Hội Portland, Oregon !

Thi Nguyen

Thành viên tích cực
Ðề: Hội Portland, Oregon !

khi đến sân bay Los Angeles làm thủ tục nhập cảnh xong ThiNguyen nên đưa vé máy bay cho NV bão vệ để họ chỉ đường cho đi xe bus qua khu chuyển tiếp về portland vì LA rất rộng không đi bộ được. tốt nhất là gặp riêng NV bảo vệ đưa vé bay cho họ và kèm theo 10 đô và nói " can you help me, this is lucky money for you" như vậy họ sẽ tận tình dẫn mình đón đúng số xe bus để đến khu máy bay nội địa về portland. tôi nhớ là xe bus số 11. hàng ký gởi thì khỏi lo hãng bay sẽ tự họ chuyễn tới portland cho bạn. nhớ là đừng đưa tiền cho NV hải quan nghe, chỉ đưa cho NV bảo vệ mặc áo xanh nước biển thôi, thường là da đen, và nhớ đưa kín đáo. ah còn thêm chuyện nầy nữa, khi làm thủ tục nhập cảnh nhớ nói chuyện khéo khéo vì một số NV họ nghe được tiếng Việt. giã sử câu " thằng nầy khó quá. nó nói gì vậy, nó kêu làm gì vậy...." nêu nói với nhau là, " ông đó kêu làm gì vậy" nên sử dụng từ tôn trọng họ 1 chút. bạn nhớ thủ sẳn cái áo lạnh dầy dầy trong hành lý xách tay vì xuống sân bay portland là lạnh bất ngờ lắm.
Thanks anh becantho rất nhiều. Ox e cũng nói là qua đến LA, nhiều nhân viên ở sân bay biết nói tiếng Việt lắm. Lúc anh bay book vé ở hãng nào vậy?

Trunghai

Thành viên tích cực

khi đến sân bay Los Angeles làm thủ tục nhập cảnh xong ThiNguyen nên đưa vé máy bay cho NV bão vệ để họ chỉ đường cho đi xe bus qua khu chuyển tiếp về portland vì LA rất rộng không đi bộ được. tốt nhất là gặp riêng NV bảo vệ đưa vé bay cho họ và kèm theo 10 đô và nói " can you help me, this is lucky money for you" như vậy họ sẽ tận tình dẫn mình đón đúng số xe bus để đến khu máy bay nội địa về portland. tôi nhớ là xe bus số 11. hàng ký gởi thì khỏi lo hãng bay sẽ tự họ chuyễn tới portland cho bạn. nhớ là đừng đưa tiền cho NV hải quan nghe, chỉ đưa cho NV bảo vệ mặc áo xanh nước biển thôi, thường là da đen, và nhớ đưa kín đáo. ah còn thêm chuyện nầy nữa, khi làm thủ tục nhập cảnh nhớ nói chuyện khéo khéo vì một số NV họ nghe được tiếng Việt. giã sử câu " thằng nầy khó quá. nó nói gì vậy, nó kêu làm gì vậy...." nêu nói với nhau là, " ông đó kêu làm gì vậy" nên sử dụng từ tôn trọng họ 1 chút. bạn nhớ thủ sẳn cái áo lạnh dầy dầy trong hành lý xách tay vì xuống sân bay portland là lạnh bất ngờ lắm.
Anh Becantho ui! trunghai không dám "vơ đũa" nhưng xin đừng làm cách như vậy, người ta sẽ giúp cho mình dù mình không đưa đồng nào, cứ hỏi và nói "can you help me..." họ sẽ giúp, họ không bỏ hành khách lại bao giờ , mình đừng tạo cho họ "cái tật xấu" chỉ khổ cho những người sau thôi, trunghai ví dụ cho anh một vấn đề này nhe : những người đi trước chúng ta, họ luôn nói "tụi mày qua là sướng như tiên có người lót ổ xẳng....' đúng là vậy, nhưng họ chưa thấy cái khổ của chúng ta là người Mỹ nhìn chúng ta (người Việt) không còn thiện cảm như những chục hay hai chục năm trước đây, vì những cái xấu mà chúng ta đem đến,... trốn thuế, ranh mãnh lười biếng, nói chung nhiều lắm (trunghai chỉ nói một phần nào thôi nhé chứ không phải ai cũng vậy, vài con sâu làm rầu nối canh mà .)..... cho nên người mới qua sống khó lắm, đi làm mà không "ăn cắp giờ" là bị nói là thằng ngu, họ nói "lòng tự trọng" là cái quái gì ? có bán được tiền không ? không theo ý họ là OK! vế nhà ngủ nhé ...

