[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2010506209

Thao123

Thành viên mới
Em chào anh/chị, cô/chú trong diễn đàn,

Trường hợp của em là ba em được chú em bảo lãnh diện F4 đoàn tụ anh em ruột. Trong quá trình điền đơn để nộp lên NVC có câu hỏi:

Have you served in military?

Vì ba em từng đi nghĩa vụ quân sự nên có tick vào chữ yes và điền các thông tin khác như ngày xuất nhập ngũ, binh chủng, etc.

Đến khi submit đơn NVC yêu cầu nộp thêm hồ sơ quân đội (military record).

Hiện tại các giấy tờ ba em còn giữ là Lý lịch quân nhân ạ!

Anh/chị, cô/chú cho em hỏi em còn cần thêm giấy tờ gì để bổ sung vào military record không ạ?

Em cảm ơn.

Thông tin hồ sơ:
Số receipt: EAC0618652493
Ngày priority: 5 tháng 6, 2006
Ngày chuyển qua NVC: 18 tháng 12, 2009
Ngày cut-off date: 18 tháng 2 năm 2019

P/s: Vì hôm trước em không tạo được tài khoản trên diễn đàn nên em có nhờ anh hai em hỏi một lần về hồ sơ của em ạ! (https://xuatnhapcanh.com/threads/h-so-f4-hcm2010506209.31933/)

Thành

Thích đủ thứ ...
Bạn xem trong tất cả các nước có tên trong danh sách dưới đây, không cần điền phần tham gia quân đội hay nghĩa vụ quân sự gì cả. Trong mục này ghi vô là : N/A ( Not Available )

Danh sách các nước không cần phải điền hồ sơ quân đội trong DS-260
Nguồn: Xem tại đây

Chỉnh sửa cuối:

Thao123

Thành viên mới
Priority Date: Jun 5th, 2006

Approval Date: Dec 18th, 2009

Date of Birth (của em – người muốn tính tuổi CSPA): May 16th, 1997

Receipt Number: EAC – 06 – 186 – 52493

Case Number: HCM2010506209

Kính chào các cô chú, anh chị trong diễn đàn,

Hiện tại con/ em đang làm thủ tục khiếu nại tuổi CSPA đi theo diện F4 (với đương đơn chính là ba của em được em trai ruột (chú em) bảo lãnh). Em xin phép được hỏi vấn đề sau:

· Ngày đơn xin thị thực nhập cư của gia đình em được chấp thuận là ngày Feb 18th, 2019. (ngày bắt đầu được làm DS-260, nộp phí và giấy tờ)

· Ngày em nhận được thư mời phỏng vấn là ngày Jun 20th, 2019.

Vậy cho em hỏi ngày “Date visa became available” của em là ngày nào ạ? (Em đã tìm hiểu định nghĩa và xem lịch bulletin nhưng vẫn chưa hiểu rõ ạ!)

Em cảm ơn cô chú/ anh chị trong diễn đàn ạ!

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Priority Date: Jun 5th, 2006

Approval Date: Dec 18th, 2009

Date of Birth (của em – người muốn tính tuổi CSPA): May 16th, 1997

Receipt Number: EAC – 06 – 186 – 52493

Case Number: HCM2010506209

Kính chào các cô chú, anh chị trong diễn đàn,

Hiện tại con/em đang làm thủ tục khiếu nại tuổi CSPA đi theo diện F4 (với đương đơn chính là ba của em được em trai ruột (chú em) bảo lãnh). Em xin phép được hỏi vấn đề sau:

· Ngày đơn xin thị thực nhập cư của gia đình em được chấp thuận là ngày Feb 18th, 2019. (ngày bắt đầu được làm DS-260, nộp phí và giấy tờ)

· Ngày em nhận được thư mời phỏng vấn là ngày Jun 20th, 2019.

Vậy cho em hỏi ngày “Date visa became available” của em là ngày nào ạ? (Em đã tìm hiểu định nghĩa và xem lịch bulletin nhưng vẫn chưa hiểu rõ ạ!)

Em cảm ơn cô chú/ anh chị trong diễn đàn ạ!
Date visa became available = ngày đáo hạn visa (tức là ngày ưu tiên Priority Date của hồ sơ gia đình bạn 05/06/2006).

