IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - LIN16909222329

tieno

Thành viên mới
Kính chào các anh chị!

Em là thành viên mới của diễn đàn. Mong anh chị giúp đỡ va bỏ qua sai sót.
Em nộp form I-130 bảo lãnh mẹ và đã nhận được reciept number từ USCIS vào tháng 8/2016. Cho đến nay em chưa nhận đươc thêm thông tin gì. Priority date: 08/12/2016. Các bước tiếp theo em nên làm gì? Không biết khi nào hồ sơ của mẹ em được chuyển qua NVC?

Xin chân thành cảm ơn.

PhuongChau

Diễn đàn XNC
Hồ sơ IR5-tieno

Kính chào các anh chị!

Em là thành viên mới của diễn đàn. Mong anh chị giúp đỡ và bỏ qua sai sót.
Em nộp form I-130 bảo lãnh mẹ và đã nhận được reciept number từ USCIS vào tháng 8/2016. Cho đến nay em chưa nhận được thêm thông tin gì. Priority date: 08/12/2016. Các bước tiếp theo em nên làm gì? Không biết khi nào hồ sơ của mẹ em được chuyển qua NVC?

Xin chân thành cảm ơn.
Để có sự tư vấn chính xác, bạn cần post số Receipt Number do USCIS cấp lên đây.

tieno

Thành viên mới
Chào Anh/Chị diễn đàn, xin giúp đỡ!
Hồ sơ của mẹ em đã được USCIS chuyển qua NVC và đang đợi họ gửi thư hướng dẫn các bước tiếp theo. Em nghe người quen nói nếu Ba Mẹ chưa li dị, mà em chỉ bảo lãnh Mẹ thì Mẹ sẽ khó đậu phỏng vấn. Không biết có đúng không, nhưng nghe xong em cũng thấy lo quá.

Last edited by a moderator:

vuthangsi

Ban điều hành
Chào Anh/Chị diễn đàn, xin giúp đỡ!
Hồ sơ của mẹ em đã được USCIS chuyển qua NVC và đang đợi họ gửi thư hướng dẫn các bước tiếp theo. Em nghe người quen nói nếu Ba Mẹ chưa li dị, mà em chỉ bảo lãnh Mẹ thì Mẹ sẽ khó đậu phỏng vấn. Không biết có đúng không, nhưng nghe xong em cũng thấy lo quá.

.......... Em nghe người quen nói nếu Ba Mẹ chưa li dị, mà em chỉ bảo lãnh Mẹ thì Mẹ sẽ khó đậu phỏng vấn.
Không biết có đúng không, nhưng nghe xong em cũng thấy lo quá.
Hồ sơ bảo lảnh của bạn thuộc diện IR-5 ,

https://www.uscis.gov/family/family...arents-live-united-states-permanent-residents

Bringing Parents to Live in the United States as Permanent Residents.

If you are a U.S. Citizen who is at least 21 years old, and yỏu mother lives outside the United States,

Then you must submit...
1 Form I-130.
Form I-130
2 A copy of your birth certificate showing your name and your mother’s name
BẢN SAO GIẤY KHAI SANH CÓ TÊN CUẢ BẠN VÀ MẸ CUẢ BẠN .
3 A copy of your Certificate of Naturalization or U.S. passport if you were not born in the United States.
BẢN SAO GIẤY CHỨNG NHẬN NHẬP QUỐC TỊCH HOẶC PASSPORT NẾU BẠN KHÔNG ĐƯỢC SANH RA TẠI HOA KỲ .

NHƯ VẬY LUẬT DI TRÚ HOA KỲ KHÔNG CÓ CÁI QUI ĐỊNH VỀ LUẬT HAY LỆ VỀ VIỆC KHI CON CÁI BẢO LẢNH CHO MẸ MÀ KHÔNG BẢO LẢNH CHO CHA ,HOẶC NGƯỢC LẠI , KHI PHỎNG VẤN SẼ GẶP KHÓ KHĂN HAY BỊ TỪ CHỐI CẤP VISA .
VIỆC BẠN BẢO LẢNH CHO MẸ MÀ KHÔNG BẢO LẢNH CHO CHA LÀ CHUYỆN RIÊNG CUẢ GIA ĐÌNH BẠN , LUẬT DI TRÚ HOA KỲ KHÔNG CÓ CAN THIỆP VÀO VIỆC RIÊNG CUẢ GIA ĐÌNH BẠN HAY BẮT BUỘC CHA VÀ MẸ BẠN PHẢI LY HÔN THÌ MỚI DUYỆT CẤP VISA .

