[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2010732087*

QuangChi

Thành viên mới
Kính chào các Anh Chị diễn đàn, Tôi là thành viên mới và có hồ sơ bảo lãnh diện F4 do Chị ruột bảo lãnh với những thông tin như sau:

Ngày ưu tiên (Priority day): 21/November/2008

Ngày chấp thuận (Notice/Approval day): 1/April/2010

Hiện nay hồ sơ Tôi đang ở NVC và Tôi đã có số Case Number HCM2010xxxxxx do họ cấp.

Tôi có những câu hỏi như sau, kính mong các Anh Chị trợ giúp:

1. Hiện nay lịch F4 đang đứng yên, con Tôi cháu lớn sinh ngày 22/November/2002 thì xin hỏi dự tính đến lượt ngày đáo hạn cháu có đủ tuổi dưới 21 không ạ?
Giả sử như lịch Final action bị delay 2 năm, tức là thời gian chờ như hiện nay là từ 14 năm lên 16 năm vì tình hình dịch bệnh và những lý do khác thì con tôi lúc ấy có được đi cùng gia đình không?

2. Người bảo lãnh là Chị ruột tôi có thu nhập tương đối ổn định bên Mỹ và sắp về hưu. Ngoài ra người con của Chị ruột tôi (gọi tôi bằng Cậu ruột) đang làm Bác Sĩ bên Mỹ có công việc ổn định (lương trước thuế là $USD 500.000/năm). Xin cho hỏi người cháu ruột trên cùng đứng ra đồng bảo trợ với Chị ruột tôi thì có được phép không ạ?

3. Hồ sơ Tôi đang nhờ Luật sư bên Mỹ đảm nhiệm thì có nên để cho họ tiếp tục không ạ hay mình tự làm?

4. Và bây giờ có cần nên mua nhà mới trước bên Mỹ trước không ạ?

Xin cảm ơn các Anh Chị trên diễn đàn rất nhiều.

Trân trọng!

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Kính chào các Anh Chị diễn đàn, Tôi là thành viên mới và có hồ sơ bảo lãnh diện F4 do Chị ruột bảo lãnh với những thông tin như sau:

Ngày ưu tiên (Priority day): 21/November/2008

Ngày chấp thuận (Notice/Approval day): 1/April/2010

Hiện nay hồ sơ Tôi đang ở NVC và Tôi đã có số Case Number HCM2010xxxxxx do họ cấp.

Tôi có những câu hỏi như sau, kính mong các Anh Chị trợ giúp:

1. Hiện nay lịch F4 đang đứng yên, con Tôi cháu lớn sinh ngày 22/November/2002 thì xin hỏi dự tính đến lượt ngày đáo hạn cháu có đủ tuổi dưới 21 không ạ?
Giả sử như lịch Final action bị delay 2 năm, tức là thời gian chờ như hiện nay là từ 14 năm lên 16 năm vì tình hình dịch bệnh và những lý do khác thì con tôi lúc ấy có được đi cùng gia đình không?

2. Người bảo lãnh là Chị ruột tôi có thu nhập tương đối ổn định bên Mỹ và sắp về hưu. Ngoài ra người con của Chị ruột tôi (gọi tôi bằng Cậu ruột) đang làm Bác Sĩ bên Mỹ có công việc ổn định (lương trước thuế là $USD 500.000/năm). Xin cho hỏi người cháu ruột trên cùng đứng ra đồng bảo trợ với Chị ruột tôi thì có được phép không ạ?

3. Hồ sơ Tôi đang nhờ Luật sư bên Mỹ đảm nhiệm thì có nên để cho họ tiếp tục không ạ hay mình tự làm?

4. Và bây giờ có cần nên mua nhà mới trước bên Mỹ trước không ạ?

Xin cảm ơn các Anh Chị trên diễn đàn rất nhiều.

Trân trọng!
Chào QuangChi,
Bạn vào diễn đàn nhờ giúp mà ẩn đi không cung cấp thông tin đầy đủ số hồ sơ Case Number HCM do NVC cấp, thì làm sao BQT có cơ sở để mà tư vấn, hướng dẫn cho bạn được chứ?

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ xin lỗi. Số Case Number HCM2010732087 ạ.
Theo những thông tin mà bạn cung cấp ở trên.
Dựa vào bảng tính tuổi CSPA có kết quả sau:
1/. Con của bạn sinh ngày 22/11/2002, dự đoán ngày đáo hạn trễ nhất là 01/04/2025. Hiện nay diện visa F4 đang xem xét đến trước ngày 01/07/2006, và mở hồ sơ đến ngày 25/07/2007. Tình hình của diện visa F4 mấy tháng nay đang bị thụt lùi và đứng yên, còn hồ sơ của gia đình bạn có ngày ưu tiên 21/11/2006. Nếu diễn biến trong thời gian sắp tới lịch visa của diện này có tiến triển tốt tăng bình thường đều đặn trở lại thì con của bạn có hy vọng là sẽ đủ tuổi CSPA được xuất cảnh cùng gia đình. Còn nếu như tình huống xấu không tăng, đứng yên, hoặc thụt lùi thì khả năng là con của bạn sẽ bị quá tuổi CSPA. Có nghĩa là trường hợp con của bạn là tùy thuộc vào lịch visa hàng tháng.
2/.Người bảo lãnh phải đứng ra Bảo trợ Tài chánh cho gia đình bạn, nếu không đủ thì lúc đó mới tìm người đồng Bảo trợ.
3/. Nếu hồ sơ của gia đình bạn đã có nhờ Luật sư lo, thì nên để họ tiếp tục theo dõi tiến trình hồ sơ một cách liên tục. Tuy nhiên gia đình cũng cần phải đôn đốc và nhắc nhở.
4/. Việc mua nhà thì sau khi gia đình bạn được xuất cảnh định cư ở Mỹ xong rồi, lúc đó mới tiến hành mua nhà sau cũng được.

QuangChi

Thành viên mới
Dạ cảm ơn sự tư vấn nhiệt tình của Anh (Chị). Hy vọng thời gian chờ không quá 16 năm, chứ từ 16.5 đến 20 năm thì cháu quá tuổi, để tính đường khác cho cháu.

QuangChi

Thành viên mới
TT Trump "giơ cao đánh khẽ", có sự "exceptions" trong đó. Chúc mừng các hồ sơ bảo lãnh. Tạm thời chờ đợi 2 tháng tới:

"The measure will not apply to immigrants living in the country who are seeking to become legal permanent residents. The spouses and children of U.S. citizens and permanent residents also will be unaffected."

Nguồn:
https://www.washingtonpost.com/immi...0efdb8-84c1-11ea-ae26-989cfce1c7c7_story.html