[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2009810631*

meowcat447

Thành viên tích cực
Admin và mọi người cho em hỏi hs nhà mình hiện 120$ paid được 4 tháng nay rồi mà vẫn chưa có thông báo đóng tiếp phí visa từng thành viên? Sẵn tiện cho em hỏi luôn là phí 325$ là người bảo lãnh đóng hay là người được bảo lãnh đóng và đóng trên wedsite của NVC hay đến cơ quan đóng vậy? Xin trả lời giúp em 3 câu hỏi em đã nêu trên! Xin cảm ơn!

cuti

Thành viên tích cực
Admin và mọi người cho em hỏi hs nhà mình hiện 120$ paid được 4 tháng nay rồi mà vẫn chưa có thông báo đóng tiếp phí visa từng thành viên ? Sẵn tiện cho em hỏi luôn là phí 325$ là người bảo lãnh đóng hay là người được bảo lãnh đóng và đóng trên wedsite của NVC hay đến cơ quan đóng vậy ? Xin trả lời giúp em 3 câu hỏi em đã nêu trên !! Xin cảm ơn !
Chào bạn,

Thường thì khi NVC cho đóng xong phí mở hs $120 thì trễ lắm là 4 tuần sau sẽ cho đóng lệ phí vía $325 vậy mà 4 tháng sau khi bạn đóng $120 mà vẫn chưa cho đóng phí vía $325 thì chắc chắn hs nhà bạn đang bị trục trặc kỹ thuật muốn biết chắc lý do bạn phải gọi phone cho NVC hoăc nhờ người nhà bên Mỹ gọi hỏi xem lý do tại sao, số tiền $325 này đóng online ở VN hay bên Mỹ cũng được nhưng bặt buộc tài khoản thanh toán số tiền này phải là ở Mỹ có nhiều người nhà bên Mỹ không rảnh thì email số tài khoản, pin code... để người ở VN tự đóng số tiền này, sau khi đóng xong $325 thì bạn phải gởi tất cả giấy tờ CV document(photo LLTP,passport,khai sanh...) qua cho NVC nên gởi hết qua cho người nhà(scan gởi qua email) và nói người nhà kèm vào giấy khai thuế gởi cùng qua bằng bưu điện cho NVC sẽ nhanh hơn là gởi online, sau khi đóng xong phí visa $325 mỗi người khoảng 2 tuần sau NVC cho khai DS260 online... và lúc đó chờ NVC báo complete.

meowcat447

Thành viên tích cực
Chào bạn,

Thường thì khi NVC cho đóng xong phí mở hs $120 thì trễ lắm là 4 tuần sau sẽ cho đóng lệ phí vía $325 vậy mà 4 tháng sau khi bạn đóng $120 mà vẫn chưa cho đóng phí vía $325 thì chắc chắn hs nhà bạn đang bị trục trặc kỹ thuật muốn biết chắc lý do bạn phải gọi phone cho NVC hoăc nhờ người nhà bên Mỹ gọi hỏi xem lý do tại sao, số tiền $325 này đóng online ở VN hay bên Mỹ cũng được nhưng bặt buộc tài khoản thanh toán số tiền này phải là ở Mỹ có nhiều người nhà bên Mỹ không rảnh thì email số tài khoản, pin code... để người ở VN tự đóng số tiền này, sau khi đóng xong $325 thì bạn phải gởi tất cả giấy tờ CV document(photo LLTP,passport,khai sanh...) qua cho NVC nên gởi hết qua cho người nhà(scan gởi qua email) và nói người nhà kèm vào giấy khai thuế gởi cùng qua bằng bưu điện cho NVC sẽ nhanh hơn là gởi online, sau khi đóng xong phí visa $325 mỗi người khoảng 2 tuần sau NVC cho khai DS260 online... và lúc đó chờ NVC báo complete.
Cảm ơn bạn! đây là những tài liệu mình đã gửi đi trước cho bên đó bao gồm: giấy khai sinh, hộ khẩu, đăng kí kết hôn, CMNN + thêm bản dịch tiếng anh! Vậy bao nhiêu đây đã đủ tài liệu mà NVC cần chưa ạ? Mình chưa điền DS-261 nghe nói là DS-261 không điền cũng ảnh hưởng gì. Còn I-864 nghe người nhà bên đó nói là khi nào có giấy phỏng vấn rồi thì bên đó mới bắt đầu điền đúng không ạ?

