Hội Portland, Oregon !

Oanh

Thành viên tích cực
Ðề: Hội những người chuẩn bị sang Portland, Oregon !

Xin chào cả nhà,
Mình cũng đồng ý với bạn Thi Nguyen.
Đề nghị các Anh Chị cho biết địa chỉ Email để
chủ xị BaoPhan bổ sung vào danh sách nhé.
Email của mình: daminhoanh@yahoo.com
Cầu chúc cả nhà luôn vui khỏe.
Thân ái,

baophan

Cựu Ban điều hành

Hi ! Cả nhà, 2 hôm nay Baophan đi vắng :21: Ở nhà có gì vui không vậy ? :43:. Chúc cả nhà chuẩn bị đón một mùa Noel an lành, hạnh phúc nhé :36::36::36:

baophan

Cựu Ban điều hành

Xin chào cả nhà,
Mình cũng đồng ý với bạn Thi Nguyen.
Đề nghị các Anh Chị cho biết địa chỉ Email để
chủ xị BaoPhan bổ sung vào danh sách nhé.
Email của mình: daminhoanh@yahoo.com
Cầu chúc cả nhà luôn vui khỏe.
Thân ái,
Thanks Oanh, Thi Nguyen. Baophan sẽ cập nhật đầy đủ thông tin của các Anh chị và các bạn trong Hội Portland chúng ta để sau này dễ dàng liên lạc, liên hoan, họp mặt :21:. Các Anh chị, các bạn để lại thông tin như sau nhé:
1. Nickname
2. E-mail
3. Phone (Việt nam, Mỹ hoặc không có cũng không sao :24:)
Vậy nhé, Baophan sẽ cập sau. Xin cám ơn !

tramgv

Thành viên tích cực

Ai gởi thư cho trunghai trước thì ...có thưởng ha ha .
Em nhớ là đã gởi thư cho anh lâu lắm rùi, sao không thấy được thưởng gì hết dzậy ta :5: :40:

baophan

Cựu Ban điều hành

Em nhớ là đã gởi thư cho anh lâu lắm rùi, sao không thấy được thưởng gì hết dzậy ta :5: :40:
Hí hí hí. "Chiện này" dzui à nha Bác trunghai :41:. Vậy mà baophan định gửi thư cho trunghai kiếm thưởng đó...:21:, mà sao trunghai có tới 5 cái email (clone) vậy :105:, nè Bác, baophan có email của Bác lầu rồi mừ mà chưa cập nhật lại danh sách thôi. Chúc cả nhà vui vẽ nhé :111:

levanphong

Thành viên tích cực

Xin chào, mình levanphong hồ sơ complete 29/10/2010, đang chờ lịch pv. Nhà mình ở Portland, Oregon; xin tham gia Hội. Rất mong có dịp Off với anh chị em. Địa chỉ mail : lymipham@yahoo.com

minhquansk

Thành viên tích cực

ôi hội Portland, OR nhiều thế :13: hội Georgia có vài người àh :20::20: chán !!

baophan

Cựu Ban điều hành

Xin chào, mình levanphong hồ sơ complete 29/10/2010, đang chờ lịch pv. Nhà mình ở Portland, Oregon; xin tham gia Hội. Rất mong có dịp Off với anh chị em. Địa chỉ mail : lymipham@yahoo.com
Hi levanphong ! Chào mừng bạn đến với Hội Portland nhé.
Bạn có ngày Completed giống baophan, hy vọng cũng sẽ có lịch phỏng vấn chung ngày, thế thì hẹn nhau đi ksk một lượt luôn ha..:). Chúc vui & thành công nhé. :111:

Oanh

Thành viên tích cực

Hello Các Bạn,

Cho tui tham gia với hội này với ! Vì 05/12 này gia đình mình sẽ bay sang Portland để đoàn tụ với ba mẹ của mình. Mình rất mong các bạn đi trước có thể chia sẻ những kinh nghiệm quý báu cho mình và các bạn khi đặt chân đến đó, nhé.

