HOT: Chia sẻ tâm trạng (vui buồn) nơi đất lạ quê người!

quaidan

Cựu Ban điều hành
Ðề: HOT: Chia sẻ tâm trạng (vui buồn) nơi đất lạ quê người!

Tình hình nay chắc mình gởi con ở lại học mình về sàigon gặp quaidan va hoangmau quá. 2 bac nay hay quá
hêhê, nói hổng phải cản bác, ở chưa chắc đã dở, dìa chưa chắc đã hay :101: "đoạn trường ai có qua cầu mới hay", khi nào bác nếm mùi xa vợ xa con như quaidan và hoangmau đây thì mới biết chính xác mình cần gì :21::21::21::21:

nguyenhoangthang

Thành viên tích cực

Trong cuộc sống ở một góc độ nào đó: Quá khứ chỉ làm rối bời hiện tại và hiện tại chỉ là một phần của tương lai.:1:

langvuon

khoai nướng

Chơi qua toán đêy, chỉ áp dụng cho những trường hợp có hưởng sái từ bên í:
Một tam giác ABC có:
góc B là quá khứ = sự cùng khổ
góc C là hiện tại = công sức của mình + chia sẻ của người thân từ bên í
Hãy tìm đỉnh A là góc độ tương lai?
Biết rằng chiều cao là sự giúp đỡ từ những người thân bên Mỹ + ý chí của mấy nhóc & chính mình + xã hội Mỹ.
Ước gì nó là tam giác đều nhỉ l001l001

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Góp 1 chút ý kiến:
Tôi đọc thấy hầu như mọi người viết trên cương vị Người Được Bảo Lãnh(NĐBL),có vị nào thử đặt mình trong cảm giác của Người Bảo Lãnh(NBL) chưa?Khi 1 người đứng ra bảo lãnh 1 người thân hoặc 1 gia đình,đâu phải dễ?Trước hết là tiền nộp đơn(thủ tục đầu tiên),hiện là 420 $/hồ sơ,sau đó là 88$ mở hồ sơ và tiền Visa hơn 400$/đầu người.Cho rằng 1 số gia đình có khả năng gởi tiền qua cho NBL làm hồ sơ,phần lớn NBL phải chi ra khoản nảy,rồi khi NĐBL qua Mỹ rồi NBL còn phải đưa đi nơi này nơi kia để lo mọi thứ...Điều này xuất phát từ đâu?Phải chăng từ tình thương???Có thể NBL không thể lo nhiều hơn khi người nhà đã đặt chân đến Mỹ,nhưng không thể nói rằng NBL không lo lắng thương yêu NĐBL,nếu không thương họ đã không bảo lãnh làm gì(để tốn tiền?),và cũng không thể trách NBL không lo đủ bổn phận vì họ vẫn có đời sống của họ,họ có thể làm hãng(lương bắt đầu có thể chỉ có $5,$5.5/giờ,không được $8,$9/giờ như hiện nay)rồi lâu năm lên lão làng,và hãng họ không tuyển người nên không thể đưa người nhà vào làm việc được,nhân đó bị trách là tình người.v.v...
Quý vị nên biết rằng khi quý vị than thở 1 thì NBL đau 10,và nếu quý vị đòi về VN thì NBL đau 100 lần hơn!
NBL đã qua Mỹ và họ đã đứng được, họ đã ổn định đời sống,có nhà,có xe,tạo dựng tương lai cho con cái và họ nghĩ quý vị sẽ làm được như họ,nếu họ cũng khổ như quý vị nghĩ hiện giờ,chính họ sẽ là người khuyên quý vị đừng đi định cư,tôi tin vậy.Hãy đặt mình vào tâm trạng của người bảo lãnh trước khi than thở.
Ý còn nhiều nhưng lời chưa đủ,tôi xin tạm dừng ở đây và sẽ viết tiếp sau khi nghe thêm ý kiến của 1quý vị.Chúc quý vị sức khoẻ và vui vẻ .Thân