Ðề: Hồ sơ F4 - HCM200981063

Cảm ơn bạn! đây là những tài liệu mình đã gửi đi trước cho bên đó bao gồm: giấy khai sinh, hộ khẩu, đăng kí kết hôn, CMNN + thêm bản dịch tiếng anh! Vậy bao nhiêu đây đã đủ tài liệu mà NVC cần chưa ạ? Mình chưa điền DS-261 nghe nói là DS-261 không điền cũng ảnh hưởng gì. Còn I-864 nghe người nhà bên đó nói là khi nào có giấy phỏng vấn rồi thì bên đó mới bắt đầu điền đúng không ạ?
Bạn xem qua các bước để hoàn tất hồ sơ http://xuatnhapcanh.com/forum/content.php?r=97-Tong-hop-kinh-nghiem-hoan-tat-ho-so-tu-A-Z-html nha

cuti

Thành viên tích cực

Chào bạn,

Bạn hoàn tất phần CV document theo đường link hướng dẫn của bạn tien_thanh0711 khá đầy đủ rồi tuy nhiên đừng quên gởi kèm KHAI SINH CỦA NGƯỜI BẢO LÃNH vì đây là tờ giấy xác nhận mối quan hệ anh chị em dành cho diện F4 thiếu tờ giấy này hồ sơ của bạn không thể complete mọi người hay chủ quan là khi làm I-130 đã nộp rồi thì khỏi cần giấy này tuy nhiên thực tế lại khác vì I-130 là nộp cho USCIS và nay mình bổ sung giấy tờ cho NVC 2 tổ chức này khác nhau, lúc hs nhà mình nộp cho NVC không hề thấy trong 6 steps hướng dẫn phải nộp giấy khai sanh của người bảo lãnh và cứ chủ quan là hồi đó NBL đã nộp khi làm I-130 rồi nhưng cũng chính vì tờ giấy này mà hs nhà mình bị treo 6 tháng mãi không complete được mà phải gọi phone lên NVC thì họ mới cho biết lý do trời ơi này! Bạn có thể tham khảo đường link bên dưới để biết rõ 2 diện F4 và IR5 BẮT BUỘC phải nộp khai sinh của người bảo lãnh bạn nhé.

Vào mục "Petinioner Document".

http://travel.state.gov/content/vis...t-process/documents/Supporting_documents.html

cuti

Thành viên tích cực
Tất cả giấy tờ bạn gởi cho NVC chỉ cần là bản photo chỉ có I-864 và các giấy tờ khai thuế của NBL là bản chính, các giấy tờ dân sự của NĐBL 1. Không yếu cầu phải dịch qua tiếng Anh 2. NĐBL phải mang theo bản chính hoặc bản trích lục tại buổi PV.

meowcat447

Thành viên tích cực
Tất cả giấy tờ bạn gởi cho NVC chỉ cần là bản photo chỉ có I-864 và các giấy tờ khai thuế của NBL là bản chính, các giấy tờ dân sự của NĐBL 1. Không yếu cầu phải dịch qua tiếng Anh 2. NĐBL phải mang theo bản chính hoặc bản trích lục tại buổi PV.
Xin cảm ơn diễn đàn !

