[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - mattie1995

mattie1995

Thành viên mới
Hôm nay gia đình con đi 5 người lên phỏng vấn diện F4, con đi với mẹ và đứa em gái, con sinh ngày 06/09/1995, tính tuổi bảo trợ trẻ em con vẫn đi được ạ, mà bên Lãnh sự quán thì bác bỏ nói con 21 tuổi rồi, và họ cho con cái giấy xanh ghi là cung cấp bằng chứng là trong 1 năm qua từ 01/08/2014 đến nay, con có theo dõi và báo với bên nhập cư không, còn mẹ và em con thì pass, làm con rất sợ bị bỏ lại, vậy cơ hội của con có còn không, nếu còn thì con sẽ chờ đợi trong bao lâu. Con khẩn cầu xin giúp con, cảm tạ.
Hồ sơ của quý vị đã đóng, quý vị không được đi cùng với đơn đương chính của hồ sơ này, vì quý vị không đáp ứng được yêu cầu của đạo luât bảo vệ tuổi trẻ em CSPA về việc theo đuổi hồ sơ trong vòng một năm kể từ ngày thị thực đến lượt được giải quyết, quý vị có thể nộp thêm bất kỳ bằng chứng nào cho thấy rõ rằng quý vị có theo đuổi hồ sơ trong vòng một năm kể từ ngày thị thực đến lượt giải quyết.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Hôm nay gia đình con đi 5 người lên phỏng vấn diện F4, con đi với mẹ và đứa em gái, con sinh ngày 06/09/1995, tính tuổi bảo trợ trẻ em con vẫn đi được ạ, mà bên Lãnh sự quán thì bác bỏ nói con 21 tuổi rồi, và họ cho con cái giấy xanh ghi là cung cấp bằng chứng là trong 1 năm qua từ 01/08/2014 đến nay, con có theo dõi và báo với bên nhập cư không, còn mẹ và em con thì pass, làm con rất sợ bị bỏ lại, vậy cơ hội của con có còn không, nếu còn thì con sẽ chờ đợi trong bao lâu. Con khẩn cầu xin giúp con, cảm tạ.
Hồ sơ của quý vị đã đóng, quý vị không được đi cùng với đơn đương chính của hồ sơ này, vì quý vị không đáp ứng được yêu cầu của đạo luât bảo vệ tuổi trẻ em CSPA về việc theo đuổi hồ sơ trong vòng một năm kể từ ngày thị thực đến lượt được giải quyết, quý vị có thể nộp thêm bất kỳ bằng chứng nào cho thấy rõ rằng quý vị có theo đuổi hồ sơ trong vòng một năm kể từ ngày thị thực đến lượt giải quyết.
Bạn cần cung cấp về thông tin hồ sơ của mình, để tôi kiểm tra tuổi CSPA cho bạn, xem có còn nằm trong độ tuổi CSPA để được xuất cảnh cùng gia đình hay không?
1/. Ngày ưu tiên Priority Date.
2/. Ngày chấp thuận Approval Date.
3/. Số biên nhận Receipt Number (do USCIS cấp).
4/. Số hồ sơ Case Number HCM (do NVC cấp).

Nếu còn đủ tuổi CSPA, thì tôi sẽ hướng dẫn cho gia đình bạn cách khiếu nại tuổi CSPA cho bạn ở LSQ Hoa Kỳ tại TP.HCM.

tien_thanh0711

Thành viên
Bạn cần cung cấp về thông tin hồ sơ của mình, để tôi kiểm tra tuổi CSPA cho bạn, xem có còn nằm trong độ tuổi CSPA để được xuất cảnh cùng gia đình hay không?

Nếu còn đủ tuổi CSPA, thì tôi sẽ hướng dẫn cho gia đình bạn cách khiếu nại tuổi CSPA cho bạn ở LSQ Hoa Kỳ tại TP.HCM.
Chị PhuongChau!
Theo em nghĩ thì trường hợp này là đủ tuổi nhưng do không bổ xung hồ sơ của người con quá 1 năm nên họ mới yêu cầu bằng chứng chứng minh mình có liên lạc với NVC từ tháng 8-2014 đến nay đó.
Vậy trường hợp này có email cho NVC (trong thời điểm đó) thì in ra, nếu gửi thư bằng bưu điện thì lấy tờ giấy xác nhận của bưu điện (khi mình đi gởi thư họ phát cho mình) + giấy xanh bổ túc. Khi đó họ xem xét là do hồ sơ thất lạc chứ không phải không theo đuổi hồ sơ.@_@

