IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - hienkiller

hienkiller

Thành viên mới
Xin chào ACE trong diễn đàn. Tôi xin hỏi một số vấn đề sau nhờ các ACE hướng dẫn dùm.

Tôi đang ở mỹ và đã có quốc tịch. Nay tôi muốn bảo lãnh mẹ và em trai qua mỹ định cư. Cho hỏi các thủ tục , giấy tờ để cho 2 mẹ con đi chung được không?,hay phải bảo lãnh mẹ đi trước, em đi sau (em tôi sinh năm 1997) .Mẹ tôi hiện đang độc thân, cha dượng tôi mất năm 2009, vậy em tôi có được đi chung với mẹ không, vì nếu mẹ đi trước thì không ai chăm sóc em tôi.

Cảm ơn các ACE nhiều

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Con (có quốc tịch) bảo lãnh mẹ và em .

Xin chào ACE trong diễn đàn. Tôi xin hỏi một số vấn đề sau nhờ các ACE hướng dẫn dùm.

Con trai tôi đang ở mỹ và đã có quốc tịch. Nay con tôi muốn bảo lãnh mẹ và em trai qua mỹ định cư. Cho hỏi các thủ tục , giấy tờ để cho 2 mẹ con đi chung. Hay là phải bảo lãnh mẹ đi trước, em đi sau.

Thanks các ACE nhiều .
Việc bảo lãnh này người con bên Us phải làm 2 hồ sơ riêng biệt:

1/ Con bảo lãnh cho Mẹ thuộc diện IR5 diện này ưu tiên không có thời gian chờ đợi .

2/ Anh bảo lãnh cho em thuộc diện F4, diện này có thời gian chờ đợi hiện nay khoảng 9 năm.

Theo những điều kiện trên thì nếu Mẹ bạn xuất cảnh trước, sau khi có thẻ xanh Mẹ bạn có thể sẽ bảo lãnh lại người con còn ở VN, với điều kiện người con này phải còn độc thân.

Có thể xem qua tiêu chuẩn của các diện tại link sau: http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/phanloai/thithuc/didan.html

duyphuong540

Thành viên mới

Vậy là cho dù người em vẫn chưa đủ 18 tuổi vẫn chưa có khả năng tự lập, đi làm nuôi sống bản thân thì cũng không được đi chung với mẹ, sao kì vậy ta.??:confused::confused:

hienkiller

Thành viên mới

Việc bảo lãnh này người con bên Us phải làm 2 hồ sơ riêng biệt:

1/ Con bảo lãnh cho Mẹ thuộc diện IR5 diện này ưu tiên không có thời gian chờ đợi .

2/ Anh bảo lãnh cho em thuộc diện F4, diện này có thời gian chờ đợi hiện nay khoảng 9 năm.

Theo những điều kiện trên thì nếu Mẹ bạn xuất cảnh trước, sau khi có thẻ xanh Mẹ bạn có thể sẽ bảo lãnh lại người con còn ở VN, với điều kiện người con này phải còn độc thân.

Có thể xem qua tiêu chuẩn của các diện tại link sau: http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/phanloai/thithuc/didan.html
Bạn cho mình hỏi thêm vấn đề này nhé.
Nếu mình bảo lãnh mẹ mình qua mỹ,mẹ mình có thẻ xanh thì mở hồ sơ bào lãnh em mình thì mất khoảng bảo lâu,mình tham khảo trên mạng thì thấy mất đến 5 năm.

Cảm ơn bạn rất nhiều.

quaidan

Cựu Ban điều hành

Bạn cho mình hỏi thêm vấn đề này nhé.
Nếu mình bảo lãnh mẹ mình qua mỹ,mẹ mình có thẻ xanh thì mở hồ sơ bào lãnh em mình thì mất khoảng bảo lâu,mình tham khảo trên mạng thì thấy mất đến 5 năm.

Cảm ơn bạn rất nhiều.
Hi Hienkiller, khi mẹ bạn là thường trú nhân, bảo lãnh cho em của bạn, sinh năm 1997, đi theo diện F2A thì mất khoảng 2 năm thôi (5 năm là F2B).

Chúc thành công.