[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ IR2 - lamthuanhai

lamthuanhai

Thành viên mới
Hi All,

Mình có ý định nhận con gái của chị ruột mình làm con nuôi vì mình rất thương cháu gái mình, mình cũng có ý định sau này bảo lãnh cháu mình sang Hoa Kỳ học tập, nhờ ACE XNC cho mình tư vấn là cậu ruột có thể nhận cháu làm con nuôi không? Nếu có thể thì làm hồ sơ thế nào và nộp ở đâu? Sau này mình nhập quốc tịch Mỹ rồi có thể bảo lãnh cháu qua Mỹ chứ? Xin mọi người tư vấn giúp, thanks all.

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Xin tư vấn 1 số thủ tục

Hi All,

Mình có ý định nhận con gái của chị ruột mình làm con nuôi vì mình rất thương cháu gái mình, mình cũng có ý định sau này bảo lãnh cháu mình sang Hoa Kỳ học tập, nhờ ACE XNC cho mình tư vấn là cậu ruột có thể nhận cháu làm con nuôi không? Nếu có thể thì làm hồ sơ thế nào và nộp ở đâu? Sau này mình nhập quốc tịch Mỹ rồi có thể bảo lãnh cháu qua Mỹ chứ? Xin mọi người tư vấn giúp, thanks all.
Xem thông tin trả lời của LSQ Hoa Kỳ:

Bảo lãnh con nuôi định cư Hoa Kỳ

TTO - Tôi có một đứa con nuôi. Khi gia đình tôi được phỏng vấn di dân theo diện F4, cháu bị từ chối phải ở lại Việt Nam. Nay gia đình tôi hiện đang ở USA được 6 tháng. Tôi đã có thẻ xanh và số an ninh xã hội. Tôi có thể làm gì để được bảo lãnh cháu qua USA đoàn tụ cùng gia đình tôi.

- Trả lời của Phòng Thị thực, Lãnh sự quán Hoa Kỳ:

Là thường trú nhân của Hoa Kỳ, chị có thể làm bảo lãnh cho con chị.

Trong trường hợp này chị phải chứng minh đứa trẻ thật sự là con nuôi của chị. Nếu đứa trẻ đã bị từ chối một lần và bây giờ không có thêm bằng chứng gì thêm, thì con nuôi của chị khó được chấp thuận.

Để làm được hồ sơ bảo lãnh cho con nuôi, chị phải có giấy “Cho, nhận con nuôi” hợp pháp và phải có thời gian sống chung với con nuôi là hai năm trước khi con nuôi của chị 16 tuổi. Ngoài ra, chị còn phải chứng minh là trong suốt thời gian nuôi đứa trẻ, chị thực sự thể hiện vai trò làm cha, mẹ của mình.