[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - Mai Phuong

Mai Phuong

Thành viên mới
Chào các Anh Chị trên diễn đàn,
Gia đình mình diện F4 12-2000, hiện 2 vợ chồng mình cùng 2 con gái nhỏ (12 tuổi vả 10 tuổi) đang sống cùng với Mẹ của mình, bà nay đã ngoài 70 tuổi rồi. Hồ sơ gia đình là do em gái của chồng mình bảo lãnh, nay cũng gần đến lượt rồi mà mình vẫn còn phân vân, mình không đành lòng bỏ Mẹ ở lại một mình, vẫn biết đi cho con cái có tương lai nhưng đau lòng quá. Mà theo mình biết nếu mình ở lại thì một là cả gia đình cùng ở lại, hai là vợ chồng mình phải có giấy ly hôn thì anh ấy mới có thể đi một mình được. Mình không biết nếu mình từ chối cơ hội này cho con thì sau này mình có hối tiếc không (vc mình chỉ làm nhân viên VP bình thường thôi, chuyện cho con du học là ngoài tầm tay), còn nếu mình ra đi thì mình sợ sau này mình cũng sẽ ray rứt trong lòng. Vài dòng chia sẻ cùng các Anh chị trên diễn đàn, xin hãy giúp mình những lời khuyên để mình vững vàng hơn trong quyết định nhé.
Xin cám ơn và chúc các Anh Chị nhiều sức khỏe.

tuandoan

8 Đoàn !
Ðề: Có nên từ chối khi cơ hội đến?

Gia đình mình diện F4 12-2000, hiện 2 vợ chồng mình cùng 2 con gái nhỏ (12 tuổi vả 10 tuổi) đang sống cùng với Mẹ của mình, bà nay đã ngoài 70 tuổi rồi. Hồ sơ gia đình là do em gái của chồng mình bảo lãnh, nay cũng gần đến lượt rồi mà mình vẫn còn phân vân, mình không đành lòng bỏ Mẹ ở lại một mình, vẫn biết đi cho con cái có tương lai nhưng đau lòng quá. Mà theo mình biết nếu mình ở lại thì một là cả gia đình cùng ở lại, hai là vợ chồng mình phải có giấy ly hôn thì anh ấy mới có thể đi một mình được. Mình không biết nếu mình từ chối cơ hội này cho con thì sau này mình có hối tiếc không (vc mình chỉ làm nhân viên VP bình thường thôi, chuyện cho con du học là ngoài tầm tay), còn nếu mình ra đi thì mình sợ sau này mình cũng sẽ ray rứt trong lòng. Vài dòng chia sẻ cùng các Anh chị trên diễn đàn, xin hãy giúp mình những lời khuyên để mình vững vàng hơn trong quyết định nhé.
Chào bạn,
Trong trường hợp này vợ chồng bạn cứ tiến hành PV bình thường. Khi có visa rồi bạn đi hay ở lại rồi đi sau củng được. Vì chồng bạn là đương đơn chính nên sẽ dẫn 2 đứa con đi trước mà không ảnh hưởng gì hết. Khi visa của bạn bị hết hạn, sau này khi thu xếp xong việc rồi bạn chỉ cần đóng tiền visa, khám sức khoẻ lại và bổ sung 1 số giấy tờ bị hết hạn là bạn có Visa mới.Vì vậy bạn đừng có Ly dị gì hết nhé. Cứ tiến hành PV bình thường. Mọi quyết định bạn được chủ động hoàn toàn. Thân chào

langvuon

khoai nướng

Lúc khởi đầu sang Mỹ thì hơi khó khăn mọi thứ, tốt hơn hết là cả nhà cùng sang một lúc để mau ổn định cuộc sống mới. Thật là ray rứt khi để mẹ già ở lại một mình không ai chăm sóc, nhưng biết làm sao được. Mình có nán lại vài tháng cũng không giải quyết được gì cả, như vậy hãy nén lòng mà chuẩn bị bước đầu cho thật tốt. Sau đó cố gắng sắp xếp để trở về thăm mẹ hằng năm, như thế may ra để khỏi ân hận sau này. Trước khi đi hãy gửi gắm mẹ cho người nào thân cận tin tưởng nhất cũng yên tâm phần nào. Thật là khó khi đứng trước một quyết định như thế này, chúc gia đình mọi điều suôn sẻ

hanhbinbon

Thành viên tích cực

Không nên - Mình dám khẳng định chắc chắn từ kinh nghiệm của bản thân. Việc có được Visa đi thì khó chứ quay về thì lúc nào bạn cũng có thể thực hiện được. Chúc bạn có Quyết định sáng suốt.

