[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2009793185

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Cám ơn sự tư vấn của PhuongChau.

Theo mình biết thì một số anh chị diện F4 có ngày ưu tiên trong tháng 10 và 11 đã được mở hồ sơ rất nhiều.
- Vậy việc hồ sơ nhà mình đến tới ngày ưu tiên mới được mở hồ sơ thì có quá chậm hay không.
- Bây giờ mình nên chuẩn bị hết những giầy tờ cần thiết để khi hồ sơ mở thì hoàn thành cho nhanh không ạ?
Bạn vào lấy mẫu thư gửi NVC, hỏi mở hồ sơ chưa?
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/21666-Hướng-dẫn-điền-thông-tin-liên-lạc-với-NVC

Và xem thêm hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/content.php/97-Tổng-hợp-kinh-nghiệm-hoàn-tất-hồ-sơ-từ-A-Z

dinhtien_080990

Thành viên tích cực
Anh PhuongChau cho em hỏi về phần điền đơn I-864 ạ.
1. Mình có nên điền tên trẻ CSPA vào trong đơn I-864 không ạ hay là làm 1 bản nộp cho NVC không có tên trẻ và làm 1 bản có tên trẻ CSPA mang đi khi phỏng vấn.

hoian

Thành viên tích cực
Anh PhuongChau cho em hỏi về phần điền đơn I-864 ạ.
1. Mình có nên điền tên trẻ CSPA vào trong đơn I864 không ạ hay là làm 1 bản nộp cho NVC không có tên trẻ và làm 1 bản có tên trẻ CSPA mang đi khi phỏng vấn
Bạn nên điền tên trẻ vào đơn,để sau nầy khỏi mất công làm thêm riêng cho trẻ .Mình cũng đã làm như vậy và rất OK .

dinhtien_080990

Thành viên tích cực
Cậu mình là người được bảo lãnh, tiền án cách đây 27 năm rồi, đã xóa án tích nhưng vẫn bị trượt!
Cậu của bạn có tiền án là gì. Có chắc chắn là từ năm 2013 Mỹ không chấp nhận người có tiền án tiền sự nhập cảnh không hả bạn.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
A PhuongChau có thể cho em hỏi thêm tội buôn bán hàng cấm (hồi xưa Ba em có đi tìm xác Mỹ) thì có bị từ chối cấp visa không ạ?
Trong đơn Form DS-260 trực tuyến online, Ba bạn phải khai trung thực, không được gian dối. Cho dù là đã được xóa án tích, còn việc được cấp visa hay không? là quyền quyết định, xem xét, của Viên chức LSQ Hoa Kỳ tại TP.HCM.

P/s: Tôi đã gom các bài viết của bạn về đây. Lần sau có thắc mắc gì, thì cần hỏi bài tại đây. Không được hồ sơ di trú của mình trong topic của người khác.

dinhtien_080990

Thành viên tích cực
Em có đọc 1 thông tin về những trẻ CSPA nếu quá 1 năm từ ngày đáo hạn không đăng ký DS-260 sẽ không được tính tuổi CSPA. Trường hợp gia đình em.

Ngày vượt quá ngày đáo hạn 01/08/2015 hiện đang ở giai đoạn nộp hồ sơ cho NVC (Giấy LLTP bị chậm hơn 3 tháng). Em đoán khoảng tháng 3 gia đình sẽ phỏng vấn (cứu xét tuổi ở Lãnh sự quán). Ba em là đương đơn chính và có tiền án CIMT nên tỉ lệ cao sẽ bị từ chối cấp visa. Gia đình sẽ xin ân xá I-601 thời gian khoảng 8 tháng, vậy thì những trẻ đang có CSPA có được đi cùng không. Vì thời gian lúc đó đã vượt quá 1 năm từ ngày ưu tiên đáo hạn.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Em có đọc 1 thông tin về những trẻ CSPA nếu quá 1 năm từ ngày đáo hạn không đăng ký DS-260 sẽ không được tính tuổi CSPA. Trường hợp gia đình em.

Ngày vượt quá ngày đáo hạn 01/08/2015 hiện đang ở giai đoạn nộp hồ sơ cho NVC (Giấy LLTP bị chậm hơn 3 tháng). Em đoán khoảng tháng 3 gia đình sẽ phỏng vấn (cứu xét tuổi ở Lãnh sự quán). Ba em là đương đơn chính và có tiền án CIMT nên tỉ lệ cao sẽ bị từ chối cấp visa. Gia đình sẽ xin ân xá I-601 thời gian khoảng 8 tháng, vậy thì những trẻ đang có CSPA có được đi cùng không. Vì thời gian lúc đó đã vượt quá 1 năm từ ngày ưu tiên đáo hạn.
Trường hợp của bạn nếu hồ sơ vượt quá 1 năm thì sẽ không được xét tuổi CSPA.

