IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - HCM2010702074 & HCM2011779002

hell_angel1612

Thành viên tích cực
Xin chào mọi người, em mới nhận được thư tay do NVC gửi thông báo số Cáe number, nhờ anh chị kiểm tra giùm em hồ sơ đang tới gia đoạn nào rồi ah:
NVC Case number: HCM2011779002
Trong thư có kèm đơn DS 3032 nữa, em không biết bước tiếp theo em phải làm gì nữa vì em nghe õ em bảo là anh làm hồ sơ em bên us nhưng hok hiểu sao em lại nhận được đơn này, em có phải điền và gửi cho NVC đơn đó không. Mong anh chị chỉ giáo.
Còn 1 điều nữa ah: Em mới sinh em bé, đang làm hồ sơ để xin giấy chứng sinh CBRA và hộ chiếu cho con, vậy sau khi em bé có hộ chiếu rồi thì khi nào em đi được thì mang em bé theo chứ õ em không cần mở hồ sơ bảo lãnh con đúng không ah?
Mong anh chị giải đáp giùm em. Cảm ơn nhiều ah.

hell_angel1612

Thành viên tích cực
HCM2011779002 : giúp em với

Xin chào mọi người, em mới nhận được thư tay do NVC gửi thông báo số Case number, nhờ anh chị kiểm tra giùm em hồ sơ đang tới gia đoạn nào rồi ah:
Trong thư có kèm đơn DS 3032 nữa, em không biết bước tiếp theo em phải làm gì nữa vì em nghe ox em bảo là anh làm hồ sơ em bên us nhưng hok hiểu sao em lại nhận được đơn này, em có phải điền và gửi cho NVC đơn đó không. Mong anh chị chỉ giáo.
Còn 1 điều nữa ah: Em mới sinh em bé, đang làm hồ sơ để xin giấy chứng sinh CBRA và hộ chiếu cho con, vậy sau khi em bé có hộ chiếu rồi thì khi nào em đi được thì mang em bé theo chứ ox em không cần mở hồ sơ bảo lãnh con đúng không ah?

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: HCM2011779002 : giúp em với

Bạn vào link sau, xem kỹ từng bước hướng dẫn trong link là bạn sẽ làm được các bước tiếp theo cho hồ sơ của mình: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=400
Nếu con bạn nhận được hộ chiếu Hoa Kỳ thì sau khi bạn có Visa, bạn có thể đem con theo mà không cần phải làm hồ sơ riêng cho con bạn.

htphuong87

Thành viên tích cực

Xin chào mọi người, em mới nhận được thư tay do NVC gửi thông báo số Case number, nhờ anh chị kiểm tra giùm em hồ sơ đang tới gia đoạn nào rồi ah:
Trong thư có kèm đơn DS 3032 nữa, em không biết bước tiếp theo em phải làm gì nữa vì em nghe ox em bảo là anh làm hồ sơ em bên us nhưng hok hiểu sao em lại nhận được đơn này, em có phải điền và gửi cho NVC đơn đó không. Mong anh chị chỉ giáo.
Còn 1 điều nữa ah: Em mới sinh em bé, đang làm hồ sơ để xin giấy chứng sinh CBRA và hộ chiếu cho con, vậy sau khi em bé có hộ chiếu rồi thì khi nào em đi được thì mang em bé theo chứ ox em không cần mở hồ sơ bảo lãnh con đúng không ah?
chào bạn! bạn chịu khó đọc các bước thực hiện hồ sơ giống link bên dưới:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=310
Về phần con bạn, nếu ông xã có quốc tịch Mỹ rồi thì con bạn sẽ vào quốc tịch Mỹ theo ba của bé, bạn tiến hành xin cấp passport Mỹ cho bé luôn nha, như vậy khi đi thì con mới đi chung đc. Nếu ox bạn chưa có quốc tịch thì ngay bây giờ bạn phải nói với ox mở thêm hồ sơ bảo lãnh con bổ sung chung với hồ sơ của bạn, nếu ko thì ko thể nào bạn mang con đi theo chung với bạn được.

hell_angel1612

Thành viên tích cực

Thanks anh chị nha. Ox em có quốc tịch lâu rồi vì ở bên đó từ nhỏ mà. Vậy nếu em điền đơn rùi ký tên , sau đó scan qua cho ox em gửi tới địa chỉ của NVC có được không ah? em nghĩ bên đó gửi đi sẽ nhanh hơn bên VN mình gửi mà, không biết họ có chấp nhận vậy không?nvc cũng gửi cho ox em thư này, anh điền thông tin ds 3032 gửi được không ah? em thấy rối trí quá, hichic. Em đọc nhưng không hiểu ở chỗ mục đóng tiền online đó ah, phải gửii đơn ds 3032 cho nvc, họ nhận rồi mới được đóng fee online ah? hay là sao ah?

quaidan

Cựu Ban điều hành

Thanks anh chị nha. Ox em có quốc tịch lâu rồi vì ở bên đó từ nhỏ mà. Vậy nếu em điền đơn rùi ký tên , sau đó scan qua cho ox em gửi tới địa chỉ của NVC có được không ah? em nghĩ bên đó gửi đi sẽ nhanh hơn bên VN mình gửi mà, không biết họ có chấp nhận vậy không?nvc cũng gửi cho ox em thư này, anh điền thông tin ds 3032 gửi được không ah? em thấy rối trí quá, hichic. Em đọc nhưng không hiểu ở chỗ mục đóng tiền online đó ah, phải gửii đơn ds 3032 cho nvc, họ nhận rồi mới được đóng fee online ah? hay là sao ah?
Hi Hell_angel1612, bạn làm cách nào cũng được, bạn có thể nói OX điền form DS-3032 thay bạn rồi gửi cho nhanh. OX bạn chắc đã nhận được yêu cầu từ NVC đóng lệ phí bảo trợ tài chánh AOS (88$). Sau khi NVC nhận được DS-3032 của bạn sẽ gửi cho bạn một số Invoice Identification và yêu cầu bạn đóng lệ phí xin cấp visa định cư (404$).

Bạn tham khảo cách đóng tiền online ở link này:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=55

Sau đó nhanh chóng hoàn tất các gấiy tờ khác rồi gửi NVC. Bạn đọc kỹ ở link dưới đây nghe:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=400

Chúc may mắn nhé.

hell_angel1612

Thành viên tích cực
Cần giúp chuẩn bị thủ tục pv xin CBRA ( xin quốc tịch và giấy khai sinh)

Các anh chị em ai biết về trình tự thủ tục làm hồ sơ CBRA cho em bé không, giúp em với. Vì ox em là công dân Mỹ ( đã có quốc tịch) nên con em sinh ở VN cũng sẽ có quốc tịch theo ba nhưng phải làm hồ sơ xin CBRA. Chúng em đã đăng ký kết hôn trước khi có em bé ah.
cảm ơn cả nhà!

hell_angel1612

Thành viên tích cực
cách làm hồ sơ xin quốc tịch cho em bé đang ở VN?

Các anh chị em ai biết về trình tự thủ tục làm hồ sơ xin giấy khai sinh, hộ chiếu cho em bé không, giúp em với. Vì ox em là công dân Mỹ ( đã có quốc tịch) nên con em sinh ở VN cũng sẽ có quốc tịch theo ba nhưng phải làm hồ sơ xin quốc tịch. Chúng em đã đăng ký kết hôn trước khi có em bé ah.
cảm ơn cả nhà!

uocmo

Thành viên tích cực
Ðề: cách làm hồ sơ xin quốc tịch cho em bé đang ở VN?

- Để làm giấy chứng sinh và passport Mỹ cho con, bạn nên đọc kỹ hướng dẫn trên website của lãnh sự quán và làm theo hướng dẫn http://vietnamese.hochiminh.usconsul...isinh/acs.html Trước hết bạn vào website để đặt lịch hẹn, bạn in ra giấy hẹn và đúng ngày bạn và chồng ẵm con đến lãnh sự quán. Nếu chồng bạn không thể về thì nói chồng bạn làm giấy ủy quyền. Bạn nhớ mang đầy đủ bằng chứng về mối quan hệ của vợ chồng bạn , đặc biệt là bằng chứng về thời điểm thụ thai và thời gian mang thai. Bạn nên giữ lại vé máy bay, thẻ lên máy bay, visa, dấu nhập cảnh vào VN...của chồng bạn lúc thụ thai. Trong thời gian mang thai bạn nên chụp vài tấm hình bạn mang thai theo từng thời điểm, ví dụ như lúc 4 tháng, 6 tháng, 8 tháng... Bạn cũng giữ lại toàn bộ hình siêu âm cũng như các giấy tờ liên quan đến việc khám thai và sinh nở. Về việc điền tờ khai xin giấy chứng sinh, passport và số an sinh cho con, bạn hoặc chồng bấm vào đường link trong website để in ra, tốt nhất là chồng bạn nên khai và gửi về cho bạn vì mình thấy thông tin liên quan đến chồng nhiều hơn.

Last edited by a moderator:

maytrangdiuem

Thành viên tích cực
Mình mới làm quốc tịch cho con nên có chút kinh nghiệm chia sẻ với bạn.
- Sau khi bé sinh ra, việc đầu tiên bạn phải làm là đến sở tư pháp nơi bạn sinh sống để làm giấy khai sinh cho bé. Bạn có thể tự đi làm hoặc nhờ người nhà làm thay. Bạn nên đến sở tư pháp để lấy hướng dẫn chuẩn bị giấy tờ và tờ khai. Giấy lựa chọn quốc tịch thì cả bạn và chồng bạn đều phải ký. Nên đánh dấu vào phần chọn quốc tịch VN nhé.
- Nếu bạn muốn làm passport Việt Nam cho con (cái này cũng cần thiết để đưa bé ra khỏi VN) thì làm thủ tục nhập hộ khẩu cho con vào hộ khẩu của mẹ. Bạn đến cục xuất nhập cảnh lấy tờ khai về và đem lên công an phường, xã để lấy xác nhận (nhớ dán hình con 4x6 vào tờ khai và mang theo hộ khẩu đã có tên của con). Sau đó bạn nộp tờ khai, 4 hình 4x6 (nền màu trắng) cùng bản sao giấy khai sinh của bé (nhớ photo từ bản sao thêm 1 nữa - photo bản sao giấy khai sinh chứ không phải bản chính nhé) cho cục xuất nhập cảnh, họ sẽ cấp passport cho con bạn.
- Để làm giấy chứng sinh và passport Mỹ cho con, bạn nên đọc kỹ hướng dẫn trên website của lãnh sự quán và làm theo hướng dẫn http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/khaisinh/acs.html Trước hết bạn vào website để đặt lịch hẹn, bạn in ra giấy hẹn và đúng ngày bạn và chồng ẵm con đến lãnh sự quán. Nếu chồng bạn không thể về thì nói chồng bạn làm giấy ủy quyền. Bạn nhớ mang đầy đủ bằng chứng về mối quan hệ của vợ chồng bạn , đặc biệt là bằng chứng về thời điểm thụ thai và thời gian mang thai. Bạn nên giữ lại vé máy bay, thẻ lên máy bay, visa, dấu nhập cảnh vào VN...của chồng bạn lúc thụ thai. Trong thời gian mang thai bạn nên chụp vài tấm hình bạn mang thai theo từng thời điểm, ví dụ như lúc 4 tháng, 6 tháng, 8 tháng... Bạn cũng giữ lại toàn bộ hình siêu âm cũng như các giấy tờ liên quan đến việc khám thai và sinh nở. Về việc điền tờ khai xin giấy chứng sinh, passport và số an sinh cho con, bạn hoặc chồng bấm vào đường link trong website để in ra, tốt nhất là chồng bạn nên khai và gửi về cho bạn vì mình thấy thông tin liên quan đến chồng nhiều hơn.
- Khi qua cửa an ninh, bạn đừng rẽ phải hay trái mà đi thẳng vào khu vực dành cho công dân Mỹ. Bạn lấy số, chờ đến lượt, đóng tiền rồi phỏng vấn thôi ($205). Nói chung là cũng dễ nếu như bạn đã chuẩn bị hồ sơ đầy đủ.

hell_angel1612

Thành viên tích cực

Vậy bạn ơi cho mình hỏi xíu, ở trang web của LSQ có yêu cầu là:
--- Giấy tờ nhận dạng của cha/mẹ là công dân Hoa Kỳ (ví dụ: Hộ chiếu Hoa Kỳ, Giấy Nhập Tịch…): Bản chính và 1 bản phô tô hoặc 1 bản sao có công chứng tại phòng công chứng Hoa Kỳ.
==> mình dùng hộ chiếu của ox chứ không dùng giấy nhập tịch được không? 1 trong 2 thứ thôi phải hok? mà chỉ là bản sao có công chứng Hoa kỳ chứ ox hok gửi bản chính về, vậy được k?

---Giấy tờ nhận dạng của cha/mẹ không phải là quốc tịch Hoa Kỳ (ví dụ: Hộ chiếu, Giấy Chứng Minh Nhân Dân…): Bản chính và 1 bản phô tô cùng 1 bản tiếng Anh dịch tại phòng tư pháp quận huyện
===> mình đi photo công chứng tại phòng tư pháp hộ chiếu mình, khi đó nộp bản chính hộ chiếu và bản photo có dấu công chứng của phòng tư pháp được không? mình không cần phải nộp giấy CMND được không? Nếu dùng CMND thì phải nộp bản chính+photo+ bản dịch, còn mình dùng hộ chiếu, nó có sẵn tiếng Anh thì chỉ bản chính và bản photo thôi đúng hok? bản photo mình lỡ đi công chứng rồi,lúc đó thành bản sao rồi, dùng có được không?
Cảm ơn bạn nghen

maytrangdiuem

Thành viên tích cực

- Bạn chỉ cần 1 bản sao hộ chiếu có công chứng HK của ox bạn là được.
- Bạn đã có bản dịch tiếng anh hộ chiếu rồi thì bạn hoàn toàn sử dụng được. Khi làm hồ sơ bạn kẹp bản chính hộ chiếu của bạn cộng với bản dịch tiếng anh có công chứng và tốt nhất thêm 1 bản photo hộ chiếu ko cần công chứng nhé nhưng nếu lỡ công chứng rồi thì dùng luôn cũng được, chả sao đâu.

hell_angel1612

Thành viên tích cực

uhm,mình sẽ nhớ làm theo để phòng hờ. Thế hồi bạn đi pv dễ hok? ngta có hỏi nhìu hok? hỏi liên quan về em bé hay là vchong? Mà hồ sơ bạn bảo lãnh diện IR1 àh? mình là CR1, thế hồ sơ tới đâu rùi, gần complete chưa?chúc bạn may mắn nha!Thanks bạn nhiều

maytrangdiuem

Thành viên tích cực

Lúc đi làm passport cho bé thì ox mình ở đây nên ko có gì trở ngại. Mình cũng không biết là dễ hay khó nữa vì trường hợp của nhà mình thì thấy họ chả hỏi gì mấy vì hồ sơ mình chuẩn bị rất nhiều và đầy đủ. Hôm đó có hơn 10 bé nhưng ngồi từ lúc 1h30 chiều đến khi ra về là khoảng 4h mình chỉ thấy 2 trường hợp là ok, các trường hợp khác phải nộp bổ sung giấy tờ này nọ, có trường hợp thì lãnh sự bắt thử ADN. Mình thấy quan trọng nhất là bạn chứng minh được con bạn là con của công dân Mỹ vì mình thấy họ xem tập tài liệu về thời điểm thụ thai con mình rất kỹ.
Vợ chồng mình lấy nhau được gần 3 năm rồi nhưng mình chưa quyết định đi Mỹ nên chưa mở hồ sơ. Hơn nữa ox chịu ở lại VN với mẹ con mình nên mình chẳng vội gì :) . Hồ sơ của bạn thì đến đâu rồi? Bao giờ phỏng vấn?

hell_angel1612

Thành viên tích cực

vậy ah...nhưng hồ sơ khám thai mình bằng tiếng Việt, vậy họ đọc có được không?
hồ sơ bảo lãnh mình đang đến giai đoạn NVC báo nộp IV fee rùi...hok bit còn lâu hok nữa để được đoàn tụ với ox hok nữa đây.