Thân chào.
NghiHan:113:
Chúc mừng NghiHan và gia đình sớm đoàn tụ với ngưới thân ở xứ sở
Cờ Hoa nhé.Mong bạn sớm ổn định cuộc sống mới và đừng quên chia sẻ kinh nghiệm với Hội Portland.
Thân ái,

levanphong

Thành viên tích cực

Hi levanphong ! Chào mừng bạn đến với Hội Portland nhé.
Bạn có ngày Completed giống baophan, hy vọng cũng sẽ có lịch phỏng vấn chung ngày, thế thì hẹn nhau đi ksk một lượt luôn ha..:). Chúc vui & thành công nhé. :111:
Rất mong có dịp off với bạn, khi có thông tin gì mới nhớ mail cho mình, chúc sức khoẻ

baophan

Cựu Ban điều hành

Rất mong có dịp off với bạn, khi có thông tin gì mới nhớ mail cho mình, chúc sức khoẻ
Ok ! levanphong, có gì thì vào Hội thông tin để mọi người chia vui cùng bạn nhé :111:

baophan

Cựu Ban điều hành

Chúc cả nhà ngày Chủ nhật vui vẽ nhé :36:

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

Mấy ngày nay bận quá nên k vào thăm hỏi cả nhà được, hội mình đông vui quá nha! Sau này qua đầy đủ hết rồi, vào mỗi dịp weekend là chúng ta sẽ tổ chức party nha trưởng nhóm baophan? Qua US rồi mà k hú hí bà con là cả nhóm sẽ "phạt" baophan đó nha.hihi!

Trunghai

Thành viên tích cực

h30 sáng ngày 22/11/2010

Một hàng người xếp hàng dài dọc theo con đường trên phố Portland, họ là ai? người Mỹ, người Mexico, người Nga... người Việt?, Họ xếp hàng sớm như vậy để làm gì? nhưng cái lều dã chiến được căn dọc hai bên đường, đèn pin, lò sưởi cá nhân... Một số người tụ tập nhau hút thuốc và nói chuyện? họ đợi gì? họ mang cả con theo, những đứa trẻ lạnh co ro trong cái xe nôi, trong những cái chăn thật dày, người già thì mang theo cái ghế xếp, trùm chăn kín mít, họ đợi gì?

Thằng em vợ tối qua rũ tôi đi chơi... nó rũ tôi lên phố để nó khám răng, tôi đồng ý và hỏi nó mấy giờ đi, và nó nói là 3h sáng, tôi cười bảo nó: "mày có khùng không giờ đó mày rũ tao đi ăn trôm thì có".

Họ đó! họ là những người xếp hàng để được khám răng miễn phí (khám, Lấy cao răng và làm sạch, trám và nhổ răng), tiết trời lạnh đóng đá trên đường, họ vẫn đứng đó không hề bỏ vị trí của mình.

5h00 - 22/11/ 2010

Một người bảo vệ đi dọc đoàn người để thông báo là 5h30 là đến giờ mở của khám răng, đoàn người lục đục đứng dậy xếp hàng một cách trật tự, tôi và thằng em được phát một số thứ tự là 561 và 562, sau tôi và thằng em lúc này là một đoàn người dài, khúc đuôi mất hút sau khúc quẹo của một dãy phố.

11h25 - 22/11/2010

Sau 8 giờ đồng hồ ngoài trời tôi và thằng em mới được vào tới cửa của khu nhà họ thuê để khám răng, đám thanh niên và người già tỏ ra mừng rỡ có người nắm lăn ra thảm trải nhà, cái ấm trong nhà làm tôi tình hẳn, tôi cởi vội đôi giầy ra (vì đôi giầy lúc này như hai cục đá) hai chân ấm dần vì hơi âm của tấm thảm.

Họ thông báo hôm nay và ngày mai sẽ khám cho 1000 người mỗi ngày,

Tôi được họ khám răng và lấy cao răng, làm sạch và một Bác sĩ tư vấn về răng (có phiên dịch là sinh viên người VN), một phấn quà, một bàn chải hạng nhất (đếm ngược) một chai nước xúc miệng, một ống kem đánh răng . kết thúc cho một chuyến khám răng khi đống hồ chỉ là 1h45 (Pm)

13h50 Có người đưa tôi và thằng em ra khỏi tòa nhà, đoàn người vẫn đứng đó và chờ tới phiên mình, trời đã mưa họ vẫn yên lặng.

Trong khi ngồi trong nhà đợi khám răng, tôi và thằng em có làm quen với một số người thì được biết là họ xếp hàng từ 8h sáng ngày hôm trước, phụ nhân viên y tế căn lều, để các phòng vệ sinh công cộng và họ dựng lều xếp hàng luôn.

