽ mở bằng chương trình Adobe Reader, rồi chọn mục FILE, sau đó chọn PRINT là xong phải không bạn? Và mình nên in màu hay là in đen trắng.

Thanks bạn nhiều^^

ThaoPhuong

Ban điều hành

Chào Anh,
KHI ĐI PHỎNG VẤN ANH KHÔNG CẦN PHẢI IN TOÀN BỘ FORM DS-260 MÀ CHỈ CẦN IN TRANG XÁC NHẬN DS-260 THÔI .
.

cucdang1990

Thành viên tích cực
Chào Anh,
KHI ĐI PHỎNG VẤN ANH KHÔNG CẦN PHẢI IN TOÀN BỘ FORM DS-260 MÀ CHỈ CẦN IN TRANG XÁC NHẬN DS-260 THÔI .

Mình vào như bạn chỉ nhưng không thấy chữ PRINT CONFIRMATION gì hết ah ThaoPhuong :2::2:.

Làm phiền bạn nhiều quá mình thấy ngại ghê lun :2::2:

Thaks bạn đã trả lời mình nhé ^^

cucdang1990

Thành viên tích cực

Cảm ơn bạn nhiều nhé,mình biết cách làm rồi ^^

Ah ThaoPhuong ơi, nếu mình muốn in toàn bộ cái form DS-260 mà mình đã điền thì chỉ cần chọn mục PRINT FORM DS-260 đúng không?

Còn mục Email confirmation là gì? mình có cần dùng đến nó không?

tks bạn nhiều ^^

ThaoPhuong

Ban điều hành
Em đã trả lời cho Anh phần trên (ở phần chú thích) rồi, Anh đọc kỹ lại, ha.
Còn “ Email confirmation là gì???”, thì, nghĩa là khi đương đơn hoàn thành xong DS-260, thì NVC sẽ gửi "Trang xác nhận" (Confirmation) qua email đó Anh, dành cho trường hợp đương đơn muốn nhận qua email.

cucdang1990

Thành viên tích cực

Em đã trả lời cho Anh phần trên (ở phần chú thích) rồi, Anh đọc kỹ lại, ha.
Còn “ Email confirmation là gì???”, thì, nghĩa là khi đương đơn hoàn thành xong DS-260, thì NVC sẽ gửi "Trang xác nhận" (Confirmation) qua email đó Anh, dành cho trường hợp đương đơn muốn nhận qua email.
Vậy cảm ơn bạn nhiều nhé^^ Chúc bạn một ngày tốt lành ^^

cucdang1990

Thành viên tích cực
Vậy cảm ơn bạn nhiều nhé^^ Chúc bạn một ngày tốt lành ^^
Chào mọi người ah ^^

Em muốn hỏi là cậu em bên us nói đã đóng phí visa và và completed đơn ds 260 cho nhà em lun rồi nhưng gia đình em vẫn chưa nhận đc email xác nhận từ <DO-NOT-REPLY@state.gov> với chủ đề U.S. DOS - CEAC Confirmation( HCMxxxxxx) (cũng đã hơn nửa tháng rồi) Em có vào cái web https://ceac.state.gov/IV/Login.aspx thì thấy là đã đóng xong hết rùi. Như vậy cho em hòi là không cần chờ mail của họ, mình vẫn có thể đi in cái trang xác nhận xin visa phải không ah?hay phải chờ họ gửi mail rùi mới được đi mới in.
Em cảm ơn ^^

ThaoPhuong

Ban điều hành

Không phải hồ sơ nào NVC cũng gửi email xác nhận là đã đóng phí visa và điền DS – 260. Do đó, việc “gia đình em vẫn chưa nhận đc email xác nhận” là bình thường, không có gì phải lo lắng cả.

cucdang1990

Thành viên tích cực
Không phải hồ sơ nào NVC cũng gửi email xác nhận là đã đóng phí visa và điền DS – 260. Do đó, việc “gia đình em vẫn chưa nhận đc email xác nhận” là bình thường, không có gì phải lo lắng cả[quote.
Như vậy là sao bạn ThaoPhuong? Vậy là xong chưa bạn?

