[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2010596023*

imaniavn

Thành viên mới
Chào mọi người,

Cháu tên là Huy. Cháu có một số thắc mắc mong mọi người giải đáp giúp cháu. Cháu xin cám ơn ạ!

Hiện tại gia đình cháu đang được bảo lãnh diện F4 (Cô cháu bảo lãnh cho ba cháu) với NVC Case Number là HCM2010596023. Cháu không biết làm thế nào để biết được còn bao lâu nữa mới tới lượt gia đình cháu được phỏng vấn ạ?

Với lại, vừa rồi ông bà nội cháu cũng vừa nhận được thẻ xanh trở thành công dân Mỹ. Vậy gia đình cháu có nên làm thủ tục chuyển từ F4 sang F3 không ạ? (Vì cháu chưa biết là F4 với F3 cái nào có lợi hơn). Chú của cháu hiện nay cũng đang được bảo lãnh diện F4 nhưng trên 21 tuổi và còn độc thân, vậy trường hợp chú của cháu có nên chuyển từ F4 sang F1 không? Thủ tục như thế nào, mong mọi người hướng dẫn giúp cháu.

Cám ơn mọi người rất nhiều ạ!

imaniavn

Thành viên mới
Ðề: Có nên chuyển từ F4 sang F1

Cháu xin cập nhật thêm Priority Date của trường hợp gia đình cháu là Priority Date July 16, 2007 - Vì cháu thấy trên diễn đàn cần thông tin này nên cháu bổ sung. Cháu không biết nó có ý nghĩa như thế nào.

vuthangsi

Ban điều hành

Chào mọi người,

Cháu tên là Huy. Cháu có một số thắc mắc mong mọi người giải đáp giúp cháu. Cháu xin cám ơn ạ!

Hiện tại gia đình cháu đang được bảo lãnh diện F4 (Cô cháu bảo lãnh cho ba cháu) với NVC Case Number là HCM2010596023. Cháu không biết làm thế nào để biết được còn bao lâu nữa mới tới lượt gia đình cháu được phỏng vấn ạ?

Với lại, vừa rồi ông bà nội cháu cũng vừa nhận được thẻ xanh trở thành công dân Mỹ. Vậy gia đình cháu có nên làm thủ tục chuyển từ F4 sang F3 không ạ? (Vì cháu chưa biết là F4 với F3 cái nào có lợi hơn). Chú của cháu hiện nay cũng đang được bảo lãnh diện F4 nhưng trên 21 tuổi và còn độc thân, vậy trường hợp chú của cháu có nên chuyển từ F4 sang F1 không? Thủ tục như thế nào, mong mọi người hướng dẫn giúp cháu.

Cám ơn mọi người rất nhiều ạ!
Trước hết bạn xem ở đây

F3: Con đã có gia đình của công dân Hoa Kỳ . Vợ/chồng và con độc thân dưới 21 tuổi của đương đơn được xin thị thực di dân theo hồ sơ bảo lãnh của đương đơn.

F4: Anh, chị, em của công dân Hoa Kỳ.

- Người bảo lãnh (công dân Hoa Kỳ) phải từ 21 tuổi trở lên.

- Vợ/chồng và con độc thân dưới 21 tuổi của đương đơn được xin thị thực di dân theo hồ sơ bảo lãnh của đương đơn.

HỒ SƠ GIA ĐÌNH BẠN HIỆN NAY THUỘC DIỆN F4 , VỚI NGÀY ƯU TIÊN

Priority Date July 16, 2007 .

NẾU BẠN MUỐN BIẾT KHI NÀO HỒ SƠ F4 , của gia đình bạn đáo hạn visa thì hằng tháng bạn theo dỏi ở đây

http://travel.state.gov/content/vis...tin/2014/visa-bulletin-for-february-2014.html

Diện F 4 , HIÊN ĐANG XÉT CÁC HỒ SƠ CÓ NGÀY ƯU TIÊN , trước ngày

F4 22OCT01 22/10/2001 .

Vì vậy gia đình bạn còn chờ khá lâu , mới đáo hạn visa .

vừa rồi ông bà nội cháu cũng vừa nhận được thẻ xanh trở thành công dân Mỹ. Vậy gia đình cháu có nên làm thủ tục chuyển từ F4 sang F3 không ạ? (Vì cháu chưa biết là F4 với F3 cái nào có lợi hơn).

THEO LUẬT DI TRÚ HOA KỲ , KHÔNG CHO PHÉP CHUYỂN ĐỔI TỪ DIỆN F4 SANG F3 .