Những người không được nhận số khám bệnh hôm nay, họ được phát số để ngày mai trở lại.

Ôi! cái răng... họ là ai? họ là người Mỹ, người Mexico, người Nga hay người Việt... họ là những người không có bảo hiểm y tế .

Một kỹ niệm khó quên khi mới chân ướt chân ráo tới Mỹ

trunghai

baophan

Cựu Ban điều hành

"Bảo Hiểm Y Tế" vấn đề lớn cho những ai chuẩn bị hoặc vừa sang Mỹ. Không nhớ chính xác là khoảng thời gian nào trong năm 2010 Tổng Thống Obama đã nói sẽ "cấp" Bảo hiểm y tế cho những ai chưa có, nhưng không biết khi nào sẽ có hiệu lực ??!. Xin cám ơn bài viết sinh động của Anh Trunghai. Chúc anh sức khoẻ, nhiều niềm vui nhé...

P/s: Anh Trunghai viết thêm nhiều nhiều bài về tâm tư cũng như những trải nghiệm của người vừa mới sang Mỹ cho ACE Hội Portland chuẩn bị tinh thần đối phó nhé.

Trunghai

Thành viên tích cực

"Bảo Hiểm Y Tế" vấn đề lớn cho những ai chuẩn bị hoặc vừa sang Mỹ. Không nhớ chính xác là khoảng thời gian nào trong năm 2010 Tổng Thống Obama đã nói sẽ "cấp" Bảo hiểm y tế cho những ai chưa có, nhưng không biết khi nào sẽ có hiệu lực ??!. Xin cám ơn bài viết sinh động của Anh Trunghai. Chúc anh sức khoẻ, nhiều niềm vui nhé...

P/s: Anh Trunghai viết thêm nhiều nhiều bài về tâm tư cũng như những trải nghiệm của người vừa mới sang Mỹ cho ACE Hội Portland chuẩn bị tinh thần đối phó nhé.
baophan và các bạn ui! đọc xong bài này đừng nản vì nó là sự thật mà sự thật thường mất lòng, phóng lao đi rồi ai may mắn thì ngọn lao sẽ bay đi trúng đích còn không thì ... phải chịu thôi, tôi viết bài để các anh chị khỏi phải bỡ ngỡ và bớt đi cái buồn vì đa số ai cũng có tâm trạng như vậy, mong chúng ta may mắn vậy .

Tôi bận đồ thật ấm và chuẩn bị khá kỹ cho ngày đầu tiên đi làm trên đất Mỹ, 5h 45 phút sáng (lúc này trời còn tối lắm) thì rời khỏi nhà, lần đầu đi cho nên tôi chưa biết đường, thằng em nó cũng làm chung một hãng cho nên đi với nó và một số người, nó cho người ta đi theo và tiền họ phải trả là 5$ một ngày làm việc.

Công việc chúng tôi làm tại hãng này là đóng kẹo bánh vào trong bao bì, trang trí những phần quà Noel và năm mới, người Việt chừng khoảng 20 người ( trong đó có 16 người họ cũng như tôi chỉ làm thời vụ, qua một môi giới việc làm) .

Tôi muốn kể cho các bạn nghe câu chuyện này để nói về cách sống của người Việt đối với người Việt, trong một góc nhỏ của cuộc sống tại xứ cờ hoa.

Ngày đầu tiên đi làm khá suôn sẻ, tám tiếng đứng trong xưởng khá lạnh cộng 30 phút giải lao và 30 phút ăn trưa. Có điều tôi thấy là người Việt làm chung họ ít nói chuyện với nhau, chỉ có những người đi chung với nhau họ mới nói chuyện, sau này tôi mới biết vì sao như vậy.

Bị đuổi vì... không rửa tay.

Người đàn bà được sếp gọi vào văn phòng và cho thôi việc, vì lý do là có người báo cho ông ta là bà ấy sau khi đi vệ sinh xong không dùng xà phòng để rửa tay, và điếu này trái với nội quy của nhà máy, không có lời thứ hai bà ấy phải ra khỏi hãng ngay sau khi có quyết định, sau này tôi mới biết là chính người Việt (là một người đàn bà) làm trong hãng đã mách cho xếp, người làm chính trong hãng không thích những người làm thời vụ như chúng tôi vì họ nói như vậy họ không có giờ làm thêm.

