[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2009842259*

trungbrian

Thành viên mới
Ðề: xin giải đáp thắc mắc giúp em ạ...

chào bạn thành! chị ruột của mình bảo lãnh anh chị em trong gia đình của mình...mình sinh 26/09/1988...không phải là chú bác bão lãnh mà là anh chị em...như mình nêu trên thì có gặp trở ngại khi kết hôn và bổ sung thêm giấy tờ không vậy?

vì mình đọc trong bức thư của Đsq Mỹ thì mình có thấy nếu có thay đổi gì về cá nhân như thay đổi chỗ ở hay tình trạng thì có thể xác nhận lai?

Thành

Thích đủ thứ ...

chào bạn thành! chị ruột của mình bảo lãnh anh chị em trong gia đình của mình...mình sinh 26/09/1988...không phải là chú bác bão lãnh mà là anh chị em...như mình nêu trên thì có gặp trở ngại khi kết hôn và bổ sung thêm giấy tờ không vậy?

vì mình đọc trong bức thư của Đsq Mỹ thì mình có thấy nếu có thay đổi gì về cá nhân như thay đổi chỗ ở hay tình trạng thì có thể xác nhận lai?
Nếu bạn là đương đơn chính có riêng một Case Number thì quá khoẻ rồi, bạn muốn có gia đình, có con bao nhiêu đưá cũng vô tư :24:

Khi bạn có gia đình, bạn có thể gửi bổ sung giấy kết hôn cho NVC là xong rồi bạn nhé . :6:

trungbrian

Thành viên mới

dạ đúng rồi...cái case number mà em gởi ở trên là của em...nhà e có 2 anh em...anh của em 1 cái và em 1 cái...như vậy là chắc chắn không ảnh hưởng gì phải không ạ...cám ơn anh thành nhé...ma dù sao dến năm 2015 lâu quá...hiz...3 năm nữa...

trungbrian

Thành viên mới
có 1 vài thắc mắc xin được giúp đỡ...

Case Number : HCM2009842259
PA Name : TRUNG XUAN LE
Prefernce Category :F4 - Brother and Sisters of U.S.Citizens
Your Priority Date: 23SEP2004
Foreign State Chargeability : VIETNAM

ở trên là case number của em, có nghĩa là em là đơn sự chính đúng không ạ? có nghĩa là em có thể lấy vợ va hơn nữa là có baby rồi sau đó bổ sung thêm giấy tờ và cùng xuất cảnh với gia đình luôn đúng không? nếu bổ sung thêm vào thi liệu có ảnh hưởng đến hồ sơ và sẽ kéo dài thêm thời gian chờ đợi không vậy?

và 1 vấn đề nữa là em nghe nói F4 phải chờ từ 12 năm tăng lên thành 12 năm...vậy có nghĩa là nếu thời gian dự định được đoàn tụ là 2015 sẽ keo dài đến 2017 ah? em cũng có nghe nói chờ đợi 12 năm là áp dụng cho hồ sơ nào mới được làm sau này thôi...con trước đây vẫn la chờ 10 năm đúng không ạ? xin cám ơn rất nhiều ạ

tamtuong

Trưởng Ban Ăn Chơi XNC
Ðề: có 1 vài thắc mắc xin được giúp đỡ...

ở trên là case number của em, có nghĩa là em là đơn sự chính đúng không ạ? có nghĩa là em có thể lấy vợ va hơn nữa là có baby rồi sau đó bổ sung thêm giấy tờ và cùng xuất cảnh với gia đình luôn đúng không? nếu bổ sung thêm vào thi liệu có ảnh hưởng đến hồ sơ và sẽ kéo dài thêm thời gian chờ đợi không vậy?

và 1 vấn đề nữa là em nghe nói F4 phải chờ từ 12 năm tăng lên thành 12 năm...vậy có nghĩa là nếu thời gian dự định được đoàn tụ là 2015 sẽ keo dài đến 2017 ah? em cũng có nghe nói chờ đợi 12 năm là áp dụng cho hồ sơ nào mới được làm sau này thôi...con trước đây vẫn la chờ 10 năm đúng không ạ? xin cám ơn rất nhiều ạ
Chào bạn.

