Hội Portland, Oregon !

Be CanTho

Thành viên tích cực
Ðề: Hội những người chuẩn bị sang Portland, Oregon !

xin tra loi BECANTHO , ban nen di hang detal tu : HCM-NARITA-PORTLAND thoi gian bay that tuyet voi chi mat khoang 16 gio toan bo da den Usa , va lam thu tuc nhap canh tai san bay PORTLAND luon ,khoang thoi gian lam thu tuc la 1g30 phut , sau do ban ve nha nguoi than tai dia chi ban khai khi lam thu tuc , sau: 5 tuan se co the xanh va SS goi ve dia chi tren, gia dinh toi da di va lam thu tuc nhu vay khong co gi truc trac ca , moi viec deu tot dep , chuc ban va tat ca anh chi em trong hoi PortLand cua chung ta doi dao suc khoe va gap nhieu thuan loi tren xu nguoi.Hen se gap nhau tai PortLand mot ngay gan day.
Duong Minh
ok, thanks anh duongminh. vậy là tôi đi đường nầy. nếu không có gì thay đổi thì 20/01/2011 tôi qua tới portland. chúc sức khỏe ACE

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

ok, thanks anh duongminh. vậy là tôi đi đường nầy. nếu không có gì thay đổi thì 20/01/2011 tôi qua tới portland. chúc sức khỏe ACE
Chúc Be Can Tho chuyến bay tốt đẹp nhé! Qua đến nơi rồi có đi tham quan nơi đâu nhớ post bài cho hội cùng chia sẽ nhé. Chúc bạn và gia đình vui vẽ và hạnh phúc. Noel ở Portland lạnh lắm đấy nhưng cái lạnh ấy sẽ ấm lại thôi vì gia đình bạn được đoàn tụ bên nhau rồi.:103:

baophan

Cựu Ban điều hành

Noel ở Portland lạnh lắm đấy nhưng cái lạnh ấy sẽ ấm lại thôi vì gia đình bạn được đoàn tụ bên nhau rồi.:103:
Thi ơi ! Noel Becantho còn ở lại đây "quậy" mà :) 20/01/11 Becantho mới bay, qua đó nhớ rủ rê bên đó óp ép trước đi nghe Becantho :113:

P/s: Ông xã chuẩn bị về chơi Noel & New Year 2011 chưa Thi ? :111:

baophan

Cựu Ban điều hành

Hết giờ làm việc rồi, về nhà mang giầy đi chạy bộ thôi. Chúc cả nhà vui vẽ nhé :36::111:

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

Thi ơi ! Noel Becantho còn ở lại đây "quậy" mà :) 20/01/11 Becantho mới bay, qua đó nhớ rủ rê bên đó óp ép trước đi nghe Becantho :113:

P/s: Ông xã chuẩn bị về chơi Noel & New Year 2011 chưa Thi ? :111:
Noel và New Year Thi giống baophan rồi ( cô đơn mình em. hihi ) đi solo với bạn bè cũng đỡ thấy cô đơn hơn. 7/1 ox Thi mới tới vn. thấy baophan lên kế hoạch chơi Noel hoành tráng quá vậy là k còn cô đơn rồi nha!! Chúc baophan đêm Noel vui vẽ nhé!!

donghoa

Thành viên mới

DUONG MINH

xin lỗi vì đã không đánh chữ có dấu , mới gia nhập chưa quen lắm
cho mình hỏi Bảo Phan chưa qua Port land mà cò ở VN phải không ?Nếu như vậy thì anh em mình giống nhau, mình đã cho bà xã và các con qua trước , mình đi sau , nếu đúng như vậy thì hôm nào anh em mình gặp nhau đi uống cà phê , nếu tiện cùng rủ các anh em chuẩn bị đi Portland cùng gặp tại HCM ( mình năm nay U 50 rồi) cho biết để tiện xưng hô,dt mình : 090-744-9919 , ngoài ra qua trang web vietditru , mình thấy còn nhiều anh chị em trong hội Portland , nếu như thuận tiện thì cùng sát nhập thành một , để cùng chia sẻ sự cô thân bên xứ người , nhạt nhẽo thì nhiều, ngọt ngào thì ít. Thân gởi lời chào tất cả ACE .

vietviet

Thành viên tích cực

Thân chào cả nhà Pordland!
Nghe DuongMinh rủ rê cả hội ở Việt Nam mà không biết có đi được không, mình ở Nha Trang chắc khó gặp quá, khi nào mình khám sức khỏe và phỏng vấn thì mới vào Tp HCM được, chúc các bạn sức khỏe và gặp nhiều may mắn!