thuy66

Thành viên tích cực

1. Cho dù là tam giác đều thì trong một tam giác tổng 2 góc luôn lớn hơn góc còn lại;
B + C > A ( hên xui )
2. Ngừơi bảo lãnh cũng bây giờ hình như lo đi làm nhiều nên chỉ một số ít quan tâm đến tình hình xã hội cuộc sống ở MỸ và Vn, đa số đều nghỉ qua Mỹ muốn chết đói rất khó cứ qua rồi từ từ tính. chứ không sâu sắc như mẹ của bạn bexinh. Nói tóm lại không thể trách ai được, một bên quá ham đi Mỹ, một bên lo đi làm chẳng biết cuộc sống ở Vn giờ thế nào mà ngăn cản.Nói các bạn nghỉ lại nhé người ở bên Mỹ càng lâu càng sai lệch về cuộc sống của người dân Vn bây giờ nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

tamchi

Cộng tác viên

Mặc dù biết rằng thay đổi là khó khăn với những người lớn tuổi nhưng tamchi thấy nhiều người than thở nhiều quá. Sống lạc quan lên mấy bác ơi! Các bác là rường cột của gia đình mà tinh thần không vững chắc thì làm sao vợ, con của các bác sớm hòa nhập cuộc sống mới được?

"Nhập gia tùy tục". Đã đến Mỹ rồi, các bác nên mở lòng và cố gắng để tiếp nhận luồng gió mới và quên đi những gì đã qua tại Việt Nam cho dù có một số bác không có gì để đáng ghi nhớ ngoài những buổi say xỉn với bạn bè.

Nhiều người trách NBL không còn tình thương gia đình thì hãy giữ những lời trách móc đó đến một vài năm sau và nghiền ngẫm coi đúng hay sai. Cho đến khi các bác đi làm rồi, các bác sẽ thấy sự việc không đơn giản một chút nào. Xin nghỉ việc để lo thu xếp cuộc sống mới cho người thân cũng khó khăn lắm. Nhiều NBL rất muốn giúp những người mới sang nhưng hoàn cảnh công việc không cho phép, các bác lại cho là thờ ơ, không chịu giúp đỡ.

Có nhiều bác may mắn khi sang Mỹ đem theo tài sản thì lại không muốn dùng vào số tiền đó với lý do là chưa có việc làm. Đến khi có việc làm rồi, các bác lại chưa chịu bỏ tiền ra thuê nhà ở riêng mà lại nán lại ở chung với NBL thêm một thời gian nữa để dành dụm thêm nữa. Giá như các bác nghĩ "thoáng" hơn một chút thì đâu có cảnh nhiều gia đình NBL phải chia ly vì việc "gia đình bên em, gia đình bên anh".

Một kinh nghiệm cá nhân xin được chia sẻ là hãy gói ghém những tâm tư, tình cảm, suy nghĩ của mình trong năm đầu tiên ở đất Mỹ. Sau năm năm, bạn sẽ bật cười với những suy nghĩ của chính mình. Bạn không tin? Hãy bắt đầu viết nhật ký và than thở từ ngày hôm nay!

Tien Nguyen

Thành viên kinh nghiệm

:113: Các anh chi, cô chú, bác, dì dượng và các bạn
cuộc sống ở đâu cũng vậy, như tien_nguyen đây, lúc trước khi hồ sơ bảo lãnh chưa được giải quyết ngày nào cũng cầu mong cho thời gian trôi qua nhanh để hồ sơ của mình mau sớm được giải quyết, khi đã được như ý thì lại nghĩ phải chi thời gian chậm lại thì mình có nhiều thơi gian đi chơi nhiêu hơn. Khi qua đến mỹ tuần đầu tiên gia đình tụ họp lại đông vui lắm, đến khi hết tuấn, hết tháng thì chán như con chuồn chuồn, chỉ biết bay đi bay lại trong nhà, rồi bắt đầu ngồi suy nghĩ vu vơ phải chi không đi mỹ thì hay biết mấy, ở việt nam giờ này mình được đi cafe.vvv. Nhưng rồi từ khi đi làm đến giờ thì trong đầu óc không còn suy nghĩ đến những chuyện đó nửa, cứ sáng mở mắt dậy đi làm đến tối mới về rồi lên giường nằm ngủ, (vì không có đủ thời gian để ngũ, lấy đâu để suy nghĩ):1:
- Nên tien_nguyen suy nghĩ "nhập gia tuỳ tục" ở đâu rồi sẽ quen đó mà thôi, đừng nản lòng chiến sỹ nhé, cố lên mọi việc sẽ qua. Hãy lấy công việc làm niềm vui nhé

Thanks
Have a good day

Tien Nguyen

ngô hồng bàng

Thành viên tích cực

ở đây ko ai trách người bảo lảnh hết.bạn nói vây là ko đúng. cha me,anh chị e bảo lảnh giúp mình là họ muốn tốt cho mình thôi.còn mọi người ra đi la tự nguyện,chỉ co điều đất mỹ ko được như suy nghĩ,nên họ than vậy thôi.bạn nhớ là chưa ai trách người bảo lảnh nha.bạn đọc kỉ lại xem.?còn ngày trước lương 5,5usd/1h là ngay trước đồ ăn rẻ,bây giờ 8,9usd cũng ko bang 5,5usd lúc trước đâu. sao bạn ko nói trước nữa khoảng năm 80 lương chì,2,5 . 3usd đi?vàng lúc đó giá?100usd giá trị lúc đó ra sao?mà so sánh với bây giờ? mỗi thời mỗi khác so sánh quá khập khiểng
Góp 1 chút ý kiến:
Tôi đọc thấy hầu như mọi người viết trên cương vị Người Được Bảo Lãnh(NĐBL),có vị nào thử đặt mình trong cảm giác của Người Bảo Lãnh(NBL) chưa?Khi 1 người đứng ra bảo lãnh 1 người thân hoặc 1 gia đình,đâu phải dễ?Trước hết là tiền nộp đơn(thủ tục đầu tiên),hiện là 420 $/hồ sơ,sau đó là 88$ mở hồ sơ và tiền Visa hơn 400$/đầu người.Cho rằng 1 số gia đình có khả năng gởi tiền qua cho NBL làm hồ sơ,phần lớn NBL phải chi ra khoản nảy,rồi khi NĐBL qua Mỹ rồi NBL còn phải đưa đi nơi này nơi kia để lo mọi thứ...Điều này xuất phát từ đâu?Phải chăng từ tình thương???Có thể NBL không thể lo nhiều hơn khi người nhà đã đặt chân đến Mỹ,nhưng không thể nói rằng NBL không lo lắng thương yêu NĐBL,nếu không thương họ đã không bảo lãnh làm gì(để tốn tiền?),và cũng không thể trách NBL không lo đủ bổn phận vì họ vẫn có đời sống của họ,họ có thể làm hãng(lương bắt đầu có thể chỉ có $5,$5.5/giờ,không được $8,$9/giờ như hiện nay)rồi lâu năm lên lão làng,và hãng họ không tuyển người nên không thể đưa người nhà vào làm việc được,nhân đó bị trách là tình người.v.v...
Quý vị nên biết rằng khi quý vị than thở 1 thì NBL đau 10,và nếu quý vị đòi về VN thì NBL đau 100 lần hơn!
NBL đã qua Mỹ và họ đã đứng được, họ đã ổn định đời sống,có nhà,có xe,tạo dựng tương lai cho con cái và họ nghĩ quý vị sẽ làm được như họ,nếu họ cũng khổ như quý vị nghĩ hiện giờ,chính họ sẽ là người khuyên quý vị đừng đi định cư,tôi tin vậy.Hãy đặt mình vào tâm trạng của người bảo lãnh trước khi than thở.
Ý còn nhiều nhưng lời chưa đủ,tôi xin tạm dừng ở đây và sẽ viết tiếp sau khi nghe thêm ý kiến của 1quý vị.Chúc quý vị sức khoẻ và vui vẻ .Thân

