IR5(con bảo lãnh Cha, Mẹ) Hồ sơ IR5 - thanhphuong5457

thanhphuong5457

Thành viên mới
cho em hỏi tí xíu

Em xin lỗi trước,em không biết post bài.Nên em viết trong đây hi vọng mọi người đọc được và giúp em.Hiện tại,em có chị ruột ở mỹ muốn bảo lãnh cho Ba Mẹ em đi qua mỹ định cư thì làm như thế nào.Chị đã đi từ năm 2005 theo diện vợ chồng,không phải diện hôn phu.Nay đã có quốc tịch,e chỉ biết có vậy hà.Nên xin mọi người tư vấn giúp em là làm hồ sơ thế nào?các bước chuẩn bị,em đọc không hiểu gì hết.Mong mọi người giúp

thanhphuong5457

Thành viên mới
Xin chào mọi người.
Em chỉ hỏi là thủ tục như thế nào?Em có chị em ở mỹ muốn bảo lãnh Ba Mẹ em qua mỹ với dạng định cư.Em ko biết em viết ở trong box này đã đúng hay chưa nữa.Mong mọi người thông cảm.Cho em hỏi về các bước chuẩn bị ra sao?thủ tục?thời gian mở hồ sơ?

langvuon

khoai nướng
Ðề: cho em hỏi tí xíu

Em xin lỗi trước,em không biết post bài.Nên em viết trong đây hi vọng mọi người đọc được và giúp em.Hiện tại,em có chị ruột ở mỹ muốn bảo lãnh cho Ba Mẹ em đi qua mỹ định cư thì làm như thế nào.Chị đã đi từ năm 2005 theo diện vợ chồng,không phải diện hôn phu.Nay đã có quốc tịch,e chỉ biết có vậy hà.Nên xin mọi người tư vấn giúp em là làm hồ sơ thế nào?các bước chuẩn bị,em đọc không hiểu gì hết.Mong mọi người giúp
Người bảo lãnh nộp những giấy tờ sau cho Sở Di Trú:

Bằng Quốc Tịch Hoa Kỳ
Giấy khai sinh có tên cha mẹ

Người được bảo lãnh:
-Khai sinh (của cha và mẹ)
-Hôn Thú (nếu có)
Ðơn I-130 kèm Lệ Phí

Anh chị em của người bảo lãnh sẽ không được đi chung với cha mẹ. Nếu muốn phải làm hồ sơ riêng bảo lãnh anh chị em, diện này có thời gian hơi lâu không như bảo lãnh cha mẹ.

thanhphuong5457

Thành viên mới

Người bảo lãnh nộp những giấy tờ sau cho Sở Di Trú:

Bằng Quốc Tịch Hoa Kỳ
Giấy khai sinh có tên cha mẹ

Người được bảo lãnh:
-Khai sinh (của cha và mẹ)
-Hôn Thú (nếu có)
Ðơn I-130 kèm Lệ Phí

Anh chị em của người bảo lãnh sẽ không được đi chung với cha mẹ. Nếu muốn phải làm hồ sơ riêng bảo lãnh anh chị em, diện này có thời gian hơi lâu không như bảo lãnh cha mẹ.
cho em hỏi là thời gian là bao lâu?

langvuon

khoai nướng

cho em hỏi là thời gian là bao lâu?
Con có quốc tịch Hoa Kỳ bảo lãnh cha mẹ, từ ngày nộp hồ sơ đến khi được xuất cảnh chỉ từ 1 năm hoặc có thể hơn tùy theo tiến trình nộp hồ sơ và việc xử lý của Sở di trú (nói chung). Thông tin thêm để thanhphuong rõ hơn:

Sau khi Sở Nhập tịch và Di trú Hoa Kỳ (USCIS) chấp thuận hồ sơ sẽ chuyển cho National Visa Center (NVC) xử lý, NVC sẽ gửi cho người được bảo lãnh ở Việt Nam một bản của mẫu DS-3032 (mẫu để lựa chọn người trung gian).

Đồng thời NVC cũng gửi cho người bảo lãnh bên Mỹ thư yêu cầu đóng lệ phí cho việc xử lý mẫu bảo trợ tài chánh I-864 và một bản khác của mẫu DS-3032. Mẫu DS-3032 mà họ gửi cho người bảo lãnh bên Mỹ là để báo với người bảo lãnh là thủ tục di dân đã bắt đầu với người được bảo lãnh.

Sau khi người bảo lãnh trả lệ phí xử lý mẫu bảo trợ tài chánh I-864, NVC sẽ gửi lại cho người bảo lãnh bộ bảo trợ tài chánh I-864.

Sau khi NVC nhận được mẫu đơn DS-3032, họ sẽ gửi thư yêu cầu đóng lệ phí đơn xin visa cho người bảo lãnh / người trung gian hoặc cho người được bảo lãnh tuỳ theo lựa chọn của người được bảo lãnh (ghi trong đơn DS-3032)

Sau khi NVC nhận được tiền đóng lệ phí đơn xin visa, họ lại gửi yêu cầu nộp mẫu đơn DS-230. Mẫu này do người được bảo lãnh điền và gửi lại cho NVC.

