[Hồ sơ F4] hỏi về tính tuổi CSPA

thaivu25

Thành viên mới
vừa rồi mình về nhà và xem qua mẫu giấy gữi về cho gia đình là mẫu I-797.mình xem qua nhưng ngày đáo hạn thì chưa đến,mình mong BQT giúp mình xem mình có được đi không nhé
Priority date: march 18,2005
Receipt Number :WAC-05-103-55058
receipt date:march 23,2005
notice date: july 1,2009
ngày tháng năm sinh của mình là: 25/02/1989

lightwind

Cựu Ban điều hành
Ðề: hỏi về tính tuổi CSPA

vừa rồi mình về nhà và xem qua mẫu giấy gữi về cho gia đình là mẫu I-797.mình xem qua nhưng ngày đáo hạn thì chưa đến,mình mong BQT giúp mình xem mình có được đi không nhé
Priority date: march 18,2005
Receipt Number :WAC-05-103-55058
receipt date:march 23,2005
notice date: july 1,2009
ngày tháng năm sinh của mình là: 25/02/1989
Chào bạn ThaiVu25,
Nếu lấy ngày notice date làm ngày approval. Bạn sẽ bị quá tuổi khiếu nại CSPA nếu visa bulletin của F4 cấp cho ngày priority 18/03/2005 sau tháng 6/2014.
Hiện nay visa bulletin tháng 05/2010 của F4 là 15/5/2000, tuy nhiên đang nhảy 2 tháng/1 tháng. Hy vọng của bạn cũng khá nhiều.
Thân chúc bạn nhiều may mắn.

thaivu25

Thành viên mới

cám ơn bạn đã trả lời nhưng mình chưa hình dung ra lắm vì mình dùng công thức: "8 – Trong trường hợp hồ sơ chưa đến ngày xét đáo hạn Visa (Date visa became available) mà cần tính thời điểm quá tuổi để dự đoán xem có đủ khả năng khiếu nại CSPA hay không. Ta tính như sau:
Thời gian trì hoãn (Length of time petition pending) + Ngày/tháng/năm sinh (Alien’s Date of birth) của người cần khiếu nại CSPA + 21 năm = Thời điểm quá tuổi (date out of CSPA purpose)
Mục (5) + Mục (4) + 21 năm"
để xem mình có được đi hay không !! bạn có thể phân tích cho mình xem thử được không?

thanhnv

Thành viên tích cực

cám ơn bạn đã trả lời nhưng mình chưa hình dung ra lắm vì mình dùng công thức: "8 – Trong trường hợp hồ sơ chưa đến ngày xét đáo hạn Visa (Date visa became available) mà cần tính thời điểm quá tuổi để dự đoán xem có đủ khả năng khiếu nại CSPA hay không. Ta tính như sau:
Thời gian trì hoãn (Length of time petition pending) + Ngày/tháng/năm sinh (Alien’s Date of birth) của người cần khiếu nại CSPA + 21 năm = Thời điểm quá tuổi (date out of CSPA purpose)
để xem mình có được đi hay không !! bạn có thể phân tích cho mình xem thử được không?
Chào bạn
Tôi hay quen gọi cách tính CSPA cộng hoặc trừ:

1. Phép trừ được dùng khi hồ sơ bạn đã đến ngày đáo hạn. chúng ta có:
a(Pending period) = Approve Date - PD
b = Ngày đáo hạn - Ngày sinh
Tuổi CSPA = (b - a) + 45 ngày theo đạo luật Patriot act
Trong đó ngày đáo hạn được tính là ngày 1 tây của tháng mà lịch visa đã vượt qua PD của hồ sơ nhà bạn.

2. Khi hồ sơ chưa đến ngày đáo hạn thì ta dùng phép cộng để tạm tính ngày mà tuổi của đứa trẻ thật sự over 21:
Ngày sinh nhật 21 tuổi + pending time + 45 ngày = Ngày thật sự 21 tuổi theo CSPA

lightwind

Cựu Ban điều hành

Chào bạn ThaiVu25,
Theo đạo luật CSPA, thời gian chờ đợi chấp thuận tại USCIS (thời gian trì hoãn) trước khi hồ sơ của bạn được chấp thuận và chuyển qua NVC sẽ được khấu trừ và không bị tính. Vì vậy để có công thức dự đoán khìếu nại CSPA khi mà hồ sơ của bạn chưa được cấp visa, có thể tính như sau:
ngày/tháng/năm sinh + 21 năm = thời điểm 21 tuổi thật.
Thời điểm 21 tuổi thật + thời gian chờ đợi chấp thuận = thởi điểm 21 tuổi khi khiếu nại CSPA
Nếu Visa cấp cho ngày ưu tiên của bạn sau ngày 21 tuổi CSPA, bạn mới bị coi là lớn hơn 21 tuổi.
Thân chúc bạn may mắn.

thaivu25

Thành viên mới

nói vậy là thời gian trì hoản của hồ sơ nhà mình từ 18 tháng 3 năm 2005 đến ngày 23 tháng 3 năm 2005 là 5 ngày cộng 45 ngày là 50 ngày tức 1 tháng 20 ngày rồi cộng 21 năm và cộng ngày sinh của mình là 25 tháng 02 năm 1989 = 15 tháng 4 năm 2010 vậy ngày tính được là ngày mình đạt 21 tuổi theo luật CSPA và chưa đến ngày đáo hạn visa đúng không? và dù nhà mình có được xét đi thì mình cũng không được đi đúng không?

Chỉnh sửa cuối:

thaivu25

Thành viên mới

chuyện này với mình rất quan trọng nên mình muốn biết kết quả để lo liệu chuyện sau này,mong mọi người giúp mình biết kết quả nhé

thanhnv

Thành viên tích cực

chuyện này với mình rất quan trọng nên mình muốn biết kết quả để lo liệu chuyện sau này,mong mọi người giúp mình biết kết quả nhé
Chào bạn
Vì hồ sơ của bạn chưa tới ngày đáo hạn nên không ai có thể trả lời chắc chắn được hết bạn à.

thaivu25

Thành viên mới

uh! vậy cám ơn mọi người nhé !! thú thật là mình không muốn đi và có vài chuyện riêng nên muốn ở lại ! mình chỉ muốn chắc chắn để chuẩn bị cho việc kinh doanh của mình ở đây !!