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Chị PhuongChau!
Theo em nghĩ thì trường hợp này là đủ tuổi nhưng do không bổ xung hồ sơ của người con quá 1 năm nên họ mới yêu cầu bằng chứng chứng minh mình có liên lạc với NVC từ tháng 8-2014 đến nay đó. Vậy trường hợp này có email cho NVC (trong thời điểm đó) thì in ra, nếu gửi thư bằng bưu điện thì lấy tờ giấy xác nhận của bưu điện (khi mình đi gửi thư họ phát cho mình) + giấy xanh bổ túc. Khi đó họ xem xét là do hồ sơ thất lạc chứ không phải không theo đuổi hồ sơ.@_@
Cho dù là như vậy, thì đương đơn chính của hồ sơ vẫn phải tiến hành khiếu nại tuổi CSPA gấp cho người con này ở LSQ Hoa Kỳ tại TP.HCM, nếu như trước đây gia đình họ chưa khiếu nại tuổi CSPA ở NVC.

ThaoPhuong

Ban điều hành
thảo phương nghĩ để tuổi CSPA được khóa lại thì người em này phải có các điều kiện sau:
1/. Khi hồ sơ gia đình bạn đến lượt NVC cho mở hồ sơ, thì khi nào NVC thông báo đóng tiền lệ phí visa 325$/1 người cho những thành viên trong gia đình, trong đó có tên bạn hoặc không có tên bạn. Thì Bạn không có tên thì phải khiếu nại CSPA liền. Thời gian là trong vòng 1 năm, kể từ ngày họ sẽ thông báo gửi tới cho gia đình Bạn.
2/. NVC thông báo cho điền đơn Form DS-260 trực tuyến online.
3/. Hồ sơ phải hoàn tất complete tại NVC.
4/. Lịch visa vượt qua ngày đáo hạn ưu tiên.
Lúc đó là mới có hy vọng bạn đủ tuổi CSPA được xuất cảnh cùng gia đình.
Giấy xanh của Lãnh sự quán đã ghi rõ cho bạn: quý vị không đáp ứng được yêu cầu của đạo luât bảo vệ tuổi trẻ em CSPA về việc theo đuổi hồ sơ trong vòng một năm kể từ ngày thị thực đến lượt được giải quyết. Một năm ở đây, mà theo các thông tin bạn gửi lên, thì không rõ ràng. Bạn phải căn cứ ngày mà Trung tâm visa mở hồ sơ cho bạn, nghĩa là ngày mà NVC thông báo đóng bảo trợ tài chính và tiến hành các thủ tục. Coi thử trong thời gian một năm đó, gia đình bạn đã thực hiện việc khiếu nại CSPA ngay tại nơi này hay không. Rất nhiều người khi con em của họ đang ở giai đoạn khiếu nại CSPA ngay tại NVC, khi mà hồ sơ được mở, thì nhiều người đã điền mẫu đơn cũ DS-230 phần I và II cho người em khiếu nại CSPA này, gửi trực tiếp lên Trung tâm visa. Đây là cách làm an toàn nhất. Vì sau này nếu Lãnh sự quán có yêu cầu bằng chứng là đã theo đuổi hồ sơ khiếu nại CSPA trong vòng một năm, thì có bằng chứng mà đưa ra. Rất tiếc là Bạn đã không làm điều này trước.
Thông tin của Bạn đưa lên rất ít, lại viết không rõ ràng thời gian: 1 năm qua từ 01/08/2014 đến nay? nên chỉ trả lời ý chính là như vậy thôi.

mattie1995

Thành viên mới
Dạ em có tên đầy đủ trong hồ sơ với Mẹ em, đóng tiền visa đầy đủ, hoàn tất các thủ tục, nhưng người nhà bên Mỹ thì không có đăng ký làm CSPA cho em và không biết quá tuổi, còn về bằng chứng thì gia đình em có gọi điện lên NVC nhưng không được trả lời, chỉ có bill điện thoại, với vài email họ gửi cho em, thư phỏng vấn có cả tên em, còn về tính tuổi CSPA thì em đủ tuổi để đi theo Mẹ vấn đề này Luật sư đã khiếu kiện lên LSQ Hoa Kỳ sau chiều hôm phỏng vấn về, em đang mong chờ họ trả lời như thế nào ạ. Cảm ơn ACE đã tư vấn giúp em, em thật sự đang rất sợ.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Dạ em có tên đầy đủ trong hồ sơ với Mẹ em, đóng tiền visa đầy đủ, hoàn tất các thủ tục, nhưng người nhà bên Mỹ thì không có đăng ký làm CSPA cho em và không biết quá tuổi, còn về bằng chứng thì gia đình em có gọi điện lên NVC nhưng không được trả lời, chỉ có bill điện thoại, với vài email họ gửi cho em, thư phỏng vấn có cả tên em, còn về tính tuổi CSPA thì em đủ tuổi để đi theo Mẹ vấn đề này Luật sư đã khiếu kiện lên LSQ Hoa Kỳ sau chiều hôm phỏng vấn về, em đang mong chờ họ trả lời như thế nào ạ. Cảm ơn ACE đã tư vấn giúp em, em thật sự đang rất sợ.
Hồ sơ gia đình bạn có nhờ Luật sư, và họ đã làm đơn khiếu nại tuổi CSPA cho bạn. Nếu còn nằm trong độ tuổi CSPA thì sẽ được LSQ xem xét giải quyết thôi, cố gắng chờ kết quả trả lời từ họ. Yên tâm đi không vấn đề gì đâu.

