HOT: Chia sẻ tâm trạng (vui buồn) nơi đất lạ quê người!

annanguyen

Thành viên mới
Ðề: chia sẽ tâm trạng (vui buồn) nơi đất lạ quê người!

tâm trạng của mình trong những ngày đầu đến U S chắc cũng như bạn bây giờ .tuần lễ đầu trôi qua trong nước mắt ,đêm nằm vén màn nhìn ra trăng sáng vằng vặc nhưng sao thấy nó lạnh lùng không ấm áp như trăng quê nhà .May mắn mình có được việc làm mình dem chuyện vầng trăng nói với các chị làm chung bị các chị cười có ai rãnh mà nhìn trăng với sao . đúng vậy bạn à đi làm rồi thời gian qua rất mau đầu óc nhẹ hẳn đi dù nhiều lúc đang làmnước mắt tuôn như mưa .vì mình còn chồng và hai đứa con ở VN.từ bản thân mình ,mình nghĩ vài bửa nữa bạn có việc làm bạn sẽ ổn thoi .:41:chúc bạn mau được như ý .:113:

thuy66

Thành viên tích cực

Sau 8 tháng ở longbeach, áp lực của cuộc sống mĩ, mình không chịu nổi, không có việc làm mình cùng gia đình về lại vietnam từ bỏ dream america.

Last edited by a moderator:

quaidan

Cựu Ban điều hành

Chào Quaidan và các anh chị .
Cho hỏi Quaidan là hiện tại Quaidan buồn hay vui khi đang ở Mỹ , chớ tôi thì buồn và nhớ nhà ở VN quá chỉ muốn trở về thôi , tôi qua Mỹ được 2 tuần rồi nhưng thấy dài như 2 tháng , dù gia đình động viên rất nhiều nhưng vẫn buồn . Cách đây 2 năm tôi đã sang Mỹ du lịch 3 tháng lúc đó tâm trạng khác bây giờ rất nhiều , với tuổi này mà start thì mệt mỏi quá , cũng vì tương lai thăng con nên tôi phải qua trước cho kịp visa cũa tôi, cháu bị kẹt vì VB lùi , nên chưa biết ngày nào mới qua . Quaidan chia sẽ với tôi về tâm trạng cũa Quaidan nhé .
Thân chào

Người hỡi bây chừ đã tới đây
Buồn thương, nhung nhớ,... mãi đong đầy
Cảnh xưa ai gợi mà ngơ ngẩn
biết trăng sầu nhắn gió mây...
Vui với niềm tin bầy trẻ nhỏ
Đâu còn năm tháng tỉnh hay say
Bao lần hẹn ước ngày tao ngộ
Giờ khắc tương phùng sẽ giải khuây
:33::33:

(Maryland,11/4/2011)

Chỉnh sửa cuối:

uthami15

Thành viên tích cực

chào chú! cho phép cháu xưng hô như thế nha tại cháu thây 1955 nghĩ là ngày sinh của chú. Cháu thấy hoàn cảnh của chú rất giống ba cháu, và cũng cùng cả năm sinh nữa, cháu cũng giống con chú lẽ ra cũng được phỏng vấn rồi nhưng do VB bị lùi đành lại ở nhà đợi. Chú ơi, cố lên nhé, mọi thứ sẽ qua, cuộc sống tươi đẹp sẽ đến. Cháu an ủi chú vì cháu mong ba cháu cũng được mọi người an ủi và động viên

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

Chào các AC!
Đúng là phải qua đến US thì mình mới cảm nhận được cuộc sống ở đây sẽ như thế nào. Vui hay buồn đều do tự mình suy nghĩ, ở đâu thì con người cũng cần phải làm việc để sinh tồn.

youandme8110

Thành viên tích cực

Một đêm khó ngủ cũng vì chuyện mình sẽ thích nghi thế nào trong vai trò mới, và một hoàn cảnh sống hoàn toàn xa lạ đây?

Từ bé đến giờ mọi việc đến với mình quá suông sẻ, ra trường đi làm, rồi lấy chồng. Nói chung cũng chưa gặp qua điều gì gập ghềnh trắc trở hay lo lắng vì tài chính.

Bây giờ sang đó, có chồng là người thân duy nhất, nghề nghiệp- không có gì là sở trường- tiền bạc gần như là trắng tay, ngôn ngữ không rành. Thậm chí, tệ nhất là ăn uống không hạp khẩu vị. Cũng không biết đi xe...Bao nhiêu là thứ không biết, không hợp? liệu mình có dung hòa được không?

Biết rằng chồng rất yêu, nhưng rồi cũng không thể nuôi mình mãi được...

Biết rằng mình tốt nghiệp với tấm bằng khá, nhưng liệu có tìm được việc làm trong hoàn cảnh kinh tế hiện nay...

Rồi ai sẽ chăm con cho mà đi làm? Rồi với vai trò người phụ nữ trong gia đình mình có đương đầu nổi không? khi không có mẹ bên cạnh?

Bao nhiêu thứ phải suy nghĩ và trăn trở, mà trăn trở lớn nhất vẫn là việc làm...

Tất nhiên qua Mỹ được, đoàn tụ với ông xã thì sẽ rất vui, nhưng đằng sau đó là một sự bắt đầu từ con số không tròn trĩnh.

Nếu mà không vì tình yêu với chồng, nếu mà không vì ngày đêm nhớ anh đến cháy gan cháy ruột. em cũng không phiêu lưu mạo hiểm thế này đâu!

youandme8110

Thành viên tích cực

Đây chỉ là Y&m nhìn theo hướng tiêu cực, để tự vấn mình thôi, chứ gì thì gì cuộc sống ở Mỹ vẫn tốt hơn chứ? phải không Gà ú?

Nhưng nếu Y&M có việc làm Y&M sẽ thấy mọi thứ điều rất ổn. Bằng không thì sẽ bế tắc đó nha.

Tại vì lở yêu rồi, nên phải bỏ cha mẹ, bỏ quê hương mà theo chồng. Tại vì chồng mình cũng có tuổi rồi, về VN thì không có vốn, không nghề nghiệp, tạo dựng lại cơ sở không được, nên mình phải theo.

Dù gì thì mình cũng đang ở thế kẹt!

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Đi đi, khổ cứ lo lo làm sao đi được, nghe kể buồn mình cũng lo nghe kể khổ mình cũng lo, lo này lo kia. Cái này kg tốt cho sức khỏe, Mình chỉ xin góp một câu các bạn cứ chuẩn bị cho tốt ở VN hay ở US cũng vậy thôi ở đâu mà kg có cái lo. Nhưng lo trước liệu có giúp ích được gì hay chăng hay lo vẫn hoàn lo. Qua đó nhắm chơi kg được ta về chiện nhỏ, đấy bác HM , Bác Quái đâm ra bây giờ thành VK bay tới bay lui như ai ấy chứ :21::21::21::21:

phongtrương

Thành viên mới

Đi đi, khổ cứ lo lo làm sao đi được, nghe kể buồn mình cũng lo nghe kể khổ mình cũng lo, lo này lo kia. Cái này kg tốt cho sức khỏe, Mình chỉ xin góp một câu các bạn cứ chuẩn bị cho tốt ở VN hay ở US cũng vậy thôi ở đâu mà kg có cái lo. Nhưng lo trước liệu có giúp ích được gì hay chăng hay lo vẫn hoàn lo. Qua đó nhắm chơi kg được ta về chiện nhỏ, đấy bác HM , Bác Quái đâm ra bây giờ thành VK bay tới bay lui như ai ấy chứ :21::21::21::21:
:100::100: Mình thấy bác ASM là đúng nhất , mình cũng hàng U50 , từ ngày được bảo lảnh đến nay gần 10 năm nói thật chờ hơi oải, nhưng mình nghỉ có khối người bỏ ra khối tiền ,để được buồn, khổ, lo như mình mà có khi không đi được còn bị gạt và không có gia đình ACE bên Mỷ .như vậy rỏ ràng mình nhìn lên hổng bằng ai,nhìn xuống hổng ai thua mình HI! HI .Đi Mỹ khó vậy đó nhưng bạn muốn về ok mua vé về lại VN ! hít bụi, né lô cốt chơi ... Hii! hiii:102::102::102:

