[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2010781181

Loan Huynh

Thành viên tích cực
dien vợ & chồng

Cho Loan hỏi là hồ sơ toàn bộ kể cả tư pháp lý lịch phải gởi qua bên Mỹ cho người bên này à, vậy người bên Việt Nam họ gởi thẳng đến NVC co dc ko. Cám ơn nhiều

Loan Huynh

Thành viên tích cực
Du Học Hoa Kỳ

Cho Loan hỏi là có người em muốn qua Mỹ du học thì chúng tôi phải làm thế nào? em đang học đại học năm thứ 2 ở Việt Nam.

tuandoan

8 Đoàn !
Ðề: dien vợ & chồng

Cho Loan hỏi là hồ sơ toàn bộ kể cả tư pháp lý lịch phải gởi qua bên Mỹ cho người bên này à, vậy người bên Việt Nam họ gởi thẳng đến NVC co dc ko. Cám ơn nhiều
Chào bạn,

Cả 2 cách đều ok. Thân chào

Ðề: Du Học Hoa Kỳ

Tôi cần phải biết thật rõ về em bạn, thì tôi mới có thể hướng dẫn được.

1 - Du học Mỹ bậc cao đẳng cộng đồng thì:
- Tìm trường community college thích hợp nhất như: Gần nhà người thân ở Mỹ, di chuyển thuận tiện, gần phố xá v.v.
- Điền đơn xin học online - Trả tiền xin học (Application fee từ $25 - $150 tuỳ trường)
- Nộp cho trường:
  1. Copy hộ chiếu Việt Nam
  2. Giấy chứng minh tài chính (Người sẽ đồng ý trả tiền học cho em bạn, không nhất thiết phải là ai)
  3. TOEFL, IELTS hay tương đương NẾU CÓ (Không có thì trường sẽ ghi là học Anh văn trước rồi mới học chuyên ngành sau trong I-20. Khi tới Mỹ học sinh sẽ phải thi COMPASS Test hay College Placement Test - Xem bài COMPASS Test)
  4. Copy học bạ trung học phổ thông (Nếu có - không có cũng không sao)
  5. Copy học bạ ở đại học

Bạn có thể scan rồi email hay fax cho trường, khoảng 1 - 2 tuần bạn sẽ nhận được I-20 từ trường gởi về (hay email).

Có I-20 rồi thì vào đây https://www.fmjfee.com/i901fee/ nhờ người thân có thẻ tín dụng trả tiền SEVIS, xong rồi thì vào đây

http://hochiminh.usconsulate.gov/how/to/apply.html

Khoảng 2 tuần sẽ lên phỏng vấn visa

2 - Du học chuyển tiếp bậc đại học thì:

Tôi cần phải biết
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=10116

3 - Phỏng vấn visa
3 - Phỏng vấn visa du học

Muốn có cơ hội cao, đậu phỏng vấn visa du học, thì em tuyệt đối không học thuộc lòng các câu hỏi và trả lời có sẵn từ các công ty tư vấn du học. Em cần phải nắm rõ các vấn đề sau thì em có thể trả lời bất cứ câu hỏi lắc léo nào của LSQ Mỹ:

- Học ngành nào?
- Trường nào, ở đâu?
- Ai trả tiền học cho em?
* Ai trả tiền LSQ không quan tâm
- Học xong em sẽ về Việt Nam hay ở lại Mỹ?
* Đừng bao giờ nói với LSQ là: Học xong tôi sẽ trở về VN. Đối với LSQ nói như vậy là không biết và không thật thà.
(Học xong tôi sẽ ở lại Mỹ làm việc theo chương trình Optional Practical Training OPT, một thời gian theo OPT cho phép. Đồng thời tôi sẽ xin working visa để được phép tiếp tục ở lại Mỹ làm việc. Nếu xin không được working visa tôi sẽ trở về Việt Nam xin việc và chờ bảo lãnh.)
- Bạn đang có hồ sơ bảo lãnh, tại sao lại muốn du học Mỹ?

Thời gian chờ bảo lãnh rất là lâu, tôi muốn trong thời gian chờ đợi lấy được bằng (nghề hay đại học who care), để khi tới Mỹ đinh cư, tôi sẵn sàng đi làm việc.

Biết rõ mình làm gì - rõ ràng - hợp lý = cơ hội được cấp visa rất là cao.

