[Hôn phu & Hôn thê] Hồ sơ K1 - HCM2015722025

tramngoc

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ K1 - HCM2015722025

Xin lỗi bạn Kiều Mở vì hôm nay mình mới đăng nhập diễn đàn và thấy tin nhắn của bạn. khi mình điền form hỏi về việc sao chưa nhận được gói hướng dẫn thì nhận được thư từ LSQ kêu mình điền đơn DS_160 va kem theo do la thu co ten cua minh va case number cua minh. Mình in cái thứ này ra và bắt đầu điền DS_160 gửi đi và in trang xác nhận, đồng tiền và book lịch khám sức khỏe và phong van. Vì vậy, nếu bạn nhận được thư LSQ gửi qua email cho bạn bảo bạn điền đơn DS_160 thì nên tiến hành làm liền, không cn đội gởi hướng dẫn từ bưu điện (là thứ hướng dẫn này phải có họ tên của bạn và số case number mơi được nhé! Mình đã có lịch khám sức khỏe và phỏng vấn rồi. Hy vọng sự hướng dẫn này vẫn còn kịp thời cho bạn.
Tram

tramngoc

Thành viên mới
Hồ sơ K1 - HCM2015722025

Thưa ban điều hành và các anh chị trong diễn đàn thân mến.
Lịch phỏng vấn của em là ngày 3/2 nhưng đến nay em vẫn chưa thấy thư mời phỏng vấn từ LSQ gì cả ngoại trừ cái thứ này họ gửi qua email của em (Pack3- Instruction letter) có tên đầy đủ của em, sổ địa chỉ nhà và Case number của em trên thư. Cùng với thư này họ gửi kèm bộ hướng dẫn K- Instruction nua, tất cả đều gửi qua email. Như vậy thì em cần phải đợi thư mời phỏng vấn từ LSQ gửi về trước ngày đi phỏng vấn không ạ?

Điều thứ 2 em muốn hỏi là tất cả các giấy tờ, kể cả Lý lịch tư pháp số 2 có PHẢI DỊCH RA TIẾNG ANH KHÔNG Ạ? Vì em thấy tại Sở Tư Pháp rất nhiều người nhận LLTP2 đều dịch ra tiếng anh tại đây luôn nên em bị bối rối chút. Xin BĐH hướng dẫn em và anh chị nào có kinh nghiệm đi trước rồi thì xin vui lòng giúp đỡ.

Em cảm ơn nhiều! Chúc BĐH và các bạn trên diễn đàn năm mới sức mới, phước mới.
Tram

Kiều Mơ

Thành viên mới
Chào bạn Tramngoc,

Trường hợp mình cũng giống như bạn, nghĩa là tới thời điểm này mình vẫn chưa nhận được bất kỳ giấy tờ gì mà LSQ gửi về nhà mình bằng đường bưu điện mà lịch hẹn phỏng vấn của mình còn sớm hơn bạn ( 1/2/2016). Có các bạn đi trước đã gửi tin nhắn đến mình tư vấn ko cần thư từ LSQ gửi từ bưu điện mà cứ căn cứ theo email họ gửi là được, cứ sử dụng " Appoitment Confirmation" in ra từ trang web lúc đặt lịch phỏng vấn online để đi khám sức khỏe và phỏng vấn là ok.

Còn riêng phần dịch tiếng Anh và công chứng, mặc dù trong PTK3 có ghi rõ là " tất cả các giấy tờ nếu không phải bằng tiếng Việt hoặc tiếng Anh thì phải được dịch sang tiếng Anh" khi đọc phần này ban đầu mình cũng dự định sẽ không dịch các giấy tờ ra tiếng Anh và công chứng nhưng sáng nay mình lên Sở Tư Pháp lấy Lý Lịch Tư Pháp Số 2, mình có hỏi thăm một số người môi giới đứng ngoài cổng thì họ nói là tất cả các giấy tờ : Lý Lịch Tư Pháp Số 2, Giấy Xác Nhận Tình Trạng Hôn Nhân, Hô Khẩu+ CMND cần phải dịch sang tiếng Anh và công chứng hết. Nên làm vì sau này qua Mỹ chuyển đổi tình trạng cư trú thì mình cũng cần các giấy tờ này, khi đó dịch và công chứng bên Mỹ có thể mắc hơn VN nên sẵn tiện mình đã làm luôn.

Lý Lịch Tư Pháp Số 2, Giấy Xác Nhận Tình Trạng Hôn mình dịch và công chứng luôn hai bộ mà chi phí chỉ có 560k, làm dịch vụ ngay trong Sở Tư Pháp.

Mình nghĩ nếu cần hay không cần thì bạn cũng nên làm luôn đi vì chi phí không cao, thà hồ sơ mình chuẩn bị dư thừa còn hơn thiếu trong ngày phỏng vấn.