Oanh

Thành viên tích cực

Chúc Be Can Tho chuẩn bị thật tốt cho chương trình sớm đoàn tụ với
gia đình nhé.
Qua đến Portland ổn định mọi việc rồi, xin hãy tiếp tục chia sẻ vui buồn
và những kinh nghiệm thực tế đời thường với "gia đình" Portland nghe.
Cầu chúc sức khoẻ và hạnh phúc.
Thân ái,

Oanh

Thành viên tích cực

DUONG MINH

xin lỗi vì đã không đánh chữ có dấu , mới gia nhập chưa quen lắm
cho mình hỏi Bảo Phan chưa qua Port land mà cò ở VN phải không ?Nếu như vậy thì anh em mình giống nhau, mình đã cho bà xã và các con qua trước , mình đi sau , nếu đúng như vậy thì hôm nào anh em mình gặp nhau đi uống cà phê , nếu tiện cùng rủ các anh em chuẩn bị đi Portland cùng gặp tại HCM ( mình năm nay U 50 rồi) cho biết để tiện xưng hô,dt mình : 090-744-9919 , ngoài ra qua trang web vietditru , mình thấy còn nhiều anh chị em trong hội Portland , nếu như thuận tiện thì cùng sát nhập thành một , để cùng chia sẻ sự cô thân bên xứ người , nhạt nhẽo thì nhiều, ngọt ngào thì ít. Thân gởi lời chào tất cả ACE .
Xin chào duongminh,
Mình cũng cảm thấy thật ấm cúng trước tâm tình của huynh đệ
Portland.
Hôm nào các Anh rủ nhau đi "cà phê,cà pháo" thì báo tin cho
bàn tròn Portland biết, ai có thể tham gia thì cùng đến gặp gỡ
cho vui.
Cầu chúc tình cảm ACE Portland ngày càng gắn bó, thân thiện.
Thân ái,

baophan

Cựu Ban điều hành

Noel và New Year Thi giống baophan rồi ( cô đơn mình em. hihi ) đi solo với bạn bè cũng đỡ thấy cô đơn hơn. 7/1 ox Thi mới tới vn. thấy baophan lên kế hoạch chơi Noel hoành tráng quá vậy là k còn cô đơn rồi nha!! Chúc baophan đêm Noel vui vẽ nhé!!
Thanks Thi ! Chúc thật vui đêm Giáng Sinh cùng bạn bè nhé :) và sau đó là nhận thư PV luôn nha :111:

DUONG MINH
Bảo Phan chưa qua Portland mà còn ở VN phải không ? Nếu như vậy thì anh em mình giống nhau, mình đã cho bà xã và các con qua trước, mình đi sau, nếu đúng như vậy thì hôm nào anh em mình gặp nhau đi uống cà phê, nếu tiện cùng rủ các anh em chuẩn bị đi Portland cùng gặp tại HCM ( mình năm nay U 50 rồi) cho biết để tiện xưng hô,dt mình : 090-744-9919, ngoài ra qua trang web vietditru , mình thấy còn nhiều anh chị em trong hội Portland , nếu như thuận tiện thì cùng sát nhập thành một , để cùng chia sẻ sự cô thân bên xứ người , nhạt nhẽo thì nhiều, ngọt ngào thì ít. Thân gởi lời chào tất cả ACE
Xin chào Anh Duongminh ! Dạ, Baophan vẫn đang ở Sài Gòn đây anh. Anh sướng quá nha, chị Xã dẫn các cháu đi trước rồi hen, ở lại đi sau tha hồ uống cà phê ha anh :) đùa vui anh chút. Xin cám ơn anh Baophan đã lưu số phone anh rồi, khi nào thuận tiện Baophan sẽ mời thêm vài anh chị trong Hội mình cùng cà phê chia sẽ, tâm tình cho vui và giữ được tình thân sau này qua hết Portland rồi vẫn có cơ hội thăm viếng, hổ trợ lẫn nhau. Baophan cũng muốn mời một số anh chị bên Vietditru tham gia Hội mình cho vui đấy chứ, đằng nào thì cũng về Portland hết mà, phải không anh ? :). Một lần nữa xin cám ơn những chia sẽ của anh rất nhiều. Chúc anh sức khỏe !
P/s: Anh duongminh cứ mời anh chi em Vietditru mà anh quen biết sang tham gia Hội mình cho vui nhé. Anh cũng đừng có off phone nha để Baophan gọi vô đi cà phê đó :)

