[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - linhngoc

linhngoc

Thành viên mới
Chào các bạn
Theo tôi biết thì muốn bảo lãnh cho người thân là anh chị em o bên Viêt nam, người ở bên US phãi đóng một số tiền,gọi là tiên bảo lãnh.Tôi xin hỏi
Số tiền này là bao nhiêu cho mỗi thành viên được bảo lãnh
Số tiền này có được hoàn trả cho người bảo lãnh
Nếu người bảo lãnh không đủ khả năng thì làm thế nào?( gia đình tôi có nhiều thân nhân bên US)
Người bên việt nam có thễ hỗ trợ gì cho người bên US trong vấn đề này không?
Những điều kiện bắt buộc khác có liên quan? ( nếu có)
xin trân trong cám ơn
Linh Ngọc

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Người Bảo lãnh phải đóng bao nhiêu tiền

Chào các bạn
Theo tôi biết thì muốn bảo lãnh cho người thân là anh chị em o bên Viêt nam, người ở bên US phãi đóng một số tiền,gọi là tiên bảo lãnh.Tôi xin hỏi
Nếu người bảo lãnh không đủ khả năng thì làm thế nào?( gia đình tôi có nhiều thân nhân bên US)
xin trân trong cám ơn
Linh Ngọc
Theo tìm hiểu thông tin từ Sở di trú và NVC:

Mở hồ sơ bảo lãnh, nộp mẫu I-130 cho 1 gia đình bao gồm đuơng đơn chính và những người đi theo là 420 Usd
Khi hồ sơ được mở: đóng lệ phí bảo trợ tài chính: 88 usd cho bộ hồ sơ và 404 usd tiền Visa cho mỗi thành viên trong gia đình. (số tiền này không được hoàn trả)
Người bên Vn nếu có điều thì cũng có thể chuyển tiền sang cho người bảo lãnh đóng các khoản phí này.

Những điều kiện bắt buộc khác có liên quan:

@ Phải có Quốc tịch Hoa Kỳ
@ Chịu trách nhiệm bảo trợ tài chính cho gia đình được bảo lãnh.

cuti

Thành viên tích cực

Chào các bạn
xin trân trong cám ơn
Linh Ngọc
Người nhà bạn bên Mỹ nếu bảo lãnh diện F4 thì phải thỏa mãn 3 điều kiện :

1/ Có quốc tịch Mỹ.
2/ Có thu nhập từ việc làm hoặc kinh doanh buôn bán có đóng thuế hẳn hoi.
3/ Thời gian chờ chờ chờ và chờ... cơ trên 10 năm.

Nếu người nhà của bạn không có thu nhập thì có thể nhờ người quen cùng đứng ra bảo lãnh về tài chánh, nếu vừa kg có thu nhập vừa kg có người đồng ý đứng ra đồng bảo trợ thì coi như "toi" cho dù gia đình bạn ở VN có 1 tỉ USD cũng hòan tòan vô ích chẳng giúp được gì:p

Còn tất cả các chuyện khác đều là chuyện vặt như đóng $80 để mở hs và $404 lệ phí visa...

tintin53

Thành viên mới

mn ơi vậy cho em hỏi, nếu em muốn bảo lãnh mẹ, cha kế va em gái em thì chỉ cần điền 1 đơn I-130 trước thôi phải ko

vậy nếu khi USCIS approved, thì làm sao biết được những đương đơn phụ đi kèm

langvuon

khoai nướng

mn ơi vậy cho em hỏi, nếu em muốn bảo lãnh mẹ, cha kế va em gái em thì chỉ cần điền 1 đơn I-130 trước thôi phải ko

vậy nếu khi USCIS approved, thì làm sao biết được những đương đơn phụ đi kèm
Bạn phải mở hồ sơ bảo lãnh ( Form I-130 ) riêng cho mỗi người để bảo lãnh mẹ, cha kế theo diện IR5. Diện này không có đương đơn phụ đi kèm.
Những giấy tờ phụ mà bạn gửi kèm theo mẫu I-130: (tất cả nên gửi bản sao)
- Giấy chứng nhận quốc tịch của bạn.
- Giấy đăng ký kết hôn của bạn.
- Giấy chứng nhận ly hôn hay giấy chứng tử (nếu bạn đã có một đời vợ/chồng trước).
- Giấy khai sanh có tên cha mẹ bạn trên đó.
- Giấy tờ chứng nhận đổi tên: nếu bạn hay người được bảo lãnh dùng tên khác với tên trên những giấy tờ xác đáng thì bạn phải nộp những giấy tờ hợp pháp đem lại sự thay đổi đó như giấy đăng ký kết hôn, quyết định của Tòa cho phép nhận con nuôi, lệnh của Tòa, v.v…

Trong hồ sơ của cha kế thì phải gửi kèm theo:
Giấy chứng nhận ly hôn hay giấy chứng tử (nếu cha mẹ bạn đã ly hôn hay là có người đã qua đời).
Giấy kết hôn giữa mẹ ruột của bạn với người cha dượng.