Gửi lời chúc sức khỏe đến cả nhà diễn đàn xuatnhapcanh năm mới sức khỏe, an khang, hạnh phúc.

tramngoc

Thành viên mới
Cảm ơn bạn Kiều Mơ đã nhiệt tình chia sẻ. Mình độc thân thì có cần làm giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân không? Giấy lý lịch tư pháp số 2 mình làm được cũng gần 3 tháng rồi, tới ngày phỏng vấn sẽ là 4 tháng không biết họ có chấp nhận không nên mình cũng hơi băn khoăn. Nhưng vậy mình nên cần dịch và công chứng giấy khai sinh hộ khẩu, CMND, LLTP2, như bạn chia sẻ.

Chúc bạn pv thành công. Chờ nghe tin vui từ bạn nhé.
Tram

Kiều Mơ

Thành viên mới
Chào bạn,

Giấy Lý lịch tư pháp số 2 có thời hạn trong vòng 1 năm kể từ ngày ký, nên bạn không cần lo. Còn về giấy chứng nhận độc thân là bạn phải làm, chứng tại UBND nơi bạn thường trú, phần ghi mục đích để chứng giấy này thì bạn ghi là " Bổ túc hồ sơ đi xuất cảnh" là được.

Khi công chứng dịch sang tiếng Anh bạn nên làm thêm bản cho Giấy khai sinh.

Good luck bạn!

mai.angela

Thành viên mới
Chào bạn,

Giấy Lý lịch tư pháp số 2 có thời hạn trong vòng 1 năm kể từ ngày ký, nên bạn không cần lo. Còn về giấy chứng nhận độc thân là bạn phải làm, chứng tại UBND nơi bạn thường trú, phần ghi mục đích để chứng giấy này thì bạn ghi là " Bổ túc hồ sơ đi xuất cảnh" là được.

Khi công chứng dịch sang tiếng Anh bạn nên làm thêm bản cho Giấy khai sinh.

Good luck bạn!
LLTP2 có thời hạn 12 tháng kể từ ngày ký, với lại dịch thuật công chứng 2 bộ giá 560k hơi mắc đó, đợt em làm cứ 1 bộ 2 bản có 100k thôi :p bên đường Ngô Quyền Q.5 khu đó dịch thuật công chứng không đó mấy chị. Chúc mấy chị PV đậu hết nha qua tết là đoàn tụ gia đình.

Chỉnh sửa cuối:

Michael89

Thành viên tích cực

LLTP2 có thời hạn 12 tháng kể từ ngày ký, với lại dịch thuật công chứng 2 bộ giá 560k hơi mắc đó, đợt em làm cứ 1 bộ 2 bản có 100k thôi :p bên đường Ngô Quyền Q.5 khu đó dịch thuật công chứng không đó mấy chị. Chúc mấy chị PV đậu hết nha qua tết là đoàn tụ gia đình.
Mấy bạn cho mình hỏi nhờ chút về việc khai thuế bảo lãnh, có phải khi PV phải mang theo tờ thuế 3 năm gần nhất không, đó là tờ W2 đúng không bạn.

mai.angela

Thành viên mới

Mấy bạn cho mình hỏi nhờ chút về việc khai thuế bảo lãnh, có phải khi PV phải mang theo tờ thuế 3 năm gần nhất không, đó là tờ W2 đúng không bạn.
Nếu W2 đã nộp bên Mỹ rồi thì khi đi pv không cần đem theo, chỉ đem theo 2 tờ đơn khai thuế I-134 của người bảo lãnh và người bảo trợ

Michael89

Thành viên tích cực

Nếu W2 đã nộp bên Mỹ rồi thì khi đi pv không cần đem theo, chỉ đem theo 2 tờ đơn khai thuế I-134 của người bảo lãnh và người bảo trợ
Đã nộp bên Mỹ là sao hả bạn? Cái này mình vẫn đang giữ mà, mình tưởng khai thuế là khi pv mới mang theo, vậy là khi pv mình mang theo 3 tờ của 3 năm gần nhất hả bạn? Hay là mang 1 năm thôi.Cho mình hỏi thêm là khai I 134 nhưng mình ko có ng bảo trợ, vì ng bảo lãnh của mình năm nào cũng làm trên 20k vậy thì ko phải tìm ng bảo trợ nữa đúng ko

vuthangsi

Ban điều hành
Đã nộp bên Mỹ là sao hả bạn? Cái này mình vẫn đang giữ mà, mình tưởng khai thuế là khi pv mới mang theo, vậy là khi pv mình mang theo 3 tờ của 3 năm gần nhất hả bạn? Hay là mang 1 năm thôi.Cho mình hỏi thêm là khai I 134 nhưng mình ko có ng bảo trợ, vì ng bảo lãnh của mình năm nào cũng làm trên 20k vậy thì ko phải tìm ng bảo trợ nữa đúng ko

Bộ bảo trợ tài chính:

Đối với thị thực diện K, nên dùng mẫu đơn I-864 hay mẫu I-134?

Thị thực hôn phu (hôn thê) là diện thị thực không di dân, do đó mẫu đơn cần dùng là I-134.

Khi được chuyển tình trạng lưu trú sau khi kết hôn ở Hoa Kỳ, đương đơn sẽ phải nộp mẫu I-864 cho Sở Di Trú Hoa Kỳ.

Yêu cầu về mức thu nhập có như nhau cho tất cả các hồ sơ xin thị thực định cư không, ngay cả khi áp dụng mẫu Bảo trợ Tài chánh I-134?

Không. Yêu cầu mức thu nhập tối thiểu 125%, thuế năm gần nhất và những yêu cầu khác chỉ áp dụng cho trường hợp dùng mẫu I-864.

Các đương đơn dùng mẫu I-134 sẽ cần chứng minh thu nhập của người bảo lãnh đạt 100% theo Bảng Hướng dẫn về thu nhập hàng năm được yêu cầu theo điều khoản 212(a)(4) của luật Di trú và Nhập tịch Hoa Kỳ.

Người bảo lãnh phải nộp bản chính bộ bảo trợ tài chính (Mẫu I-134) có chữ ký gốc cho đương đơn chính và một bản sao cho mỗi đương đơn đi cùng.

Bản chính của mẫu I-134 phải đi kèm giấy thuế hoàn chỉnh của năm gần nhất.

Tốt hơn hết là bản thuế thu nhập hoàn chỉnh từ Sở Thuế Liên Bang (IRS) (trước đây là mẫu 1722).

Tuy nhiên, mẫu W-2 và bản khai thuế liên bang (mẫu 1040), bao gồm các trang thuế liên quan có thể được chấp nhận trong một vài trường hợp.

Phỏng vấn sau ngày 15/04/2016 thì mới cần bản khai thuế của năm 2016.

TRƯỜNG HỢP CUẢ BẠN CHỈ CẦN BẢN KHAI THUẾ CUẢ NĂM 2015.

Michael89

Thành viên tích cực

Bộ bảo trợ tài chính:

Đối với thị thực diện K, nên dùng mẫu đơn I-864 hay mẫu I-134?

Thị thực hôn phu (hôn thê) là diện thị thực không di dân, do đó mẫu đơn cần dùng là I-134.

Khi được chuyển tình trạng lưu trú sau khi kết hôn ở Hoa Kỳ, đương đơn sẽ phải nộp mẫu I-864 cho Sở Di Trú Hoa Kỳ.

Yêu cầu về mức thu nhập có như nhau cho tất cả các hồ sơ xin thị thực định cư không, ngay cả khi áp dụng mẫu Bảo trợ Tài chánh I-134?

Không. Yêu cầu mức thu nhập tối thiểu 125%, thuế năm gần nhất và những yêu cầu khác chỉ áp dụng cho trường hợp dùng mẫu I-864.

Các đương đơn dùng mẫu I-134 sẽ cần chứng minh thu nhập của người bảo lãnh đạt 100% theo Bảng Hướng dẫn về thu nhập hàng năm được yêu cầu theo điều khoản 212(a)(4) của luật Di trú và Nhập tịch Hoa Kỳ.

Người bảo lãnh phải nộp bản chính bộ bảo trợ tài chính (Mẫu I-134) có chữ ký gốc cho đương đơn chính và một bản sao cho mỗi đương đơn đi cùng.

Bản chính của mẫu I-134 phải đi kèm giấy thuế hoàn chỉnh của năm gần nhất.

Tốt hơn hết là bản thuế thu nhập hoàn chỉnh từ Sở Thuế Liên Bang (IRS) (trước đây là mẫu 1722).

Tuy nhiên, mẫu W-2 và bản khai thuế liên bang (mẫu 1040), bao gồm các trang thuế liên quan có thể được chấp nhận trong một vài trường hợp.

Phỏng vấn sau ngày 15/04/2016 thì mới cần bản khai thuế của năm 2016.

TRƯỜNG HỢP CUẢ BẠN CHỈ CẦN BẢN KHAI THUẾ CUẢ NĂM 2015.

Cảm ơn chia sẻ của anh, em muốn hỏi thêm anh 1 chút là.
1. Em định pv tháng 3, như vậy là 2014 hay 2015? Anh nói tháng 4 thì cần 2016 nhưng mới được 4 tháng thì làm sao có thuế của năm 2016 được.
2. NBL của em trước giờ chỉ nhận được form W2 thôi, vậy xài cái đó thay cho IRS cũng được đúng không ạ? Còn I-134 thì cứ tải form đó về rồi điền xong kí tên là được ạ? Hay phải tới đâu xin xác nhận form I-134 ạ?