Thao123

Thành viên mới
Dạ em cảm ơn câu trả lời của chị Phương Châu ạ!
Vậy cho em hỏi theo hồ sơ của em thì ngày đáo hạn là ngày mấy ạ?
Em xin cảm ơn.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ em cảm ơn câu trả lời của chị PhuongChau ạ!
Vậy cho em hỏi theo hồ sơ của em thì ngày đáo hạn là ngày mấy ạ?
Em xin cảm ơn.
Ngày đáo hạn của hồ sơ gia đình bạn tức là ngày ưu tiên Priority Date 05/06/2006.

Thao123

Thành viên mới
Dạ em chân thành cảm ơn câu trả lời của chị!

Theo em đã tìm hiểu trước đó, “Ngày đáo hạn (cut-off date – date visa became available) là ngày mà lịch visa Bulletin đã vượt qua ngày ưu tiên của I-130. Ngày cut-off date luôn luôn là một trong bốn ngày: ngày 1, 8, 15 hoặc 22 trong tháng” (https://xingiahanvisa.net/thuat-ngu..._date_Ngay_dao_han_Date_visa_became_available).

Và theo trang uscis.gov, mục “CSPA for Family and Employment Preference and Diversity Visa Immigrants” (https://www.uscis.gov/greencard/child-status-protection-act) có ghi là:

Age at Time of Visa Availability

The date the visa is considered available is the later of these two dates:

• The date the petition was approved; or
  • The first day of the month of the Department of State Visa Bulletin that indicates that a visa is available for you in the Final Action Dates chart.
Tạm dịch:

Tuổi tại thời điểm có Visa

Ngày được coi là có visa (ngày đáo hạn) là ngày muộn hơn trong hai ngày này:

• Ngày kiến nghị được chấp thuận; hoặc là

• Ngày đầu tiên của tháng mà lịch Visa Bulletin cho biết visa đã có trong biểu đồ Final Action Dates.

Dạ theo 2 thông tin ở trên thì ngày đáo hạn (cut-off date – date visa became available) theo em tạm tính thì có thể là ngày 01.07.2019 ạ!
Dạ mong cô chú, anh chị xem lại giúp em trong quá trình ở trên em có chỗ nào hiểu sai hoặc nhầm lẫn không ạ?
Em cảm ơn cô chú, anh chị đã dành thời gian đọc câu hỏi ạ!

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ em chân thành cảm ơn câu trả lời của chị!

Theo em đã tìm hiểu trước đó, “Ngày đáo hạn (cut-off date – date visa became available) là ngày mà lịch visa Bulletin đã vượt qua ngày ưu tiên của I-130. Ngày cut-off date luôn luôn là một trong bốn ngày: ngày 1, 8, 15 hoặc 22 trong tháng” (https://xingiahanvisa.net/thuat-ngu..._date_Ngay_dao_han_Date_visa_became_available).

Và theo trang uscis.gov, mục “CSPA for Family and Employment Preference and Diversity Visa Immigrants” (https://www.uscis.gov/greencard/child-status-protection-act) có ghi là:

Age at Time of Visa Availability

The date the visa is considered available is the later of these two dates:

• The date the petition was approved; or
  • The first day of the month of the Department of State Visa Bulletin that indicates that a visa is available for you in the Final Action Dates chart.
Tạm dịch:

Tuổi tại thời điểm có Visa

Ngày được coi là có visa (ngày đáo hạn) là ngày muộn hơn trong hai ngày này:

• Ngày kiến nghị được chấp thuận; hoặc là

• Ngày đầu tiên của tháng mà lịch Visa Bulletin cho biết visa đã có trong biểu đồ Final Action Dates.