Trunghai góp ý vậy thôi ... đứng buồn anh nhé! .thứ 7 uống cafe thì tới nhà chu lâm nhe .

Be CanTho

Thành viên tích cực

tôi mới qua chưa có kinh nghiệm về xã hội nước mỹ, nhưng chính bản thân tôi ngày qua ở LA thì gặp người nữ da đên mặc đồ bảo vệ dẫn tôi đi đến chổ đón xe bus và tôi có cho người đó 10 đô và họ nhận nên tôi nói ra kinh nghiệm mình đã gặp cho anh em biết thêm. nhưng thật sự ở mỹ nầy mà đưa tiền không đúng là bị tội đưa hối lộ là tàn đời. diễn dàn góp ý trao đổi kinh nghiệm không có gì phải buồn mà nếu có buồn cũng không làm gì được hết. hi hi

baophan

Cựu Ban điều hành

thứ 7 uống cafe thì tới nhà chu lâm nhe .
Vậy là các anh đã gặp nhau cà phê rồi ??! Vui quá nhé :1: Sao không chụp hình "óp nai" cho tụi em bên đây coi dzậy nè ? :20:

donghoa

Thành viên mới

duongminh

Chào BảoPhan và các anh chị em trên diễn đàn , vì công việc quá bận rộn nên lâu quá không chào hỏi thăm được anh chị em , nghe Bảo Phan đang chờ bổ túc phải không , cầu chúc cho bạn lần này được thành công tốt đẹp , còn mình đã qua Portland và sắp xếp cho gia đình ổn định xong và đã bay về Việt Nam được trên 2 tuần rồi , khi về rồi lên diễn đàn Việt di trú thì mới biết anh Trung Hải và Chu lambi cung anh Tuanusa cũng ở gần địa chỉ nhà mình , hy vọng tháng 7 bay qua sẻ gặp được chiến hữu , cùng hoàn cảnh , uống cà phê và tâm sự sẻ chia với nhau.

Nói thật cùng các bạn , nơi đất khách quê người , nếu biết đoàn kết tương trợ lẫn nhau , cho dù chỉ giúp đỡ nhau bằng sự chia sẽ ,niềm vui ,nỗi buồn đó cũng là những món hàng xa xĩ , không phải muốn mà được , rất quý giá , bởi vì dù may mắn hay không may mắn , các bạn phải luôn luôn đối mặt với những chuyện không vui , vấn đề này rất tế nhị ,mỗi cây mỗi hoa , mỗi nhà mỗi cảnh , chỉ mong rằng cầu chúc cho các bạn khi ra đi , nếu có điều kiện không nên bán nhà , luôn luôn dự phòng cho mình một tình huống xấu nhất có thể xãy ra , nếu tốt đẹp thì về bán nhà sau cũng được , tiền bán nhà qua công chứng ngân hàng cho chuyễn hết 100% , đừng lo .Còn nếu cãm thấy không tốt đẹp thì quyết định cuối cùng là của các bạn .

Hiện nay những người nhập cư theo diện F của chúng ta , hầu như không có sự trợ giúp nào của người bảo trợ cả , nhất là tình hình kinh tế Mỹ hiện nay , bản thân họ lo cho họ còn chưa xong làm sao mà họ có thể gánh thêm 1 gánh nặng nữa , nói chung họ đã bảo lãnh chúng ta qua là đã quá tốt rồi, cho nên các bạn trước khi đi qua Mỹ cần phải chuẩn bị tâm lý và tài chánh thật kỹ , đừng mơ hồ( đến đâu tính đến đó )

Thôi có vài dòng mạn đàm cùng các anhchị em , đang chuẩn bị qua và đã qua Mỹ , nếu có gì sai sót thì bỏ qua ,luôn chúc cho BảoPhan cùng các anh chị em đạt được những ước nguyện của mình , và hy vọng sẽ có một ngày chúng ta cùng với anh Trung Hải, chulambi ,và các anh chị em đã qua Portland ,ngối uống cà phê với nhau tại nhà chulambi.(mạn phép chulambi ,chuyển lời mời trước , thông cãm nhé)

baophan

Cựu Ban điều hành

Chào BảoPhan và các anh chị em trên diễn đàn , vì công việc quá bận rộn nên lâu quá không chào hỏi thăm được anh chị em , nghe Bảo Phan đang chờ bổ túc phải không , cầu chúc cho bạn lần này được thành công tốt đẹp.
Xin cám ơn Anh duongminh, lâu lắm rồi mới thấy anh đó nha, giờ mới biết là anh vừa từ Portland về. Chúc anh sức khoẻ nhé :1:

Nguyên văn bởi Trunghai
Sáng thư 7 nào anh em cũng uống "cà phê" với nhau đó
Từ trái qua là Anh Trunghai đó, phong độ quá nha anh... :1: Trời...bên Portland uống cà phê sáng thứ 7 bằng Ken không :13: :21: Chúc các anh họp mặt cà phê Ken vui vẽ nhé :113:

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

Sáng thứ 7 mà các anh đã cà phê ken rồi, thật là vui. Làm việc suốt cả tuần rồi thì ngày cuối tuần chúng ta vui chơi thoải mái, bạn bè hợp mặt, có như vậy cuộc sống mới có ý nghĩa chứ.

baophan

Cựu Ban điều hành

Sáng thứ 7 mà các anh đã cà phê ken rồi, thật là vui. Làm việc suốt cả tuần rồi thì ngày cuối tuần chúng ta vui chơi thoải mái, bạn bè hợp mặt, có như vậy cuộc sống mới có ý nghĩa chứ.
Chuẩn bị sáng thứ 7 ở Portland có thêm Vợ chồng Thi Nguyen rồi anh Trunghai ơi :1:

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

Chào cả nhà!
Thời gian còn 3 tuần nữa THi mới sang Portland. nên tranh thủ còn ở VN Thi muốn học thêm lý thuyết thi lái xe. Rất mong các anh chị giúp THi cho Thi đề cương mới nhất để THi hoc. Và THi muốn biết thêm, trong một đề cương thì mình thi bao nhiêu câu và cách tính điểm tối đa sẽ như thế nào?
Hãy giúp Thi với nhé. Chân thành cảm ơn!

Trunghai

Thành viên tích cực

Chào cả nhà!
Thời gian còn 3 tuần nữa THi mới sang Portland. nên tranh thủ còn ở VN Thi muốn học thêm lý thuyết thi lái xe. Rất mong các anh chị giúp THi cho Thi đề cương mới nhất để THi hoc. Và THi muốn biết thêm, trong một đề cương thì mình thi bao nhiêu câu và cách tính điểm tối đa sẽ như thế nào?
Hãy giúp Thi với nhé. Chân thành cảm ơn!
Thinguyen - mình có ít đề thi nè chia sẽ, đưa link này không biết có phạm quy không ? nhưng giúp đỡ chắc không sao, bạn vào LINK này học nhé.

Last edited by a moderator:

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

Chào cả nhà!
Hôm nay hội trưởng baophan sẽ đi bổ túc. Chúc bp nhiều may mắn và sớm nhận được giấy Hồng.