Bảo lãnh cho em gái theo diện F4. Giấy tờ (bản sao) nộp kèm theo I-130 gồm có:
Giấy chứng nhận quốc tịch Mỹ của bạn.
Giấy kết hôn của cha mẹ bạn.
Giấy khai sanh của bạn và của em gái bạn.
Giấy chứng nhận ly hôn hay giấy chứng tử (nếu cha mẹ bạn đã ly hôn hay là có người đã qua đời).

Kèm theo lệ phí 420$ cho mỗi Form I-130

Xin cho tôi hỏi là : Nếu người chị bảo lảnh cho 02 đứa em ( tất cả đều trên 21t và đã có gd ) và 01 đứa cháu , như vậy khi làm form I.130 thì người BL phải đóng tất cả lệ phí là bao nhiêu ? 03 người=1260usd hay là chỉ đóng 420usd thôi . Nhờ ACE cho biết dùm . Cám ơn nhiều.

Yenbui54

Thành viên tích cực

Người được bảo lãnh Anh ,em ,chị đóng $420.00. Các con ,chồng ,vợ không đóng .Nghĩa là duy nhất người thừa hưởng chính thức đóng tiền ,còn chuyện đóng tiền Visa là chuyện khác.
1 người $420 cho đơn I.130 .Anh chị em mỗi người một đơn riêng .

Chỉnh sửa cuối:

Người được bảo lãnh Anh ,em ,chị v.v..đóng $420.00. Các con ,chồng ,vợ không đóng .Nghĩa là duy nhất người thừa hưởng chính thức đóng tiền ,còn chuyện đóng tiền Visa là chuyện khác.
1 người $420 cho đơn I.130 .Anh chị em mỗi người một đơn riêng .
Ok. vậy là đương đơn chính phải đóng , còn dạng ăn theo là khỏi , cám ơn yenbui54 nhiều ,

tintin53

Thành viên mới

Bạn phải mở hồ sơ bảo lãnh ( Form I-130 ) riêng cho mỗi người để bảo lãnh mẹ, cha kế theo diện IR5. Diện này không có đương đơn phụ đi kèm.
Những giấy tờ phụ mà bạn gửi kèm theo mẫu I-130: (tất cả nên gửi bản sao)
- Giấy chứng nhận quốc tịch của bạn.
- Giấy đăng ký kết hôn của bạn.
- Giấy chứng nhận ly hôn hay giấy chứng tử (nếu bạn đã có một đời vợ/chồng trước).
- Giấy khai sanh có tên cha mẹ bạn trên đó.
- Giấy tờ chứng nhận đổi tên: nếu bạn hay người được bảo lãnh dùng tên khác với tên trên những giấy tờ xác đáng thì bạn phải nộp những giấy tờ hợp pháp đem lại sự thay đổi đó như giấy đăng ký kết hôn, quyết định của Tòa cho phép nhận con nuôi, lệnh của Tòa, v.v…

Trong hồ sơ của cha kế thì phải gửi kèm theo:
Giấy kết hôn giữa mẹ ruột của bạn với người cha dượng.

Bảo lãnh cho em gái theo diện F4. Giấy tờ (bản sao) nộp kèm theo I-130 gồm có:
Giấy chứng nhận quốc tịch Mỹ của bạn.
Giấy kết hôn của cha mẹ bạn.
Giấy khai sanh của bạn và của em gái bạn.

Kèm theo lệ phí 420$ cho mỗi Form I-130

Vậy langvuon cho mình hỏi, nếu bảo lãnh gd theo diện đoàn tụ thì mẹ mình có thể là đương đơn chính rồi dẫn thêm người hôn phối va con gái là đương đơn phụ đi kèm được không??

Vì mình muốn có thể bảo lanh cả gd qua 1 lần

thanks

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Vậy langvuon cho mình hỏi, nếu bảo lãnh gd theo diện đoàn tụ thì mẹ mình có thể là đương đơn chính rồi dẫn thêm người hôn phối va con gái là đương đơn phụ đi kèm được không??

Vì mình muốn có thể bảo lanh cả gd qua 1 lần
thanks
Ban muon gom chung Me, nguoi hon phoi, va em cua ban vao chung 1 HS thi cung duoc thoi nhung 1 tuan sau khi USCIS nhan HS cua ban ho se tra ve de ban lam lai do. Ban thu lam di thi se biet.

Ban phai nop 3 bo HS rieng biet nhe. 1 bo cho Me, 1 bo cho nguoi hon phoi cua Me, va 1 bo cho em gai cua ban. Ban nho dong tien ca 3 bo HS la $420x 3 nha ban.
Minh xem may bai post truoc cua ban co nhieu thanh vien da chi dan ro rang roi ma, sao ban con thac mac gi nua? Cu the ma lam di.