[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - WAC0314851578

funnybom

Thành viên mới
Chào BQT và thành viên diển đàn,

Mình có thắc mắc về chuyển chổ ở sau khi đến Mỹ không biết post đâu nên tạm thời post nơi đây, anh em thông cảm.

Trường hợp của mình đi diện F4 do anh trai bảo lãnh, địa chỉ ban đầu đến Mỹ là Oakland, CA do mình muốn sang thăm anh vài tháng trong lúc chờ đợi hồ sơ hoàn tất. Sau đó mình muốn chuyển sang sống cùng chị mình tại Maryland, MD.

Vậy cho mình hỏi có trở ngại gì về chuyển chổ ở không? họ có cho mình chuyển đi trong vòng vài tháng sau khi đến Mỹ hay không? :confused:

Cám ơn các bạn đã trả lời cho mình.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
Ðề: Chuyển chổ ở sau khi hoàn tất các giấy tờ

Cái quan trọng nhất là giấy tờ ,bạn cứ chờ ở nhà anh bạn đến khi có giấy tờ rồi đi thẳng lên white house vào kiếm anh Obama hỏi thăm ảnh coi tình hình làm ăn ra sao hay đi một vòng kiếm bạn bè chơi cho đã xong về nhà chị ở chưa muộn , hehe:41::41:

langvuon

khoai nướng

Vừa đặt chân xuống Mỹ là bạn muốn đi đâu trong xứ Mỹ cũng được hết
Có phải mỗi lần chuyển chỗ ở cần phải cho DHS biết địa chỉ mới của mình phải không?. Phải nộp mẫu đơn AR-11 hay là cứ thích ở đâu thì cứ đến đó mà sống hả bác?
Hic, mới vào xem luật dành cho thường trú nhân, cấm say xỉn :mad:

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

@Ăn sợ mập quậy quá nhe, vừa cho ăn xong món ăn địa phương (choá) bi giờ lại đòi đi kiếm anh Obama nữa.:36::36::36: Cái này tui khoái à nhe, kiếm ảnh uýnh lộn cho vui.
@Funnybom,
Vừa đặt chân xuống Mỹ là bạn muốn đi đâu trong xứ Mỹ cũng được hết, nhưng chưa có thẻ xanh thì hơi khó mua vé may bay thôi, bạn sử dụng Passport VN và visa là theo bạn Ăn sợ mập đi bất cứ nơi nào bạn muốn, nếu thẻ xanh và ss# làm tại phi trường, bạn có thể nhờ anh bạn gởi qua Maryland cho bạn, hoặc chờ nhận tất cả giấy tờ rồi đi, tuỳ nơi bạn. Mỹ tự do đi lại mà nếu bạn có tiền mua vé máy bay thì đi hết 52 tiểu bang không ai cấm. Nhưng nhớ đổi nick nhe, lấy nick này mà theo bạn ăn sợ mập vào toà nhà trắng là ủ tờ đó.:21::21::21:
trời mới làm mấy món khai vị mà đổi tên em lun :113::113:
nói như bác Phú cũng hay tận dụng visa ta đi lang thang nhưng kẹt nỗi đồ đạc lủ khủ cà pháo mắm tôm cũng khó àh.:10::10:
bác Lang ơi nuật nà nuật nói cho dzui chứ sang đó đố bác say sỉn được , khà khà :100::100: cái mẹt em dzị mà vô hooter nó hỏi em có ID kg , em nói hẻm cóa, thế là em ngồi uống coca và xem hooter hahahaha

langvuon

khoai nướng

Xin lỗi đã viết tắt, DHS là Department of Homeland Security đó. Lâu rồi langvuon đọc ở đâu đó có nói: khi chuyển chỗ ở phải nộp mẫu đơn AR-11 cho DHS trong vòng 10 ngày, không biết có phải không nữa?

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Xin lỗi đã viết tắt, DHS là Department of Homeland Security đó. Lâu rồi langvuon đọc ở đâu đó có nói: khi chuyển chỗ ở phải nộp mẫu đơn AR-11 cho DHS trong vòng 10 ngày, không biết có phải không nữa?
Bác Lang nhìn thấy ở đây nè mẫu M816

LỜI KHUYÊN: Nếu quý vị thay đổi chỗ ở, quý vị nên báo cho Bưu Điện Hoa Kỳ (U.S. Postal Service) để họ có thể gởi chuyển tiếp thư của quý vị đến địa chỉ mới. Quý vị có thể thay đổi địa chỉ của mình bằng cách vào trang web http://www.usps.com hoặc tới bưu điện địa phương và yêu cầu một “Tập Hướng Dẫn Dành Cho Người Dọn Nhà” (Moving Guide). Đừng quên rằng quý vị cũng phải nộp mẫu đơn AR-11 cho DHS