Nếu bạn được anh ruột (chị hoặc em ruột) bảo lãnh thì bạn là đương đơn chính của diện F4.

Diện F4 cho phép đương đơn chính kết hôn và sinh con (con độc thân, dưới 21 tuổi CSPA). Sau này, khi hồ sơ sắp mở, bạn bổ xung giấy kết hôn và khai sinh của vợ và các con mà không hề bị ảnh hưởng gì.

Các diện xuất cảnh định cư, phần lớn là dựa vào tiến triển của lịch visa hàng tháng để dự đoán mà thôi. Hồ sơ nhà bạn có thể khoảng 4 năm nữa mới tới lượt.

Gia đình cố đợi thêm vài năm nữa nhé.

Chúc bạn vui cùng XNC.
Thân mến.

Dungphuquoc

Photographer XNC
Ðề: xin mọi người giúp em về vấn đề này...

Chào bạn Trungbrian !

Tôi vừa gom 5 topic của bạn vào đây. Bạn hãy vào topic này hỏi HS cho chính bạn, đừng mở thêm topic mới nhé. Nếu không biết bạn hãy vào đường link sau sẽ được hướng dẫn.

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1108

Chúc bạn hợp tác vui vẻ !

trungbrian

Thành viên mới

hồ sơ của gia đình em la do chị ruột em bão lãnh...vậy có nghĩa e là đương sự chính vạy em có thể kết hôn va bỏ sung giấy tờ phải không ạ...bây giờ hồ sơ của nhà em chưa được mở nhưng em có thể bổ sung vào trước được không...vi` hình như hồ sơ của gia đình em thì do chị của em ơ bên đó nhờ luật sư làm hết...

Dungphuquoc

Photographer XNC

hồ sơ của gia đình em la do chị ruột em bão lãnh...vậy có nghĩa e là đương sự chính vạy em có thể kết hôn va bỏ sung giấy tờ phải không ạ...bây giờ hồ sơ của nhà em chưa được mở nhưng em có thể bổ sung vào trước được không...vi` hình như hồ sơ của gia đình em thì do chị của em ơ bên đó nhờ luật sư làm hết...
Chào bạn Trungbrian !

Bạn muốn bổ sung bây giờ cũng được, hoặc khi HS mở bạn bổ sung cũng được, tới lúc đó có con bạn làm luôn 1 lần.

Chúc bạn thành công !

trungbrian

Thành viên mới

mấy bác cho em hỏi là nếu mình có case number có nghĩa là hồ sơ của mình đã đươc ĐSQ chấp nhận nhưng hồ sơ vẫn chưa được mở đúng không? vậy nếu khii hồ sơ được mở thì khoảng bao lâu sẽ được xuất cảnh ạ?

Dungphuquoc

Photographer XNC

mấy bác cho em hỏi là nếu mình có case number có nghĩa là hồ sơ của mình đã đươc ĐSQ chấp nhận nhưng hồ sơ vẫn chưa được mở đúng không? vậy nếu khii hồ sơ được mở thì khoảng bao lâu sẽ được xuất cảnh ạ?

Chào bạn Trungbrian !

Từ tháng 1/2011 trở về trước, từ lúc HS mở cho tới lúc PV khoảng 6 tháng. PV đậu cầm Visa trong tay bạn bay giờ nào cũng được, đừng để hết hạn Visa. Còn bây giờ HS mở cho tới lúc PV thì pó tay không ai biết được.