Last edited by a moderator:

tamchi

Cộng tác viên

1. Cho dù là tam giác đều thì trong một tam giác tổng 2 góc luôn lớn hơn góc còn lại;
B + C > A ( hên xui )
2. Ngừơi bảo lãnh cũng bây giờ hình như lo đi làm nhiều nên chỉ một số ít quan tâm đến tình hình xã hội cuộc sống ở MỸ và Vn, đa số đều nghỉ qua Mỹ muốn chết đói rất khó cứ qua rồi từ từ tính. chứ không sâu sắc như mẹ của bạn bexinh. Nói tóm lại không thể trách ai được, một bên quá ham đi Mỹ, một bên lo đi làm chẳng biết cuộc sống ở Vn giờ thế nào mà ngăn cản.Nói các bạn nghỉ lại nhé người ở bên Mỹ càng lâu càng sai lệch về cuộc sống của người dân Vn bây giờ nhiều.
Có lẽ đây cũng là một sai lầm như bài toán chị và các con về lại Việt Nam. Tam giác vuông, cân có góc vuông là 90 độ, hai góc còn lại là 45 độ.

Rất tiếc khi biết chị dẫn con về Việt Nam ở luôn. Nếu cần sự hỗ trợ gì để chị thay đổi ý kiến thì liên lạc với tamchi.

thuy66

Thành viên tích cực

Mình về phai cho con minh vao hoc trương quốc tế củng hơi vât vã nhưng cuộc sống của gia đình thì bình yên, mình bằng lòng. cảm ơn tamchi nhé

thanhnv

Thành viên tích cực

ở đây ko ai trách người bảo lảnh hết.bạn nói vây là ko đúng. cha me,anh chị e bảo lảnh giúp mình là họ muốn tốt cho mình thôi.còn mọi người ra đi la tự nguyện,chỉ co điều đất mỹ ko được như suy nghĩ,nên họ than vậy thôi.bạn nhớ là chưa ai trách người bảo lảnh nha.bạn đọc kỉ lại xem.?còn ngày trước lương 5,5usd/1h là ngay trước đồ ăn rẻ,bây giờ 8,9usd cũng ko bang 5,5usd lúc trước đâu. sao bạn ko nói trước nữa khoảng năm 80 lương chì,2,5 . 3usd đi?vàng lúc đó giá?100usd giá trị lúc đó ra sao?mà so sánh với bây giờ? mỗi thời mỗi khác so sánh quá khập khiểng
Báo cáo với bác là tình hình chung thôi bác ạ. Tớ nhớ tết năm 2002 tớ mua vàng là 6 trẹo 1 lạng mà bây giờ nó phi mã lên đến hơn gấp 6 lần như thế rồi. Đô Mỹ đầu năm 2008 thì lấp lửng trên 15 dưới 16k thì bây giờ nó cũng có chịu đứng yên đâu. Thôi! lạm phát thì đâu mà chả vậy. Quay lại chủ đề thôi các bác ạ.

À tý quên, để vài hôm nữa tớ sẽ tổng kết lại các ý kiến của cả 2 phe anti với pro chuyện đi Mỹ để các bác ở VN tham khảo kinh nghiệm nhé :1::1::1:

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Trích banghongngo[bạn nói cái đó là số rất ít.tình cảm anh em bên mỹ khác xa vn]
Còn nhớ hồi tôi mới qua,1 mình bà xã đi làm,lương 880 $/tháng(trước thuế),tiền mướn apartment 550$, tôi ở nhà trông 2 đứa con...
tôi không hề than 1 câu,sau 1 thời gian khi tôi có việc làm là khác liền.
Tôi không có ý tranh luận,tôi chỉ mong chúng ta đừng làm cho những người đang chờ đợi ra đi nản lòng.Mong lắm thay!