Chỉnh sửa cuối:

meowcat447

Thành viên tích cực
Hồ sơ F4 - HCM2009810631

Admin và mọi người cho mình hỏi: Người con có tên trong danh sách đóng tiền và tuổi thực tế vừa tròn 20 thì có cần giấy chứng nhận độc thân không ? Cho hỏi luôn nếu tính tuổi CSPA được 21 năm 1 tháng thì coi như quá tuổi cspa đúng không ? Xin mọi người giúp đỡ !!

cuti

Thành viên tích cực
Hồ sơ F4 - HCM2009810631

Admin và mọi người cho mình hỏi: Người con có tên trong danh sách đóng tiền và tuổi thực tế vừa tròn 20 thì có cần giấy chứng nhận độc thân không ? Cho hỏi luôn nếu tính tuổi CSPA được 21 năm 1 tháng thì coi như quá tuổi cspa đúng không ? Xin mọi người giúp đỡ !!
Chào bạn,

1. Từ 18 tuổi phải làm giấy chứng nhận độc thân.

2. Theo quan điểm của tôi ngay cả qúa tuổi CSPA vẫn nên tiến hành nộp tất cả cac loại giấy tờ đầy đủ(nếu NVC cho làm) vì có khả năng tại buổi PV LSQ họ có thể chấp thuận nhân đạo vì dụ con bạn là người con cuối cùng và không còn người thân nào ở lại VN. Hồi xưa bạn của tôi đi diện F3 cả gia đình đi hết còn kẹt lại 1 mình anh ta vì bị quá 21 tuổi 2 tháng khi PV xong LSQ yêu cầu về nhà chờ trogn vòng 2 tháng đó anh ta nghĩ là không được đi thì tiến hành lấy vợ đúng 2 tháng sau LSQ cho gọi lên cho đi vì nhân đạo nhưng anh ta nói đã lấy vợ nên buộc phải ở lại, tốn vài trăm đô tại sao không thử?

Chúc bạn may mắn.

meowcat447

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ F4 - HCM2009810631

Chào bạn,

1. Từ 18 tuổi phải làm giấy chứng nhận độc thân.

2. Theo quan điểm của tôi ngay cả qúa tuổi CSPA vẫn nên tiến hành nộp tất cả cac loại giấy tờ đầy đủ(nếu NVC cho làm) vì có khả năng tại buổi PV LSQ họ có thể chấp thuận nhân đạo vì dụ con bạn là người con cuối cùng và không còn người thân nào ở lại VN. Hồi xưa bạn của tôi đi diện F3 cả gia đình đi hết còn kẹt lại 1 mình anh ta vì bị quá 21 tuổi 2 tháng khi PV xong LSQ yêu cầu về nhà chờ trogn vòng 2 tháng đó anh ta nghĩ là không được đi thì tiến hành lấy vợ đúng 2 tháng sau LSQ cho gọi lên cho đi vì nhân đạo nhưng anh ta nói đã lấy vợ nên buộc phải ở lại, tốn vài trăm đô tại sao không thử?

Chúc bạn may mắn.
Tất cả những hồ sơ trong 6 bước mình scan rồi nhờ NBL gửi qua email của NVC được không thay vì qua đường bưu điện ? Nếu được xin cho mình hỏi email của NVC !!

cuti

Thành viên tích cực

Tất cả những hồ sơ trong 6 bước mình scan rồi nhờ NBL gửi qua email của NVC được không thay vì qua đường bưu điện ? Nếu được xin cho mình hỏi email của NVC !!
Bạn Scan ra gởi email cho NBL để NBL gởi bằng bưu điện cho NVC là nhanh nhất vì dù gì bạn vẫn cần gởi kèm I-864 và các giấy tờ khác của NBL cho NVC, bạn check lại nghe nói giấy tờ của NBL và NĐBL phải gởi riêng đến NVC nhưng là 2 địa chỉ khác nhau hay sao đó mình không rành, chắc ăn là coi lại trong mail lúc NVC gởi báo mở hs. Sau khi NVC nhận được giấy tờ thì 7 ngày sau họ email báo là đã nhận giấy tờ và kêu mình chờ 30 ngày hoặc 60 ngày tùy trường hợp.