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

Xin chào!
Hội trưởng của chúng ta đã get pink rồi. Vậy là hội mình sắp có party tại Mỹ rồi đây.:21::21::21:

Oanh

Thành viên tích cực

Xin chào!
Hội trưởng của chúng ta đã get pink rồi. Vậy là hội mình sắp có party tại Mỹ rồi đây.:21::21::21:
Chúc mừng Hội Trưởng BaoPhan nhé.
Anh Chị em của bàn tròn Portland ở "bên nớ"
chuẩn bị OFF nghe.
Anh Chị em còn ở "bên ni" cũng đang sốt ruột lắm.
Cầu chúc cả nhà vui khỏe, hạnh phúc.
Thân ái,

baophan

Cựu Ban điều hành

Xin chào!
Chắc qua tháng 7 mới mở Party được :1: vì chắc cuối tháng 6 Baophan mới qua Portland. Thi qua trước chuẩn bị đi nhé :1::113:

Nguyên văn bởi Liệu
Chúc mừng Hội trưởng rinh giấy hồng:41::41::41:
Xin cám ơn Bác Liệu mấy hôm nay lo Tam Nhật Thánh & đón mừng Đại lễ Phục Sinh nên giờ mới vào XNC đọc tin của Bác. Chúc Mừng Đại Lễ Chúc Phục Sinh :1:

Nguyên văn bởi Oanh
Chúc mừng Hội Trưởng BaoPhan nhé.
Anh Chị em của bàn tròn Portland ở "bên nớ"
chuẩn bị OFF nghe.
Anh Chị em còn ở "bên ni" cũng đang sốt ruột lắm.
Cầu chúc cả nhà vui khỏe, hạnh phúc.
Thân ái,
Xin cám ơn Chị Oanh ! Trước sau gì cũng hội ngộ hết bên Portland mà Chị. Tụi em qua trước để chuẩn bị đón tiếp các Anh chị sang sau nhé, càng ngày sẽ càng đông vui. Chúc Mừng Đại Lễ Chúc Phục Sinh chị Oanh nhé.

Oanh

Thành viên tích cực

Chắc qua tháng 7 mới mở Party được :1: vì chắc cuối tháng 6 Baophan mới qua Portland. Thi qua trước chuẩn bị đi nhé :1::113:

Xin chào cả nhà,
Chào Hội Trưởng và Hội Phó,
Đến thời điểm này thì Hội Trưởng và Hội Phó có thể yên tâm được rồi.
Tiền trạm ở Portland đã có những anh chị em hết sức nhiệt thành và
chu đáo:Anh TrungHai, Anh ChuLamBi, Anh BeCanTho, TramTran,
PhucPhan, MichellDiep . . . .
Rất vui vì những ACE trong gia đình Portland đã lần lượt hoàn tất
mọi việc, sớm đoàn tụ với người thân.
Chắc chắn cuối năm nay sẽ có đại tiệc mừng THÔI NÔI.
Theo danh sách ước tính, nếu đủ cặp đủ đôi, gia đình mình cũng được
khoảng 5 bàn tròn rồi phải không Hội Trưởng?
Chúc mừng Phục Sinh - Alleluia!
Chúc cả nhà cuối tuần vui khỏe, hạnh phúc.
Thân ái,

Be CanTho

Thành viên tích cực

Chào anh em. cả tháng nay bận đi tiếp người anh dọn dẹp sữa sang cái business không có trao đổi với anh em. mà sao lúc nầy cũng ít thấy tin tức của hội. anhtrunghai, chulambi, anh nào cho mình cái địa chỉ chổ uống cafe offline đi, và cho biết ngày giờ anh em hộp mặt tội cố gắn tới gốp mặt. nói thật cũng ghiền cái cảnh ngồi uống cafe hút thuốc lắm rồi. bây giờ quen nước quên cái rồi phải đi gặp anh em mình thôi.