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Hồ sơ F4 - mattie1995

Trường hợp hồ sơ của bạn đã rơi vào tình trạng này

https://vn.usembassy.gov/vi/visas-vi/immigrant-visas-vi/cspa-vi/

Để hội đủ điều kiện áp dụng CSPA, Quý vị cần phải hội đủ hai tiêu chuẩn:

Tuổi tính theo công thức CSPA của Quý vị phải dưới 21.
Quý vị phải có động thái yêu cầu CSPA trong vòng một năm kể từ ngày hồ sơ đến lượt giải quyết.

Đạo luật CSPA không áp dụng cho thị thực diện K-1 hôn phu/hôn thê và thị thực diện trẻ lai. Đối với thị thực bảo lãnh gia đình diện không ưu tiên và diện làm việc, thị thực trúng thưởng, và thị thực định cư đặc biệt, đương đơn phải theo đuổi hồ sơ để có được tình trạng thường trú nhân hợp pháp trong vòng một năm kể từ ngày hồ sơ được giải quyết.

Yêu cầu theo đuổi hồ sơ trong vòng một năm không áp dụng cho các loại thị thực ưu tiên IR hay IB.

Thông thường yêu cầu theo đuổi hồ sơ trong vòng một năm có nghĩa đương đơn phải nộp DS-260 trong vòng một năm kể từ ngày hồ sơ đến lượt được giải quyết.

CHỈ CẦN BẠN NỘP CHO LSQ HOA KỲ TRANG XÁC NHẬN DS-260 ĐƯỢC GỞI ĐI TRONG KHOÃNG THỜI GIAN ĐƯỢC ẤN ĐỊNH Ở TRÊN LÀ BẠN HỘI ĐỦ ĐIỀU KIỆN VỀ LUẬT CSPA.

https://travel.state.gov/content/visas/en/immigrate/immigrant-process/approved/contact.html

Immigration and Nationality Act (INA) section 203(g) provides that the Secretary of State shall terminate the registration (petition) of any alien who fails to apply for an immigrant visa within one year of notice of visa availability. The petition may be reinstated if, within two years of notice of visa availability, the alien establishes that the failure to apply was for reasons beyond the alien’s control. Therefore if you do not respond to notices from the NVC within one year you risk termination of your petition under this section of law and would lose the benefits of that petition, such as your priority date.

mattie1995

Thành viên mới

Trường hợp hồ sơ của bạn đã rơi vào tình trạng này

https://vn.usembassy.gov/vi/visas-vi/immigrant-visas-vi/cspa-vi/

Để hội đủ điều kiện áp dụng CSPA, Quý vị cần phải hội đủ hai tiêu chuẩn:

Tuổi tính theo công thức CSPA của Quý vị phải dưới 21.
Quý vị phải có động thái yêu cầu CSPA trong vòng một năm kể từ ngày hồ sơ đến lượt giải quyết.

Đạo luật CSPA không áp dụng cho thị thực diện K-1 hôn phu/hôn thê và thị thực diện trẻ lai. Đối với thị thực bảo lãnh gia đình diện không ưu tiên và diện làm việc, thị thực trúng thưởng, và thị thực định cư đặc biệt, đương đơn phải theo đuổi hồ sơ để có được tình trạng thường trú nhân hợp pháp trong vòng một năm kể từ ngày hồ sơ được giải quyết.

Yêu cầu theo đuổi hồ sơ trong vòng một năm không áp dụng cho các loại thị thực ưu tiên IR hay IB.

Thông thường yêu cầu theo đuổi hồ sơ trong vòng một năm có nghĩa đương đơn phải nộp DS-260 trong vòng một năm kể từ ngày hồ sơ đến lượt được giải quyết.