Mười sáu người còn lại là dân làm thời vụ thì cũng hết ba phe, khen chế nhau thôi thì đủ thứ , chiều về họ hay gọi cho người môi giới việc làm và gần như cố loại bớt nhóm mà mình không ưa thích...

Nhiều lúc tôi nghĩ đến cộng đồng người Hoa, tại sao họ luôn thành công ở các nước khi họ đến định cư, trước đây ở Sài Gòn tôi cũng chơi với nhiều bạn bè người Hoa họ đoàn kết với nhau trong làm ăn buôn bán và chữ tín với họ đối với nhau là hàng đầu, tôi ước gì người Việt ta cũng như vậy, người đi làm trước "Ma cũ" luôn muốn làm sếp với người mới vào "Ma mới" họ sai việc thì phải làm... không thì ô hô!

Lúc mời qua đi lang thang tôi cũng gặp một số người Việt, họ qua đây khá lâu, 20 đến 25 năm có, họ kể khá tỉ mĩ về cuộc sống của cộng đồng người Việt tại đây, mấy ai mà bằng lòng với nhau nhưng hàng ngày cũng phải cười, "bằng mặt không bằng lòng".

Họ hơn gì ở chúng ta? những người đang ở VN

Hai mươi lăm năm ở Potrlant anh ta cũng một cái nhà một cái xe (cái nhà chưa xong nợ) một số vốn tiếng Mỹ vì sống lâu năm... khai thất nghiệp được năm, lãnh tiền nhà nước hơn 1600 $ rồi bị cắt lại đi tìm việc cứ như thế sao? kiến thức tổng quát của họ cũng không khá gì, họ chỉ biết làm việc và làm việc, con cái của họ hình hài là người Việt chính tông nhưng máu của nó là Mẻo 100%, nhiều khi còn máu gốc Á nó còn gan lì hơn, mất đi cái truyền thống Á đông của Người Việt rồi. Nhưng nếu "khéo nuôi" thì con của họ giỏi hơn những người bản xứ nhiều, Và không nhiều người giàu có gốc Việt ở đậy, nhưng đố bạn họ (người Mỹ ở đây) có kì thị không?... điều đó không thay đổi đâu.

Họ (mọi người) có bầu không khí trong lành, một chế độ bảo hiểm tốt, con cái được đi học với một nền giáo dục tiên tiến, giao thông cực kỳ ngăn nắp... v...v.. và họ phải làm ra tiền để phục vụ cho những điều đó.

Tiền nước 20 $ thì anh phải trả tiền xả nước thải là 50$ = 70$, nhà anh có đất rộng thì trời mưa nhiều cũng đóng tiền nhiều " tiền nước mưa rơi xuống đất nhà anh"... Thuế má, tín dụng cho vay mua bất cứ thứ gì với mức lãi vài chục chấm nếu anh chưa có uy tín... tiền tiền và tiền ở đây là vậy.

Sao họ không về lại Việt Nam? đố các bạn

Chắc có lẽ một số người cho là tôi vì buồn cho nên nhìn bầu trời Mỹ u ám như vậy, chắc cũng đúng một phần, trước khi đi tôi cũng thu thập cho mình khá nhiều điều về cuộc sống của vùng đất mới, sự thật là sự thật thôi, tôi viết lên những gì tôi nghe và thấy để chia sẻ cùng các bạn.

trunghai

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

Chào anh trunghai!
Đọc xong bài của anh Thi suy nghi rất nhiều, cuộc sống này cho dù ở bất kỳ nơi đâu thì chúng ta cũng phải cố gắng để vươn lên. Ở đâu thì con người chúng ta cũng phải làm để kiếm tiền lo cho tương lai sau này. Ở VN cũng vậy mà ở Mỹ cũng vậy, nhưng vn là quê hương của mình, nói được tiếng Mẹ đẻ điều đó sẽ dễ dàng hơn. Sống nơi xứ người, mình càng cố gắng nhiều hơn nữa vì bất đồng ngôn ngữ. Muốn làm giàu trên xứ người chúng ta phải tập cho mình tính nhẫn nại, chịu đựng và hy sinh. Hiện tại Thi chưa định cư Mỹ nhưng nghe người thân nói rất nhiều Thi cũng hình dung được một phần nào cuộc sống bên đó.