Sau khi nhận được mẫu I-864 và mẫu DS-230 cùng các loại giấy tờ dân sự của những người được bảo lãnh, NVC sẽ chuyển hồ sơ về cho Lãnh sự quán Hoa Kỳ tại TPHCM.
LSQ sẽ xếp lịch và thông báo ngày phỏng vấn.

@: có mở thêm topic trong box Ir5, các bài viết ở đây sẽ chuyển qua chung nhé

thanhphuong5457

Thành viên mới

Con có quốc tịch Hoa Kỳ bảo lãnh cha mẹ, từ ngày nộp hồ sơ đến khi được xuất cảnh chỉ từ 1 năm hoặc có thể hơn tùy theo tiến trình nộp hồ sơ và việc xử lý của Sở di trú (nói chung). Thông tin thêm để thanhphuong rõ hơn:

Sau khi Sở Nhập tịch và Di trú Hoa Kỳ (USCIS) chấp thuận hồ sơ sẽ chuyển cho National Visa Center (NVC) xử lý, NVC sẽ gửi cho người được bảo lãnh ở Việt Nam một bản của mẫu DS-3032 (mẫu để lựa chọn người trung gian).

Đồng thời NVC cũng gửi cho người bảo lãnh bên Mỹ thư yêu cầu đóng lệ phí cho việc xử lý mẫu bảo trợ tài chánh I-864 và một bản khác của mẫu DS-3032. Mẫu DS-3032 mà họ gửi cho người bảo lãnh bên Mỹ là để báo với người bảo lãnh là thủ tục di dân đã bắt đầu với người được bảo lãnh.

Sau khi người bảo lãnh trả lệ phí xử lý mẫu bảo trợ tài chánh I-864, NVC sẽ gửi lại cho người bảo lãnh bộ bảo trợ tài chánh I-864.

Sau khi NVC nhận được mẫu đơn DS-3032, họ sẽ gửi thư yêu cầu đóng lệ phí đơn xin visa cho người bảo lãnh / người trung gian hoặc cho người được bảo lãnh tuỳ theo lựa chọn của người được bảo lãnh (ghi trong đơn DS-3032)

Sau khi NVC nhận được tiền đóng lệ phí đơn xin visa, họ lại gửi yêu cầu nộp mẫu đơn DS-230. Mẫu này do người được bảo lãnh điền và gửi lại cho NVC.

Sau khi nhận được mẫu I-864 và mẫu DS-230 cùng các loại giấy tờ dân sự của những người được bảo lãnh, NVC sẽ chuyển hồ sơ về cho Lãnh sự quán Hoa Kỳ tại TPHCM.
LSQ sẽ xếp lịch và thông báo ngày phỏng vấn.

@: có mở thêm topic trong box Ir5, các bài viết ở đây sẽ chuyển qua chung nhé
Em cảm ơn đã trả lời em.Cho em hỏi là chi phí như thế nào ko?

langvuon

khoai nướng

Em cảm ơn đã trả lời em.Cho em hỏi là chi phí như thế nào ko?
Các loại lệ phí sẽ tăng bắt đầu từ 23/11 này (theo thông tin từ Văn phòng Visa của Bộ Ngọai Giao Hoa Kỳ)

Lệ phí nộp I-130 : $420 / 1mẫu đơn
Lệ phí duyệt xét mẫu I-864: $88 / 1mẫu đơn
Lệ phí duyệt mẫu DS-230: $404 (lệ phí Visa) / 1hồ sơ

Lý lịch Tư pháp: 100 ngàn VN$ / người
Hộ chiếu: 200 ngàn VN$
Khám sức khỏe tại Việt Nam: $100 /1 người
Chích ngừa: Khoảng 700 ngàn VN$ / 1 nguời

linda

Ban điều hành

Bác langvuon, anh em dưới 21 tuổi còn độc thân cũng không được đi cùng theo diện bảo lãnh cha me sao, hình như lúc trước có cho đi theo cùng mà.

Công dân Hoa Kỳ bảo lãnh cha mẹ là những người sinh sống ngoài nước Mỹ theo diện IR5, diện này không có người đi kèm, mỗi hồ sơ chỉ bảo lãnh cho 1 người.

Công dân Hoa Kỳ bảo lãnh anh chị em ruột của mình theo diện F4. Diện F4 hiện nay thời gian chờ khoảng 8 năm (tình theo lịch visa hàng tháng cuả NVC)

Hai diện trên không liên quan với nhau.

Tuy nhiên sau khi cha mẹ đến Mỹ có thẻ xanh, nộp đơn bảo lãnh cho con còn dưới 21 tuổi còn độc thân theo diện F2A, diện này hiện nay theo lịch visa hàng tháng của NVC thời gian chờ có 4 tháng, nhưng trên thực tế thì dài hơn, có thể trên 1 năm.