Thân chào cả nhà Pordland!
Nghe DuongMinh rủ rê cả hội ở Việt Nam mà không biết có đi được không, mình ở Nha Trang chắc khó gặp quá, khi nào mình khám sức khỏe và phỏng vấn thì mới vào Tp HCM được, chúc các bạn sức khỏe và gặp nhiều may mắn!
Vietviet ơi Nha trang mùa này hấp dẫn không vậy ? Baophan mê biển kinh khủng, hôm nào Baophan ra Nhatrang gặp vietviet óp luôn nha, với baophan thì 2 người vẫn óp vui chán :) Hẹn ngày nào đó vietviet gặp ACE Hội ở Sài gòn nhé. Chúc vietviet sức khỏe, thành công !

baophan

Cựu Ban điều hành

Xin chào duongminh,
Mình cũng cảm thấy thật ấm cúng trước tâm tình của huynh đệ
Portland.
Hôm nào các Anh rủ nhau đi "cà phê,cà pháo" thì báo tin cho
bàn tròn Portland biết, ai có thể tham gia thì cùng đến gặp gỡ
cho vui.
Cầu chúc tình cảm ACE Portland ngày càng gắn bó, thân thiện.
Thân ái,
Chị Oanh ơi hôm nào "cà phê, cà pháo" là Baophan gọi hoặc email cho Chị liền đó nhé :) Chúc Chị vui, nhiều sức khỏe !

baophan

Cựu Ban điều hành

Xin chia sẽ với ACE Hội (những người sẽ sang Portland) một chút về Thành phố Hoa hồng Portland xinh đẹp, xanh tươi và thanh bình !

Thành phố Portland, bang Oregon, Mỹ là nơi hội tụ đủ những điều kiện lý tưởng để sinh sống & làm việc với người dân thân thiện, môi trường trong lành và vị trí thuận lợi.

Thành phố Portland nhìn từ xa, xa hơn nữa là núi tuyết.
Chèo thuyền trên sông Willamette, con sông băng ngang thành phố Portland.

Portland có vẻ ngoài vô cùng hiện đại nhưng lại là một trong số ít những thành phố của Mỹ đã cố gắng giảm lượng khí thải. Với xu hướng chọn lọc và tái chế rác thải, thành phố với dân số 586.073 dân này với môi trường trong xanh và sạch đẹp. Các chợ nông sản mỗi sáng thứ bảy ở đường Park đều đông người dân tham gia mua bán các sản phẩm nuôi trồng tự nhiên không có hóa chất trừ sâu. Các vùng đất nông nghiệp xung quanh thành phố đều được bảo tồn tốt, các khu trượt tuyết và lướt sóng đều nằm cách thành phố khoảng một giờ đi xe.

Pioneer Courthouse Square là hình ảnh trung tâm, tiêu biểu cho thành phố hiện đại này

Có ít nhất 3 điều cơ bản, bình thường nhưng thú vị các Anh chị và các bạn có thể hưởng thụ ở thành phố Portland (bang Oregon): ăn, uống và đi dạo. Các nhà hàng ở thành phố này luôn tự hào vì nguồn thực phẩm bản địa tươi ngon và lúc nào cũng có thể dễ dàng tìm thấy cà phê hay bia ngon để thưởng thức.

Nhà hàng Clyde trên dường Stark, ở khu trung tâm thành phố

Trái với phần lớn các thành phố ở Mỹ ít thân thiện với xe đạp, Portland là nơi bạn có thể đạp xe dạo loanh quanh một cách an nhàn. Có lẽ, chỉ có Portland mới có những con số thống kê thú vị kiểu này: mỗi ngày, có 16.700 lượt người chạy xe đạp đi qua 4 cây cầu chính của thành phố.