lydao

Cựu Ban điều hành

Chào bạn Mai Phương,
Mình thấy ý kiến của anh Langvuon rất đúng, trước khi đi hãy thu xếp chỗ ở cho Mẹ thật chu đáo, sau khi sang Mỹ bạn gọi điện về thường xuyên thăm hỏi và động viên tinh thần để Mẹ được vui và khi có dịp thì cố gắng sắp xếp trở về. Chúc bạn có thêm nhiều nghị lực để đi đến quyết định cuối cùng.Thân

Mai Phuong

Thành viên mới

Chào các Anh Chị,
Mình rất xúc động khi nhận được những dòng chia sẻ chân tình của các Anh Chị, dẫu biết qua xứ người mình và chồng sẽ phải cố gắng thật nhiều để ổn định cuộc sống mới và lo cho hai con, nhưng mình không lo ngại nhiều cho nỗi cực thân xác bằng nỗi khổ tâm mà giờ chỉ mới nghĩ đến là mình không thể cầm được nước mắt. Nay được sự động viên của các Anh Chị mình thấy cũng bình tâm lại được phần nào, mình chỉ cầu xin ơn trên ban sự bình yên an lành cho Mẹ thì mình mới được an tâm ra đi.
Một lần nửa mình xin cám ơn các Anh Chị và kính chúc mọi người luôn mạnh giỏi, hạnh phúc trong cuộc sống.

taisao

Thành viên mới

Chào các Anh Chị,
Mình rất xúc động khi nhận được những dòng chia sẻ chân tình của các Anh Chị, dẫu biết qua xứ người mình và chồng sẽ phải cố gắng thật nhiều để ổn định cuộc sống mới và lo cho hai con, nhưng mình không lo ngại nhiều cho nỗi cực thân xác bằng nỗi khổ tâm mà giờ chỉ mới nghĩ đến là mình không thể cầm được nước mắt. Nay được sự động viên của các Anh Chị mình thấy cũng bình tâm lại được phần nào, mình chỉ cầu xin ơn trên ban sự bình yên an lành cho Mẹ thì mình mới được an tâm ra đi.
Một lần nửa mình xin cám ơn các Anh Chị và kính chúc mọi người luôn mạnh giỏi, hạnh phúc trong cuộc sống.
Hi bạn . Tôi còn cả Bố và mẹ (93-87) . Ngày chia tay tôi nói với mẹ : " Mẹ hãy nhớ lại ngày bố mẹ bỏ đất Bắc vào Nam 1954 để lại ông bà ngoại ,ông Nội mồ mả tổ tiên ... " . Ngày chia tay bố tôi nằm quay vào tường chỉ nói : " Ừh con đi đi " .
[YOUTUBE]8-6sbyFZFL8[/YOUTUBE]

cuti

Thành viên tích cực

Hi bạn . Tôi còn cả Bố và mẹ (93-87) . Ngày chia tay tôi nói với mẹ : " Mẹ hãy nhớ lại ngày bố mẹ bỏ đất Bắc vào Nam 1954 để lại ông bà ngoại ,ông Nội mồ mả tổ tiên ... " . Ngày chia tay bố tôi nằm quay vào tường chỉ nói : " Ừh con đi đi " .
[YOUTUBE]8-6sbyFZFL8[/YOUTUBE]
Đã đặt chân xuống đất của đế quốc Mỹ rồi thấy cảm giá thế nào hả anh?

vuthangsi

Ban điều hành

hi mai phuong .
thật là khó khăn để bạn đưa ra một quyết định trong lúc này.

điều này tôi biết chắc rằng MẸ của bạn rất thương yêu bạn , cũng như bạn thương yêu hai đứa con của bạn vậy.phận làm con hạnh phúc nhất là được cận kề chăm sóc cho cha mẹ lúc tuổi già .đó là đạo lý làm người .
bên cạnh đó bạn cũng nên biết rằng MẸ của bạn sẽ không bao giở muốn con của mình , vỉ mình mà phải bỏ lở một cơ hội như vậy .trên đời này ,người mẹ nào lại không muốn cho con của mình được sung sướng hạnh phúc.
nếu bạn quyết định ở lại để chăm sóc cho MẸ ,tôi nghỉ rằng MẸ bạn sẽ không vui lòng đâu,mà còn buồn hơn nửa đó bạn ạ .
theo suy nghỉ của nhiều người ,trong đó có tôi,được xuất cảnh thì sẽ có tương lai tốt đẹp hơn ,còn có sung sướng hơn hay không thì tôi không biết vì tôi cũng chưa từng sống ở mỷ bao giờ .tôi nghỉ là MẸ của bạn cũng có suy nghỉ như tôi vậy .
làm con muốn báo hiếu cho cha mẹ thì cũng có nhiều cách lắm bạn ạ .
nếu vì hoàn cảnh không thể ở cận kề bên cha mẹ để chăm sóc ,thì dù có ở xa tận nơi nào nừa mà mình làm cho cha mẹ vui mừng ,yên tâm thì đó cũng là một cách báo hiếu đó bạn ạ .
vì điều này bạn nên đi xuất cảnh cùng gia đình ,đó là việc làm cho MẸ bạn vui lòng ,và là một cách báo hiếu cho MẸ .
ở trên các anh chị trong diển đàn đã chỉ cho bạn những điều đúng nhất .đừng chần chờ hay ray rứt trong lòng gì cả ,ra đi trong điều kiện và hoàn cảnh như lúc này là cách báo hiếu cho cha mẹ tốt nhất đó bạn ạ.
tôi luôn trân trọng và yêu quý những người con hiếu tháo,trong đó có bạn .
thân chào bạn. vuthangsi