Vì vậy dù cha mẹ cuả công dân Hoa Kỳ có con dưới 21 tuổi thì cũng không thể đi cùng cha mẹ, khi cha mẹ đi theo diện bảo lãnh IR5.

linda

Ban điều hành
Ðề: em ở việt nam hỏi về thủ tục giấy tờ

Cám ơn Linda nhe,
Vì lúc trước mới sang tôi có nhờ LS làm hồ sơ bảo lãnh cha mẹ và có đi kèm theo cả bà chị quậy (gia đình quậy mà) của tôi nữa, cả 3 người làm chung 1 hồ sơ, chắc bây giờ thay đổi rồi, buồn 5 phút, gia đình sang năm 1991 lận, 19 năm rùi nhiều thay đổi quá, USA cà chớn hé, đã cho đi mà còn chia gia đình người ta ra, buồn chít được.
Thời của bác, người con sang Mỹ chỉ cần có thẻ xanh là bảo lãnh được cha mẹ nhưng nay thì khác phải có quốc tịch mà phải trên 21 tuổi mới có thể bảo lãnh được cha mẹ.

Có những người cha mẹ đi theo diện IR5 mà phải để con lại VN khi các cháu mới có 6 , 7 tuổi...trước đây như bác nói con cái dưới 21 tuổi hoặc trên miễn là còn độc thân đều theo cha mẹ được nhưng nay Mỹ chi diện bảo lãnh rõ ràng nên khó hơn.

thanhphuong5457

Thành viên mới

hi con gái thanhphuong5457!
chủ nhật 28/11 diển đàn có buổi hợp mặt trao đổi kinh nghiệm làm hồ sơ, nhắn ba thanh có rảnh qua nhà chú mẫu đi chung cho vui nhé.
da roi.De con noi voi Ba con.

thanhphuong5457

Thành viên mới

Công dân Hoa Kỳ bảo lãnh cha mẹ là những người sinh sống ngoài nước Mỹ theo diện IR5, diện này không có người đi kèm, mỗi hồ sơ chỉ bảo lãnh cho 1 người.

Công dân Hoa Kỳ bảo lãnh anh chị em ruột của mình theo diện F4. Diện F4 hiện nay thời gian chờ khoảng 8 năm (tình theo lịch visa hàng tháng cuả NVC)

Hai diện trên không liên quan với nhau.

Tuy nhiên sau khi cha mẹ đến Mỹ có thẻ xanh, nộp đơn bảo lãnh cho con còn dưới 21 tuổi còn độc thân theo diện F2A, diện này hiện nay theo lịch visa hàng tháng của NVC thời gian chờ có 4 tháng, nhưng trên thực tế thì dài hơn, có thể trên 1 năm.

Vì vậy dù cha mẹ cuả công dân Hoa Kỳ có con dưới 21 tuổi thì cũng không thể đi cùng cha mẹ, khi cha mẹ đi theo diện bảo lãnh IR5.
Em cảm ơn đã trả lời em.Cho em hỏi là em trên 21tuổi rồi.Vậy Ba MẸ đi theo dạng IR5 khi nào mới bảo lãnh em được?thời gian thế nào vậy?

quaidan

Cựu Ban điều hành

Em cảm ơn đã trả lời em.Cho em hỏi là em trên 21tuổi rồi.Vậy Ba MẸ đi theo dạng IR5 khi nào mới bảo lãnh em được?thời gian thế nào vậy?
Hi Thanhphuong5457, khi Ba Mẹ bạn có thẻ xanh thì lập tức làm hồ sơ bảo lãnh cho bạn theo diện F2B, diện này hiện nay có thời gian chờ khoảng 4-5 năm.

Chúc may mắn nhé.

idm2010

Thành viên mới

Phần lớn người được thân nhân ở Mỹ bảo lãnh được thẻ xanh. Thời gian thụ lý hồ sơ nhanh hay chậm tuỳ thuộc vào mối quan hệ gia đình giữa người bảo lãnh và người được bảo lãnh. Ví du: thời gian ba mẹ và con cái bảo lãnh cho nhau khoảng 6-12 tháng (người bảo lãnh có quốc tịch Mỹ và việc làm). Anh chị em ruột bảo lãnh nhau kéo dài 10-12 năm.

Chia làm hai diện:

1) Diện “Người định cư đặc biệt” gồm ba mẹ ruột và con (dưới 21 tuổi) của người bảo lãnh là công dân Mỹ. Không có ấn định quota hàng năm.

2) Diện dựa trên mức độ quan hệ trong gia đình chia làm 5 trường hợp sau:
Ưu tiên hạng 1 FB1 con trai và con gái của người bảo lãnh là công dân Mỹ
Ưu tiên hạng 2 FB2A vợ/chồng và con trai/gái dưới 18 tuổi độc thân của người bảo lãnh có thẻ xanh
Ưu tiên hạng 2 FB2B con trai/gái trên 18 tuổi độc thân của người bảo lãnh có thẻ xanh
Ưu tiên hạng 3 FB3 con trai/gái đã có gia đình của người bảo lãnh là công dân Mỹ
Ưu tiên hạng 4 FB4 anh em của người bảo lãnh là công dân Mỹ
Thời gian làm hồ sơ diện 1 rất nhanh khoảng từ 6-12 tháng. Diện 2 từ 1-12 năm tuỳ vào hạng ngạnh ưu tiên.

Last edited by a moderator: