[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2009842121

anh khoa huỳnh

Thành viên mới
Chào diễn đàn
Gia đình mình đã nhận được mail thông báo lịch phỏng vấn là ngày 18/9 rồi, vậy bước tiếp là mình phải làm gi ạ? Xin cảm ơn

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chào diễn đàn,
Gia đình mình đã nhận được mail thông báo lịch phỏng vấn là ngày 18/09 rồi, vậy bước tiếp là mình phải làm gì ạ? Xin cảm ơn.
Bạn in thư mời phỏng vấn ra thành 3 bộ để đi khám sức khỏe, và chích ngừa. Sau đó sắp xếp chuẩn bị hồ sơ để đi phỏng vấn.
Xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/threads/kim-tra-kham-sc-khe-va-chich-nga.22529/
Và ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/threads/huong-dn-cach-sap-xp-h-so-phng-van-moi.29318/

anh khoa huỳnh

Thành viên mới
Dạ vâng xin cảm ơn ạ
Cho mình hỏi vì gia đình mình với bác mình 2 hồ sơ khác nhau được gọi phỏng vấn cùng ngày, giờ, nên khi mang hồ sơ có chứng cứ mà cả 2 hồ sơ cùng dùng chung chứng cứ hình ảnh thì phải làm thế nào ạ? Bên lãnh sứ quán có thu bằng chứng của mình không ạ?
Xin cảm ơn ạ

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ vâng xin cảm ơn ạ
Cho mình hỏi vì gia đình mình với bác mình 2 hồ sơ khác nhau được gọi phỏng vấn cùng ngày, giờ, nên khi mang hồ sơ có chứng cứ mà cả 2 hồ sơ cùng dùng chung chứng cứ hình ảnh, thì phải làm thế nào ạ? Bên Lãnh sự quán có thu bằng chứng của mình không ạ?
Xin cảm ơn ạ.
Viên chức LSQ chỉ xem chứng cứ như hình ảnh chẳng hạn, rồi sẽ trả lại chứ họ không giữ hình ảnh của gia đình bạn làm gì.

anh khoa huỳnh

Thành viên mới
Dạ vâng.
Cho mình hỏi, mình có đọc hướng dẫn của diễn đàn đã gởi, có thấy nói đến các giấy tờ bàn chính và bản photocopy vậy thì các bản poto đó có cần công chứng và dịch ra tiếng anh ko ạ? Xin cảm ơn diễn đàn ạ

anh khoa huỳnh

Thành viên mới
Phần đó là câu hỏi mình muốn hỏi về giấy tờ người được bảo lãnh, còn về phần người bảo lãnh thì giấy khai sinh có được scan bản chính rồi mình in ra được không hay bắt buộc gởi giấy khai sinh người bảo lãnh về việt nam ạ? Mình không hiểu 2 vấn đề như vậy, xin anh,(chị) giúp đỡ ạ.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ vâng.
Cho mình hỏi, mình có đọc hướng dẫn của diễn đàn đã gởi, có thấy nói đến các giấy tờ bàn chính và bản photocopy vậy thì các bản poto đó có cần công chứng và dịch ra tiếng anh ko ạ? Xin cảm ơn diễn đàn ạ
Người được bảo lãnh nộp các giấy tờ.
Không cần dịch thuật, hay công chứng gì hết. Yêu cầu là bản chính + bản photo.
Phần đó là câu hỏi mình muốn hỏi về giấy tờ người được bảo lãnh, còn về phần người bảo lãnh thì giấy khai sinh có được scan bản chính rồi mình in ra được không hay bắt buộc gởi giấy khai sinh người bảo lãnh về Việt Nam ạ? Mình không hiểu 2 vấn đề như vậy, xin anh,(chị) giúp đỡ ạ.
Người bảo lãnh cũng vậy bản chính + bản photo. Không dịch thuật, cũng như không cần công chứng.Trong bài post #24 trên tôi đã có hướng dẫn rất chi tiết, cụ thể vậy mà bạn đọc lại không hiểu là sao?

anh khoa huỳnh

Thành viên mới
Trước hết xin chân thành cảm ơn diễn đàn đã hết sức nhiệt tình giúp đỡ, ba mẹ mình đã phỏng vấn thành công đang chờ visa gởi về.
Mình chưa lập gia đình quá 21 tuổi xin hỏi là ba mẹ mình qua Mỹ thì có thể bảo lãnh mình theo diện f1 được không ạ? Hiện nay diện F1,F3 có còn được lập hồ sơ bảo lãnh mới hay đã hết ạ? Xin cảm ơn diễn đàn.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Trước hết xin chân thành cảm ơn diễn đàn đã hết sức nhiệt tình giúp đỡ, ba mẹ mình đã phỏng vấn thành công đang chờ visa gởi về.
Mình chưa lập gia đình quá 21 tuổi xin hỏi là ba mẹ mình qua Mỹ thì có thể bảo lãnh mình theo diện F1 được không ạ? Hiện nay diện F1, F3 có còn được lập hồ sơ bảo lãnh mới hay đã hết ạ? Xin cảm ơn diễn đàn.
BQT diễn đàn chúc mừng Ba Mẹ bạn đã phỏng vấn thành công được cấp visa. Thời gian sắp tới lên đường được nhiều sức khỏe, mọi việc luôn thuận lợi may mắn, mau chóng hòa nhập cuộc sống mới, và nhất là thành công trên quê hương thứ hai của mình.
Khi Ba Mẹ bạn sang Mỹ định cư có Thẻ xanh là Thường trú nhân, thì có thể mở hồ sơ bảo lãnh cho bạn theo diện visa F2B (Con độc thân trên 21 tuổi của Thường trú nhân), nhưng bạn phải giữ tình trạng độc thân cho đến khi được xuất cảnh định cư.

anh khoa huỳnh

Thành viên mới
Xin chào diễn đàn
Giả xử như khi ba mẹ mình làm hồ sơ diện F2B nhưng trong thời gian sau này nếu có quốc tịch luôn thì có phải chuyển qua diện F1 không ạ, và nếu chuyển qua F1 thì phải chờ từ đầu lại 7-8 năm nữa hay chỉ chuyển qua và thời gian chờ đó vẫn tính ạ? Xin cảm ơn diễn đàn

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Xin chào diễn đàn
Giả xử như khi ba mẹ mình làm hồ sơ diện F2B nhưng trong thời gian sau này nếu có quốc tịch luôn thì có phải chuyển qua diện F1 không ạ, và nếu chuyển qua F1 thì phải chờ từ đầu lại 7-8 năm nữa hay chỉ chuyển qua và thời gian chờ đó vẫn tính ạ? Xin cảm ơn diễn đàn.
Bảo lãnh theo diện visa F2B hay F1, thì cũng phải tính từ ngày nộp hồ sơ cho USCIS tức ngày ưu tiên Priority Date.