Hệ thống đường dành riêng cho người đi bộ cũng được chăm chút với độ dài đoạn đường giữa các nơi không quá xa. Hàng năm có tới 4.000 hoạt động liên quan đến xe đạp thu hút rất nhiều người dân địa phương tham gia.

Thoải mái đạp xe trong Thành phố
Cảnh sát cũng tuần tra bằng xe đạp

Portland còn là nơi có loại xe đạp rất cao, yên xe cao đến 1.8m. Việc leo lên hay dừng xe lại đều rất khó khăn, nên người đi xe phải đạp chân lên cột đèn hay một chiếc xe hơi nào gần đó mỗi khi dừng xe cho khỏi ngã.

Dựng xe kiểu Portland

Năm 1903, John Charles Olmsted đã thiết kế hệ thống không gian mở cho Portland để thành phố này có thể đáp ứng sự gia tăng dân số. Các con phố được thiết kế nhỏ hơn và các khu nhà cửa có độ cao vừa phải, vỉa hè rộng để khuyến khích các hoạt động trên đường phố. Cựu thị trưởng thành phố Tom McCall đã khuyến khích người dân hình thành vành đai xanh quanh thành phố, khuyến khích sự phát triển của hệ thống giao thông công cộng hơn là hệ thống đường cao tốc xuyên bang. Công viên Waterfront với rất nhiều dây ruy băng màu xanh khắp nơi là nơi vinh danh những thành quả của vị thị trưởng này.

Quảng trường Jamison ở quận Pearl rất hấp dẫn những gia đình có con nhỏ
Thác Multnomah
Nơi ưa thích của người dân địa phương là vườn Nhật Bản tại công viên Washington, ở phía Tây Nam thành phố. Khu vườn này thể hiện sự tinh tế trong từng cách sắp đặt đá, cây cảnh và thiết kế các dòng nước để làm nổi bật vẻ đẹp của tự nhiên.

Vườn Nhật Bản tại Tây Nam Portland Washington

Để thay đổi không khí, các bạn có thể đến với khu phố nghệ thuật nhộn nhịp The Pearl, nới đây có rất nhiều nhà hàng, quán cà phê, khu mua sắm và nhà bán sách Powell'snổi tiếng của Portland.

Khu phố nghệ thuật The Pear
l

Tại khu vực này, đường Everett có phong cách thiên về xu hướng nghệ thuật hiện đại, trong khi các con đường xung quanh trường cao đẳng nghệ thuật Pacific Northwest lại nhiều tranh phong cảnh, tượng điêu khắc và các loại sản phẩm làm bằng tay khác.

Phòng trưng bày nghệ thuật tại Portland, bao gồm cả thư viện ảnh Eyeful trong Station Everett Lofts
Một nét sáng tạo khác của Portland là đường Mississippi, tại trung tâm ReBuilding, một kho chứa những vật liệu và phụ tùng đã qua sử dụng của rất nhiều thứ trong cuộc sống. Tại đây, những tác phẩm nghệ thuật được tạo ra từ sự kết hợp của ống nước, cánh cửa cũ, đường ray và cả bồn tắm. Cả một nhà kho đồ đã qua sử dụng được biến thành hàng hóa kinh doanh, phát sinh doanh số trên 3 triệu USD/năm. Đây cũng là cách Portland chứng minh những thứ đã qua sử dụng không hề là đồ bỏ đi mà vẫn có thể sử dụng trong sáng tạo nghệ thuật. Ngoài ra, trung tâm Rebuilding còn mở nhiều lớp học hướng dẫn sáng tạo, tái sử dụng vật liệu đã qua sử dụng và dịch vụ vận chuyển miễn phí các loại vật liệu xây dựng và phụ tùng máy móc liên quan.