Mai Phuong

Thành viên mới

Chào các Anh Chị,
Quả thật lúc này là lúc mình càng thấm thía hơn câu "Nước mắt thường chảy xuôi", đúng là Mẹ rất thương mình vì Mẹ chỉ có mình mình thôi, Mẹ cũng khuyến khích mình đi vì tương lai của hai cháu nhưng mình vẫn cảm nhận được nỗi buồn trong mắt của Mẹ. Những năm trước khi Mẹ còn khoẻ mạnh thì có con cháu cận kề, giờ khi tuổi già sức yếu đi thì lại một thân một mình, nghĩ đến điều này mình ray rứt nhiều lắm, đây có lẽ là quyết định đau lòng nhất trong cuộc đời của mình đó.
Mình cám ơn sự quan tâm của các Anh Chị đến tâm sự của mình rất nhiều, mình đã rất may mắn khi được tham gia diễn đàn và có thể chia sẻ tâm tư của mình với mọi người để lòng được thanh thản hơn khi đưa ra quyết định cho chính mình và cho những người thân của mình.
Cho mình gửi lời chúc sức khoẻ đến tất cả mọi người trên diễn đàn nhé.

kimthanh59

Thành viên tích cực

Xin chào các bạn,chào Mai Phuong,tôi khg biết phải nói gì để an ủi bạn,bởi vì tôi đang rớt nước mắt cùng bạn thì làm sao mà nói được,nhưng bạn ơi,nếu đã là cơ hội thì chúng ta khg nên từ chối.Hãy cầu nguyện thật nhiều để Mẹ còn khõe với thời gian,chúc bạn đủ can đảm vượt qua tâm sự nầy và sáng suốt khi quyết định.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Chào các Anh Chị,
Quả thật lúc này là lúc mình càng thấm thía hơn câu "Nước mắt thường chảy xuôi", đúng là Mẹ rất thương mình vì Mẹ chỉ có mình mình thôi, Mẹ cũng khuyến khích mình đi vì tương lai của hai cháu nhưng mình vẫn cảm nhận được nỗi buồn trong mắt của Mẹ. Những năm trước khi Mẹ còn khoẻ mạnh thì có con cháu cận kề, giờ khi tuổi già sức yếu đi thì lại một thân một mình, nghĩ đến điều này mình ray rứt nhiều lắm, đây có lẽ là quyết định đau lòng nhất trong cuộc đời của mình đó.
Mình cám ơn sự quan tâm của các Anh Chị đến tâm sự của mình rất nhiều, mình đã rất may mắn khi được tham gia diễn đàn và có thể chia sẻ tâm tư của mình với mọi người để lòng được thanh thản hơn khi đưa ra quyết định cho chính mình và cho những người thân của mình.
Cho mình gửi lời chúc sức khoẻ đến tất cả mọi người trên diễn đàn nhé.
Gởi bạn Mai Phuong, mình hiểu tâm trạng của bạn lúc này. Mình đọc xong bài của bạn rất xúc động. Hồi xưa mình ra đi cũng ray rứt y như bạn bây giờ nhưng rồi cuối cùng mình cũng ra đi, vì mình biết rằng cơ hội quay về và đưa cha mẹ mình qua Mỹ dễ dàng hơn là cơ hội ra đi. 3 tháng sau khi đến Mỹ bạn nhận được thẻ xanh và ổn định con cái vào trường học đàng hoàng thì bạn vẫn có thể về VN thăm Mẹ bạn vài tháng. Rồi 5 năm sau khi đã vào công dân rồi thì bạn làm đơn bảo lãnh Mẹ qua để bạn chăm sóc vẫn chưa trể mà. Đừng lo nhiều nha bạn. Mình thường thấy mọi người ra đi đều nói "Tất cả vì thế hệ trẻ".