trungbrian

Thành viên mới

Các vấn đề e muốn hỏi, ming mọi người giúp đỡ.
1. Cho em hỏi hồ sơ của em còn bao lâu vậy mấy bác.
2. Em định nhận 1 cháu 2 tuổi làm con nuôi vẫn làm giấy tờ ở phường xác nhận rõ ràng nhưng không nhập vào hộ khẩu. Vẫn để cho cháu ở với ba mẹ ruột và vẫn nằm trong hộ khẩu của ba mẹ nó. Vậy khi gia đình e xuất cảnh e không bổ sung giấy tờ của cháu mà để sau này cháu lớn lên về bảo lãnh cháu qua mỹ sau được không?
3. E bây giờ muốn đu du lịch mỹ. Vì hố sơ của e cũng gần rồi. Cho là 2 năm nữa. Thì e nghe nói có hồ sơ f4 sẽ dễ được visa du lịch thăm thân nhân hơn đúng ko ạ. Đằng nào cũng đi nên có hồ sơ có thể được mỹ dễ chấp thuận hơn không ạ.
Cám ơn mấy bác giúp e nha.

trungbrian

Thành viên mới
Mong bác Thành hoặc bác Châu hoặc các bác trong BĐH trả lời giúp em câu hỏi của em ở trên với ạ.

vuthangsi

Ban điều hành

Các vấn đề e muốn hỏi, ming mọi người giúp đỡ.
1. Cho em hỏi hồ sơ của em còn bao lâu vậy mấy bác.
2. Em định nhận 1 cháu 2 tuổi làm con nuôi vẫn làm giấy tờ ở phường xác nhận rõ ràng nhưng không nhập vào hộ khẩu. Vẫn để cho cháu ở với ba mẹ ruột và vẫn nằm trong hộ khẩu của ba mẹ nó. Vậy khi gia đình e xuất cảnh e không bổ sung giấy tờ của cháu mà để sau này cháu lớn lên về bảo lãnh cháu qua mỹ sau được không?
3. E bây giờ muốn đu du lịch mỹ. Vì hố sơ của e cũng gần rồi. Cho là 2 năm nữa. Thì e nghe nói có hồ sơ f4 sẽ dễ được visa du lịch thăm thân nhân hơn đúng ko ạ. Đằng nào cũng đi nên có hồ sơ có thể được mỹ dễ chấp thuận hơn không ạ.
Cám ơn mấy bác giúp e nha.

. Cho em hỏi hồ sơ của em còn bao lâu vậy mấy bác.
Muốn biết còn bao lâu nữa bạn phải theo dỏi lịch visa hằng tháng , để biết diện F4 đang gọi phỏng vấn những hồ sơ có ngày ưu tiên ở thời điểm nào thì bạn sẽ tự đoán ra cho hồ sơ của chính mình .

KHÔNG .

XIN VISA du lịch có dễ hay không là tuỳ theo từng trượng hợp hồ sơ hoàn cảnh gia đình .
Khi đã có hồ sơ xin định cư tại HOA KỲ , TỨC LÀ ĐÃ CÓ Ý ĐỊNH ĐỊNH CƯ LÂU DÀI TẠI HOA KỲ , Bạn cần có lý do that thuyết phục cho LSQ HOA KỲ tin rang

BẠN SẼ TRỞ VỀ VIỆT NAM KHI VISA DU LỊCH HẾT HẠN .

XEM HƯỚNG DẪN CUẢ LSQ HOA KỲ Ở ĐÂY

Có tốt hơn nếu tôi che giấu việc tôi có bà con thân thuộc đang sinh sống tại Hoa Kỳ, hoặc tôi có hồ sơ bảo lãnh định cư, hoặc tôi đã bị từ chối cấp thị thực trước đây? Sẽ có hậu quả gì xảy ra nếu như tôi giấu giếm, khai báo sai lệch hoặc nộp giấy tờ giả mạo?

Việc khai báo thành thật, rõ ràng là tốt nhất. Chúng tôi hiểu rằng rất nhiều đương đơn có gia đình, bà con đang sinh sống tại Hoa Kỳ, nhưng đương đơn chỉ muốn đến thăm họ trong thời gian ngắn cũng như đương đơn đang có hồ sơ bảo lãnh nhưng chưa có ý định định cư tại Hoa Kỳ vào thời điểm này. Do đó, tốt nhất đương đơn nên khai báo thành thật tình trạng của mình. Khi viên chức phỏng vấn phát hiện đương đơn cố tình giấu giếm hoặc cung cấp thông tin sai lệch, đương đơn sẽ bị từ chối cấp thị thực và, trong một số trường hợp, đương đơn sẽ vĩnh viễn không được phép nhập cảnh Hoa Kỳ.