Các Quyền Và Trách Nhiệm Của Quý Vị

Là một thường trú nhân, những gì quý vị làm bây giờ có thể ảnh hưởng đến khả năng trở thành công dân
Mỹ sau này. Quá trình trở thành một công dân Mỹ được gọi là “nhập quốc tịch”. Là một thường trú nhân, quý vị có quyền:
• Sống và làm việc vô hạn định ở bất cứ nơi nào trên nước Mỹ.
• Nộp đơn xin nhập quốc tịch Mỹ khi quý vị hội đủ điều kiện.
• Xin thị thực cho chồng hoặc vợ và con cái còn độc thân đến sống ở Hoa Kỳ.
• Xin hưởng tiền An Sinh Xã Hội (Social Security), tiền Phụ Cấp Bệnh Tật SSI (Supplemental Security
Income), và tiền trợ cấp chăm sóc Y tế (Medicare), nếu quý vị hội đủ điều kiện.
• Sở hữu bất động sản trên nước Mỹ.
• Xin bằng lái xe trong tiểu bang hoặc trong khu vực quý vị đang sống.
• Xuất nhập cảnh nước Mỹ trong một số điều kiện nhất định.
• Theo học ở những trường phổ thông và trường đại học công lập.
• Gia nhập vào một số binh chủng của Lực Lượng Vũ Trang Hoa Kỳ.
• Mua hoặc sở hữu một khẩu súng, với điều kiện tiểu bang hoặc địa phương của quý vị không có hạn chế nào nói rằng quí vị không được phép.:113::113::113:qua là làm liền :41:

Là một thường trú nhân, trách nhiệm của quý vị là:

• Tuân thủ toàn bộ luật pháp của liên bang, tiểu bang và địa phương.
• Đóng thuế thu nhập cho liên bang, tiểu bang và địa phương.
• Đăng ký với Sở Quân Vụ (Selective Service, thuộc Lực Lượng Vũ Trang Hoa Kỳ), nếu quý vị là nam giới từ 18 đến 26 tuổi. Xem hướng dẫn ở trang 8.
• Duy trì tình trạng nhập cư của mình.
• Luôn mang theo giấy tờ chứng minh tình trạng thường trú nhân của quý vị.
Khi chuyển chỗ ở, phải báo địa chỉ mới trên mạng hoặc gởi thơ báo địa chỉ mới tới Bộ An Ninh Quốc Nội (Department of Homeland Security hay DHS) trong vòng 10 ngày mỗi lần chuyển chỗ. Xem hướng dẫn ở trang 8.

Yenbui54

Thành viên tích cực

Anh Phuthohoa nói đúng với những người là công dân Mỹ,nhưng đối với thường trú nhân thì hơi khắt khe một chút xíu .Bạn phải đổi bằng lái khi đi sang Tiểu Bang khác ,vậy là Khai báo 1 phần của sự thay đổi chỗ ở rồi đó .
Vì sau này bạn đi thi Quốc Tịch ,bạn phải kê khai hết những nơi ở cũ của ban,cũng như công việc ngày xưa bạn đi làm .

funnybom

Thành viên mới
Xin chào diễn đàn,

Gia đình mình bảo lãnh người chị từ năm 2003, do quá trình chờ đợi thư bị thất lạc nên không bổ xung hồ sơ kịp thời nên hồ sơ bị từ chối từ năm 2009 mà gia đình không biết. Mãi đến năm 2015 đến nay gia đình liên tục liên lạc USCIS và nhận được thư lý do từ chối do không cung cấp được chứng cứ.

Cho gia đình hỏi có ai bị trường hợp giống như thế này chưa và có thể khiếu nại khẩn cầu mở lại hồ sơ hay không? Nếu có thể thì làm như thế nào do hồ sơ bị từ chối khá lâu?

Biên nhận hồ WAC0314851578
Xin cám ơn!

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Xin chào diễn đàn,

Gia đình mình bảo lãnh người chị từ năm 2003, do quá trình chờ đợi thư bị thất lạc nên không bổ xung hồ sơ kịp thời nên hồ sơ bị từ chối từ năm 2009 mà gia đình không biết. Mãi đến năm 2015 đến nay gia đình liên tục liên lạc USCIS và nhận được thư lý do từ chối do không cung cấp được chứng cứ.

Cho gia đình hỏi có ai bị trường hợp giống như thế này chưa và có thể khiếu nại khẩn cầu mở lại hồ sơ hay không? Nếu có thể thì làm như thế nào do hồ sơ bị từ chối khá lâu?

Xin cám ơn!
Bạn xem hướng dẫn ở đây:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=27784

Ngoài ra điền đơn Public Inquiry Form gửi NVC.
Trong phần Your question. Chọn câu này.
17/. My case has entered Termination. What can I do?
Hồ sơ của tôi bị ngưng giải quyết (bị hủy). Tôi có thể làm gì?

kate0912

Ban điều hành
Ðề: Hồ sơ F4 - WAC0314851578

Xin chào diễn đàn,

Xin cám ơn!

[COLOR=#ff8c00]Hi,[/COLOR]
[COLOR=#ff8c00]Căn cứ theo số hồ sơ bạn cung cấp, tình trạng hồ sơ này được thông báo như sau :[/COLOR][COLOR=#0000cd] [I][B]" [CENTER][FONT=georgia]On December 11, 2014, we received your Form I-130, Petition for Alien Relative, Receipt Number WAC0314851578, at your local office. If you move, go to [/FONT][FONT=georgia]www.uscis.gov/addresschange[/FONT][/CENTER][/B][/I][CENTER][FONT=georgia][I][B] to give us your new mailing address "
[/B][/I][/FONT][/CENTER][/COLOR][COLOR=#ff8c00][CENTER][FONT=georgia][/FONT][/CENTER]Đơn i-130 mới nộp năm 2014.[/COLOR][COLOR=#ff8c00][CENTER][FONT=georgia][/FONT][/CENTER][/COLOR][COLOR=#ff0000][CENTER][FONT=georgia]
[/FONT][/CENTER][/COLOR][CENTER][COLOR=#505050][FONT=georgia]
[/FONT][/COLOR][/CENTER]