[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2009802103 & HCM2009802104

teresatramanh@gmail.com

Thành viên tích cực
Ðề: F4:TramAnh

Chào teresatramanh@gmail.com

- Email AUTO RESPONSE chị xem trong thư mục Junk e-mail xem thu coi, có trong đo không nhé. Thông thường NVC trả lời mail từ 2 - 3 tuần đó
- Cho tôi hỏi chị một câu nhé. Hồ sơ của chi là tự làm hay thông qua luật sư vậy

Thanks
Tất cả những giấy tờ gì ở VN thì em tự làm,còn bên mỹ thì gia đình nhờ luật sư làm giúp,vì gia đình đi làm và không có thời gian.Em hỏi đáp trên diễn đàn xuất nhập cảnh vì nhờ diễn này này em biết thêm rất nhiều điều mà luật sư thì họ trả lời khác và không tận tình lắm..
Anh cho em lời khuyên..nếu đã nhờ luật sư làm giúp thì em không cần phải lo lắng nhiều phải không anh.
Trân trọng cám ơn

Tien Nguyen

Thành viên kinh nghiệm

Tất cả những giấy tờ gì ở VN thì em tự làm,còn bên mỹ thì gia đình nhờ luật sư làm giúp,vì gia đình đi làm và không có thời gian.Em hỏi đáp trên diễn đàn xuất nhập cảnh vì nhờ diễn này này em biết thêm rất nhiều điều mà luật sư thì họ trả lời khác và không tận tình lắm..
Anh cho em lời khuyên..nếu đã nhờ luật sư làm giúp thì em không cần phải lo lắng nhiều phải không anh.
Trân trọng cám ơn

- Không biết người bảo lãnh đã có uỷ quyền cho luật sư thông qua mẫu G-28 chưa? Nếu mà chưa thì diễn đàn còn có thể giúp được chị.
- Con nếu đã ký G-28 với luật sư thì diễn đàng không giúp được cho chị đâu. Cho dù tới ngày chị đi PV thì gọi vào tổng đài tự động vẫn nghe câu thông báo như trên. Vi theo tôi được biết luật sư có thông tin riêng của họ, không cho NVC tiếc lộ cho người khác về thông tin củ đương đơn mình, cho du chi có gửi email hoặc gọi điện thoại trực tiếp cho NVC thì họ cũng không trả lời cho chị đâu
- Ngoài trư chi viết đơn bác bỏ luật sư, thì lúc đó NVC mới chấp nhận trả lời thông tin cho chị
- Nên trình trạng mọi thứ đều phải thông qua luật sư (Nói chung văn phòng luật sư rất đong hồ sơ, nên họ chỉ làm theo trình tự, ai tới trước đi trước vậy thôi, nên cũng thông cảm cho họ)

Thanks

teresatramanh@gmail.com

Thành viên tích cực

- Không biết người bảo lãnh đã có uỷ quyền cho luật sư thông qua mẫu G-28 chưa? Nếu mà chưa thì diễn đàn còn có thể giúp được chị.
- Con nếu đã ký G-28 với luật sư thì diễn đàng không giúp được cho chị đâu. Cho dù tới ngày chị đi PV thì gọi vào tổng đài tự động vẫn nghe câu thông báo như trên. Vi theo tôi được biết luật sư có thông tin riêng của họ, không cho NVC tiếc lộ cho người khác về thông tin củ đương đơn mình, cho du chi có gửi email hoặc gọi điện thoại trực tiếp cho NVC thì họ cũng không trả lời cho chị đâu
- Ngoài trư chi viết đơn bác bỏ luật sư, thì lúc đó NVC mới chấp nhận trả lời thông tin cho chị
- Nên trình trạng mọi thứ đều phải thông qua luật sư (Nói chung văn phòng luật sư rất đong hồ sơ, nên họ chỉ làm theo trình tự, ai tới trước đi trước vậy thôi, nên cũng thông cảm cho họ)

Thanks
xin chào anh.

Hồ sơ của gia đình em đã được luật sư gởi đi hết rồi.Nhưng ngày 13.11.2010 NVC có gởi email với nội dung như sau.

The NVC is unable to process a spouse with this case as a derivative beneficiary without proper documentation. Please send a copy of the beneficiary's marriage certificate, a copy of the derivative spouse's birth certificate and a copy of the derivative spouse's passport so that we may properly process the petition. Please submit the requested documents to the address below.

Em có hỏi luật sư lại và luật sư có nói không cần phải gởi đi nữa . Nhưng khi gởi đi ,giấy kết hôn của chị gái là bản sao có dấu quốc huy chứ không phải là bản chính có chữ ký của hai vợ chồng(vì bản chính giấy kết hôn đã thất lạc) nên có đăng ký lại bản sao rồi.Liệu NVC có chấp nhận bản sao giấy kết hôn không anh. Trả lời giúp em nhé.

onenainainai

Cựu Ban điều hành

xin chào anh.

Hồ sơ của gia đình em đã được luật sư gởi đi hết rồi.Nhưng ngày 13.11.2010 NVC có gởi email với nội dung như sau.

The NVC is unable to process a spouse with this case as a derivative beneficiary without proper documentation. Please send a copy of the beneficiary's marriage certificate, a copy of the derivative spouse's birth certificate and a copy of the derivative spouse's passport so that we may properly process the petition. Please submit the requested documents to the address below.

Em có hỏi luật sư lại và luật sư có nói không cần phải gởi đi nữa . Nhưng khi gởi đi ,giấy kết hôn của chị gái là bản sao có dấu quốc huy chứ không phải là bản chính có chữ ký của hai vợ chồng(vì bản chính giấy kết hôn đã thất lạc) nên có đăng ký lại bản sao rồi.Liệu NVC có chấp nhận bản sao giấy kết hôn không anh. Trả lời giúp em nhé.
Chào bạn,
NVC chấp nhận giấy kết hôn bản sao được trích lục tại nơi cấp, có mộc quốc huy đỏ.

teresatramanh@gmail.com

Thành viên tích cực

Chào bạn,
NVC chấp nhận giấy kết hôn bản sao được trích lục tại nơi cấp, có mộc quốc huy đỏ.
Chào Anh.

Anh vui lòng gọi NVC giúp em ..xem hồ sơ có tin tức gì mới không nhé.. vì từ hôm lúc nộp hồ sơ đến nay cũng được một tháng rồi mà không có nhận được email cho hay hồ sơ đã hoàn tất để nữa..cứ chờ đợi và lo lắng hoài .
Trân trọng cám ơn

Tien Nguyen

Thành viên kinh nghiệm

Chào Anh.

Anh vui lòng gọi NVC giúp em ..xem hồ sơ có tin tức gì mới không nhé.. vì từ hôm lúc nộp hồ sơ đến nay cũng được một tháng rồi mà không có nhận được email cho hay hồ sơ đã hoàn tất để nữa..cứ chờ đợi và lo lắng hoài .
Trân trọng cám ơn

Tôi vừa gọi vào tổng đài tự động cho chị, thì nghe thông tin như sau:

- Case number HCM 2009802103 : Một phong bì bao gồm những hướng dẫn và những giấy tờ, văn kiện cần thiết cho hồ sơ của bạn đã được NVC chuẩn bị xong vào ngày 6/10/ 2010, và sẽ được NVC gửi ra trong vài tuần lễ tới. Xin hãy xem xét thật kỹ theo những hướng dẫn trong thư, hoàn tất những yêu cầu cần thực hiện hoặc bổ sung, và gửi về địa chỉ đã được cung cấp trong thư. Xin hãy liên lạc với NVC, nếu không nhận được gì từ NVC trong khoảng 6 tuần lễ kế tiếp.

- Case number HCM: 2009802104: Một phong bì bao gồm những hướng dẫn và những giấy tờ, văn kiện cần thiết cho hồ sơ của bạn đã được NVC chuẩn bị xong vào ngày 16/9/ 2010, và sẽ được NVC gửi ra trong vài tuần lễ tới. Xin hãy xem xét thật kỹ theo những hướng dẫn trong thư, hoàn tất những yêu cầu cần thực hiện hoặc bổ sung, và gửi về địa chỉ đã được cung cấp trong thư. Xin hãy liên lạc với NVC, nếu không nhận được gì từ NVC trong khoảng 6 tuần lễ kế tiếp.

Thanks

teresatramanh@gmail.com

Thành viên tích cực

Tôi vừa gọi vào tổng đài tự động cho chị, thì nghe thông tin như sau:

- Case number HCM 2009802103 : Một phong bì bao gồm những hướng dẫn và những giấy tờ, văn kiện cần thiết cho hồ sơ của bạn đã được NVC chuẩn bị xong vào ngày 6/10/ 2010, và sẽ được NVC gửi ra trong vài tuần lễ tới. Xin hãy xem xét thật kỹ theo những hướng dẫn trong thư, hoàn tất những yêu cầu cần thực hiện hoặc bổ sung, và gửi về địa chỉ đã được cung cấp trong thư. Xin hãy liên lạc với NVC, nếu không nhận được gì từ NVC trong khoảng 6 tuần lễ kế tiếp.

- Case number HCM: 2009802104: Một phong bì bao gồm những hướng dẫn và những giấy tờ, văn kiện cần thiết cho hồ sơ của bạn đã được NVC chuẩn bị xong vào ngày 16/9/ 2010, và sẽ được NVC gửi ra trong vài tuần lễ tới. Xin hãy xem xét thật kỹ theo những hướng dẫn trong thư, hoàn tất những yêu cầu cần thực hiện hoặc bổ sung, và gửi về địa chỉ đã được cung cấp trong thư. Xin hãy liên lạc với NVC, nếu không nhận được gì từ NVC trong khoảng 6 tuần lễ kế tiếp.

Thanks
Xin chào diễn đàn. Xin diễn đàn kiểm tra hồ sơ dùm tôi.tính từ lúc nộp hồ sơ đến nay cũng gần một tháng rồi .mà không thấy tin tức gì từ NVC cả. Và tôi cũng có gọi NVC cũng nghe thông tin như trên. Nhưng nếu thông tin trên thì từ 6.10.2010 đến hôm nay hơn sáu tuần rồi mà cũng chưa nhận được gì.Xin diễn đàn kiểm tra giúp nhé.Và giờ tôi phải làm gì nữa đây khi hồ sơ đã nộp rồi mà chưa thấy tin tức gì cả.

Trân trọng cám ơn

Thành

Thích đủ thứ ...

Xin chào diễn đàn..Xin vui lòng gọi đến NVC giúp tôi xem có tin tức gì mới không..Xin cám ơn .
Case number HCM 2009802103
NVC đã duyệt xét hồ sơ của bạn và thấy thông tin của bạn bị thiếu hay không đầy đủ. NVC đã gửi Checklist (danh sách kiểm tra) cho bạn ngày 24 tháng 12 năm 2010. Xin gửi lại thông tin cho NVC. Sau khi NVC nhận được thông tin bổ sung, xin chờ từ 6 đến 8 tuần để duyệt xét.

Case number HCM 2009802104
NVC đã duyệt xét hồ sơ của bạn và thấy thông tin của bạn bị thiếu hay không đầy đủ. NVC đã gửi Checklist (danh sách kiểm tra) cho bạn ngày 16 tháng 12 năm 2010. Xin gửi lại thông tin cho NVC. Sau khi NVC nhận được thông tin bổ sung, xin chờ từ 6 đến 8 tuần để duyệt xét.

teresatramanh@gmail.com

Thành viên tích cực
Tâm sự của những người sắp định cư sang US tiểu bang Minnesota

Chào mọi người..Hôm nay mình xin phép mở topic này để những ai sắp định cư sang US và sinh sống tại Minnessota vào đây tâm sự và tìm hiểu ngôi nhà thứ hai của mình nhé.

MN là một tiểu bang ở vùng Trung Tây của Hoa Kỳ.

Minnessota có hai thành phố rất lớn là St. Paul và Mineapolis với hệ thống nhà cao tầng và cầu đi bộ hiện đại vào bậc nhất thế giới.

Minnessota cũng được biết đến như một vùng đất đầy thân thiện, đây là một trong số ít những bang mà người dân có thói quen nói những điều tốt đẹp khi ra đường. Minnessota còn là một tiểu bang nổi tiếng khắp nước Mỹ về cảnh đẹp (như hồ Superior, thượng nguồn sông Missisippi..), nơi đây hàng năm thu hút khá nhiều lượt khách du lịch đến tham quan và du ngoạn;

Một điểm đặc biệt nữa là Minnessota có trên 10.000 hồ (nhiều nhất nước Mỹ). Trên biển số xe ô tô hay đồng xi của bang đều có dòng chữ "land of 10000 lakes" tức là vùng đất của 10.000 hồ.

Tuy nhiên khí hậu của Minnessota rất khắc nghiệt. Tiểu bang có mùa hè khá nóng và mùa đông rất lạnh (lạnh thứ nhì nước Mỹ, chỉ sau Alaska)..

Lily

Cựu Ban điều hành
Ðề: Tâm sự của những người sắp định cư sang US tiểu bang Minnesota

Hi,
Xin được đính chính chút xíu: bạn diễn tả MN cái gì cũng đúng, riêng có vị trí thì không phải ở Trung Tây mà là chính Bắc của Hoa Kỳ.
Đã vào mùa Xuân rồi mà hôm Thứ Bảy vừa rồi ở St. Paul - MN vẫn có tuyết rơi, thời tiết năm nay lạ quá!
Chúc bạn mai này đến MN sẽ thấy thật vui vẻ. Thân ái. :41:

D

dinhthu

Guest

Hi ! Gia đình tôi đang định cư tại Rochester .