ThaoPhuong

Ban điều hành
Mấy ngày nay, Anh chỉ tập trung hỏi về DS-260 và nộp phí. Em cũng đã hỏi Anh là toàn bộ giấy tờ Anh đã nộp cho NVC chưa? Cũng chưa thấy Anh trả lời câu này?
“vào web xem thì thấy mục civil documents của bố mẹ mình ghi N/A, mục Affidavit of support fee thì ghi PAID, mục Affidavit of support documents and financial evidence thì ghi N/A.”, là đúng rồi, vì là giấy tờ mà, nên hệ thống máy tính sẽ ghi là N/A, nghĩa là không ứng dụng, không khả dụng, là đúng rồi, vì là giấy tờ.

Anh xem hướng dẫn ở đây của Bác PhuongChau:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=22498

Tiến trình thực hiện 6 Step khi hồ sơ được mở gửi cho NVC

Khi lịch visa vượt qua ngày đáo hạn ưu tiên, hồ sơ sẽ đến lượt được xem xét để mở.

NVC sẽ gửi thông báo đóng tiền, và các hướng dẫn cho người đại diện thụ lý hồ sơ, của người có tên trong danh sách nộp đơn xin visa định cư theo diện định cư.

Trong thông báo bao gồm số hồ sơ (Case number HCMxxxxxxxxxx) và số invoice identification number: xxxxxxxx

Người đại diện hoặc đương đơn login vào trang đóng tiền, dùng Case number, và invoice identification number để đăng nhập vào.

Tiến trình thực hiện gồm các bước sau:

- Step 1: Choose an agent (chọn người đại diện).
- Step 2: Pay fees (trả phí 120$ bảo trợ tài chính và 325$ tiền visa).
- Step 3: Submit visa application form (điền đơn Form DS-260 online). Anh đang ở bước này.
- Step 4: Collect financial documents (điền đơn Form I-864 bảo trợ tài chính). Anh đã làm bước này chưa?
- Step 5: Collect supporting documents (chuẩn bị các giấy tờ cá nhân của những người được bảo lãnh). Và bước này chưa?
- Step 6: Submit documents to the NVC (gửi tất cả hồ sơ cho NVC để họ xem xét). Và bước này chưa?

cucdang1990

Thành viên tích cực
Chào Anh/Chị diễn đàn,

Cậu em bảo lãnh Mẹ em, (Bố em, đứa em trai và em đi ăn theo). Ở Mỹ, cậu em (thêm cả 2 anh chị con của cậu là người đồng bảo trợ) có nhờ người làm bộ hồ sơ bảo trợ tài chính thì thấy trong mục liệt kê người đi theo người bảo lãnh chính chỉ có tên của Bố em và đứa em trai của em, còn tên em thì không thấy. Không biết có phải vì em quá tuổi 21 CSPA nên không liệt kê vào hay không. Có trường hợp nào quá tuổi vẫn ghi tên vào chưa ah? Ai gặp trường hợp như này thì giải thích dùm em với ah.

Em cảm ơn Anh/Chị.

Last edited by a moderator:

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chào Anh/Chị diễn đàn,

Cậu em bảo lãnh Mẹ em, (bố em, đứa em trai và em đi ăn theo). Ở Mỹ, cậu em (thêm cả 2 anh chị con của cậu là người đồng bảo trợ) có nhờ người làm bộ hồ sơ bảo trợ tài chính thì thấy trong mục liệt kê người đi theo người bảo lãnh chính chỉ có tên của bố em và đứa em trai của em, còn tên em thì không thấy. Không biết có phải vì em quá tuổi 21 CSPA nên không liệt kê vào hay không. Có trường hợp nào quá tuổi vẫn ghi tên vào chưa ah? Ai gặp trường hợp như này thì giải thích dùm em với ah.

Em cảm ơn Anh/Chị.
Bạn đã quá tuổi CSPA nên không có tên trong danh sách, cũng như phần bảo trợ tài chánh.