Trung tâm Rebuilding

Xin chúc các Anh chị & các bạn có một cuộc sống bình yên, hạnh phúc và thành công tại Portland nhé :113::36:

Chỉnh sửa cuối:

Oanh

Thành viên tích cực

Xin chào Baophan,
Thú vị lắm, thành phố Hoa Hồng Portland dễ thương quá.
Lúc nào rảnh rỗi, chủ xị tặng cho ACE thêm bài về góc độ
khác của cuộc sống ở Portland nhé.
Hơi ấm của lễ Giáng Sinh, kèm theo sự nhộn nhịp đón chào
năm mới đến gần lắm rồi.
Chân thành cầu chúc người người, nhà nhà ngập tràn
bình an, hạnh phúc.
Cám ơn chủ xị, mong có dịp được cùng các Anh
cà phê, cà pháo.
Thân ái,

vietviet

Thành viên tích cực

Thân chào cả nhà!
Cám ơn nhiều về hình ảnh của BaoPhan gửi cho Hội mình xem.
Mình không biết BaoPhan thuộc U mấy? mà sao nghe nói chuyện có vẻ nhanh nhẹn, làm cho Hội mình ấm áp hẳn lên, ở Nha Trang mùa nào khí hậu cũng đẹp cả, BaoPhan đừng hỏi biển như thế nào, với Vietviet ngày nào cũng tắm biển, chỉ khi nào sóng lớn thì không đi bơi thôi, mùa này biển đã êm, trời lạnh nước lạnh nhưng vietviet vẫn tắm biển mỗi sáng sớm (quen rồi), ai thấy cũng "nổi run lên" vì sao U 50 (như anh Duongminh) mà gân vậy? Nói cho các bạn rõ là mình phải chuẩn bị sang Pordland thì phải tập quen dần, cái gì cũng thành thói quen, tập chịu lạnh bằng cách sáng tắm biển rồi về nhà tắm lại nước lạnh, gần 6 hay 7 năm rồi. Nhiều khi mình nghĩ mình như con cá muốn ra biển lớn thì phải biết bơi và có đủ sức vùng vẫy, cứ suy nghĩ ngày nào được sang Pordland thì cũng vậy thôi, nếu không đủ sức thì ngộp lắm. Cám ơn TrungHai về những bài viết của anh, mong anh viết nhiều hơn, cảm nhận được bài thu của anh, chúc anh gặp nhiều may mắn hơn.
Tramgv dạo này không có chia sẻ gì cho Hội mình hay sao? Buồn vui lẫn lộn, cứ kể chuyện ở Mỹ nhe!buồn cũng được , tâm sự cho vơi.
Mong một ngày nào đó gặp được mọi người, được giúp đỡ và giúp đỡ mọi người dù là ở nơi nào.
BaoPhan đi Nha Trang thì hội viên này đón tiếp chân tình đừng lo lắng, sống vui vẻ lành mạnh như BaoPhan mình thấy vui lắm, nếu có duyên qua Mỹ ở cùng phố thì cùng chạy bộ thể thao nhé!
Chúc các bạn hạnh phúc và may mắn!

baophan

Cựu Ban điều hành

Xin cám ơn Anh vietviet, Anh Duongminh, Chị Oanh và các Anh chị em Hội. Baophan viết bài giới thiệu sơ một số nơi ở Portland xem cho vui, sẽ viết bài tiếp nữa và sẽ có nhiều hình ảnh chi tiết hơn về cuộc sống tại Portland. Xin mời Anh Trunghai, chị Tramgv & các anh chị em Hội hiện đang ở Portland cùng viết và chia sẽ thêm hình ảnh về Portland nhé. Xin cám ơn & Chúc các Anh chị em Hội Sức khoẻ, thành công. Merry Christmas & Happy New Year 2011 ! :36:

