Hỏi về giấy khai sinh.

hotuan

Thành viên tích cực
Diện IR5 Hoi ?

Xin các bạn cho mình hỏi là người bảo lảnh bên US đã đóng 88$ và phải nộp đơn bảo trợ tài chính I-864 trước cho NVC hay là chờ cùng nộp DS230 của người được bảo lảnh cùng lúc ( vì bây giờ mình đang chờ trả lời đơn DS 3032 để đóng tiếp 230$ nhưng thấy cũng lâu vì mười mấy ngày rồi) Mình đã đọc hướng dẫn , nhiều nơi nói không rõ .Xin chân thành cám ơn .

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Diện IR5 Hoi ?

Xin các bạn cho mình hỏi là người bảo lảnh bên US đã đóng 88$ và phải nộp đơn bảo trợ tài chính I-864 trước cho NVC hay là chờ cùng nộp DS230 của người được bảo lảnh cùng lúc ( vì bây giờ mình đang chờ trả lời đơn DS 3032 để đóng tiếp 230$ nhưng thấy cũng lâu vì mười mấy ngày rồi) Mình đã đọc hướng dẫn , nhiều nơi nói không rõ .Xin chân thành cám ơn .
Sau khi đóng tiền 88$ thì sẽ có link đóng tiền Visa 230$ trong trang đóng tiền online, gia đình nên login vào trang: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=55
Sau khi có link đóng tiền thì nhanh chóng đóng tiền và download tờ Document Cover Sheet về để nộp DS230 cho NVC.

hotuan

Thành viên tích cực

Sau khi đóng tiền 88$ thì sẽ có link đóng tiền Visa 230$ trong trang đóng tiền online, gia đình nên login vào trang: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=55
Sau khi có link đóng tiền thì nhanh chóng đóng tiền và download tờ Document Cover Sheet về để nộp DS230 cho NVC.
Cám ơn anh Thành vậy mình không cần phải chờ trả lời đơn DS3032 mới được phép gửi đơn DS230 cho NVC hả ?

Thành

Thích đủ thứ ...

Cám ơn anh Thành vậy mình không cần phải chờ trả lời đơn DS3032 mới được phép gửi đơn DS230 cho NVC hả ?
Nếu đóng tiền Visa và có tờ Document Cover Sheet thì có thể gửi DS230 cho NVC được rồi, trong link đóng tiền nhớ ghi rõ địa chỉ email.

hotuan

Thành viên tích cực

Nếu đóng tiền Visa và có tờ Document Cover Sheet thì có thể gửi DS230 cho NVC được rồi, trong link đóng tiền nhớ ghi rõ địa chỉ email.
Cám ơn anh Thành để mình nói con mình bên US làm như bạn chỉ , con mình bên đó bận lắm , mình chẳng biết bận đến cỡ nào mà ai cũng nói qua rồi biết mình phải lo giúp con mình thôi . chan thành cảm ơn Thành nhé.

hotuan

Thành viên tích cực

Tôi vào xuatnhapcanh đọc được thông tin của bạn
mytran
Ban điều hành , viết:

II. Những giấy tờ người được bảo lãnh phải gởi cho NVC:

- 2 ảnh màu làm thị thực: ghi số HCM, tên , ngày sinh sau lưng hình

- Giấy chứng minh nhân dân ( bản photocopy không công chứng)

- Hộ khẩu (bản photocopy không công chứng)

- Hộ chiếu còn hiệu lực ít nhất tám tháng sau ngày cấp thị thực (bản photocopy không công chứng)

- Mẫu đơn DS-230 Phần I & Phần II, Đơn xin Thị Thực Nhập Cư và Đăng ký Ngoại Kiều

- Giấy khai sinh của mỗi đương đơn và người đi theo (bản trích lục hoặc phó bản sao)

- Hôn thú, nếu có (bản trích lục hoặc phó bản sao)
Vậy xin các anh chị xuatnhapcanh xác định lại có cần phải nộp Chứng minh nhân dân và Hộ khẩu không ? Tôi đã gởi qua cho người bảo lảnh nộp DS230 không có 2 loại giấy tờ đó , vậy hồ sơ tôi có được chấp nhận không ?
Xin chân thành cám ơn .

