Hồ sơ IR2 - santa.okay

santa.okay

Thành viên mới
Ngày 27-12-2016 là em phải đi phỏng vấn rồi nhưng vẫn chưa có Lý lịch Tư pháp. Em trên 17 tuổi (sinh năm 1999). Cho em hỏi vậy Lý lịch Tư pháp có bắt buộc có khi phỏng vấn không? Trước đây em chưa có Lý lịch Tư pháp, em cảm ơn. Em được ba bảo lãnh qua.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Ngày 27-12-2016 là em phải đi phỏng vấn rồi nhưng vẫn chưa có Lý lịch Tư pháp. Em trên 17 tuổi (sinh năm 1999). Cho em hỏi vậy Lý lịch Tư pháp có bắt buộc có khi phỏng vấn không? Trước đây em chưa có Lý lịch Tư pháp, em cảm ơn. Em được ba bảo lãnh qua.
Những thành viên khi đi xuất cảnh định cư kể từ 16 tuổi trở lên đều phải làm Lý lịch Tư pháp số 2, đó là quy định chung cần phải thực hiện.

Chỉnh sửa cuối:

santa.okay

Thành viên mới
Vậy trường hợp của em không có Lý lịch Tư pháp số 2 thì phải làm sao? Em cứ đi phỏng vấn rồi viết 1 tờ giấy giải thích tại sao không có Lý lịch tư pháp số 2 hay em phải đặt lịch hẹn phỏng vấn ngày khác? Em cảm ơn.

Last edited by a moderator:

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Vậy trường hợp của em không có Lý lịch tư pháp số 2 thì phải làm sao? Em cứ đi phỏng vấn rồi viết 1 tờ giấy giải thích tại sao không có Lý lịch tư pháp số 2 hay em phải đặt lịch hẹn phỏng vấn ngày khác? Em cảm ơn.
Trước mắt bạn cứ đi phỏng vấn bình thường, nếu không có Lý lịch tư pháp số 2 để xem Viên chức LSQ họ giải quyết, và hướng dẫn như thế nào thì thực hiện cho đúng.

Mà hồ sơ của bạn thuộc diện visa nào? thường thì khi điền Form DS-260, cũng như nộp các giấy tờ cho NVC để họ xem xét hoàn tất complete hồ sơ, thì phải có nộp luôn cả Lý lịch tư pháp số 2 chứ? còn của bạn sao lạ vậy?

santa.okay

Thành viên mới
Dạ hồ sơ của em thuộc dạng IR2. Lúc ba làm hồ sơ hình như em vẫn đang 16 hay chưa đủ 16 tuổi gì đấy. Vậy trước mắt em cứ đi phỏng vấn bình thường vậy.

santa.okay

Thành viên mới
Hôm 27-12 vừa rồi em mới phỏng vấn nhưng nhận giấy xanh. Trong giấy xanh thì có yêu cầu 3 mục:
- Bổ sung giấy Lý lịch Tư pháp số 2. Phần này em đã làm hôm qua, và đợi 10 ngày sau nhận là có.
- Đăng ký trực tuyến tại ustraveldocs. Phần này em đã làm rồi, có in ra luôn nhưng không có ai xác nhận, hoặc xác nhận rồi nhưng em không biết. Có lẽ mai em sẽ gọi điện thoại đến tổng đài.
- Bổ sung thêm bằng chứng mối quan hệ. Em chỉ có biên lai gửi tiền, và thư xác nhận của mẹ khi phỏng vấn. Bây giờ em có thêm học bạ, tấm hình em chụp với ba nhưng lúc đó em có 5 tuổi, 1 bức hình lúc đó em 2 tuổi. Em nên bổ sung bằng chứng gì nữa, và bổ sung ra sao.
Mong các anh chị, các cô chú có kinh nghiệm bổ túc hồ sơ giúp em. Em xin cảm ơn.