donghoa

Thành viên mới

Thân chào VIET VIET ,BAO PHAN ,OANH , các ACE con ở VN và đang ỡ Portland

Từ tháng 11 cho đến nay , theo lời bà xã thì Portland , mưa nhiều , tuyết nhiều , lạnh nhiều , nên Port land cũng buồn lắm , nếu tất cả Anh ,em chúng ta cùng có mặt ở Portland cùng với các anh chị em đã qua trước thì gặp nhau nhâm nhi càng vui , mình thì may mắn từ 2004 ,mỗi năm mình và bà xã , đều qua Portland chơi 1 tháng , nhưng chỉ qua từ tháng 6 >tháng 9 thời tiết rất đẹp có nắng và tối chậm , chưa lúc nào qua khoảng tháng này ,nên không biết thời tiết lạnh thế này.Thành phố Portland rất thanh bình theo cách nhìn của mình từ khi đến lần đầu năm 2004 đi cùng vợ và 3 con , lúc đó là đi du lịch , đúng là 1 thành phố Xanh và sạch nếu là đi nghĩ dưỡng thì thật là tuyệt vời , người dân Mỹ ở đây rất hiếu khách và lịch sự , thời gian đó , công việc làm mình thấy rất tốt cho cả người Việt và người MỸ , nhưng kể từ khi KHỦNG HOÃNG TÀI CHÍNG 2008 ,trở lại đây ,thì tình hình việc làm ở đây không được tốt lắm(tất cả các bang của mỹ chứ không phải riêng O REGON ) , cho nên bạn nào chuẩn bị qua ,thì phải chuẩn bị tâm lý , tài chính ,Tiếng Anh ,tập lái xe , v.v.., gia đình nào có con nhỏ thì yên tâm vì học hành miễn phí , và có bão hiễm cho các cháu nhỏ , cha mẹ được ăn theo học tiếng Anh miễn phí .
Những cái lo nhiều nhất là Bão hiễm sức khoẻ ,bão hiễm xe , chi phí thuê nhà .vv.. ,nói nhiều quá sợ các bạn chưa qua Mỹ lại lo,thôi thì tất cả mọi vấn đề chúng ta phải nhìn thẳng vào nó mà giải quyết ,không được quyền lùi bước vì các bạn đã thấy nhiều người muốn bỏ ra 1/2 triệu usd để gia đình họ đi mà ko được , vậy thì tại sao ta lại lùi bước (mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh ) , phải tin tưởng rằng kinh tế Mỹ từ từ phải bật lên vì người Mỹ khỗ thì các nước khác cũng không thể sướng hơn được .Thôi có vài dòng với các bạn trẻ , và cùng đồng cãm với các bạn già , hy vọng chúng ta sẻ có dịp gặp nhau chia sẻ nhiều vấn đề hơn .Dương Minh (U 50)

baophan

Cựu Ban điều hành

Những cái lo nhiều nhất là Bão hiễm sức khoẻ ,bão hiễm xe , chi phí thuê nhà .vv.. ,nói nhiều quá sợ các bạn chưa qua Mỹ lại lo,thôi thì tất cả mọi vấn đề chúng ta phải nhìn thẳng vào nó mà giải quyết ,không được quyền lùi bước vì các bạn đã thấy nhiều người muốn bỏ ra 1/2 triệu usd để gia đình họ đi mà ko được , vậy thì tại sao ta lại lùi bước (mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh)
Xin cám ơn những chia sẽ chân tình của Anh Duongminh ! Chúc Anh & gia đình nhiều sức khoẻ nhé.

violet

Thành viên tích cực

Trong hội Portland có ai rành về học thi lái xe,hãy post lên (Song ngữ và đáp án,có hình càng tốt)cho ACE học trước,qua đó khỏi bị động và mất time.

Oanh

Thành viên tích cực

Xin chào cả nhà,
Xin cám ơn những bài viết của các Anh Chị đang ở Portland,
hoặc đã từng đến Portland.
Những chia sẻ của các AC thật thú vị và bổ ích,
giúp cho những ACE đang chuẩn bị "biết trước", hầu có thể
bình an đối diện với thực tế sắp đến.
Xin các AC tiếp tục "đãi" chúng tôi những "món ngon" khác nhé.
Xin cầu chúc GIÁNG SINH AN LÀNH & NĂM MỚI HẠNH PHÚC.
Thân ái,

vietviet

Thành viên tích cực

Thân chào Anh DuongMinh, BaoPhan, Oanh, TrungHai, ThiNguyen,Tramgv . . . và các anh chị em !
Như lời Oanh nói, các bạn có món gì ngon hay không ngon thì cho anh chị em thưởng thức trước đi, còn năm sau hy vọng anh chị em mình làm kỷ niệm một năm thành lập hội nhân dịp cuối năm, lúc đó mới đúng là món ăn thật, mong rằng mọi người lúc đó đừng quên những ngày này nhé!
Anh DuongMinh tiếp sức mạnh cho Hội mình rồi đó, Anh đã thường sang bên đó trước có gì Anh tư vấn cho Anh chị em mình đi sau nhen. Cám ơn anh tất cả những gì Anh đã giúp cho Hội này.
Thân chào!