Chỉnh sửa cuối:

thuy66

Thành viên tích cực

Minh nghi laoquau cung có thân nhân o vn, tình hình ở MỸ và việc làm vậy chắc cũng không giúp người ở vn ăn nhậu được hoài đâu. Cha mẹ còn giúp được chứ anh em ở Mỹ chẳng giúp được gì cho người ở Vn laoquau đồng ý hé, 100USD gởi về cho vn đi nhậu bình dân được bao nhiêu lần? qua tới MỸ chuyện anh em bên đó còn k lo được huống chi là o vn. Mọi người đi đa số bây giờ la nghỉ tới chuyện học của con cái, chứ không ngờ tới việc khó khăn về cuộc sống ở MỸ bây giờ.

Trunghai

Thành viên tích cực

Lý do dễ hiểu là người thân nhân của những người ở lâu không chịu nói sự thật, có lẽ không muốn bị mất nguồn lợi từ Mỹ gởi về hàng tháng nuôi ăn nhậu. Nói rõ cuộc sống giàu sang có khi người sống bên Mỹ hỏi mượn tiền thì khó trả lời. :102::102::102:
Laoquau! nói chuyện dễ "quậu" quá :1:, .. một tháng VK gởi về 1000 $ không?... nằm mơ! nói lâu lâu có chút quà thì nghe được ha ha .

Có bà bạn của Mẹ vợ của mình còn nói khi qua thăm vợ chồng mình : "qua đây có xe hơi đi sướng quá phải không con " ....l001

thuy66

Minh nghi laoquau cung có thân nhân o vn, tình hình ở MỸ và việc làm vậy chắc cũng không giúp người ở vn ăn nhậu được hoài đâu. Cha mẹ còn giúp được chứ anh em ở Mỹ chẳng giúp được gì cho người ở Vn laoquau đồng ý hé, 100USD gởi về cho vn đi nhậu bình dân được bao nhiêu lần? qua tới MỸ chuyện anh em bên đó còn k lo được huống chi là o vn. Mọi người đi đa số bây giờ la nghỉ tới chuyện học của con cái, chứ không ngờ tới việc khó khăn về cuộc sống ở MỸ bây giờ.
....:p bạn đã chọn đường đi của mình, trunghai mong bạn sống thật vui và cố gắng ... sau một chuyến du lịch .

ngô hồng bàng

Thành viên tích cực

mình ko có ý so sánh,tai minh thấy có người so sánh lương từ những năm 80 với bây giờ. ngày đó 100usd o my lớn lắm. mà về vn sài cũng cả tháng.còn bây giờ 100usd o mỹ sài bao lâu?về vn có sài được 1tháng?
Báo cáo với bác là tình hình chung thôi bác ạ. Tớ nhớ tết năm 2002 tớ mua vàng là 6 trẹo 1 lạng mà bây giờ nó phi mã lên đến hơn gấp 6 lần như thế rồi. Đô Mỹ đầu năm 2008 thì lấp lửng trên 15 dưới 16k thì bây giờ nó cũng có chịu đứng yên đâu. Thôi! lạm phát thì đâu mà chả vậy. Quay lại chủ đề thôi các bác ạ.

À tý quên, để vài hôm nữa tớ sẽ tổng kết lại các ý kiến của cả 2 phe anti với pro chuyện đi Mỹ để các bác ở VN tham khảo kinh nghiệm nhé :1::1::1:

ngô hồng bàng

Thành viên tích cực

mình ko có ý so sánh,tai minh thấy có người so sánh lương từ những năm 80 với bây giờ. ngày đó 100usd o my lớn lắm. mà về vn sài cũng cả tháng.còn bây giờ 100usd o mỹ sài bao lâu?về vn có sài được 1tháng?nếu bây giờ làm lương 5usd/1h có sống nổi?mà so sánh?