NẾU ÔNG NỘI BẠN MUỐN LÀM HỒ SƠ BẢO LẢNH CHO GIA ĐÌNH BẠN THEO DIỆN F3 , THÌ PHẢI LÀM MỘT HỒ SƠ BẢO LẢNH MỚI , VÀ CÓ NGÀY NỘP ĐƠN MỚI , TỨC LÀ NGÀY ƯU TIÊN CỦA HỒ SƠ F3 NÀY , VÀ KHÔNG DÍNH DÁNG GÌ ĐẾN HỒ SƠ DIỆN F4 HIỆN NAY CỦA GIA ĐÌNH BẠN .

Đương nhiên phải chờ hồ sơ theo diện F3 từ đầu .

Chú của cháu hiện nay cũng đang được bảo lãnh diện F4 nhưng trên 21 tuổi và còn độc thân, vậy trường hợp chú của cháu có nên chuyển từ F4 sang F1 không? Thủ tục như thế nào, mong mọi người hướng dẫn giúp cháu.

Trường hợp chú của bạn cũng tương tự như của gia đình bạn , TỨC LÀ KHÔNG CHUYỂN TỪ F4 SANG F1 ĐƯỢC MÀ ÔNG NỘI CỦA BẠN SẼ LÀM HỒ SƠ BẢO LẢNH MỚI CHO CHÚ BẠN THEO DIỆN F1 .

LUẬT DI TRÚ BẢO LẢNH THÂN NHÂN FAMILY LÀ DỰA TRÊN MỐI QUAN HỆ GIỮA NBL VÀ NĐBL .

TÙY VÀO TỪNG MỐI QUAN HỆ CHA/CON , ANH CHỊ EM , VỢ CHỒNG MÀ PHÂN RA TỪNG THỂ LOẠI DI TRÚ KHÁC NHAU .
CHỈ CÓ

1 F1 CHUYỂN SANG F3 VÀ NGƯỢC LẠI .

2 F2A/F2 B CHUYỂN SANG F1 HOẶC IR2 , KHI NBL LÀ CHA /MẸ BẢO LẢNH CHO CON ,TỪ THƯỜNG TRÚ NHÂN CHUYỂN SANG NGƯỜI CÓ QUỐC TỊCH HOA KỲ .

orion_tuan

Thành viên tích cực

Cám ơn anh đã giải đáp ạ :D
Diện F4: Công dân Mỹ bảo lãnh Anh/Chị/Em thời gian chờ 12-13 năm.
Bà bạn có thể làm hồ sơ bảo lãnh riêng chú độc thân của bạn ngay cả khi chưa có quốc tịch Mỹ. Dù rằng cô bạn đang bảo lãnh 2 gia đình.
F2B: Thường trú nhân Mỹ bảo lãnh con độc thân trên 21 tuổi. Thời gian chờ 6-7 năm. Nếu NBL có Quốc tịch sẽ chuyển thành F1
F1: Công dân Mỹ bảo lãnh con độc thân trên 21 tuổi. Thời gian chờ 6-7 năm. Nếu NĐBL kết hôn sẽ chuyển thành F3.
F3: Công dân Mỹ bảo lãnh con có gia đình. Thời gian chờ 10 năm. Nếu NĐBL độc thân sẽ chuyển thành F1.
Cô bạn ảo lãnh chú bạn và gia đình bạn: Thời gian chờ 12-13 năm kể từ ngày làm hồ sơ.
Bà bạn bảo lãnh chú bạn: Thời gian chờ 6-7 năm.
Bà bạn bảo lãnh gia đình bạn: Thời gian chờ 10 năm.
Priority Date là ngày làm hồ sơ bảo lãnh, tiếng việt có nghĩa là: Ngày Ưu Tiên.

imaniavn

Thành viên mới
Chào mọi người,

Em tên là Huy. Em muốn tìm hiểu thông tin bảo lãnh của gia đình em, rất mong được mọi người giúp đỡ. Hiện tại em có biết những thông tin sau

Receipt Number - EAC0721351088
Receipt Date - July 21, 2007
Priority Date - July 16, 2007
Notice Date - March 24, 2010

Em có một số câu hỏi như sau:

1. Mọi người có thể cho em biết hiện tại tình trạng hồ sơ này đang như thế nào? Có cách nào để em tự kiểm trả online không?
2. Hồ sơ này là cô của em, bảo lãnh ba của em, em ở Việt Nam, sinh ngày 22/4/1997. Với những thông tin hiện có, thì làm sao để tính tuổi CSPA cho em của em? Làm sao để biết em của em có hợp lệ để xin khiếu nại CSPA không? Khi nào thì được/nên xin khiếu nại?
3. Hiện tại bản thân em đang du học ở Mỹ, em nên làm gì để tránh bị ảnh hưởng tới hồ sơ của gia đình? Nếu như gia đình em được bảo lãnh xong và sang tới Mỹ, em có được đoàn tụ và có thẻ xanh luôn không?

Em rất cám ơn mọi người đã quan tâm, rất mong được mọi người giúp đỡ!

ThaoPhuong

Ban điều hành
Hi Anh imaniavn
1.
Mọi người có thể cho em biết hiện tại tình trạng hồ sơ này đang như thế nào? Có cách nào để em tự kiểm trả online không?
Hồ sơ của Anh vẫn còn ở NVC. Vào đường link sau để kiểm tra
https://ceac.state.gov/CEACStatTracker/Status.aspx?eQs=o/iS8zDpeAKjMWCuebHqOw==

Kết quả check của Anh như sau
U.S. Department of State
IMMIGRANT VISA APPLICATION
At NVC
mmigrant Visa Case Number:
HCM2010596023

Please follow the instructions you received from the National Visa Center (NVC) that list the six steps you must take before NVC can schedule your visa interview appointment. This includes submitting to NVC various fees, forms and documents. Once NVC has received all the required items, they will let you know if anything is missing or incomplete. You can also find these instructions online at http://nvc.state.gov (English) and http://nvc.state.gov/espanol (Spanish). You will find contact information for NVC at http://nvc.state.gov/ask.
Hồ sơ của Anh hiện ở NVC và vì chưa tới ngày ưu tiên để mở, nên tạm thời chưa tính tuổi cho Anh được. Dự đoán Anh còn 4 năm nữa, nếu theo ngày ưu tiên Priority Date - July 16, 2007.
2. Câu gạch dưới, ý của Anh là gì?
Hồ sơ này là cô của em, bảo lãnh ba của em, em ở Việt Nam, sinh ngày 22/4/1997
Hiện tại bản thân em đang du học ở Mỹ,
câu văn: “em ở Việt Nam, sinh ngày 22/4/1997” và câu văn “Hiện tại bản thân em đang du học ở Mỹ” thì em ở đây là 2 hay là 1.
3.
Hiện tại bản thân em đang du học ở Mỹ, em nên làm gì để tránh bị ảnh hưởng tới hồ sơ của gia đình?
Anh muốn hỏi điều gì qua câu này?
4. Vì hồ sơ của Anh chưa tới ngày ưu tiên, nên đặt ra câu hỏi và đi tìm câu trả lời cho câu này
Nếu như gia đình em được bảo lãnh xong và sang tới Mỹ, em có được đoàn tụ và có thẻ xanh luôn không?
Là hơi sớm. Nhưng cũng chia sẻ với Anh điểm này. Trường hợp, tới ngày mở hồ sơ, dự đoán 4 năm nữa, trường hợp Anh còn ở Hoa Kỳ, mà có tên trong giấy gọi phỏng vấn, hoặc được hưởng đạo luật CSPA, thì gia đình Anh thông báo có đương đơn phụ, là Anh, sẽ xin điều chỉnh tình trạng cư trú tại Hoa Kỳ. Du học sinh có thể xin điều chỉnh tình trạng tại Mỹ khi visa đến lượt mà không cần phải về Việt Nam phỏng vấn. Lúc đó, người được bảo lãnh chính qua Hoa Kỳ là Ba của Anh có thẻ xanh thì lúc đó Anh nộp đơn I-485 để thay đổi tình trạng di trú tại Hoa Kỳ của Anh.

*** thảo phương đã trả lời câu hỏi của Anh. thảo phương có đọc đi, nghĩ lại và nằm lòng 11 bài viết của Anh trên diễn đàn, biết Anh đang du học ở Hoa Kỳ. Nên xin phép hỏi Anh một câu hỏi nhỏ được không? (về ý hướng của Anh khi được Chú Vha08 tư vấn cho ý định xuất ngoại, cách đây tròn 5 năm). thảo phương sẽ rất vui khi Anh sẵn sàng trả lời cho thảo phương. Cám ơn Anh thật nhiều.

imaniavn

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ F4 - HCM2010596023

Chào Phương,

Ý mình ở chỗ bạn thắc mắc là mình còn 1 em gái nữa đang ở Việt Nam, và sinh năm 1997, như mình đã viết. Xin lỗi vì mình viết thiếu từ nên làm Phương khó hiểu.

Có gì muốn hỏi Phương cứ hỏi ở đây, hoặc có thể gửi qua email mình ở địa chỉ huynguyen.me at gmail dot com - Mà, còn ở NVC là mình cứ chờ thôi, chứ chưa cần làm gì phải Phương?

ThaoPhuong

Ban điều hành
Có gì muốn hỏi Phương cứ hỏi ở đây, hoặc có thể gửi qua email mình ở địa chỉ huynguyen.me at gmail dot com - Mà, còn ở NVC là mình cứ chờ thôi, chứ chưa cần làm gì phải Phương?
Hi Anh imaniavn
Đi học ở Hoa Kỳ chắc Anh giỏi lắm – em nghĩ vậy. Anh đi học, ở lớp, có được trao đổi, chia sẻ, rồi phản biện và đặt vấn đề với các bạn và giáo sư không Anh? Kể thêm về nơi Anh học được không? Như là Anh thấy các thầy cô giảng sư ở đó tốt và tận tình như cô thầy miền quê không Anh?
Và ý này nữa, ở năm 18 tuổi, lúc 5 năm trước, giờ nhìn lại, quyết định du học – với Anh – là đúng không? Anh có lời khuyên gì cho thảo phương không? Phải mất bao nhiêu lâu để Anh có thể trao đổi và thuyết trình bằng tiếng Anh một cách thoải mái và nhẹ nhàng khi lên lớp?
Cám ơn Anh đã trả lời cho thảo phương.

imaniavn

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ F4 - HCM2010596023

Hi Anh imaniavn
Đi học ở Hoa Kỳ chắc Anh giỏi lắm – em nghĩ vậy. Anh đi học, ở lớp, có được trao đổi, chia sẻ, rồi phản biện và đặt vấn đề với các bạn và giáo sư không Anh? Kể thêm về nơi Anh học được không? Như là Anh thấy các thầy cô giảng sư ở đó tốt và tận tình như cô thầy miền quê không Anh?
Và ý này nữa, ở năm 18 tuổi, lúc 5 năm trước, giờ nhìn lại, quyết định du học – với Anh – là đúng không? Anh có lời khuyên gì cho thảo phương không? Phải mất bao nhiêu lâu để Anh có thể trao đổi và thuyết trình bằng tiếng Anh một cách thoải mái và nhẹ nhàng khi lên lớp?
Cám ơn Anh đã trả lời cho thảo phương.
Xin lỗi em, giờ anh mới thấy câu hỏi của em.

Anh học hành cũng tầm thường thôi em, không có giỏi giỏi lắm. Anh không thích lên trường làm bài tập, thi cử các thứ.

Ở Mỹ thì đương nhiên cơ hội được trao đổi, chia sẻ, phản biện đặt vấn đề này nọ như em hỏi đương nhiên tốt hơn ở Việt Nam rồi, một lớp anh học ở Cao Đẳng Cộng Đồng thì không nhiều học sinh, khoảng 20 đến 50 người một lớp thôi nên cơ hội hỏi han, chia sẻ ở đây tốt hơn chuyển lên học các trường đại học ở 4 năm. Anh thấy nghe theo lời bác vha08 đi học Cao Đẳng Cộng Đồng trước khi chuyển lên đại học là rất đúng đắn, vừa tiết kiệm, vừa hiệu quả hơn nhiều.

Anh đang ở San Diego, thành phố này anh cảm giác rất nhẹ nhàng, yên bình, thời tiết dễ chịu, 1 năm 365 ngày thì 300 ngày nắng. Chỉ có điều chi phí sinh hoạt hơi đắt đỏ. Anh thấy em rất tích cực và năng nổ trên diễn đàn nên anh nghĩ em sẽ nhanh chóng cảm thấy thoải mái và nhẹ nhàng khi lên lớp thôi. Anh thì mất cỡ 1 năm, do tiếng Anh của anh còn ẹ lắm, từ vựng anh chưa nhiều, phát âm thì vẫn còn sai. Nhưng nói chung anh thấy quan trọng nhất là em phải chịu nói và tự tin, mặt dày, càng sợ nói sai thì càng khó tiến bộ.

Đối với cá nhân anh thì anh thấy quyết định sang Mỹ là đúng đắn, dù nó không vui vẻ, có cảm giác phiêu lưu như hồi anh còn học và làm việc ở Sài Gòn. Nhưng sang Mỹ làm anh có một niềm tin vào một tương lai với những điều kiện sống tốt đẹp, thoải mái hơn nhiều người. Chỉ cần em sống ở Mỹ thôi thì em đã nằm trong top 5% có điều kiện sống tốt nhất thế giới rồi. Vấn đề còn lại, cuộc sống của em có thành công, hạnh phúc hay không, là tự ở bản thân mình.