CHỈ CẦN BẠN NỘP CHO LSQ HOA KỲ TRANG XÁC NHẬN DS-260 ĐƯỢC GỞI ĐI TRONG KHOÃNG THỜI GIAN ĐƯỢC ẤN ĐỊNH Ở TRÊN LÀ BẠN HỘI ĐỦ ĐIỀU KIỆN VỀ LUẬT CSPA.

https://travel.state.gov/content/visas/en/immigrate/immigrant-process/approved/contact.html

Immigration and Nationality Act (INA) section 203(g) provides that the Secretary of State shall terminate the registration (petition) of any alien who fails to apply for an immigrant visa within one year of notice of visa availability. The petition may be reinstated if, within two years of notice of visa availability, the alien establishes that the failure to apply was for reasons beyond the alien’s control. Therefore if you do not respond to notices from the NVC within one year you risk termination of your petition under this section of law and would lose the benefits of that petition, such as your priority date.
Ác 1 cái là gia đình không làm cho con trước phỏng vấn vì không hiểu, bây giờ phỏng vấn xong rồi hôm 04/11, thì bây giờ gia đình con mới nhờ Luật sư làm dùm con đơn khiếu kiện tuổi CSPA, xác suất bây giờ con được đi theo Mẹ không biết còn cơ hội không, nên mấy ngày qua con khóc hết nước mắt, tính ra tuổi con mới 15 tuổi dư điều kiện để đi theo mà cớ sự xảy ra bây giờ khiến con đau khổ lắm, bây giờ con chỉ cầu mong Luật sư với quý nhân giúp đỡ thôi, con cảm ơn Cô/Chú, Anh/Chị đã khiến con hiểu biết và vững tin hơn, cảm ơn rất nhiều ạ.

Quoc tran1

Thành viên tích cực
Ðề: Hồ sơ F4 - mattie1995

Ác 1 cái là gia đình không làm cho con trước phỏng vấn vì không hiểu, bây giờ phỏng vấn xong rồi hôm 04/11, thì bây giờ gia đình con mới nhờ Luật sư làm dùm con đơn khiếu kiện tuổi CSPA, xác suất bây giờ con được đi theo Mẹ không biết còn cơ hội không, nên mấy ngày qua con khóc hết nước mắt, tính ra tuổi con mới 15 tuổi dư điều kiện để đi theo mà cớ sự xảy ra bây giờ khiến con đau khổ lắm, bây giờ con chỉ cầu mong Luật sư với quý nhân giúp đỡ thôi, con cảm ơn Cô/Chú, Anh/Chị đã khiến con hiểu biết và vững tin hơn, cảm ơn rất nhiều ạ.
Không hiễu vấn đề tuỗi của bạn này cho lắm ai có thể giãi thích giúp. Vì mình cũng nằm trong độ tuỗi bị lố 21

ThaoPhuong

Ban điều hành
Toàn bộ bài viết của bạn thiếu rất nhiều chi tiết rất quan trọng, mà Bạn không cung cấp, mà chỉ dựa vào sự suy luận của mình.
Đây là phần tư vấn quan trọng của Ban điều hành ở trên. Cũng chưa thấy bạn cung cấp cho đầy đủ.

Dạ em có tên đầy đủ trong hồ sơ với Mẹ em, đóng tiền visa đầy đủ, hoàn tất các thủ tục,
Đây là những chi tiết không rõ ràng. Chi tiết này phải cho rõ ràng: tên của Bạn có trong yêu cầu đóng tiền lệ phí visa 325$ hay không? Tên của Bạn có điền đơn Form DS-260 hay không? Khi hồ sơ tới lượt mở, gia đình Bạn lúc đó có thay đổi địa chỉ không?

Nhưng người nhà bên Mỹ thì không có đăng ký làm CSPA cho em và không biết quá tuổi, còn về bằng chứng thì gia đình em có gọi điện lên NVC nhưng không được trả lời, chỉ có bill điện thoại, với vài email họ gửi cho em, thư phỏng vấn có cả tên em, còn về tính tuổi CSPA thì em đủ tuổi để đi theo Mẹ
Đây là những chi tiết rất quan trọng mà Bạn cần cung cấp và trả lời đầy đủ.
Nếu đã đầy đủ và chính xác theo như Bạn trình bày, thì Ban điều hành đã tư vấn cho Bạn: Chỉ cần Bạn nộp cho LSQ Hoa Kỳ trang xác nhận Form DS-260 được gửi đi trong khoảng thời gian được ấn định ở trên là Bạn hội đủ điều kiện về luật tính tuổi CSPA.

Bạn rà soát lại các vấn đề trên và cung cấp và thực hiện cho đầy đủ với Lãnh sự quán. Còn nếu như một năm qua từ tháng 08/2014 - 08/2015, Bạn và gia đình Bạn không thực hiện những điều trên để khiếu nại tuổi CSPA ngay tại Trung tâm Chiếu khán Quốc gia NVC, thì khả năng Bạn sẽ không được cấp visa. Nhân viên Lãnh sự ghi như vậy rất rõ ràng rồi. Bạn cứ thế mà suy tính cho trường hợp của mình.