maytrangdiuem

Thành viên tích cực

vậy ah...nhưng hồ sơ khám thai mình bằng tiếng Việt, vậy họ đọc có được không?
hồ sơ bảo lãnh mình đang đến giai đoạn NVC báo nộp IV fee rùi...hok bit còn lâu hok nữa để được đoàn tụ với ox hok nữa đây.
Úi giời, có khi họ còn rành tiếng việt hơn cả người VN nữa ấy chứ :) . Hôm đó mình còn nghe thấy cô nhân viên lãnh sự người Mỹ nói 1 câu tiếng việt với 1 anh người Mỹ (đến xin passport cho con). Thời gian trôi qua nhanh lắm, vèo 1 cái là bạn và ox đoàn tụ thôi. Khi nào thì bạn sinh bé? Có bé rồi thì khi phỏng vấn xin visa chắc sẽ dễ dàng hơn vì khi làm passport Mỹ cho bé họ đã tra xét về mối quan hệ của 2 vợ chồng 1 lần rồi.

hell_angel1612

Thành viên tích cực

cũng mong như thế chứ hok lo quá. Mình sinh em bé được 2 tháng rùi...lấy hẹn tháng 1 pv xin quốc tịch cho bé nè. Khi ấy có kết quả mình sẽ báo tin cho bạn bit hen...mong cho may mắn mỉm cười với mình. Thanks bạn ha:)

maytrangdiuem

Thành viên tích cực

cũng mong như thế chứ hok lo quá. Mình sinh em bé được 2 tháng rùi...lấy hẹn tháng 1 pv xin quốc tịch cho bé nè. Khi ấy có kết quả mình sẽ báo tin cho bạn bit hen...mong cho may mắn mỉm cười với mình. Thanks bạn ha:)
Bây giờ mới để ý là em 23 tuổi, xin được gọi là em nhé vì chị hơn em cả chục tuổi lận. Sao em lấy hẹn lâu thế? Chị chuẩn bị đầy đủ hồ sơ rồi làm hẹn 2 ngày
sau phỏng vấn luôn. Bé nhà em là bé trai hay bé gái? Bé kém con trai chị 2 tháng rồi. Chúc gia đình em thuận buồm xuôi gió nhé.

hell_angel1612

Thành viên tích cực

dạ thanks chị...tại lịch hẹn full hết rồi, chỉ còn tháng 1 nên em lấy lun. Cầu mong cho mọi chuyện tốt lành, suôn sẻ. Bé gái nhà em mới 2 tháng 4 ngày àh, cũng okie.chúc bé chị mạnh khỏe hen. Mà chị wa us là ở bang nào? ox em ở cali, đợt này hok về được nên phải làm giấy ủy quyền, có 2 mẹ con vào LSQ thui. Em lo lo, hok bit họ hỏi khó hok, lỡ trả lời run run bị gì nữa thì toi.Mong cho pass để khỏi mở hồ sơ của bé.

hell_angel1612

Thành viên tích cực
Help me!

Chào mọi người,
Hồ sơ bảo lãnh của em đã đến giai đoạn NVC thông báo đóng tiền, ox em mới đóng 2 khoản AOS fee và IV fee ( 88$ & 404$), em cũng đã gửi DS 3032 cho NVC qua email, họ cũng đã reply nhận được và thông báo email đóng fee cho em và ox. Trong website đóng tiền, em thấy status là Processing, tức là mình đã đóng tiền nhưng họ chưa check cho mình là nhận được, nên sau vài ngày mình sẽ vào website mà coi lại status coi PAID hay chưa đúng không ah? Em không biết mình làm gì tiếp theo, download DS 230 và điền, rùi gửi civil documents cho NVC phải k ah? scan và attach files gửi wa email cho NVC được hok ah? Em không biết sao mình phải nộp civil documents? vì lúc làm hồ sơ bảo lãnh cho em, ox có nói là nộp giấy đăng ký kết hôn của tụi em và 1 số giấy gì nữa của em áh ( hình như hok có nộp passport và khai sinh hay sao áh), với lại lúc trước em có fill in cái đơn G-... gì đó mà văn phòng làm hồ sơ di trú có bảo em điền thông tin ( tên, địa chỉ, số cmnd, thời gian nào làm việc ở đâu). Em có đọc link mục hướng dẫn làm hồ sơ bảo lãnh trong diễn đàn của mấy anh chị rồi mà vẫn còn thắc mắc, hok hiểu mình nên làm gì tiếp theo. Cảm ơn mọi người tận tình hướng dẫn.