meowcat447

Thành viên tích cực

Bạn Scan ra gởi email cho NBL để NBL gởi bằng bưu điện cho NVC là nhanh nhất vì dù gì bạn vẫn cần gởi kèm I-864 và các giấy tờ khác của NBL cho NVC, bạn check lại nghe nói giấy tờ của NBL và NĐBL phải gởi riêng đến NVC nhưng là 2 địa chỉ khác nhau hay sao đó mình không rành, chắc ăn là coi lại trong mail lúc NVC gởi báo mở hs. Sau khi NVC nhận được giấy tờ thì 7 ngày sau họ email báo là đã nhận giấy tờ và kêu mình chờ 30 ngày hoặc 60 ngày tùy trường hợp.
Cuti nói là không cần bản dịch tiếng Anh trong khi tờ Welcome latter trang thứ 2 có ghi rõ ràng là Translations ở cuối mà !!

Chỉnh sửa cuối:

cuti

Thành viên tích cực
Hồ sơ F4 - HCM2009810631

Cuti nói là không cần bản dịch tiếng Anh trong khi tờ Welcome latter trang thứ 2 có ghi rõ ràng là Translations ở cuối mà !!

Chào bạn,

Cái đó trong diễn đàn này có giải thích rõ rồi mà bạn, sở dĩ trong trang thứ 2 NVC họ ghi rõ như vậy vì có trường hợp ví dụ như thế này : Hồi bé bạn sanh ra ở Tháilan rồi sau này qua Việtnam sinh sống lập nhiệp và gia đình bạn bên Mỹ bảo lãnh bạn thì bạn chỉ có khai sanh tiếng Tháiland mà thôi do vậy khai sanh này khi nộp cho NVC bạn phải dịch ra tiếng Anh, nếu bạn là người VN và các loại giấy tờ dân sự của bạn không dính dáng gì đến 1 nước nào khác thì khỏi phải dịch qua tiếng Anh, nói tóm lại khi nộp giấy tờ cho NVC 1 là tiếng Việt còn 2 là tiếng Anh nếu giấy tờ đó không phải tiếng Việt.

Khi nộp giấy tờ cho NVC qua đường bưu điện Bắt Buộc bạn phải in tờ giấy trong welcome letter ngay chỗ có Barcode coversheet(tờ giấy có mấy chục cái sọc thẳng đứng sọc to sọc nhỏ) để lên trên bộ hồ sơ trong phong bì vì NVC họ làm việc theo phần mềm và mỗi hồ sơ có 1 mã số thì cái Barcode này chính là mã số hồ sơ của bạn, để cho chắc ăn thì mỗi giấy tờ bạn nên ghi thêm case number(HCM...) lên bên trên góc tay phải của mỗi tờ giấy.

meowcat447

Thành viên tích cực

Chào bạn,

Cái đó trong diễn đàn này có giải thích rõ rồi mà bạn, sở dĩ trong trang thứ 2 NVC họ ghi rõ như vậy vì có trường hợp ví dụ như thế này : Hồi bé bạn sanh ra ở Tháilan rồi sau này qua Việtnam sinh sống lập nhiệp và gia đình bạn bên Mỹ bảo lãnh bạn thì bạn chỉ có khai sanh tiếng Tháiland mà thôi do vậy khai sanh này khi nộp cho NVC bạn phải dịch ra tiếng Anh, nếu bạn là người VN và các loại giấy tờ dân sự của bạn không dính dáng gì đến 1 nước nào khác thì khỏi phải dịch qua tiếng Anh, nói tóm lại khi nộp giấy tờ cho NVC 1 là tiếng Việt còn 2 là tiếng Anh nếu giấy tờ đó không phải tiếng Việt.

