[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2009779111

quoctuan

Thành viên mới
Người nhà e bên Mỹ đã nhận được thông báo đóng tiền Visa và bổ túc các giấy tờ như lý lịch tư pháp,.... Nhưng cả mấy tháng rồi ko thấy tin tức gì hết. Mọi người có thể bỏ chút thời gian ra kiểm tra giúp e tình hình hồ sơ đến đâu rồi được ko a? Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người.

heaven

Cựu Ban điều hành
Ðề: Mọi người check giúp e hồ sơ hcm2009779111. Chân thành cảm ơn.

Hồ sơ của bạn đã hoàn tất vào: april/5/2011, chờ nhận thư mời pv nữa thôi bạn, lâu hay mau tuỳ thuộc vào ngày ưu tiên của bạn đã đáo hạn lịch visa chưa, chúc mừng bạn :41::41:

quoctuan

Thành viên mới
Ðề: Mọi người check giúp e hồ sơ hcm2009779111. Chân thành cảm ơn.

Hồ sơ của bạn đã hoàn tất vào: april/5/2011, chờ nhận thư mời pv nữa thôi bạn, lâu hay mau tuỳ thuộc vào ngày ưu tiên của bạn đã đáo hạn lịch visa chưa, chúc mừng bạn :41::41:
Anh có thể cho mình biết priority day của hồ sơ mình là ngày nào được ko? Người nhà mình bên Mỹ ko có rành lắm nên mình ko thể nào hỏi được. Mình muốn biết để tính xem lịch VB đó mà a. Chân thành cảm ơn anh rất nhiều.

quoctuan

Thành viên mới
Trước nhất xin gửi lời chào đến các anh chị, chú bác.

Gia đình e đã nhận đc thư mời phỏng vấn vào ngày 14/02 vừa qua nhưng do quá gấp nên hôm nay mới chia sẻ với mọi người đc. Sau đây là đôi điều e chia sẻ từ kinh nghiệm của e, diện F4 thì phỏng vấn cực kỳ đơn giản, chủ yếu là giấy tờ mình đã chuẩn bị đủ hay chưa. Các giấy tờ sau đây mà e thấy 1 số trường hợp PV cùng ngày với gia đình e đều out vì bị thiếu:

- Thiếu lý lịch tư pháp số 2: Vì thư mời phỏng vấn đc nhận trước ngày phỏng vấn khoảng 1 tháng hơn 1 chút nên 1 số vì chủ quan nên đã ko làm kịp tờ giấy này. Thông thường yêu cầu cấp lý lịch tư pháp số 2 mất khoảng 1 tháng nhưng vẫn có 1 số TH bị trễ hơn do khó khăn trong quá trình xác minh. Nên như trên diễn đàn đã nói nhưng e sợ các bác quên e xin nhắc lại cho các bác là nên nhắm chừng lịch visa của mình và hãy đi làm lý lich tư pháp số 2, các bác đừng lo vì e nó 6 tháng mới hết hạn.

- Thiếu giấy bảo trợ tài chính và I864 của người đồng bảo lãnh bên Mỹ gửi về.

- Thiếu giấy khai sinh của người bảo lãnh.

- Thiếu chữ ký, cái này e thấy bị nhiều vì hồ sơ bên Mỹ gửi về đôi khi mình kiểm tra ko kỹ nên 1 số giấy tờ cần chữ ký như I864 của người bảo lãnh và người đồng bảo trợ.

- Với 1 số trường hợp vợ chồng đã ly dị hay mất thì phải đem theo giấy chứng tử hay giấy ly dị bản chính.

- Nếu giấy tờ nào thấy cần thiết thì cứ đem theo dự phòng, dư luôn tốt hơn thiếu.