Viên chức phỏng vấn phải áp dụng điều khoản 214(b) của Bộ Luật Di Trú và Nhập Tịch Hoa Kỳ (INA) để quyết định xem đương đơn có đủ điều kiện được cấp thị thực hay không. Một phần điều khoản này nêu rằng:

Mỗi ngoại kiều [đương đơn xin thị thực] chắc chắn sẽ được coi như có ý định nhập cư cho đến khi đương đơn, vào thời điểm xin cấp thị thực, thuyết phục được viên chức Lãnh Sự rằng đương đơn hội đủ điều kiện được cấp thị thực không định cư…

Điều này có nghĩa là viên chức Lãnh Sự xem xét trường hợp của đương đơn dựa trên tinh thần của điều luật, luôn xem rằng đương đơn có ý định định cư tại Hoa Kỳ cho đến khi đương đơn chứng minh được điều ngược lại.

Đương đơn có thể đưa ra những chứng cứ dưới nhiều hình thức khác nhau, nhưng khi tổng hợp lại, những chứng cứ này phải đủ để viên chức phỏng vấn đánh giá được hoàn cảnh chung của đương đơn và tin rằng những mối ràng buộc về xã hội, gia đình, kinh tế và các ràng buộc khác của đương đơn tại Việt Nam là lý do buộc đương đơn phải rời khỏi Hoa Kỳ sau khi kết thúc thời gian lưu trú tạm thời.

Đương đơn nên chuẩn bị để trình bày trường hợp của mình thật rõ ràng và ngắn gọn.

“Những ràng buộc tại Việt Nam” được hiểu như thế nào?

“Những ràng buộc” là các khía cạnh cuộc sống của đương đơn ràng buộc đương đơn với nơi mình cư trú, bao gồm các mối quan hệ gia đình, công việc và tài sản. Trong trường hợp những đương đơn nhỏ tuổi chưa thể thiết lập được những ràng buộc nói trên, viên chức phỏng vấn sẽ xem xét trình độ học vấn, điểm số học tập, nghề nghiệp của cha mẹ, và những kế hoạch dài hạn cũng như triển vọng của đương đơn ở Việt Nam. Vì mỗi đương đơn mỗi hoàn cảnh khác nhau, do đó sẽ không có bất kỳ câu trả lời mẫu nào chứng minh được những ràng buộc này.

Nộp dơn đi du lịch thì chẵng có gì là khó cả nhưng có được cấp visa hay không lại là chuyện khác .

trungbrian

Thành viên mới
E cám ơn bác vuthangsi. E chưa hiểu câu số 2 lắm. E nêu rõ lại là e muốn nhận 1 cháu 2 tuổi làm con nuôi. Có giấy chứng thực của phường e đang sinh sống. Nhưng e định ko bổ sung vào hộ khẩu của e mà vẫn để nó ở trong hộ khẩu của ba mẹ ruột. Khi hạn f4 của e đến. E và vợ e vẫn đi định cư nhưng không nêu và bổ sung giấy tờ con nuôi vào. Hoạc nếu lsq có hỏi thì e vẫn báo có con nuôi nhưng đang sinh sống với ba mẹ ruột không đi cùng. E dự định sau này cháu lớn lên và lúc đó e có quốc tịch mỹ rồi muốn về Việt Nam! Bảo lãnh cho cháu sang mỹ theo dạng con nuôi. Con nuôi hay ruột như nhau mà. Xin hỏi như vậy có được không hả. E nêu chi tiết rõ ràng thêm để bác đọc dễ hiểu.

