[Hôn phu & Hôn thê] Hồ sơ K1 - hoaxuan

hoaxuan

Thành viên tích cực
Em trai mình có quốc tịch Mỹ, chưa kết hôn lần nào, vừa về thăm VN, định đăng ký kết hôn với một cô bạn ở VN.
Nó chưa làm giấy chứng nhận độc thân tại Mỹ, nên xin làm tại VN. Nhưng hôm nay là 04/05/2014 rồi, ở VN xin làm giấy tờ chứng nhận độc thân cho nó chưa xong, vì nó ở VN từ lúc sanh ra đến 1990 (24 tuổi) thì được bảo lãnh đi Mỹ. Ngày 14/05/2014 là về Mỹ rồi, mình nghĩ không chắc kịp có giấy đăng ký kết hôn tại VN quá !

Thắc mắc: Nếu không kịp đăng ký kết hôn tại VN, thì em trai mình khi về Mỹ nên nộp hồ sơ bảo lãnh diện hôn thê, hay nên về VN lại để đăng ký kết hôn rồi nộp hồ sơ diện vợ chồng ? Cách nào được đi Mỹ nhanh hơn ?
Mong các bạn chỉ giúp. Cám ơn nhiều.

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Nên bảo lãnh diện vợ/chồng hay hôn phu/hôn thê ?

em trai mình có quốc tịch mỹ, chưa kết hôn lần nào, vừa về thăm vn, định đăng ký kết hôn với một cô bạn ở vn.
Nó chưa làm giấy chứng nhận độc thân tại mỹ, nên xin làm tại vn. Nhưng hôm nay là 04/05/2014 rồi, ở vn xin làm giấy tờ chứng nhận độc thân cho nó chưa xong, vì nó ở vn từ lúc sanh ra đến 1990 (24 tuổi) thì được bảo lãnh đi mỹ. Ngày 14/05/2014 là về mỹ rồi, mình nghĩ không chắc kịp có giấy đăng ký kết hôn tại vn quá !

Thắc mắc: Nếu không kịp đăng ký kết hôn tại vn, thì em trai mình khi về mỹ nên nộp hồ sơ bảo lãnh diện hôn thê, hay nên về vn lại để đăng ký kết hôn rồi nộp hồ sơ diện vợ chồng ? Cách nào được đi mỹ nhanh hơn ?
Mong các bạn chỉ giúp. Cám ơn nhiều.
Em trai của bạn có thể đến Lảnh Sự Quán HOA KỲ tại TP.HCM để thực hiện các thủ tục Lảnh Sự Đặc Biệt về việc

CÔNG DÂN HOA KỲ KẾT HÔN TẠI VIỆT NAM .

Hướng dẫn về thủ tục kết hôn tại VIỆT NAM .dành cho công dân HOA KỲ .

http://photos.state.gov/libraries/hochiminh/714690/acs/ket hon tai vietnam _2__001.pdf

xin lưu ý rằng những giấy tờ này có thể được sửa đổi bất kỳ lúc nào hoặc được phiên bản lại theo cách khác ở những cơ quan pháp lý khác nhau của Việt Nam.

Cơ quan tư pháp Việt Nam là nơi thích hợp nhất để hỏi thông tin về thủ tục và những hồ sơ cần thiết để đăng ký kết hôn tại Việt Nam.
DIỆN HÔN PHU THÊ K1 , THỜI GIAN CÓ NHANH HƠN DIỆN VỢ CHỒNG CR 1 ,NHƯNG KHÔNG NHIỀU , VÀ THỦ TỊC DUYỆT XÉT VISA DIỆN K1 SẼ CHẶT CHẼ HƠN .

Đồng thời khi nhập cảnh HOA KỲ , DIỆN HÔN PHU THÊ K1 , SẼ PHẢI THỰC HIÊN HẰNG LOẠT THỦ TỤC CHUYỂN ĐỔI TÌNH TRẠNG CƯ TRÚ , TRƯỚC KHI NHẬN ĐƯỢC THẺ XANH HAI NĂM ..

THỜI GIAN NHANH HAY CHẬM CÒN
Tùy vào tính chất nội dung hoàn cảnh riêng biệt cụ thể của từng mổi một hồ sơ di trú .
Không có câu trã lời chung cho trường hợp này .