Lưu ý quan trọng: Trong giấy hẹn 9h phỏng vấn có nghĩa là 9h quá trình phỏng vấn mới bắt đầu chứ ko phải 9h mọi người mới đến nhé. Kinh nghiệm là tới trước 7h, khi vừa cho xếp hàng là mọi người ùa qua đường xếp hàng ngay. Gia đình e chỉ vì xếp hàng sau mọi người mà đến gần 12h mới đc PV, trong khi PV mất có....2p. >.<

Ngoài các trường hợp trên thì e thấy 100% đều nhận giấy hồng. :) Người phỏng vấn hỏi những câu rất đơn giản và nếu để ý thì mọi người có thể thấy giấy hồng đã để sẵn trên bàn. Nếu đậu thì viên lãnh sự sẽ kí vào giấy hồng và yêu cầu bạn ra đóng tiền EMS chứ ko đưa giấy hồng cho bạn nhé.
Chúc mọi người hoàn tất hồ sơ và phỏng vấn thành công. E....đi đây. :)

quoctuan

Thành viên mới
Hỏi- Khi phỏng vấn đậu thì có thể đi trước gia đình hay không?

E có 1 thắc mắc là cả nhà e đã đậu phỏng vấn. Giờ đợi visa gửi đến nhà. Theo e biết thì giờ mỗi người đều đã độc lập với nhau chứ ko lệ thuộc vô đương đơn như trước nên e muốn đi qua Mỹ trước gia đình để ổn định sớm. E chỉ cần mua vé máy bay là đi hay e bắt buộc phải đi cùng với gia đình. Xin cám ơn mọi người.

cold_blood_boy178

Thành viên tích cực
Ðề: Đã phỏng vấn thành công hôm 14/2. Đôi điều chia sẻ

Cho mình hỏi là I864 là mình đã nộp lúc hồ sơ được open rồi! Giờ chỉ là update giấy thuế của các năm gần đây?

quoctuan

Thành viên mới

Cho mình hỏi là I864 là mình đã nộp lúc hồ sơ được open rồi! Giờ chỉ là update giấy thuế của các năm gần đây?

Đúng, nhưng tốt nhất là bạn nên đem theo I864 mới nhất của người nhà bên US gửi về (có kèm chữ ký). Nhớ đem theo giấy thuế của người đồng bảo lãnh luôn nhé.

cuti

Thành viên tích cực

Chúc mừng gia đình bạn PV thành công. Không biết khi nào mới tới gia đình mình!

cuti

Thành viên tích cực
Ðề: Hỏi- Khi phỏng vấn đậu thì có thể đi trước gia đình hay không?

E có 1 thắc mắc là cả nhà e đã đậu phỏng vấn. Giờ đợi visa gửi đến nhà. Theo e biết thì giờ mỗi người đều đã độc lập với nhau chứ ko lệ thuộc vô đương đơn như trước nên e muốn đi qua Mỹ trước gia đình để ổn định sớm. E chỉ cần mua vé máy bay là đi hay e bắt buộc phải đi cùng với gia đình. Xin cám ơn mọi người.
Theo tôi biết thì hình như phải đi kèm với người đương đơn chính lúc qua tới sân bay Mỹ hải quan bên đó sẽ hỏi người này.

orion_tuan

Thành viên tích cực

Nếu bạn là đương chính thì bạn có thể đi trước đương đơn phụ.
Nhưng đương đơn phụ phải đi cùng lúc hoặc đi sau đương đơn chính.

quoctuan

Thành viên mới

Nếu bạn là đương chính thì bạn có thể đi trước đương đơn phụ.
Nhưng đương đơn phụ phải đi cùng lúc hoặc đi sau đương đơn chính.

Thông tin này là chắc chắn chứ a ạ? E tính gọi lên LSQ hỏi.

buiqtrung88

Thành viên tích cực

- Thiếu lý lịch tư pháp số 2: Vì thư mời phỏng vấn đc nhận trước ngày phỏng vấn khoảng 1 tháng hơn 1 chút nên 1 số vì chủ quan nên đã ko làm kịp tờ giấy này. Thông thường yêu cầu cấp lý lịch tư pháp số 2 mất khoảng 1 tháng nhưng vẫn có 1 số TH bị trễ hơn do khó khăn trong quá trình xác minh. Nên như trên diễn đàn đã nói nhưng e sợ các bác quên e xin nhắc lại cho các bác là nên nhắm chừng lịch visa của mình và hãy đi làm lý lich tư pháp số 2, các bác đừng lo vì e nó 6 tháng mới hết hạn.