Bạn đã là công dân HOA KỲ bảo lảnh ĐƯỢC cho MẸ , thì ít nhất bạn cũng phải TRÊN 21 TUỔI VÀ SỐNG TẠI HOA KỲ ÍT NHẤT LÀ TỪ 3 NĂM TRỞ LÊN , thí bạn phải có một sự hiểu biết nhất định , không nên nghe người quen nào đó nói một việc không có cơ sở gì hết , nếu không muốn nói là tin vịt .

Trường hợp hồ sơ của bạn như sau

https://egov.uscis.gov/casestatus/mycasestatus.do;jsessionid=EB8DB4C231AB0343594C06D468D3FF10

Case Was Received
On August 12, 2016, we received your Form I-130, Petition for Alien Relative, Receipt Number LIN1690922329, and sent you the receipt notice that describes how we will process your case. Please follow the instructions in the notice. If you do not receive your receipt notice by September 11, 2016, please call Customer Service at 1-800-375-5283. If you move, go to www.uscis.gov/addresschange to give us your new mailing address.

HỒ SƠ NÀY ĐÃ ĐƯỢC NHẬN TẠI SỞ DI TRÚ VÀO NGÀY 12/08/2016 , ĐÃ CÓ NGÀY ƯU TIÊN VÀ SỐ RECEIPT NUMBER LIN..... LÀ HOÀN TOÀN HỢP LỆ THEO LUẬT DI TRÚ HOA KỲ VÀ
KHÔNG CÓ VÌ BẤT CỨ LÝ DO GÌ TRONG HỒ SƠ BẢO LẢNH NÀY MÀ CHA VÀ MẸ BẠN PHẢI LY HÔN CẢ .

Người quen nào của bạn đã nói như vậy ĐÚNG LÀ VỚ VA VỚ VẪN .

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1569

CHỈ KHI NÀO BẠN BẢO LẢNH CHO CHA THÌ NGOÀI NHỮNG GIẤY TỜ NHƯ BẢO LẢNH CHO MẸ , BẠN CẦN CÓ NỘP CHO SỞ DI TRÚ GIẤY CHỨNG NHẬN KẾT HÔN CUẢ CHA VÀ MẸ BẠN .

Father lives outside the United States,

1 Form I-130

2 A copy of your birth certificate showing your name and the names of both parents.

3 A copy of your Certificate of Naturalization or Citizenship or U.S. passport if you were not born in the United States.

4 A copy of your parents’ civil marriage certificate

A Nếu bạn là con bảo lãnh mẹ: Nộp copy giấy khai sanh của bạn trong đó có tên bạn và tên mẹ của bạn.

B Nếu bạn là con bảo lãnh cha: Nộp copy giấy khai sanh của bạn trong đó có tên bạn và tên cha mẹ của bạn. Và copy giấy kết hôn của cha mẹ bạn để chứng minh cha mẹ bạn đã kết hôn trước khi bạn được sanh ra.

C Nếu bạn là con bảo lãnh cha (con ngoài giá thú): Nộp copy giấy khai sanh của bạn trong đó có tên bạn và tên cha mẹ của bạn (nếu có). Nếu quan hệ cha con không được hợp thức hoá (không được công nhận là con hợp pháp) trước khi đứa trẻ 18 tuổi phải nộp thêm các bằng chứng để chứng minh quan hệ cha con trước khi người con 21 tuổi: Sống cùng nhà; cung cấp tiền bạc nuôi con...

D Nếu bạn là con bảo lãnh cha/mẹ kế: Nộp
. Copy giấy khai sanh của bạn trong đó có tên bạn và tên cha/mẹ của bạn; và
. copy giấy kết hôn của cha/mẹ bạn với cha/mẹ kế để chứng minh cuộc hôn nhân trước khi bạn 18 tuổi.
. Copy giấy ly hôn hoặc giấy chứng tử của cha/mẹ kế để chứng minh cuộc hôn nhân trước của cha/mẹ kế đã chấm dứt hợp pháp trước khi kết hôn với cha/mẹ ruột của bạn.