Dungphuquoc

Photographer XNC

Tôi vào xuatnhapcanh đọc được thông tin của bạn
mytran
Ban điều hành , viết:

II. Những giấy tờ người được bảo lãnh phải gởi cho NVC:

- 2 ảnh màu làm thị thực: ghi số HCM, tên , ngày sinh sau lưng hình

- Giấy chứng minh nhân dân ( bản photocopy không công chứng)

- Hộ khẩu (bản photocopy không công chứng)

- Hộ chiếu còn hiệu lực ít nhất tám tháng sau ngày cấp thị thực (bản photocopy không công chứng)

- Mẫu đơn DS-230 Phần I & Phần II, Đơn xin Thị Thực Nhập Cư và Đăng ký Ngoại Kiều

- Giấy khai sinh của mỗi đương đơn và người đi theo (bản trích lục hoặc phó bản sao)

- Hôn thú, nếu có (bản trích lục hoặc phó bản sao)
Vậy xin các anh chị xuatnhapcanh xác định lại có cần phải nộp Chứng minh nhân dân và Hộ khẩu không ? Tôi đã gởi qua cho người bảo lảnh nộp DS230 không có 2 loại giấy tờ đó , vậy hồ sơ tôi có được chấp nhận không ?
Xin chân thành cám ơn .
Chào bạn !

Bạn hãy vào đường link sau tham khảo thêm.

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=400

HK & CMND khi đi PV thì cần đó bạn.

Chúc bạn thành công !

hotuan

Thành viên tích cực
Ðề: Hỏi về giấy khai sinh.

Mình đọc theo hướng dẩn của anh Thành hoàn tất hồ sơ từ A đến Z thấy người được bảo lảnh nộp giấy tờ kèm theo Ds230 đâu có nói nộp khai sinh và dăng ký kết hôn người bảo lảnh đâu , mình chỉ nộp khai sinh mình và đăng ký kết hôn mình thôi nay đọc được thông tin của bạn Kiuvvi :

Bạn chuẩn bị và sắp xếp các giấy tờ như sau:

1 phong bì các giấy tờ xin visa gửi về địa chỉ theo cover sheet cho NVC attn: CMR

Hồ sơ Mẹ bạn

-Document Cover sheet (của Mẹ)
- 2 tam hình có ghi tên Mẹ và số case HCM , Ngày tháng năm sanh
-DS-230 Part (ký tên) Part 2 (không ký tên)
-Copy passport
-Bản chính hoặc bản sao giấy khai sanh của Mẹ
-Bản chính hoặc bản sao của Bạn
-Bản chánh hoặc bản sao GCNDKKH của Mẹ và Bố
-Bản chính hoặc bản sao GCNDKKH của bạn
-Lý Lịch Tư pháp

Hồ sơ Bố Bạn

-Document Cover sheet (của Bố)
- 2 tam hình có ghi tên Bố và số case HCM , Ngày tháng năm sanh
-DS-230 Part (ký tên) Part 2 (không ký tên)
-Copy passport
-Bản chính hoặc bản sao giấy khai sanh của Bố
-Bản chính hoặc bản sao của Bạn
-Bản chánh hoặc bản sao GCNDKKH của Bố và Mẹ
-Bản chính hoặc bản sao GCNDKKH của bạn
-Lý Lịch Tư pháp

Vậy các bạn làm ơn cho mình biết không nộp khai sinh và đăng ký kết hôn của người bảo lảnh đuoc không ? mình hoang mang và lo lắng quá , chân thành cảm ơn các bạn.

Thành

Thích đủ thứ ...

Petitioner Documents
Who needs to submit petitioner documents?

If you are applying for an IR5 (Parent of a U.S. Citizen) visa, you are required to provide:

Original or certified copy of your Petitioner’s birth certificate
Original or certified copy of your Petitioner’s marriage certificate from the Petitioner’s current and all previous marriages.
If you are applying for a F4 (Brother or Sister of a U.S. Citizen) visa you are required to provide:

Original or certified copy of your Petitioners birth certificate.