Dạ theo 2 thông tin ở trên thì ngày đáo hạn (cut-off date – date visa became available) theo em tạm tính thì có thể là ngày 01.07.2019 ạ!
Dạ mong cô chú, anh chị xem lại giúp em trong quá trình ở trên em có chỗ nào hiểu sai hoặc nhầm lẫn không ạ?
Em cảm ơn cô chú, anh chị đã dành thời gian đọc câu hỏi ạ!
Bạn đã vi phạm nội quy diễn đàn, khi đưa những thông tin đường link của trang web Công ty Visa Thái Dương vào đây. Nếu bạn tin vào những thông tin như thế? thì cứ theo đó mà thực hiện đi, cần gì vào nhờ diễn đàn giúp tư vấn, hướng dẫn nữa chứ?
Tôi nêu những điểm sai của trang web này cho bạn biết ở đây:
1/. Bài post của đường link trên theo thông tin của bạn đã đăng từ ngày 20/11/2017, đến nay đã là năm 2019 rồi có sự thay đổi rất nhiều.
2/. Lệ phí visa hiện nay là 325$ chứ không phải là 230$ nữa?
3/. Đơn đang sử dụng là DS-260 chứ không phải là DS-230?
P/s: Nếu bạn vẫn cứ tiếp tục như thế thì sẽ không nhận được sự tư vấn, hướng dẫn tiếp tục từ BQT diễn đàn nữa, cũng như nick của bạn sẽ được xử lý trong thời gian sắp tới. Vậy nhé bạn.

Thao123

Thành viên mới
Dạ em xin lỗi vì không đọc kĩ nội quy của diễn đàn trước khi đăng câu hỏi ạ!
Em cảm ơn sự giúp đỡ của chị Phương Châu trong trường hợp hồ sơ của em.

Thao123

Thành viên mới
Em chào các cô chú, anh chị trong diễn đàn!
Em chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người, đặc biệt là chị Phương Châu mà gia đình em đã hoàn thành xong phỏng vấn và chuẩn bị lên đường đi Mỹ ạ!
Cô chú/ anh chị cho em hỏi sau khi ba em và em qua Mỹ theo diện F4 và nhận được thẻ xanh thì nếu ba em về Việt Nam lại sau 1 tháng thì thẻ xanh của em có bị ảnh hưởng gì không ạ? (Ba em là đương đơn chính ạ!)
Em cảm ơn cô chú/ anh chị đã đọc câu hỏi và mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Em chào các cô chú, anh chị trong diễn đàn!
Em chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người, đặc biệt là chị PhuongChau mà gia đình em đã hoàn thành xong phỏng vấn và chuẩn bị lên đường đi Mỹ ạ!
Cô chú/, anh chị cho em hỏi sau khi ba em và em qua Mỹ theo diện F4 và nhận được Thẻ xanh thì nếu ba em về Việt Nam lại, sau 1 tháng thì thẻ xanh của em có bị ảnh hưởng gì không ạ? (Ba em là đương đơn chính ạ!)
Em cảm ơn cô chú/ anh chị đã đọc câu hỏi và mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
BQT diễn đàn chúc mừng gia đình bạn đã phỏng vấn thành công được cấp visa. Chúc gia đình bạn thời gian sắp tới lên đường mọi việc luôn được suôn sẻ, may mắn, mau chóng hòa nhập cuộc sống mới, và nhất là thành công trên quê hương thứ hai của mình.
Khi Ba bạn được cấp Thẻ xanh là Thường trú nhân, nếu về Việt Nam 1 tháng thì không có ảnh hưởng gì hết. Miễn sao đừng ở quá 6 tháng vậy là được.

Thao123

Thành viên mới
Dạ gia đình em cảm ơn lời chúc của chị Phương Châu và anh chị, cô chú trong BQT diễn đàn ạ!
Em xin lỗi do câu hỏi của em không rõ ràng. Ý của em trong câu hỏi là sau khi được cấp thẻ xanh, nếu ba em (đương đơn chính) có quay về Việt Nam ở trên 6 tháng thì THẺ XANH CỦA EM có bị ảnh hưởng gì bởi việc di chuyển của ba em không ạ?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ gia đình em cảm ơn lời chúc của chị PhuongChau và anh chị, cô chú trong BQT diễn đàn ạ!
Em xin lỗi do câu hỏi của em không rõ ràng. Ý của em trong câu hỏi là sau khi được cấp thẻ xanh, nếu ba em (đương đơn chính) có quay về Việt Nam ở trên 6 tháng thì Thẻ xanh của em có bị ảnh hưởng gì bởi việc di chuyển của ba em không ạ?
Em cảm ơn cô chú/ anh chị đã đọc câu hỏi và mong nhận được sự giúp đỡ của Cô/Chú, và Anh/Chị.
Khi đến Mỹ mỗi người được cấp riêng biệt, nên không ảnh hưởng gì hết.