-
Trước hết xin chúc mừng bác quoctuan nha
Theo như trình tự làm hồ sơ thì Lý lịch tư pháp 2 đã gửi qua NVC khi complete hồ sơ, như vậy khi đi chỉ cần đem theo bản Lý lịch tư pháp này thôi chứ đúng không bác?
Lý lịch tư pháp có hiệu lực trong 1 năm phải không ạ? (theo như web LSQ hướng dẫn)

orion_tuan

Thành viên tích cực

Trước hết xin chúc mừng bác quoctuan nha
Theo như trình tự làm hồ sơ thì Lý lịch tư pháp 2 đã gửi qua NVC khi complete hồ sơ, như vậy khi đi chỉ cần đem theo bản Lý lịch tư pháp này thôi chứ đúng không bác?
Lý lịch tư pháp có hiệu lực trong 1 năm phải không ạ? (theo như web LSQ hướng dẫn)
LLTP số 2 đc cấp 2 bạn, hiệu lực của LLTP số 2 là 12 tháng kể từ ngày cấp. Khi bạn mang đi nộp, nếu trên 12 tháng thì bạn phải làm lại.

quoctuan

Thành viên mới

LLTP số 2 đc cấp 2 bạn, hiệu lực của LLTP số 2 là 12 tháng kể từ ngày cấp. Khi bạn mang đi nộp, nếu trên 12 tháng thì bạn phải làm lại.

Chính xác là lý lịch tư pháp có hiệu lực 1 năm kể từ ngày cấp. Mình nhầm lẫn xíu. Khi đi phỏng vấn nếu lý lịch tư pháp cũ đã nộp nếu quá 12 tháng thì phải đem theo bản mới.

quoctuan

Thành viên mới

Có ai vô confirm chắc chắn giúp mình với. Mình cần đi sớm để sớm ổn định nhưng ba mình lại muốn ở lại thêm

DucTran

Thành viên mới

Orion_tuan đã trả lời CHÍNH XÁC rồi. "Ai cũng hiểu chỉ MỘT người không hiểu".

orion_tuan

Thành viên tích cực

Có ai vô confirm chắc chắn giúp mình với. Mình cần đi sớm để sớm ổn định nhưng ba mình lại muốn ở lại thêm
Khi bạn có passport VN, bạn đc xuất cảnh tại hải quan VN.
Khi bạn có visa, bạn sẽ đc nhập cảnh tại cửa khẩu/hải quan Mỹ. Tuy nhiên, nếu đương đơn chính không nhập cảnh trước thì nhân viên hải quan sẽ k cho bạn vào. Ngay lúc nhập cảnh, bạn sẽ phải làm nhiều thủ tục.

quoctuan

Thành viên mới

E chân thành cảm ơn a Orion_tuan nhiều ạ.
Nói kiểu a Duc Tran thì có vẻ diễn đàn này ko cần thiết với a vì cái j anh cũng biết.

orion_tuan

Thành viên tích cực

E chân thành cảm ơn a Orion_tuan nhiều ạ.
Nói kiểu a Duc Tran thì có vẻ diễn đàn này ko cần thiết với a vì cái j anh cũng biết.
Chắc chắn 1 điều là đương đơn phụ k đc tới Mỹ trước đương đơn chính.
Trường hợp NBL ở ngoài nước Mỹ thì đương đơn chính k đc vào Mỹ trước NBL.

quoctuan

Thành viên mới

Hi, lúc nãy mình đi vội, mình tính trả lời là tùy bạn, bạn có tin hay k tùy bạn. Nhưng rồi k kịp nhắn.
Nếu bạn tìm hiểu, thì có rất nhiều bài đăng giống bạn, và chắc chắn 1 điều là đương đơn phụ k đc tới Mỹ trước đương đơn chính.
Trường hợp NBL ở ngoài nước Mỹ thì đương đơn chính k đc vào Mỹ trước NBL.
Vấn đề không phải là tin hay ko mà đây là việc quan trọng nên e cũng như bất cứ ai đưa ra câu hỏi đều muốn nhận đc câu trả lời chắc chắn nhất từ nhiều nguồn. E đã search diễn đàn cũng như google về vấn đề này nhưng ko tìm đc câu trả lời nên mới phải tạo topic để hỏi. Sorry nếu làm a hiểu lầm. Topic có thể close rồi ạ. Xin cám ơn sự chia sẻ và giúp đỡ của a.