Khi nộp giấy tờ cho NVC qua đường bưu điện Bắt Buộc bạn phải in tờ giấy trong welcome letter ngay chỗ có Barcode coversheet(tờ giấy có mấy chục cái sọc thẳng đứng sọc to sọc nhỏ) để lên trên bộ hồ sơ trong phong bì vì NVC họ làm việc theo phần mềm và mỗi hồ sơ có 1 mã số thì cái Barcode này chính là mã số hồ sơ của bạn, để cho chắc ăn thì mỗi giấy tờ bạn nên ghi thêm case number(HCM...) lên bên trên góc tay phải của mỗi tờ giấy.
Cảm ơn bạn ! Giờ mình đã hiểu ! Nhưng còn 1 câu hỏi nữa là sau khi đóng 2 khoản phí thì mình có cần email cho NVC để nhận thêm 2 cái document cover sheet của AOS và DS-260 để nộp luôn không ?

vuthangsi

Ban điều hành

Người con có tên trong danh sách đóng tiền và tuổi thực tế vừa tròn 20 thì có cần giấy chứng nhận độc thân không ?
KHI VÀO PHỎNG VẤN LSQ HOA KỲ SẼ ĐƯA MỘT FORM XÁC NHẬN ĐỘC THÂN CHO CON CUẢ BẠN KÝ TÊN .

Cho hỏi luôn nếu tính tuổi CSPA được 21 năm 1 tháng thì coi như quá tuổi cspa đúng không ?
Đã có tên trong danh sách đóng tiền thì cần đóng tiền ngay và in bare code sheet , điền hoàn tất form ds-260 là xem như đã đủ điều kiện xuất cảnh theo điều luật CSPA.

Đạo luật CSPA năm 2002 có hiệu lực vào ngày 6/8/2002. Đạo luật này nhằm mục đích giữ lại tình trạng con độc thân dưới 21 tuổi cho những người con của đương đơn chính đã bị quá 21 tuổi trước khi được cấp thị thực do việc chờ đợi trong tiến trình làm thị thực.

Tuổi theo đạo luật CSPA là kết quả từ việc lấy tuổi thực sự của đương đơn vào ngày hồ sơ đến lượt xem xét trừ đi tổng số ngày hồ sơ bảo lãnh phải chờ đợi tại Sở Di Trú (USCIS) (tính từ ngày Sở Di Trú nhận hồ sơ cho đến khi hồ sơ được chấp thuận, bao gồm tất cả khoảng thời gian chờ đợi để hồ sơ được xem xét).

Nhưng còn 1 câu hỏi nữa là sau khi đóng 2 khoản phí thì mình có cần email cho NVC để nhận thêm 2 cái document cover sheet của AOS và DS-260 để nộp luôn không ?
khi đóng 2 khoãn lệ phí này thì in document cover sheet ngay tại trang đóng tiền chứ email cho NVC làm gì .

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=55

bấm vào hàng chữ

print document cover sheet.

Theo quan điểm của tôi ngay cả qúa tuổi CSPA vẫn nên tiến hành nộp tất cả cac loại giấy tờ đầy đủ(nếu NVC cho làm) vì có khả năng tại buổi PV LSQ họ có thể chấp thuận nhân đạo vì dụ con bạn là người con cuối cùng và không còn người thân nào ở lại VN. Hồi xưa bạn của tôi đi diện F3 cả gia đình đi hết còn kẹt lại 1 mình anh ta vì bị quá 21 tuổi 2 tháng khi PV xong LSQ yêu cầu về nhà chờ trogn vòng 2 tháng đó anh ta nghĩ là không được đi thì tiến hành lấy vợ đúng 2 tháng sau LSQ cho gọi lên cho đi vì nhân đạo nhưng anh ta nói đã lấy vợ nên buộc phải ở lại, tốn vài trăm đô tại sao không thử?
KHI ĐÃ QUÁ TUỔI CSPA THEO QUI ĐỊNH CUẢ ĐIỀU LUẬT DI TRÚ HOA KỲ THÌ ĐỪNG KHIẾU NẠI LÀM GÌ NỮA , TỐN TIỀN VÀ CÔNG SỨC VÔ ÍCH .

CÁC LÝ DO VỀ NHÂN ĐẠO KHÔNG CÓ ÁP DỤNG CHO ĐIỀU LUẬT CSPA .