Mai Phuong

Thành viên mới

Chào các Anh Chị,
Sự chia sẻ của các Anh Chị trong lúc này với Phương là nguồn động lực rất lớn cho mình, mình cám ơn mọi người nhiều lắm nha. Mình chỉ biết cầu xin Phật Trời cho Mẹ mình tuổi già được mạnh giỏi và sống vui khoẻ chờ đến ngày đoàn tụ với Con và Cháu.

Mai Phuong

Thành viên mới
Chào các Anh Chị,
Em đang có vấn đề này chưa biết giải quyết sao cho ổn thỏa nửa, thời gian gia đình em đi xuất cảnh đã sắp đến gần rồi nhưng còn căn nhà em chưa biết phải giải quyết sao đây, em chỉ còn Mẹ già bên này mà Mẹ em thì nay đã lớn tuổi đi lại khó khăn nên việc ủy quyền lại cho Mẹ cũng không khả thi lắm vì nếu trong quá trình có việc cần đi lại lo giấy tờ cũng khó quá. Nếu em chỉ khóa cửa để đó thì có sao không ạ, em mong các Anh Chị chỉ dẫn dùm em với nhé.
Em xin cám ơn và kính chúc các Anh Chị thật nhiều sức khỏe.

lydao

Cựu Ban điều hành
Ðề: Giải quyết vấn đề nhà cửa

Chào các Anh Chị,
Em đang có vấn đề này chưa biết giải quyết sao cho ổn thỏa nửa, thời gian gia đình em đi xuất cảnh đã sắp đến gần rồi nhưng còn căn nhà em chưa biết phải giải quyết sao đây, em chỉ còn Mẹ già bên này mà Mẹ em thì nay đã lớn tuổi đi lại khó khăn nên việc ủy quyền lại cho Mẹ cũng không khả thi lắm vì nếu trong quá trình có việc cần đi lại lo giấy tờ cũng khó quá. Nếu em chỉ khóa cửa để đó thì có sao không ạ, em mong các Anh Chị chỉ dẫn dùm em với nhé.
Chào Mai Phương,
Nếu em đã quyết định ''khoá cửa để đó'' thì chị nghĩ cũng không có vấn đề gì nếu nơi em ở có trật tự an ninh tốt. Sau khi có thẻ xanh, một trong hai người đứng tên chủ quyền nhà quay về giải quyết thì cũng ổn thôi, nhưng nhớ phải làm giấy uỷ quyền có công chứng trước khi đi nhé.Chúc gia đình em nhiều sức khoẻ và thuận lợi về mọi mặt. Thân

hthaith

Thành viên tích cực

Chào các Anh Chị,

Theo luật hiện hành của Việt nam:
"....Đất đai là sở hữu của toàn dân, nhưng.... DO NHÀ NƯỚC QUẢN LÝ.
Chiếu theo luật: Cái nhà là của MaiPhuong.
Nhưng "Đất" lại do nhà nước quản lý.
Vì vậy:
Nhà nước có quyền lấy lại "đất" bất cứ lúc nào, còn cái "nhà" Maiphuong có thể nhờ...Ông Thần đèn dời đi đâu đó, nhà nước hổng quan tâm.

Mai Phuong

Thành viên mới

Em cám ơn các Anh chị đã tư vấn dùm em, nhưng theo em biết thì khi bán nhà phải có cả vợ lẫn chồng ký (đồng sở hữu), vậy như chị lydao sau khi có thẻ xanh chỉ mình ông xã em về bán chứ em có cần phải về cùng không ạ?

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Em cám ơn các Anh chị đã tư vấn dùm em, nhưng theo em biết thì khi bán nhà phải có cả vợ lẫn chồng ký (đồng sở hữu), vậy như chị lydao sau khi có thẻ xanh chỉ mình ông xã em về bán chứ em có cần phải về cùng không ạ?
Nguyên tắc là vậy cho nên hai vợ chồng về đây cho dzui :6:

vuthangsi

Ban điều hành

Nguyên tắc là vậy cho nên hai vợ chồng về đây cho dzui :6:
Trong trường hợp không thể về cả hai vợ chồng nếu chỉ có vợ hoặc chồng về ,thì đến tổng lảnh sự quán việt nam tại hoa kỳ để làm uỷ quyền cho người về việt nam đứng ra bán tài sản ,nhà cửa .
Nhớ khi về thì phôtcopy tất cả các hộ chiếu visa có công chứng tại lảnh sự quán việt nam tại hoa kỳ ,để làm chứng từ cho ngân hàng chuyển tiền qua mỷ .
tổng lảnh sự quán việt nam tại hoa kỳ nằm tại t.p sanfrancisco,tiểu bang california, hoặc tại t.p houston,tiểu bang texas.