dinhtien_080990

Thành viên tích cực
Trường hợp của bạn nếu hồ sơ vượt quá 1 năm thì sẽ không được xét tuổi CSPA.
Sao em đọc thì toàn trích dẫn là sau 1 năm từ ngày đáo hạn nếu không điền đơn xin di trú (DS-260) sẽ không được tính tuổi CSPA. Việc điền đơn DS-260, và việc được cấp visa là khác nhau phải không ạ?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Sao em đọc thì toàn trích dẫn là sau 1 năm từ ngày đáo hạn nếu không điền đơn xin di trú (DS-260) sẽ không được tính tuổi CSPA. Việc điền đơn DS-260, và việc được cấp visa là khác nhau phải không ạ?
Việc điền đơn Form DS-260 trực tuyến online cho từng thành viên trong gia đình để nộp cho NVC là để hoàn tất complete hồ sơ.
Còn khi nào gia đình bạn phỏng vấn đậu, thì mới được LSQ cấp visa. Hai việc này là hoàn toàn khác nhau.

dinhtien_080990

Thành viên tích cực
Việc điền đơn Form DS-260 trực tuyến online cho từng thành viên trong gia đình để nộp cho NVC là để hoàn tất complete hồ sơ.
Còn khi nào gia đình bạn phỏng vấn đậu, thì mới được LSQ cấp visa. Hai việc này là hoàn toàn khác nhau.
Ý của em là khi em đọc thông tin từ 1 số trang di trú về CSPA họ thường đề cập đến " 1 năm từ ngày đáo hạn ". Trẻ CPSA không đăng ký đơn xin di trú ( DS-260 ) thì không được hưởng đạo luật CSPA. Nhưng trường hợp của em là em đã điền đơn DS-260 trong thời hạn 1 năm, nhưng có thể sẽ không được cấp visa trong thời hạn 1 năm từ ngày đáo hạn (Ba em là đương đơn chính sẽ phải xin ân xá I-601 thời hạn từ 6-8 tháng mới có kết quả). Dựa vào đó thì khi ba em được cấp visa thì em có được cấp visa cùng hay không, hay em không được hưởng đạo luật CSPA.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Ý của em là khi em đọc thông tin từ 1 số trang di trú về CSPA họ thường đề cập đến " 1 năm từ ngày đáo hạn ". Trẻ CPSA không đăng ký đơn xin di trú ( DS-260 ) thì không được hưởng đạo luật CSPA. Nhưng trường hợp của em là em đã điền đơn DS-260 trong thời hạn 1 năm, nhưng có thể sẽ không được cấp visa trong thời hạn 1 năm từ ngày đáo hạn (Ba em là đương đơn chính sẽ phải xin ân xá I-601 thời hạn từ 6-8 tháng mới có kết quả). Dựa vào đó thì khi ba em được cấp visa thì em có được cấp visa cùng hay không, hay em không được hưởng đạo luật CSPA.
Trường hợp của bạn khi NVC gửi thông báo cho điền DS-260, đóng tiền lệ phí visa 325$/1 người nếu có tên bạn, hồ sơ phải hoàn tất complete, và lịch visa vượt qua ngày đáo hạn ưu tiên. Ngoài ra còn phải dựa yếu tố xét tuổi CSPA nữa.

Theo những thông tin mà bạn cung cấp về hồ sơ của mình.
Ngày ưu tiên Priority Date: 09/10/2001
Ngày chấp thuận Approval Date: 09/07/2009
Ngày sinh của bạn: 26/05/1985.
Thời gian chờ đợi chấp thuận của hồ sơ bạn là 7 năm 9 tháng.
Khi có giấy gọi phỏng vấn, thì sẽ lấy tuổi thực hiện tại trừ đi cho 7 năm 9 tháng.
Nếu dưới 21 tuổi thì đủ tuổi CSPA, nếu trên 21 tuổi thì sẽ bị quá tuổi CSPA.

dinhtien_080990

Thành viên tích cực
Trường hợp của bạn khi NVC gửi thông báo cho điền DS-260, đóng tiền lệ phí visa 325$/1 người nếu có tên bạn, hồ sơ phải hoàn tất complete, và lịch visa vượt qua ngày đáo hạn ưu tiên. Ngoài ra còn phải dựa yếu tố xét tuổi CSPA nữa.

Khi có giấy gọi phỏng vấn, thì sẽ lấy tuổi thực hiện tại trừ đi cho 7 năm 9 tháng.
Theo đạo luật CSPA thì quá 1 năm từ ngày đáo hạn trẻ CSPA không điền đơn di trú DS-260 sẽ không được áp dụng đạo luật CSPA hay sẽ không được cấp visa (dù đã điền đơn DS-260 trong thời hạn 1 năm).

dinhtien_080990

Thành viên tích cực

Thông tin hồ sơ của em:

Ngày ưu tiên Priority Date: 28/2/2002
Ngày chấp thuận Approval Date: năm 2009
Ngày sinh của bạn: 08/09/1990.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Thông tin hồ sơ của em:

Ngày ưu tiên Priority Date: 28/2/2002
Ngày chấp thuận Approval Date: năm 2009
Ngày sinh của bạn: 08/09/1990
Đây là thông tin hồ sơ của bên em.