Loan Huynh

Thành viên tích cực
Nhờ ACE trong diễn đàn giúp check dùm mình HS và Đây là Receipt Number SRC-04-098-51655, nhờ ACE coi giúp Hồ Sơ này chừng nào mới có được Case Number vậy. Cám ơn ACE trong diễn đàn nhiều.

tuandoan

8 Đoàn !
Ðề: Nhờ ACE giúp dùm

Nhờ ACE trong diễn đàn giúp check dùm mình HS và Đây là Receipt Number SRC-04-098-51655, nhờ ACE coi giúp Hồ Sơ này chừng nào mới có được Case Number vậy. Cám ơn ACE trong diễn đàn nhiều.
Chào bạn,
Số HS SRC-04-098-51655 đang chờ xét duyệt tại SDT, Khi nào SDT chấp thuận HS rồi chuyễn sang NVC, Khoãng 1 tháng sau NVC sẽ cấp số HCM, Bạn an tâm chờ nhé, nếu bạn có trẻ em đi cùng thì thời gian chấp thuận càng lâu thì cơ hội CSPA cho trẻ em càng nhiều. Thân chào
Initial Review

The I130 IMMIGRANT PETITION FOR RELATIVE, FIANCE(E), OR ORPHAN was transferred and is now being processed at a USCIS office. You will be notified by mail when a decision is made, or if the office needs something from you. If you move while this case is pending, please use our Change of Address online tool to update your case with your new address or call our customer service center at 1-800-375-5283.

Loan Huynh

Thành viên tích cực

Vậy ACE cho Loan hỏi là đứa cháu sanh 1992 vậy khi giấy tờ của người anh chấp thuận thì cháu có bỏ lại không nhờ ACE giúp Loan nha. Cám ơn ACE nhiều

tuandoan

8 Đoàn !

Vậy ACE cho Loan hỏi là đứa cháu sanh 1992 vậy khi giấy tờ của người anh chấp thuận thì cháu có bỏ lại không nhờ ACE giúp Loan nha. Cám ơn ACE nhiều
Chào bạn,

Với ngày chấp thuận trễ là 1 lợi thế lớn CSPA cho trẻ em. HS này có ngày ưu tiên năm 2004 vì vậy cháu sanh năm 1992 sẽ không bị quá tuổi và được đi cùng gia đình bởi luật CSPA. Vậy bạn an tâm nhé. Thân chào

Loan Huynh

Thành viên tích cực
F1 diện vợ chồng

Chào ACE trong diễn đàn, năm mới chúc ACE nhiều sức khỏe, xin cho em hỏi nếu khi mình có vía mà lỡ bị mất thì làm sao xin lai vía xin ACE hướng dẫn dùm. Cám ơn nhiều.

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: F1 diện vợ chồng

Chào ACE trong diễn đàn, năm mới chúc ACE nhiều sức khỏe, xin cho em hỏi nếu khi mình có vía mà lỡ bị mất thì làm sao xin lai vía xin ACE hướng dẫn dùm. Cám ơn nhiều.
Bạn mất Visa có nghĩa là mất luôn cả Hộ chiếu vì Visa được in vào trong tờ Hộ chiếu. Nếu lỡ mất thì bạn phải tốn thời gian làm lại Hộ chiếu tại Việt Nam và phải đến LSQ để xin làm lại Visa, việc này mất khá nhiều thời gian.

Loan Huynh

Thành viên tích cực
Anh Chi Em F4

Chào ACE trong diễn đàn, Đây là Receipt Number SRC-04-098-51655, nhờ ACE coi giúp Hồ Sơ này đến đâu rồi,và khoảng bao lâu nữa hồ sơ này mới có số HMC vậy. Cám ơn ACE trong diễn đàn nhiều.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành
Ðề: Anh Chi Em F4

Chào ACE trong diễn đàn, Đây là Receipt Number SRC-04-098-51655, nhờ ACE coi giúp Hồ Sơ này đến đâu rồi,và khoảng bao lâu nữa hồ sơ này mới có số HMC vậy. Cám ơn ACE trong diễn đàn nhiều.
HS của bạn mới nộp được có vài ngày mà, đúng không? đang ở Initial Review thôi nha bạn. Người bảo trợ cũng chưa nhận được mail nào từ USCIS gì cả.

Đề tài bạn ghi là "Anh Chi Em F4". vậy nếu là diện F4 thì chắc cũng vài năm thì HS mới có số HCM.

Loan Huynh

Thành viên tích cực

HS của bạn mới nộp được có vài ngày mà, đúng không? đang ở Initial Review thôi nha bạn. Người bảo trợ cũng chưa nhận được mail nào từ USCIS gì cả.

Đề tài bạn ghi là "Anh Chi Em F4". vậy nếu là diện F4 thì chắc cũng vài năm thì HS mới có số HCM.
Dạ không HS này đã nộp vào năm 2003, nhưng mà gia đình đợi mà chưa thấy số HCM nên nhờ ACE trong diễn đàn giúp đỡ tìm giúp coi thử HS đến đâu rồi. Loan cám ơn ACE nhiều.

Thành

Thích đủ thứ ...

