IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5- kiendat

quaidan

Cựu Ban điều hành
Ðề: [Nhờ tư vấn] con bảo lãnh mẹ, sau đó mẹ bảo lãnh con

khi đã bán nhà và chuyển 1 phần tài sản qua Mỹ, thì bên Mỹ có yêu cầu mình đóng thuế đối với số tài sản đó ko ạ?
Hi Kiendat, bạn Tamquanglu đã nói chính xác.

Theo kinh nghiệm của bản thân tôi đã trải qua thì số tiền bán tài sản ở Việt Nam chuyển đi không bị đóng bất cứ loại thuế gì tại Mỹ.

Các bạn hãy yên tâm.

Chúc may mắn.

kiendat

Thành viên mới

Chào bạn, theo tôi biết là không có đóng thuế đối với tài sản đó, bởi vì đó là tài sản ở VN mình tạo dựng ra. chỉ có thu phí giữa 2 ngân hàng khi chuyển tiền ( khi nào số tiền đó được chuyển hợp pháp đến mỹ và được xác định là tiền sạch thì nhà bạn đã có thể rút ra để xử dụng mua nhà hay mua xe, nhưng phải đóng thuế rồi vì đó là luật của mỹ.
Còn về vấn đề tài sản làm cách nào để được chuyển đi một cách hợp pháp thì bạn hãy đến ngân hàng EXIMBANK nằm trên đường Nam kỳ khởi nghĩa để hỏi cách thức chuyển tiền hợp pháp. bạn tôi cũng theo cách này đã chuyển được hơn 6 tỷ tiền bán nhà ở VN đem qua đây. Thân mến chào bạn.

Hi Kiendat, bạn Tamquanglu đã nói chính xác.

Theo kinh nghiệm của bản thân tôi đã trải qua thì số tiền bán tài sản ở Việt Nam chuyển đi không bị đóng bất cứ loại thuế gì tại Mỹ.

Các bạn hãy yên tâm.

Chúc may mắn.
ok, thanks các anh chị :)

kiendat

Thành viên mới

em hỏi tí về diện EB-5

Trường hợp mình đầu tư 500,000$ qua Mỹ, thì cha/mẹ chỉ có thể bảo lãnh con dưới 21 tuổi?

2. Lợi ích của chương trình :
• Không giới hạn về độ tuổi
• Không yêu cầu về ngoại ngữ
• Không yêu cầu có công ty kinh doanh hoặc kinh nghiệm quản lý doanh nghiệp
• Nhà đầu tư và các thành viên gia đình có quyền sinh sống, học tập và làm việc tại bất cứ nơi nào trên đất Mỹ
• Không cần trực tiếp quản lý công việc đầu tư hàng ngày
• Được cấp thẻ xanh định cư cho cả gia đình và được phép nhập cảnh vào Mỹ bất cứ lúc nào
• Cơ hội nhập quốc tịch Mỹ sau khoảng thời gian định cư 05 năm
• Mức học phí dành cho các thành viên gia đình được áp dụng như người bản xứ
• Không yêu cầu nhà đầu tư phải tham gia vào công việc quản lý kinh doanh hàng ngày.
số tiền mình bỏ vào, thì nhà nước sử dụng để phát triển kinh tế và mình có hưởng lợi từ việc kinh doanh này ko?

4. Điều kiện của thường trú nhân cho chương trình EB-5 :
+ Visa được cấp là Visa có điều kiện 02 năm cho cả ga đình
+ Hưởng quyền lợi như một công dân thường trú : sinh sống và làm việc tại Mỹ, đi về Việt Nam bất cứ lúc nào, bảo lãnh người thân, xin nhập quốc tịch…
+ Sau 02 năm đương đơn làm đơn nộp lên Sở di trú Mỹ xin xóa điều kiện sau khi chứng minh rằng: 02 năm qua việc đầu tư vẫn còn tiếp tục và thỏa mãn điều kiện tạo ra công ăn việc làm cho người bản xứ. Thẻ xanh cấp lại là thẻ xanh vĩnh viễn.
tức là sau 2 năm có thể xin thẻ xanh vĩnh viễn và rút lại 500,000$?

Mong anh chị giải đáp giúp ^^!

kiendat

Thành viên mới

câu hỏi mới nữa ạ :D

Trưa nay xem lại luật thì

Diện Mẹ bảo lãnh con

1. Ðiều Kiện: Người bảo lãnh là công dân Hoa Kỳ hoặc thường trú nhân

2. Người bảo lãnh:

Giấy Nhập Tịch (Certificate of Citizenship) hoặc Thẻ Xanh (Green Card)

Giấy khai sinh (nếu có)

Giấy hôn thú

Giấy ly dị/Khai tử của chồng/vơ (nếu có)

3. Người được bảo lãnh:

Giấy Khai Sinh có tên mẹ(*)

Hôn Thú(**)

Khai sinh của những người con muốn đi chung (nếu những người con còn độc thân vào dưới 21 tuổi khi hạn hồ sơ được cấp visa đến(**)

4. Ðơn cần điền để nộp cho Sở Di Trú:

I-130

Lệ Phí

Lưu ý:
(*)Trong trường hợp người bảo lãnh là mẹ kế, khai sinh của người con phải có tên cha mẹ ruột và giấy hôn thú có tên người chạ ruột của người được bảo lãnh.

(**)Chỉ áp dụng nếu người mẹ có quốc tịch.

Nếu là thường trú nhân thì chỉ bảo lãnh được con còn độc thân

Cần dịch tất cả những giấy tờ ra Anh ngữ và chứng thực trước khi nộp hồ sơ vào Sở Di Trú.
Ví dụ trường hợp cụ thể như sau:

-Khi mẹ vừa có thẻ xanh, mở HS bảo lãnh cho con còn độc thân (diện F2B), sau đó 1 trong các con có gia đình trong khi mẹ chưa nhập tịch (khoảng 2-4 năm sau khi đi Mỹ) vậy thì HS F2B có bị hủy ko? vì theo luật là NGƯỜI BẢO LÃNH CHO CON CÓ GIA ĐÌNH TRÊN 21 TUỔI (DIỆN F3) PHẢI CÓ QUỐC TỊCH MỸ.

cái này gấp lắm ạ, anh chị giải đáp giúp em nhé :1:

tuandoan

8 Đoàn !

Ví dụ trường hợp cụ thể như sau:

-Khi mẹ vừa có thẻ xanh, mở HS bảo lãnh cho con còn độc thân (diện F2B), sau đó 1 trong các con có gia đình trong khi mẹ chưa nhập tịch (khoảng 2-4 năm sau khi đi Mỹ) vậy thì HS F2B có bị hủy ko? vì theo luật là NGƯỜI BẢO LÃNH CHO CON CÓ GIA ĐÌNH TRÊN 21 TUỔI (DIỆN F3) PHẢI CÓ QUỐC TỊCH MỸ.

cái này gấp lắm ạ, anh chị giải đáp giúp em nhé :1:[/QUOTE]

Chào bạn, HS F2B sẽ bị huỷ nếu những người con trên lập gd trước Khi mẹ bạn có quốc tịch. Thân chào

kiendat

Thành viên mới

em lại có câu hỏi:

khi được cấp VISA, thì thời hạn của VISA là bao nhiêu tháng ạ? và có thể gia hạn thêm bao nhiêu tháng nữa ạ?

nếu mẹ em mang 1 số tiền qua Mỹ và tặng cho chị hai để mua nhà, thì chị hai em có bị đánh thuế ko? (ko phải thuế mua nhà mà là thuế hưởng số tiền được tặng đó ạ).

cám ơn anh chị trước!

ziz

Support

em lại có câu hỏi:

khi được cấp VISA, thì thời hạn của VISA là bao nhiêu tháng ạ? và có thể gia hạn thêm bao nhiêu tháng nữa ạ?

nếu mẹ em mang 1 số tiền qua Mỹ và tặng cho chị hai để mua nhà, thì chị hai em có bị đánh thuế ko? (ko phải thuế mua nhà mà là thuế hưởng số tiền được tặng đó ạ).

cám ơn anh chị trước!
- Thời hạn VISA là 06 tháng , và gia đình bắt buộc phải đi trong thời gian này .
- Không thể gia hạn VISA chỉ có đóng tiền $404 để xin cấp mới .
- Tiền khi mang qua Mỹ với số lượng lớn nếu không sử dụng mà đem cho hoặc tặng người khác , thì người được hưởng phải đóng thuế .

Thành

Thích đủ thứ ...

Xin nói thêm một chút là thời hạn được cấp tối đa là 6 tháng, nhưng tính theo ngày ghi trên hồ sơ sức khoẻ, cho nên thông thường khi được cấp Visa, thời hạn không nhất định có thể là 5 tháng rưỡi và cũng có thể là 1 tháng ! :1:

@ Xin cấp Visa lại phải đóng tiền Visa và đóng tiền khám sức khoẻ mới luôn, vì hồ sơ sức khoẻ đã hết hạn!

kiendat

Thành viên mới

cám ơn anh chị :)

em nghe nói ở các bang đều có các trung tâm tư vấn luật phi lợi nhuận do người Việt lập ra phải ko ạ? mình có thể đến các trung tâm đó để được giúp đỡ tư vấn ko nhỉ?