vuthangsi

Ban điều hành

E cám ơn bác vuthangsi. E chưa hiểu câu số 2 lắm. E nêu rõ lại là e muốn nhận 1 cháu 2 tuổi làm con nuôi. Có giấy chứng thực của phường e đang sinh sống. Nhưng e định ko bổ sung vào hộ khẩu của e mà vẫn để nó ở trong hộ khẩu của ba mẹ ruột. Khi hạn f4 của e đến. E và vợ e vẫn đi định cư nhưng không nêu và bổ sung giấy tờ con nuôi vào. Hoạc nếu lsq có hỏi thì e vẫn báo có con nuôi nhưng đang sinh sống với ba mẹ ruột không đi cùng. E dự định sau này cháu lớn lên và lúc đó e có quốc tịch mỹ rồi muốn về Việt Nam! Bảo lãnh cho cháu sang mỹ theo dạng con nuôi. Con nuôi hay ruột như nhau mà. Xin hỏi như vậy có được không hả. E nêu chi tiết rõ ràng thêm để bác đọc dễ hiểu.

Tôi hiểu rõ rang ý định của gia đình bạn muốn điều gì .

Có lẽ không có ai đặt ra một tình huống rất không thực tế như bạn cả .

CÂU TRÃ LỜI LÀ KHÔNG ĐƯỢC .

Nếu tình huống của bạn đặt ra được giải quyết cấp visa cho người con nuôi , thì sẽ có rất rất nhiều gia đình có hồ sơ xuất cảnh , sẽ nhận em cháu của họ làm con nuôi để cùng được xuất cảnh .

Xem ở đây để biết muốn nhận một người con nuôi và bảo lảnh sang định cư tại HOA KỲ SẼ CẦN NHỮNG ĐIỀU KIỆN GÌ

Adoptive parent (adoptive mother or adoptive father) •Copy of child’s original birth certificate
•Copy of the final adoption decree
•Evidence that you had 2 years of legal custody (this could have been awarded by a court prior to the final adoption decree)
•Evidence that you had 2 years of physical custody (this means time during which the child was living with you and you were exercising primary parental control)
http://www.uscis.gov/family/family-...ghters-live-united-states-permanent-residents

trungbrian

Thành viên mới

Tôi hiểu rõ rang ý định của gia đình bạn muốn điều gì .

Có lẽ không có ai đặt ra một tình huống rất không thực tế như bạn cả .

CÂU TRÃ LỜI LÀ KHÔNG ĐƯỢC .

Nếu tình huống của bạn đặt ra được giải quyết cấp visa cho người con nuôi , thì sẽ có rất rất nhiều gia đình có hồ sơ xuất cảnh , sẽ nhận em cháu của họ làm con nuôi để cùng được xuất cảnh .

Xem ở đây để biết muốn nhận một người con nuôi và bảo lảnh sang định cư tại HOA KỲ SẼ CẦN NHỮNG ĐIỀU KIỆN GÌ

Adoptive parent (adoptive mother or adoptive father) •Copy of child’s original birth certificate
•Copy of the final adoption decree
•Evidence that you had 2 years of legal custody (this could have been awarded by a court prior to the final adoption decree)
•Evidence that you had 2 years of physical custody (this means time during which the child was living with you and you were exercising primary parental control)
http://www.uscis.gov/family/family-...ghters-live-united-states-permanent-residents

A trích dẫn luật e cũng không rành tiếng anh lắm. E và cháu được nhận con nuôi không có quan hệ gì hết. Nếu như theo yêu cầu thì e phải nhập vào hộ khẩu của e. Có bằng chứng đã ở với gia đình e 2 năm. Và có nhưng hành động như cha mẹ ruột trong vòng 2 năm hả. Nhưng giay tờ trong suốt 2 năm e phải giữ lại để làm bằng chứng à? Nhưng khi gia đình e đi di dân thì e có thể gởi lại cho ba mẹ ruột nuôi và trở lại hộ khẩu của ba mẹ ruột ko. Vì cháu còn nhỏ không thể bổ sung giấy đi theo được. Nhưng hằng tháng e vẫn gởi tiền chăm sóc cháu đến lớn rồi làm hồ sơ cho cháu. Dòng trích dẫn tiếng anh trên có phải ý như vậy không ạ. Cám ơn a.