IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - lolipop_new

lolipop_new

Thành viên mới
Xin chào mọi người, em là thành viên mới rất mong được mọi người giúp đỡ. Em đang có dự định tháng 12 này sẽ mở hồ sơ bão lãnh cho Ba Mẹ em. Nhưng không biết phải bắt đầu từ đầu và cần những giấy tờ gì để nộp.
Nhưng em có một vấn đề cần tư vấn, lúc mới sinh em ra Ba Mẹ em đi làm giấy khai sinh, thì ở sở tư pháp người ta đã ghi ngày sinh em là 30 tháng 2 ( trong lịch tháng 2 chỉ có 28 tháng ) cho nên tất cả giấy tờ của em từ nhỏ đến lớn đều ghi ngày 30/2 ( học bạ....) đến năm 2007 lúc chồng em làm giấy tờ bão lãnh, thì người ta đã không chấp nhận ngày sinh đó, cho nên em phải làm lại tất cả Giấy Khai Sinh và Hộ Khẩu gia đình thành ngày sinh 01/03/1984

Cho nên bây giờ em sợ sở di trú nhìn vào giấy khai sinh của em mới làm năm 2007 nên sẽ nghi ngờ mối quan hệ, em có nên làm một bản tường trình để giải thích không ạ?

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Bắt đầu mở hồ sợ!

Xin chào mọi người, em là thành viên mới rất mong được mọi người giúp đỡ. Em đang có dự định tháng 12 này sẽ mở hồ sơ bão lãnh cho Ba Mẹ em. Nhưng không biết phải bắt đầu từ đầu và cần những giấy tờ gì để nộp.
Nhưng em có một vấn đề cần tư vấn, lúc mới sinh em ra Ba Mẹ em đi làm giấy khai sinh, thì ở sở tư pháp người ta đã ghi ngày sinh em là 30 tháng 2 ( trong lịch tháng 2 chỉ có 28 tháng ) cho nên tất cả giấy tờ của em từ nhỏ đến lớn đều ghi ngày 30/2 ( học bạ....) đến năm 2007 lúc chồng em làm giấy tờ bão lãnh, thì người ta đã không chấp nhận ngày sinh đó, cho nên em phải làm lại tất cả Giấy Khai Sinh và Hộ Khẩu gia đình thành ngày sinh 01/03/1984

Cho nên bây giờ em sợ sở di trú nhìn vào giấy khai sinh của em mới làm năm 2007 nên sẽ nghi ngờ mối quan hệ, em có nên làm một bản tường trình để giải thích không ạ?
BẢO LẢNH CHA/MẸ . DIỆN IR-5

•IR5: Cha/mẹ đẻ hay cha/mẹ kế của công dân Hoa Kỳ.
- Công dân Hoa Kỳ bảo lãnh hồ sơ phải từ 21 tuổi trở lên.

- Cha/mẹ kế chỉ đủ điều kiện xin di dân khi cuộc hôn nhân của họ với cha/mẹ của người bảo lãnh được thiết lập trước khi người bảo lãnh được 18 tuổi.

- Nếu đã được xin làm con nuôi hợp pháp, người bảo lãnh có thể không bảo lãnh được cho cha/mẹ đẻ.

- Mỗi đương đơn xin di dân phải có một hồ sơ bảo lãnh riêng
Bảo lảnh CHA và MẸ , 2 hồ sơ riêng biệt .

Xem ở đây
http://www.uscis.gov/family/family-...arents-live-united-states-permanent-residents

If you are a U.S. Citizen who is at least 21 years old, and your… Then you must submit...
NẾU BẠN LÀ CÔNG DÂN MỶ , VÀ ÍT NHẤT TỪ ĐỦ 21 TUỔI TRỞ LÊN

A BẢO LẢNH MẸ
mother lives outside the United States,
MẸ BẠN ĐANG SỐNG NGOÀI HOA KỲ

HỒ SƠ GỒM CÓ
1 •Form I-130
ĐƠN I-130 VÀ LỆ PHÍ NỘP ĐƠN 420$

2 •A copy of your birth certificate showing your name and your mother’s name
BẢN SAO GIẤY KHAI SANH CỦA BẠN , CÓ GHI TÊN MẸ BẠN VÀ TÊN CỦA BẠN .

3 •A copy of your Certificate of Naturalization or U.S. passport if you were not born in the United States

Giấy tờ chứng minh bạn là Công dân mỷ .

Bản sao giấy nhập quốc tịch hoa kỳ , hoặc
Bản sao hộ chiếu HOA KỲ ( US passport);
NẾU BẠN ĐƯỢC SANH RA Ở BÊN NGOÀI HOA KỲ .

B father lives outside the United States,
HỒ SƠ BẢO LẢNH CHA , SỐNG NGOÀI HOA KỲ .
1 •Form I-130
ĐƠN I-130 VÀ LỆ PHÍ NỘP ĐƠN 420$

2 •A copy of your birth certificate showing your name and the names of both parents
BẢN SAO GIẤY KHAI SANH CỦA NGƯỜI CON , TRONG ĐÓ GHI ĐẦY ĐỦ HỌ TÊN CỦA CÀ CHA VÀ MẸ.

3 •A copy of your Certificate of Naturalization or Citizenship or U.S. passport if you were not born in the United States

Giấy tờ chứng minh bạn là Công dân mỷ .

Bản sao giấy nhập quốc tịch hoa kỳ , hoặc
Bản sao hộ chiếu HOA KỲ ( US passport);
NẾU BẠN ĐƯỢC SANH RA Ở BÊN NGOÀI HOA KỲ .

4 •A copy of your parents’ civil marriage certificate

Bản sao giấy kết hôn của cha mẹ bạn, để chứng minh cha mẹ bạn đã kết hôn trước khi bạn được sanh ra.
NẾU ĐÂY LÀ CHA VÀ MẸ RUỘT CỦA BẠN .

BẠN CỨ NỘP TẤT CẢ GIẤY TỜ HỒ SƠ BẢO LẢNH CHO SỞ DI TRÚ .

VIỆC GIẤY KHAI SANH CỦA BẠN ĐƯỢC LÀM LẠI ,CÓ THAY ĐỔI NGÀY/THÁNG /NĂM SINH CỦA BẠN
CHƯA CẦN PHẢI LÀM TƯỜNG TRÌNH CHO SỞ DI TRÙ .
KHI NÀO SỞ DI TRÚ CÓ YÊU CẦU THÌ MỚI NỘP BẢN TƯỜNG TRÌNH CHO HỌ .

KHI NỘP HỒ SƠ BẢO LẢNH CHO SỞ DI TRÚ
NHỮNG GIẤY TỜ NÀO
KHÔNG PHẢI LÀ TIẾNG ANH , THÌ PHẢI DỊCH SANG TIẾNG ANH VÀ CÔNG CHỨNG

lolipop_new

Thành viên mới
Ðề: Bắt đầu mở hồ sợ!

Như vậy lúc nộp giấy tờ cho lãnh sự quán, em có cần nộp hình ảnh Ba Mẹ em và em không ạ?

vuthangsi

Ban điều hành