Nguồn NVC: http://travel.state.gov/visa/immigrants/info/info_3195.html
Trong trường hợp diện IR5 thì NVC có thông báo cho người được bảo lãnh (VN) cần phải nộp các giấy tờ sau:

Bản gốc hoặc bản sao giấy khai sinh của người bảo lãnh

Bản gốc hoặc bản sao giấy chứng nhận kết hôn của người bảo lãnh (kể cả những cuộc hôn nhân trước)

@ Giấy kết hôn: Nếu người đã kết hôn, cần phải nộp giấy chứng nhận kết hôn bản gốc hoặc bản sao.

Lưu ý: Phần nộp hồ sơ cùng DS230 của người được bảo lãnh đã có hướng dẫn tại link sau: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=45

hotuan

Thành viên tích cực

Trong trường hợp diện IR5 thì NVC có thông báo cho người được bảo lãnh (VN) cần phải nộp các giấy tờ sau:

Bản gốc hoặc bản sao giấy khai sinh của người bảo lãnh

Bản gốc hoặc bản sao giấy chứng nhận kết hôn của người bảo lãnh (kể cả những cuộc hôn nhân trước)

@ Giấy kết hôn: Nếu người đã kết hôn, cần phải nộp giấy chứng nhận kết hôn bản gốc hoặc bản sao.

Lưu ý: Phần nộp hồ sơ cùng DS230 của người được bảo lãnh đã có hướng dẫn tại link sau: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=45
Anh Thành ơi, thiệt tình là hồ sơ mình đến nay chưa được nhận gì hướng dẩn từ NVC qua bưu điện chỉ nhận đươc chấp thuận ds3032 qua email và sau này đều gửi thông tin về qua người bảo lảnh bên US hết, và mình đả tin tưởng là gửi đủ rồi , bây giờ giấy tờ mình gửi qua US các giấy tờ dư ra để phòng bị rồi, bây giờ mình biểu con mình gửi bổ sung cho NVC phải không ? Rât cám ơn bạn tư vấn cho mình .

Thành

Thích đủ thứ ...

Anh Thành ơi, thiệt tình là hồ sơ mình đến nay chưa được nhận gì hướng dẩn từ NVC qua bưu điện chỉ nhận đươc chấp thuận ds3032 qua email và sau này đều gửi thông tin về qua người bảo lảnh bên US hết, và mình đả tin tưởng là gửi đủ rồi , bây giờ giấy tờ mình gửi qua US các giấy tờ dư ra để phòng bị rồi, bây giờ mình biểu con mình gửi bổ sung cho NVC phải không ? Rât cám ơn bạn tư vấn cho mình .
Trong trường hợp nếu đã nộp hồ sơ cho NVC rồi, sau khi xét duyệt nếu còn cần gì thì họ sẽ thông báo checklist yêu cầu nộp thêm, lúc này nộp bổ sung kèm theo tờ checklist có mã vạch là xong rồi. Người bảo lãnh nên gọi vào NVC hoặc bên VN liên lạc bằng email để theo dõi hồ sơ của mình. Chúc thành công !

hotuan

Thành viên tích cực

Trong trường hợp nếu đã nộp hồ sơ cho NVC rồi, sau khi xét duyệt nếu còn cần gì thì họ sẽ thông báo checklist yêu cầu nộp thêm, lúc này nộp bổ sung kèm theo tờ checklist có mã vạch là xong rồi. Người bảo lãnh nên gọi vào NVC hoặc bên VN liên lạc bằng email để theo dõi hồ sơ của mình. Chúc thành công !
Cám ơn anh thành con mình mới gởi hồ sơ cho NVC có vài ngày thôi vậy phải chờ thôi .

hotuan

Thành viên tích cực

sáng nay mình nhận được thư Checklist của NVC gửi nhờ các anh chị xem giùm họ bảo còn thiếu gì , lý lịch tư pháp mình có gửi rồi mà , chân thành cảm ơn anh chị .

______10 - VIETNAM POLICE CERTIFICATE:_____________________________

VIETNAM: Available.

Residents: Requests for a "Justice Record Check" (Phieu Ly Lich Tu Phap) are made at the Department
of Justice office in an individual's district or official residence. The official residence is that registered in
the "household registry" (Ho Khau) issued by the district police. There is a fee. The record check takes
approximately three weeks to complete. The record check must be initiated in the district listed in the
household registry as the citizen's official residence.

Non-Residents: Vietnamese citizens living overseas may request the "Justice Record Check" through
the Vietnamese Embassy in their current country of residence. They may also request the "Justice Record
Check" in person at their last place of residence in Vietnam, as reflected in their household registry.

Foreigners: Foreigners who reside or resided in Vietnam should contact the Vietnamese Department of
Immigration in the district in which they currently reside and/or formerly resided to request the "Justice
Record Check."

______F - PETITIONER BIRTH CERTIFICATE:____________________________

Please submit the petitioner's original birth certificate or a certified copy of the original, obtained from
the issuing government authority. The original birth certificate or the certified copy of the original must
contain the petitioner's place and date of birth and names of both parents. If the birth certificate is a
certified copy of the original, it must come from the issuing government authority and it must contain
annotation by the issuing government authority indicating that it is an extract from the official records.
If a birth was never officially recorded, or if it is impossible to obtain a birth certificate because records
have been destroyed or the appropriate government authority will not issue one, you should obtain a
certified statement from the appropriate government authority stating the reason your birth record is not
available. Please submit this with secondary evidence of birth. The secondary evidence must be an
original, or a certified copy of the original. For example, a baptismal certificate that contains the date
and place of birth and both parent's names providing the baptism took place shortly after birth; an
adoption decree for an adopted child; or an affidavit from a close relative, preferably the applicant's
mother, stating the date and place of birth, both parent's names, and the mother's maiden name. An
affidavit must be executed before an official authorized to take oaths or affirmations.
Information regarding the procedure for obtaining birth certificates is usually available from the embassy
or consulate of the country concerned.
All documents not in English or the official language of the country in which the visa will be applied for

must be accompanied by a certified translation. Your translation must include a statement signed by the
translator that states the following:
*Translation is accurate, and
*Translator is competent to translate.

______F - PETITIONER MARRIAGE CERTIFICATE:_________________________

Please submit all of the Petitioner's official marriage certificate(s), for present and previous marriages,
issued by the appropriate government authority. The marriage certificate(s) must be an original, or a
certified copy of the original, bearing the appropriate seal or stamp of the issuing authority.

All documents not in English or the official language of the country in which the visa will be applied for
must be accompanied by a certified translation. Your translation must include a statement signed by the
translator that states the following:
*Translation is accurate, and
*Translator is competent to translate.

ziz

Support

Chào bạn, theo thông tin trên thì NVC yêu cầu bạn bổ túc một số giấy tờ còn thiếu như sau :

1- Lý lịch tư pháp của NĐBL
2 - Giấy khai sinh của NBL
3 - Giấy ĐKKH của NBL

Và thời gian bạn chờ đợi hồ sơ hoàn tất là sau khoảng 03 tuần từ khi NVC nhận đủ các loại giấy tờ theo yêu cầu. Vậy bạn cùng NBL nên khẩn trương gửi các thứ còn thiếu theo Checklist trên.

hotuan

Thành viên tích cực

Chào bạn, theo thông tin trên thì NVC yêu cầu bạn bổ túc một số giấy tờ còn thiếu như sau :

1- Lý lịch tư pháp của NĐBL
2 - Giấy khai sinh của NBL
3 - Giấy ĐKKH của NBL

Và thời gian bạn chờ đợi hồ sơ hoàn tất là sau khoảng 03 tuần từ khi NVC nhận đủ các loại giấy tờ theo yêu cầu. Vậy bạn cùng NBL nên khẩn trương gửi các thứ còn thiếu theo Checklist trên.
Cám ơn bạn ZIZ nhiều, bạn làm ơn đọc kỷ lại phần lý lịch tư pháp dùm mình lại thử chứ mình cẩn thận gửi bản chính lý lịch tư pháp rồi , còn KS và K. hôn của người baỏ lảnh thì mình chưa gủi, lần nữa cám ơn bạn.

ziz

Support

sáng nay mình nhận được thư Checklist của NVC gửi nhờ các anh chị xem giùm họ bảo còn thiếu gì , lý lịch tư pháp mình có gửi rồi mà , chân thành cảm ơn anh chị .

Residents: Requests for a "Justice Record Check" (Phieu Ly Lich Tu Phap) are made at the Department
of Justice office in an individual's district or official residence. The official residence is that registered in
the "household registry" (Ho Khau) issued by the district police. There is a fee. The record check takes
approximately three weeks to complete. The record check must be initiated in the district listed in the

Non-Residents: Vietnamese citizens living overseas may request the "Justice Record Check" through
the Vietnamese Embassy in their current country of residence. They may also request the "Justice Record
Check" in person at their last place of residence in Vietnam, as reflected in their household registry.

Foreigners: Foreigners who reside or resided in Vietnam should contact the Vietnamese Department of
Immigration in the district in which they currently reside and/or formerly resided to request the "Justice
Record Check."

Lược dịch:
----------
______VIỆT NAM: POLICE CERTIFICATE

Yêu cầu cho một "Record Kiểm tra Tư pháp" (Phiếu Lý Lịch Tứ Pháp) được thực hiện tại Sở Tư pháp huyện của mỗi cá nhân tại nơi cư trú chính thức. Nơi ở chính thức đã đăng ký (Hồ Khẩu) do công an cấp huyện quản lý. Việc kiểm tra hồ sơ phải được bắt đầu từ nơi hộ gia đình đăng ký là nơi ở chính thức của công dân.

Nếu là công dân Việt Nam đang sống ở nước ngoài có thể đươc yêu cầu cung cấp "Record Kiểm tra Tư pháp" thông qua Đại sứ quán Việt Nam tại nước cư trú hiện tại của họ. Họ cũng có thể được yêu cầu một bản Lý Lịch Tư Pháp được kiểm tra trực tiếp tại nơi cư trú cuối cùng của mình tại Việt Nam, như được phản ánh tại nơi đăng ký hộ khẩu gia đình của họ.

Chào bạn, như bản lược dịch trên thì có thể thấy nvc yêu cầu hồ sơ của bạn phải bổ xung LLTP. Nếu như bạn đã gửi LLTP rồi thì tôi nghĩ có thể bản LLTP ấy đã hết hạn, hoặc nvc có nhầm lẫn gì chăng hoặc bản dịch được tôi đăng trên không chính xác ( Mỗi lần có vấn đề về văn bản bằng tiếng Anh tôi phải lôi cả xấp nhỏ lại nhờ dịch giúp )

Rất mong các anh chị rành tiếng anh giúp đỡ thêm cho bạn hotuan. Thank.

hotuan

Thành viên tích cực

Record Check."

Lược dịch:
----------
______VIỆT NAM: POLICE CERTIFICATE

Yêu cầu cho một "Record Kiểm tra Tư pháp" (Phiếu Lý Lịch Tứ Pháp) được thực hiện tại Sở Tư pháp huyện của mỗi cá nhân tại nơi cư trú chính thức. Nơi ở chính thức đã đăng ký (Hồ Khẩu) do công an cấp huyện quản lý. Việc kiểm tra hồ sơ phải được bắt đầu từ nơi hộ gia đình đăng ký là nơi ở chính thức của công dân.

Nếu là công dân Việt Nam đang sống ở nước ngoài có thể đươc yêu cầu cung cấp "Record Kiểm tra Tư pháp" thông qua Đại sứ quán Việt Nam tại nước cư trú hiện tại của họ. Họ cũng có thể được yêu cầu một bản Lý Lịch Tư Pháp được kiểm tra trực tiếp tại nơi cư trú cuối cùng của mình tại Việt Nam, như được phản ánh tại nơi đăng ký hộ khẩu gia đình của họ.

Chào bạn, như bản lược dịch trên thì có thể thấy nvc yêu cầu hồ sơ của bạn phải bổ xung LLTP. Nếu như bạn đã gửi LLTP rồi thì tôi nghĩ có thể bản LLTP ấy đã hết hạn, hoặc nvc có nhầm lẫn gì chăng hoặc bản dịch được tôi đăng trên không chính xác ( Mỗi lần có vấn đề về văn bản bằng tiếng Anh tôi phải lôi cả xấp nhỏ lại nhờ dịch giúp )

Rất mong các anh chị rành tiếng anh giúp đỡ thêm cho bạn hotuan. Thank.
Cám ơn bạn ZIX nhiều mình mới làm LLTP mà , chắc có lẻ là họ kiểm tra sót và nhầm lẫn, vậy bây giờ mình cứ bảo người bảo lảnh nộp KS, K. hôn, và thông báo cho NVC xem lại viêc đã nộp LLTP rồi, có gì phải châp nhận trể thôi. Có thiếu thì họ có checklist lại không ? Rất chân thành cảm ơn nhiệt tinh của bạn.

hotuan

Thành viên tích cực

Con mình có hỏi NVC vụ giấy LLTP, nó nói LLTP mình có vấn đề gì đó chứ không phải là NVC không nhận được, NVC hỏi là nơi cấp LLTP gì đó , mình nghĩ hay là do địa chỉ thuòng trú ghi trong LLTP là đia chỉ trong Hộ khẩu , mà hộ khẩu và các giấy tờ CMNN ở VN bây giờ hay ghi thường trú là Tổ , phường, quận , không giống với số nhà và tên đường mình ở ghi trong đơn DS230 có phải vậy không các anh chị ?
Khi xin LLTP mình được cấp LLTP số 1 vậy có đúng không các anh chị? vì mình biết có cấp LLTP số 2 nữa. Mình rất hoang mang xin ai biết chỉ bảo mình rất cảm ơn.

vuthangsi

Ban điều hành

Con mình có hỏi NVC vụ giấy LLTP, nó nói LLTP mình có vấn đề gì đó chứ không phải là NVC không nhận được, NVC hỏi là nơi cấp LLTP gì đó , mình nghĩ hay là do địa chỉ thuòng trú ghi trong LLTP là đia chỉ trong Hộ khẩu , mà hộ khẩu và các giấy tờ CMNN ở VN bây giờ hay ghi thường trú là Tổ , phường, quận , không giống với số nhà và tên đường mình ở ghi trong đơn DS230 có phải vậy không các anh chị ?
Khi xin LLTP mình được cấp LLTP số 1 vậy có đúng không các anh chị? vì mình biết có cấp LLTP số 2 nữa. Mình rất hoang mang xin ai biết chỉ bảo mình rất cảm ơn.
NVC thông báo ĐỊA CHỈ KHAI TRONG LÝ LỊCH TƯ PHÁP CUẢ BẠN ,phải đúng như trong sổ hộ khẩu ,cmnd của gia đình bạn .
1 sổ hộ khẩu do cơ quan công an cấp quận ,huyện cấp .
2 lý lịch tư pháp do sở tư pháp cấp ,theo đơn vị hành chính trong sổ hộ khẩu của bạn .
3 lý lịch tư pháp không có bản số 1 hoặc 2 gì cả .tuỳ theo địa phương ,bạn sẽ được cấp 1 hoặc 2 bản chính lý lịch tư pháp .
nếu bạn chỉ được cấp chỉ 1 bản lý lịch tư pháp thì bạn đến phòng tư pháp quận ,huyện xin cấp bản sao và DỊCH RA TIẾNG ANH , đồng thời yêu cầu đóng dấu nối lìền giửa bản sa0 tiếng việt và tiếng anh .
4 lý lịch tư pháp mà bạn gởi đi đã hết hạn .
chào bạn.