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Hi,
Xin được đính chính chút xíu: bạn diễn tả MN cái gì cũng đúng, riêng có vị trí thì không phải ở Trung Tây mà là chính Bắc của Hoa Kỳ.
Đã vào mùa Xuân rồi mà hôm Thứ Bảy vừa rồi ở St. Paul - MN vẫn có tuyết rơi, thời tiết năm nay lạ quá!
Chúc bạn mai này đến MN sẽ thấy thật vui vẻ. Thân ái. :41:
Hiện giờ là 8:19 AM tại MN,tuyết đã rơi từ đêm và vẫn đang rơi,khoảng 2 inches rồi.Light snow nhưng vẫn bay đầy trời.
Ở Rochester thì buồn,cách Twin City khoảng 60 miles về phía Nam.
Không biết ở đó có nhiều người Việt không nhỉ?

Gago

Thành viên mới

Chào các anh chị,
Gia đình em sắp tới sẽ sang bang Indiana, có Anh Chị nào cũng sang bang này cho em làm quen với nhé. Hình như bang này cũng nằm ở miền Trung Tây Hoa Kỳ thì phải.....
Chúc các Anh Chị nhiều sức khoẻ và hạnh phúc.

teresatramanh@gmail.com

Thành viên tích cực

Chào chị Lily.
Cám ơn chị đã chia sẽ. Chị hiện đang ở St. Paul - MN à! Em chưa được đến MN . Nhưng cũng rất mong được sớm cùng đoàn tụ gia đình ở Roseville -MN .. Chị đã qua nước Mỹ bao lâu rồi. Em cảm thấy rất lo lắng khi chuẩn bị bước sang một con đường mới phía trước.Mong chị và tất cả các bạn đi trước chia sẽ những điều kinh nghiệm để em được tiếp nhận và chuẩn bị để bớt đi phần nào đó bỡ ngỡ.

Tks...:6:

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Chào chị Lily.
Cám ơn chị đã chia sẽ. Chị hiện đang ở St. Paul - MN à! Em chưa được đến MN . Nhưng cũng rất mong được sớm cùng đoàn tụ gia đình ở Roseville -MN .. Chị đã qua nước Mỹ bao lâu rồi. Em cảm thấy rất lo lắng khi chuẩn bị bước sang một con đường mới phía trước.Mong chị và tất cả các bạn đi trước chia sẽ những điều kinh nghiệm để em được tiếp nhận và chuẩn bị để bớt đi phần nào đó bỡ ngỡ.

Roseville thì vui ,tuy không nhiều người Việt(cũng có nhưng không ở tập trung).Thành phố Roseville phần lớn là dân khá giả,có 1 cái Mall lớn là Rosedale Mall,tha hồ mà mua sắm.Nhà tôi cách Rosedale Mall 15 miles mà lâu lâu vẫn đến đó sắm đồ vì khi có sale mua đồ rất rẻ.
Từ Roseville đến khu VN ở St.Paul chừng 5 miles,đi khu VN ở Minneapolis khoảng 10 miles,rất tiện khi muốn đi chợ VN hoặc ăn nhà hàng VN.Người VN ở 2 thành phố này cũng khá đông(không so sánh với Cali hoặc Texas đâu nhé!).Sinh hoạt các hội đoàn khá nhộn nhịp.
Công việc ở Minnesota tương đối dễ tìm,nếu tiếng Anh đủ giao tiếp có thể làm hãng Mỹ,có vài hãng nhận người Việt nhiều,không cần giỏi tiếng Anh.Lương thấp nhất khoảng $8/giờ,đó là nói về lao động phổ thông,nếu tìm việc chuyên ngành dĩ nhiên cao hơn.

Lily

Cựu Ban điều hành

Chào chị Lily.

Hi,
@ Bạn teresatramanh@gmail.com, sorry, L hiện không ở MN, mà đang ở MD (Maryland). L mới qua đây chưa được 2 tháng nữa. L có ông anh ở sát St. Paul, tuần nào cũng nói chuyện qua điện thoại, nên L biết thông tin chút đỉnh, có thể đến hè này khi mấy nhóc của L có thời gian nghỉ, sẽ qua đó thăm.

@ Bạn Mi@Fa hiện đang ở MN, nhờ bạn "truyền đạt kinh nghiệm" về cuộc sống và con người ở State này với các bạn.

Biết đâu sẽ có dịp chúng ta gặp nhau há! Nếu được như vậy thì vui biết mấy.
Chúc các bạn luôn may mắn và như ý. Thân ái.