[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ IR1 - Tuan Pham

thienkha241197

Thành viên mới
Em chưa làm hồ sơ nên hiện tại chưa thể để visa-Case Number HCM, hoặc Receipt Number WAC trên tiêu đề ạ

Hiện tại em và người yêu đã quen nhau 4 năm, Người yêu em đã qua Mỹ được 4 năm và bạn đã có thẻ xanh. Năm sau bạn về cùng gia đình thì hiện tại tụi em đang có dự định:
- Làm đám cưới vào tháng 7 năm 2024 và chuẩn bị giấy tờ diện CR1 hoặc đợi bạn thi quốc tịch vào năm 2025 rồi làm giấy tờ.

Em cảm ơn anh/chị đã cho lời khuyên ạ

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Em chưa làm hồ sơ nên hiện tại chưa thể để visa-Case Number HCM, hoặc Receipt Number WAC trên tiêu đề ạ

Hiện tại em và người yêu đã quen nhau 4 năm, Người yêu em đã qua Mỹ được 4 năm và bạn đã có thẻ xanh. Năm sau bạn về cùng gia đình thì hiện tại tụi em đang có dự định:
- Làm đám cưới vào tháng 7 năm 2024 và chuẩn bị giấy tờ diện CR1 hoặc đợi bạn thi quốc tịch vào năm 2025 rồi làm giấy tờ.

Em cảm ơn anh/chị đã cho lời khuyên ạ.
Chào thienkha241197,
Bạn phải chờ khi nào ngưới yêu của bạn thi đậu Quốc tịch là Công dân Hoa Kỳ, sau đó kết hôn thì mới có thể bảo lãnh cho bạn, theo diện visa như sau:
- CR1: kết hôn dưới 2 năm.
- IR1: kết hôn trên 2 năm.

thienkha241197

Thành viên mới
Vâng vậy em nên đợi người yêu có thể thi quốc tịch xong rồi kết hôn và bảo lãnh dưới diện CR1. Thay vì thực hiện bảo lãnh theo dạng thẻ xanh là C-21 đúng không ạ ?

thienkha241197

Thành viên mới
Câu hỏi của em về việc update hồ sơ từ diện spouse của người có green card chuyển sang spouse của người có quốc tịch Mỹ.

Hiện tại vợ của em đang có green card và chuẩn bị mở hồ sơ để bảo lãnh em dưới dạng F21 visa (em là spouse của người có thẻ xanh). Tháng12 vợ em sẽ trở thành us citizen, trong trường hợp này em sẽ trở thành spouse của us citizen (IR-1). Cho em hỏi vợ em có nên mở hồ sơ bảo lãnh tháng 5 và update lại vào tháng 12 hay em nên chờ vào tháng 12 khi đã trở thành us citizen mới nên mở hồ sơ ạ? Em cảm ơn

thienkha241197

Thành viên mới
Hiện tại vợ của em đang có green card và chuẩn bị mở hồ sơ để bảo lãnh em dưới dạng F21 visa (em là spouse của người có thẻ xanh). Tháng12 vợ em sẽ trở thành us citizen, trong trường hợp này em sẽ trở thành spouse của us citizen (IR-1). Cho em hỏi vợ em có nên mở hồ sơ bảo lãnh tháng 5 và update lại vào tháng 12 hay em nên chờ vào tháng 12 khi đã trở thành us citizen mới nên mở hồ sơ ạ?

Em cảm ơn

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Câu hỏi của em về việc update hồ sơ từ diện spouse của người có green card chuyển sang spouse của người có quốc tịch Mỹ.

Hiện tại vợ của em đang có green card và chuẩn bị mở hồ sơ để bảo lãnh em dưới dạng F21 visa (em là spouse của người có thẻ xanh). Tháng12 vợ em sẽ trở thành us citizen, trong trường hợp này em sẽ trở thành spouse của us citizen (IR-1). Cho em hỏi vợ em có nên mở hồ sơ bảo lãnh tháng 5 và update lại vào tháng 12 hay em nên chờ vào tháng 12 khi đã trở thành us citizen mới nên mở hồ sơ ạ? Em cảm ơn.
Hiện tại vợ của em đang có green card và chuẩn bị mở hồ sơ để bảo lãnh em dưới dạng F21 visa (em là spouse của người có thẻ xanh). Tháng12 vợ em sẽ trở thành us citizen, trong trường hợp này em sẽ trở thành spouse của us citizen (IR-1). Cho em hỏi vợ em có nên mở hồ sơ bảo lãnh tháng 5 và update lại vào tháng 12 hay em nên chờ vào tháng 12 khi đã trở thành us citizen mới nên mở hồ sơ ạ?

Em cảm ơn
Câu hỏi của bạn đã được tôi trả lời ở trên, nay bạn lại mở thêm 2 topic mới nữa, với cùng 1 nội dung giống nhau. Mỗi thành viên chỉ được phép mở 1 hồ sơ di trú để BĐH tiện việc theo dõi. Lần sau có thắc mắc gì nếu không trùng lắp câu hỏi nữa thì vào post bài ở đây, sẽ được tư vấn trả lời. Vậy nhé bạn.

thienkha241197

Thành viên mới

Em cảm ơn anh/chị đã giúp đỡ em ạ

thienkha241197

Thành viên mới
Dạ em xin lỗi chị, nhưng em vẫn chưa hiểu rõ câu trả lời lắm.

Ngày 25/05/1997 (UMT+7) tụi em tổ chức đám cưới, dự định tháng 8 người yêu em sẽ thi quốc tịch (xác xuất đậu là rất cao). Vậy thì tụi em nên làm giấy sau ngày 25/05 (dạng F21 - em là spouse của người có thẻ xanh) hay em nên đợi sau tháng 8 khi vợ em đã có quốc tịch (CR1: kết hôn dưới 2 năm).

Em cảm ơn chị vì sự kiên nhẫn