minhdatnguyen

Thành viên mới

Lý do dễ hiểu là người thân nhân của những người ở lâu không chịu nói sự thật, có lẽ không muốn bị mất nguồn lợi từ Mỹ gởi về hàng tháng nuôi ăn nhậu. Nói rõ cuộc sống giàu sang có khi người sống bên Mỹ hỏi mượn tiền thì khó trả lời. :102::102::102:
Bác này nói dễ quạu quá :mad: Ăn & Nhậu hiện tại ở VN không còn là vấn đề lớn so với những thập niên trước đâu bác ah, hiện tại VN chuyện đi làm kiếm đủ tiền để Ăn & Nhậu là chuyện nhỏ như con thỏ (trừ những đại ca ngồi chờ sung rụng ra nhé) không biết các bác bên us như thế nào ? chứ ở VN có làm là có nhậu, 1 tháng nhậu 30 ngày cũng ok luôn, hahahah.... Bác thử hỏi mọi người xem có đúng hay không ??? Không phải nổ đâu mà là thật 100%. Bởi vậy bác nên có suy nghĩ khác về câu nói tiền Mỹ gửi về hàng tháng nuôi Ăn & Nhậu đi nhe bác ! :101:
Nói cho ngay: Ở đâu cũng vậy, Thiên Thời, Địa Lợi, Nhân Hoà. Có làm có ăn ! Hên, Xui ah... Anh nào làm biếng thì có lên Cung Trăng cũng đói như thường...:1:

minhdatnguyen

Thành viên mới

Nick lão quạu mà không làm cho quạu thì làm sao là lão quạu. bác nhậu 1 tháng 30 ngày mà nhậu Riêng một góc trời là nhậu 1 mình ên phải không? l001l001l001l001l001
ái dà, nhậu là phải " Trà Tam, Tửu Tứ chứ bác" chỉ RMGT lúc phê thôi bác :24::24::24:

thuy66

Thành viên tích cực

Laoquau! nói chuyện dễ "quậu" quá :1:, .. một tháng VK gởi về 1000 $ không?... nằm mơ! nói lâu lâu có chút quà thì nghe được ha ha .

Có bà bạn của Mẹ vợ của mình còn nói khi qua thăm vợ chồng mình : "qua đây có xe hơi đi sướng quá phải không con " ....l001

....:p bạn đã chọn đường đi của mình, trunghai mong bạn sống thật vui và cố gắng ... sau một chuyến du lịch .
Chi phí cho gia đình KSK mua vé máy bay đi Mỹ rồi sống bên đó mấy tháng rồi mua vé máy bay vế lại vn mất 16000USD. Trunghai ơi một chuyến du lịch buồn vì những ngày ở MỸ phải đi làm những công việc mà có nằm mơ vợ chồng mình cũng chưa bao giờ nghỉ tới. Bạn banghongngo mến mình chỉ tiếc là đáng lý ra mình về sớm hơn, tại vì ráng nếu kéo để con mình học ở bên đó, nhưng con cái mình thấy ba mẹ chúng không ổn định chúng củng khổ tâm lắm chứ không sung sướng gì, các bạn đừng nói đi cho con nhé, có khi đem qua bên đó sau này dư thừa vật chất nhưng niềm vui tuổi thơ bị đánh mất không gì bù đắp được. Có điều mình khẳng định không phải ai đi cũng thất bại như mình nhé các bạn. Vấn đề là cơ hội đến với mỗi người mỗi gia đình thế nào mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Liệu

Cựu Ban điều hành

Hhehehhe, đọc rồi, mới biết câu này hơi bị chính xác, vừa trúng lại vừa đúng ... khục khục ...: Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi người mỗi vẻ, chả ai giống ai.

Đi US phù hợp với người này, gia đình này trong thời điểm này nhưng chưa chắc đã tốt về sau; Và ngược lại, quyết định về VN là chính xác trong thời gian này, nhưng vài ba năm, 10 năm sau, lại hối tiếc, giá mà đừng nóng vội về, thì hay biết mấy ... khè khè ...

Hoặc đã đi thì đi cho trót, mặt mũi đâu mà về, nhiều người muốn đi mà chả được. Vài năm sau về lại, thành VK cho nó oai ... hê hê hê .... và v.v...

Nói túm lại, ai cũng đúng và trúng, ai than vãn, ai sung sướng thì vào DĐ viết vài hàng chia sẻ, tâm sự dzí nhau ... đúng hông quá dzị.

Cám ơn những dòng chỉa sẻ đầy thú vị và cũng đầy gai góc :41::41::41: --- :1::1::1: --- :24::24::24: --- :2::2::2: