[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - Mai Phuong

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Giải quyết vấn đề nhà cửa

Chào các Anh Chị,
Em đang có vấn đề này chưa biết giải quyết sao cho ổn thỏa nửa, thời gian gia đình em đi xuất cảnh đã sắp đến gần rồi nhưng còn căn nhà em chưa biết phải giải quyết sao đây, em chỉ còn Mẹ già bên này mà Mẹ em thì nay đã lớn tuổi đi lại khó khăn nên việc ủy quyền lại cho Mẹ cũng không khả thi lắm vì nếu trong quá trình có việc cần đi lại lo giấy tờ cũng khó quá. Nếu em chỉ khóa cửa để đó thì có sao không ạ, em mong các Anh Chị chỉ dẫn dùm em với nhé.
Em xin cám ơn và kính chúc các Anh Chị thật nhiều sức khỏe.
Hi MAI PHUONG.
Trong bài viết bạn không nói rỏ là hiện nay mẹ bạn đang ở đâu,có ở chung cùng với vợ chồng bạn tại căn nhà này hay đang ở một căn nhà khác .
tuy nhiên vợ chồng bạn vẩn uỷ quyền quản lý căn nhà này cho mẹ bạn ,ra phòng công chứng làm hồ sơ uỷ quyền ,còn giấy tờ nhà bản chính thì cầm theo sang mỷ .(bản photocopy chủ quyền nhà có công chứng thì giao lại cho mẹ bạn )trong thời gian vợ chồng bạn ở mỷ chưa kịp về ,nếu ở việt nam có phát sinh vấn đề gì về nhà cửa thì mẹ bạn có thể nhờ người khác sử dụng bản photocopy chủ quyền nhà ,mà không phải lo lắng gì về căn nhà của mình .
Tại các phòng đăng ký nhà đất đều có hồ sơ gốc lưu giử ,nếu nhà bạn đã có giấy chủ quyền nhà .cứ yên tâm mà lên đường xuất cảnh đi .nhớ kỷ hợp đồng uỷ quyền quản lý căn nhà thôi,không được mua bán,sang nhượng hoặc thế chấp gì cả . nhớ ghi rỏ điều này trong hợp đồng uỷ quyền đó . chào bạn

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Chào các Anh Chị,
Em đang có vấn đề này chưa biết giải quyết sao cho ổn thỏa nửa, thời gian gia đình em đi xuất cảnh đã sắp đến gần rồi nhưng còn căn nhà em chưa biết phải giải quyết sao đây, em chỉ còn Mẹ già bên này mà Mẹ em thì nay đã lớn tuổi đi lại khó khăn nên việc ủy quyền lại cho Mẹ cũng không khả thi lắm vì nếu trong quá trình có việc cần đi lại lo giấy tờ cũng khó quá. Nếu em chỉ khóa cửa để đó thì có sao không ạ, em mong các Anh Chị chỉ dẫn dùm em với nhé.
Em xin cám ơn và kính chúc các Anh Chị thật nhiều sức khỏe.
Hôm nay mình đọc bài này thấy giống trường hợp của mình nên mình muốn chia xẽ với bạn đây.
Trước khi qua Mỹ mình đứng tên 1 nhà ở đường Nguyễn Văn Đậu-HCMC (lúc đó còn độc thân). Lúc đi Mỹ mình khoá cửa để đó. Chỉ 1 tuần sau em mình ở Đà Lạt phải xuống SG để kiểm tra nhà vì bảo vệ khu phố thông báo nhà bị trộm cạy cửa vào gỡ hết đồ dùng trong nhà gồm tủ, giường, bàn ghế, bóng đèn, máy lạnh..., chỉ còn căn nhà hoang. Mình đau lòng dễ sợ nhưng mất hết rồi, có lấy gì lại được đâu, mà cũng chẳng có ai giúp mình bắt bọn trộm cướp nữa. Nhà mình là nằm ngay đường chính lúc nào cũng đông đúc như vậy mà còn bị như thế. Sau đó em mình mua ổ khóa khác, 2 đêm sau đó cũng bị cạy cửa (chắc là nhóm khác). Mình gởi ổ khóa "Made in USA" có bộ Alarm đính kèm về khoáa vào cũng bị cạy luôn, không có camera nên chẳng biết ai là ai cả. Từ đó trở đi mình cho 1 người bà con thuê ở giữ nhà cho đến năm 2011 thì mình mới quyết định làm giấy ủy quyền cho em mình bán căn nhà đó. Mình và ông xã phải lên Vietnam Consulate ở đường California-San Francisco để làm giấy tờ. Ông xã mình phải ký vào không tranh chấp tài sản, sau đó Consulate đóng dấu nổi vào hồ sơ, mình đem ra USPS gởi về VN, lúc đó em mình đem toàn bộ hồ sơ gởi vào nhà bank bán nhà giùm mình. Chỉ trong vòng 1 tháng là bán nhà xong rồi. Mình không phải về lại VN. Trường hợp của bạn không có anh chị em ruột để đứng ra bán nhà giúp bạn thì bắt buộc bạn phải bay về VN để ký tên lăn dấu tay và giao nhà cho người mới.
Mình khuyên bạn là nếu không có ai ở đó thì bạn nên đem hồ sơ ra nhờ nhà bank bán giùm cho bạn, giá thấp hơn chút xíu cũng được, họ có nhiều khách nên bán rất nhanh. Bán xong bạn sẽ thấy nhẹ nhàng để ra đi.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

F4 nói rất đúng ý mình, thì đem cho thuê, bà con thuê..... thế là yên tâm công tác . Lúc nào quởn về lấy lai bán cũng được mà.

Mai Phuong

Thành viên mới

Em xin cám ơn những kinh nghiệm quý báu mà các Anh Chị đã chỉ cho em, vấn đề này thiệt là đau đầu, em và gia đình sẽ cân nhắc thiệt kỹ để quyết định, cầu mong mọi việc êm xuôi. Một lần nửa em xin cám ơn và gửi lời chúc sức khỏe đến tất cả các Anh Chị trên diễn đàn nhé.

langvuon

khoai nướng

Theo pháp luật hiện hành của Việt Nam không có quy định chấm dứt quyền sở hữu nhà ở của công dân khi xuất cảnh định cư ở nước ngoài.
Theo khoản 1 Điều 45 Nghị định 71/2010/NĐ-CP ngày 23/6/2010 của Chính phủ quy định, cá nhân thuộc đối tượng có quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam và có giấy tờ chứng minh về việc tạo lập hợp pháp nhà ở theo quy định thì được Nhà nước công nhận quyền sở hữu đối với nhà ở đó mà không bắt buộc phải có điều kiện về hộ khẩu thường trú, đăng ký kinh doanh tại nơi có nhà ở.
Theo khoản 1 Điều 65 Nghị định 71/2010/NĐ-CP quy định, đối với trường hợp được sở hữu nhà tại Việt Nam thì “Thời hạn sở hữu nhà ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài là ổn định, lâu dài”.
Như vậy, sau khi đi định cư ở nước ngoài thì vẫn tiếp tục được quyền sở hữu căn nhà tại Việt Nam đã được tạo lập hợp pháp và đã được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu trước khi xuất cảnh.
Tuy nhiên nên ủy quyền cho một người nào đó tin tưởng để họ được quyền sử dụng hoặc có trách nhiệm nếu có vấn đề gì đối với căn nhà đó.
Bạn có thể ra phòng công chứng số 1 (số 2,3..) quận huyện nào cũng có để làm thủ tục. Họ sẽ hướng dẫn tường tận và làm tất cả mọi giấy tờ, khi đi nhớ mang theo giấy tờ chủ quyền nhà, hộ khẩu và CMND của cả 2 bên. Bên ủy quyền thì cần có mặt đủ 2 vợ chồng (nếu nhà ở thuộc 2 vợ chồng đang sống). Chi phí tùy theo giá trị tài sản nhưng cũng không cao lắm, bảng giá được niêm yết ngay tại phòng công chứng.
@: Nhà đóng cửa lâu ngày không chỉ lo trộm cạy cửa phá hoại, mà nhà không có người ở thì tạo nên âm khí nên rất mau xuống cấp. Cho thuê vừa có lợi vừa bảo quản được tài sản của mình. Chúc bạn có quyết định kịp để an tâm xuất cảnh nhé.

Mai Phuong

Thành viên mới

Chào các Anh Chị,
Mấy hôm nay em lu bu chuẩn bị hành lý để lên đường nên chưa gửi lời cám ơn đến mọi người, gia đình em quyết định nhờ người chị bà con trông chừng nhà và ủy quyền để chị ấy có thể cho thuê khi có người hỏi. Em cám ơn các Anh chị nhiều nha, em ngồi trả lời mọi người khi gia đình đang ngồi ở sân bay Taipei đây,cho em gửi lời chúc sức khỏe đến mọi người trong gia đình Xuất Nhập Cảnh nha.

Guitarocker

Thành viên tích cực

Chúc bạn thượng lộ bình an & gặp mọi điều tốt đẹp trong tương lai...