Priority date: October 9,2001
Receipt date: November 1,2001
Case number: HCM2009710007
Child's dob: Tháng 05 ngày 26 năm 1985
Notice Date: July 9, 2009.

Nhờ các anh chị với mod tính dùm em tuổi CSPA.
Cám ơn mọi người nhiều.
Vậy chứ thông tin hồ sơ này là của ai? Trong topic của bạn mà, sao lại có 2 thông tin khác nhau vậy?

dinhtien_080990

Thành viên tích cực
Vậy chứ thông tin hồ sơ này là của ai? Trong topic của bạn mà, sao lại có 2 thông tin khác nhau vậy?
Dạ hồi đó có 1 chú không vào 4rum được, chú nhờ mình đăng dùm. Xin lỗi mod nhiều tại lâu rồi nên mình cũng không nhớ nữa. Mod tìm hiểu dùm mình về thông tin chính xác về CSPA với ạ.

- 1 năm từ ngày đáo hạn trẻ CSPA nếu không đăng ký DS-260 sẽ không được hưởng đạo luật CSPA.
- 1 năm từ ngày đáo hạn trẻ CSPA nếu không được cấp visa sẽ không được quyền hưởng đạo luật CSPA (dù vẫn dư tuổi và đã điền DS-260).

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ hồi đó có 1 chú không vào 4rum được, chú nhờ mình đăng dùm. Xin lỗi mod nhiều tại lâu rồi nên mình cũng không nhớ nữa. Mod tìm hiểu dùm mình về thông tin chính xác về CSPA với ạ.

- 1 năm từ ngày đáo hạn trẻ CSPA nếu không đăng ký DS-260 sẽ không được hưởng đạo luật CSPA.
- 1 năm từ ngày đáo hạn trẻ CSPA nếu không được cấp visa sẽ không được quyền hưởng đạo luật CSPA (dù vẫn dư tuổi và đã điền DS-260).
Như tôi đã giải thích với bạn là phải điền DS-260, đóng lệ phí visa 325$, hồ sơ hoàn tất complete tại NVC, lịch visa vượt qua ngày đáo hạn ưu tiên, còn nằm trong độ tuổi CSPA (thì mới có hy vọng là tuổi CSPA được khóa lại).
Sau khi hoàn tất complete tại NVC xong thì phải chờ khoảng 3 - 4 tháng sau mới có thư mời phỏng vấn. Trường hợp của bạn cho dù đã điền đơn DS-260 xong, nhưng còn phải chờ phỏng vấn nếu đậu, thì họ sẽ xem xét lại tuổi CSPA của bạn, được cấp visa hay không? là quyền quyết định sau cùng của LSQ Hoa Kỳ tại TP.HCM.

dinhtien_080990

Thành viên tích cực
Như tôi đã giải thích với bạn là phải điền DS-260, đóng lệ phí visa 325$, hồ sơ hoàn tất complete tại NVC, lịch visa vượt qua ngày đáo hạn ưu tiên, còn nằm trong độ tuổi CSPA (thì mới có hy vọng là tuổi CSPA được khóa lại).
Sau khi hoàn tất complete tại NVC xong thì phải chờ khoảng 3 - 4 tháng sau mới có thư mời phỏng vấn. Trường hợp của bạn cho dù đã điền đơn DS-260 xong, nhưng còn phải chờ phỏng vấn nếu đậu, thì họ sẽ xem xét lại tuổi CSPA của bạn, được cấp visa hay không? là quyền quyết định sau cùng của LSQ Hoa Kỳ tại TP.HCM.
Đây là thông tin đầy đủ hồ sơ của mình: Hiện đang tới gian đoạn nộp hồ sơ civil document cho NVC

Case number: HCM2009793185
Ngày ưu tiên: 28/02/2002
Ngày đáo hạn hồ sơ: 1/8/2015
Ngày chấp thuận: khoảng tháng 9
Ngày sinh: 8/9/1990.

Dựa vào thông tin trên thì đến năm 28 tuổi (2018) mình mới quá tuổi theo CSPA. Mình đang cần biết về việc không được hưởng đạo luật CSPA khi quá 1 năm từ ngày đáo hạn. 2 thông tin mình thắc mắc thì mình đã ghi ở trên.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Đây là thông tin đầy đủ hồ sơ của mình: Hiện đang tới gian đoạn nộp hồ sơ civil document cho NVC.

Case number: HCM2009793185
Ngày ưu tiên: 28/02/2002
Ngày đáo hạn hồ sơ: 1/8/2015
Ngày chấp thuận: khoảng tháng 9
Ngày sinh: 8/9/1990.

Dựa vào thông tin trên thì đến năm 28 tuổi (2018) mình mới quá tuổi theo CSPA. Mình đang cần biết về việc không được hưởng đạo luật CSPA khi quá 1 năm từ ngày đáo hạn. 2 thông tin mình thắc mắc thì mình đã ghi ở trên.

Bạn sẽ không được hưởng tuổi CSPA, cũng như cấp visa nếu ngày đáo hạn quá 1 năm.