ĐÃ QUÁ TUỔI CSPA LÀ KHÔNG ĐƯỢC XUẤT CẢNH THEO CÙNG HỒ SƠ VỚI GIA ĐÌNH .

meowcat447

Thành viên tích cực
Hồ sơ F4 - HCM2009810631

KHI VÀO PHỎNG VẤN LSQ HOA KỲ SẼ ĐƯA MỘT FORM XÁC NHẬN ĐỘC THÂN CHO CON CUẢ BẠN KÝ TÊN .

Đã có tên trong danh sách đóng tiền thì cần đóng tiền ngay và in bare code sheet , điền hoàn tất form ds-260 là xem như đã đủ điều kiện xuất cảnh theo điều luật CSPA.

Đạo luật CSPA năm 2002 có hiệu lực vào ngày 6/8/2002. Đạo luật này nhằm mục đích giữ lại tình trạng con độc thân dưới 21 tuổi cho những người con của đương đơn chính đã bị quá 21 tuổi trước khi được cấp thị thực do việc chờ đợi trong tiến trình làm thị thực.

Tuổi theo đạo luật CSPA là kết quả từ việc lấy tuổi thực sự của đương đơn vào ngày hồ sơ đến lượt xem xét trừ đi tổng số ngày hồ sơ bảo lãnh phải chờ đợi tại Sở Di Trú (USCIS) (tính từ ngày Sở Di Trú nhận hồ sơ cho đến khi hồ sơ được chấp thuận, bao gồm tất cả khoảng thời gian chờ đợi để hồ sơ được xem xét).

khi đóng 2 khoãn lệ phí này thì in document cover sheet ngay tại trang đóng tiền chứ email cho NVC làm gì .

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=55

bấm vào hàng chữ

print document cover sheet.

KHI ĐÃ QUÁ TUỔI CSPA THEO QUI ĐỊNH CUẢ ĐIỀU LUẬT DI TRÚ HOA KỲ THÌ ĐỪNG KHIẾU NẠI LÀM GÌ NỮA , TỐN TIỀN VÀ CÔNG SỨC VÔ ÍCH .

CÁC LÝ DO VỀ NHÂN ĐẠO KHÔNG CÓ ÁP DỤNG CHO ĐIỀU LUẬT CSPA .

ĐÃ QUÁ TUỔI CSPA LÀ KHÔNG ĐƯỢC XUẤT CẢNH THEO CÙNG HỒ SƠ VỚI GIA ĐÌNH .

Cảm ơn Vuthangsi ! Đã hơn 4 tháng kể từ khi hiện paid 120$ nhưng NVC vẫn chưa cho đóng tiếp phí visa (status vẫn là not invoiced) như vậy có cần gọi đt hay email cho nvc hay là chờ tiếp ?

Chỉnh sửa cuối:

vuthangsi

Ban điều hành
:(((((((((((((((((((((((((((((((

@meowcat447
Khi post bài hỏi hồ sơ trên Diển đàn , không được post những ký tự vô nghĩa lên đây .

Làm như vậy là tự mình hạ thấp bản thân mình .

Còn post bài như vậy nữa , nick này sẽ bị xoá tên ra khỏi diển đàn XNC.

ĐÃ TRÃ LỜI CÂU HỎI TRONG HỘP THƯ TIN NHẮN , NHƯNG XEM RA KHÔNG CÒN CẦN THIẾT NỮA .

meowcat447

Thành viên tích cực
Admin và ai có kinh nghiệm cho mình hỏi việc khiếu nại CSPA tại LSQ bằng việc viết đơn điện tử 15 ngày trước phỏng vấn thì mỗi thành viên phải nộp 1 đơn hay là nộp 1 đơn chung cho tất cả những ai được hưởng CSPA? Và nếu như mình chọn subject A8 rồi thì có cần viết đơn tối đa 500 từ bằng tiếng Anh không? Xin cảm ơn!