Hồ sơ này đang trong thời gian Sở di trú xem xét đơn bảo lãnh và hiện chưa được chấp thuận. Họ có dặn kỹ trong thời gian này nếu có thay đổi địa chỉ liên lạc thì vui lòng gửi thông báo thay đổi địa chỉ online bằng cách vào link sau: https://egov.uscis.gov/crisgwi/go?action=coa
Hoặc gọi trực tiếp cho Sở di trú số phone: 1-800-375-5283.

@ Những hồ sơ có thời gian xét duyệt lâu, khi đã được chấp thuận thì rất có lợi cho những người con đi theo, bị quá tuổi (CSPA).

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Dạ không HS này đã nộp vào năm 2003, nhưng mà gia đình đợi mà chưa thấy số HCM nên nhờ ACE trong diễn đàn giúp đỡ tìm giúp coi thử HS đến đâu rồi. Loan cám ơn ACE nhiều.
Bạn có biết ngày tháng ưu tiên (Priority Date) khg? Vì bạn cho năm khg thì khg check được chính xác cho bạn. Thường thường diện F4 thì từ 7-8 năm là có Approval và có HS số HCM rồi. NBL của bạn có dời chỗ ở khg? Bạn cho mình biết chi tiết thì mình sẽ chỉ cho bạn cặn kẽ hơn để bạn bớt trông.

Loan Huynh

Thành viên tích cực

Bạn có biết ngày tháng ưu tiên (Priority Date) khg? Vì bạn cho năm khg thì khg check được chính xác cho bạn. Thường thường diện F4 thì từ 7-8 năm là có Approval và có HS số HCM rồi. NBL của bạn có dời chỗ ở khg? Bạn cho mình biết chi tiết thì mình sẽ chỉ cho bạn cặn kẽ hơn để bạn bớt trông.
Dạ ngày ưu tiên Priority là tháng 2/23/2004, gia đình không có dời chỗ ở, nhờ ACE trong diễn đàn giúp dùm Loan nha. Cám ơn

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Dạ ngày ưu tiên Priority là tháng 2/23/2004, gia đình không có dời chỗ ở, nhờ ACE trong diễn đàn giúp dùm Loan nha. Cám ơn
Vậy là yên tâm rồi, bạn đừng lo nhiều. Khi nào sở DT approve là NBL sẽ nhận notice I-797 liền thôi. Họ khg làm sót HS gia đình bạn đâu. Còn lâu nha bạn, có thể vài tháng đến 1 năm nữa hử. Hiện giờ Visa đang tới HS có priority date trước 8-OCT-2000 thôi àh.

Loan Huynh

Thành viên tích cực

Vậy là yên tâm rồi, bạn đừng lo nhiều. Khi nào sở DT approve là NBL sẽ nhận notice I-797 liền thôi. Họ khg làm sót HS gia đình bạn đâu. Còn lâu nha bạn, có thể vài tháng đến 1 năm nữa hử. Hiện giờ Visa đang tới HS có priority date trước 8-OCT-2000 thôi àh.
Dạ vậy gia đình Loan cũng yên tâm chờ, cho Loan gởi lời cám ơn ACE trong diễn đàn nha.

thuannam1994

Thành viên tích cực

@F4ChoDaiCo: Dạ cho cháu được hỏi là hồ sơ gia đình cháu cũng là F4-2004 đã nhận được I-797 và nhìn trong giấy này thì thấy có case number : HCM2009705188 và notice date : JUL 07 2009 nhưng khi lên trang web của sở di trú check xem ngày chấp thuận có giống như là trong giấy ghi không thì nó lại cho kết quả là Initial Review , như vậy cho cháu hỏi là hồ sơ của cháu có bị lỗi gì không ? như vậy có ảnh hưởng gì tới quá trình mở hồ sơ sau này không ạ ?
Xin cám ơn !

tuandoan

8 Đoàn !

@F4ChoDaiCo: Dạ cho cháu được hỏi là hồ sơ gia đình cháu cũng là F4-2004 đã nhận được I-797 và nhìn trong giấy này thì thấy có case number : HCM2009705188 và notice date : JUL 07 2009 nhưng khi lên trang web của sở di trú check xem ngày chấp thuận có giống như là trong giấy ghi không thì nó lại cho kết quả là Initial Review , như vậy cho cháu hỏi là hồ sơ của cháu có bị lỗi gì không ? như vậy có ảnh hưởng gì tới quá trình mở hồ sơ sau này không ạ ?
Xin cám ơn !
Chào bạn,

Đã có số HCM rồi thì bạn cứ an tâm mà chờ nhé, do SDT không cập nhật lại HS nên khi bạn kiểm tra gặp trường hợp trên. Hs HCM2009705188 bạn hiện đang được lưu giử tại NVC. Vì vậy ban an tâm nhé. Khi nào đến ngày đáo hạn thì NVc sẽ thông báo và tiến hành mỡ HS cho gia đình.Thân chào