Delena

Phó đoàn Nghệ Thuật 5

Khi muốn định cư ở Mỹ là điều không đơn giãn!các ace cứ than lịch vb này nọ,rồi pv.ksk............vô số những khó khăn,nhưng khi từ Mỹ trở về chỉ cần mua vé là bay thôi....ok.Đừng suy nghĩ nhiều,mỗi người có một đường đi,mỗi vấn đề có một giải pháp.............:102::102::102:

henryzhang

Thành viên mới

Khi bạn muốn vào Mỹ : Bạn cần phải có Visa,sevis,i-94,...
Khi bạn muốn ra khỏi Mỹ :Một cái hộ chiếu và máy bay là đủ.

Mỹ cần bạn ra chứ không cần bạn vào,ngay cả khi bạn đã có thẻ xanh,quốc tịch vì một sơ suất nào đó có thế 1 ra không trở lại!!!

W

watea

Guest

Để qua được tới Mỹ ko phải đơn giản(biết bao nhiêu người đang chờ visa để được sang Mỹ),về tắm ao ta sẽ ko có tương lai gì hết:21:,chú nên suy nghĩ kỹ,,biết đâu lịch VB trở lại con chú qua đoàn tụ với Chú,,Chú sẽ thay đổi lại suy nghĩ thì sao..:1: phải cố vì tương lai mầm non thôi chú ạ !

Can thi Cao

Thành viên tích cực

Chào bạn.Rất thông cảm với tâm tư tình cảm của bạn.Với lứa tuổi (trên dưới 50)của chúng ta,Hoa kỳ có thể không là thiên đường như chúng ta ao ước.Nhưng xác định<< tất cả vì con em >> thì chúng ta cần phải biết hy sinh.Hy vọng cha con bạn sớm đoàn tụ để cùng tiến đến tương lai tốt đẹp hơn.Thân

ngô hồng bàng

Thành viên tích cực

nhu ban ASM,cac ban tren dien dan da noi,my di kho,ve de.nhung minhthay ko phai vay,my di kho,ve con kho hon,chi de cho cac ban doc than thoi.con cac ban co gdinh ban ve,bxa ban ko chiu thi sao?minh cung la thanh vien xuat nhap canh .minh 35t di dien f4.qua my da 2thang minh thay cuoc song ben nay ko phai de song dau.ai cung song khep kin,it noi,ko tinh cam,chan lam,luc truoc minh cung phan van giua di hay o lam,nhung minh cung nghi di kho,ve de nen bay gio minh tien thoai luong nan,di my tot nhat la gia dinh cac ban kho khan o vn,ban muon di hoc,ngoai ra cac ban dung noi lon tuoi hay nho tuoi neu ko di hoc cung kho nhu nhau thoi,nhung do hon cac bac lon tuoi 1chut,vi ko co hoc cac ban cung chi luong du song la may lam roi,minh noi ra de cac ban hieu chu ko phai lam cac ban nan long dau nha,neu cac Anh Binh minh,quai dan.bac mau khoe chu?hom offline o quan suoi da den gio ko biet bao gio minh gap lai.co the tet nay minh se ve han vn do,minh cac ban cu noi di vi con,minh nghi neu con em cac ban o vn ma gioi thi se thanh tai thoi.ko phai o my moi tot dau,cai do cac ban nen suy nghi lai,minh thay ben vn ai cung noi di vi con,nhung minh thay con nit o day ko nghe loi bme dau,vi nha minh co dua chau cung vay,cho nen truoc khi con ban thanh tai hay ko chua biet ,ma ban da chap nhan kho khan truoc roi do nhal001
Chào bạn.Rất thông cảm với tâm tư tình cảm của bạn.Với lứa tuổi (trên dưới 50)của chúng ta,Hoa kỳ có thể không là thiên đường như chúng ta ao ước.Nhưng xác định<< tất cả vì con em >> thì chúng ta cần phải biết hy sinh.Hy vọng cha con bạn sớm đoàn tụ để cùng tiến đến tương lai tốt đẹp hơn.Thân

Hung1955

Thành viên tích cực

Chào các anh chị các bạn trên diễn đàn .
Hôm nay mới có dịp lên online , thật lòng tôi rất xúc động và cám ơn những lời chia sẻ của các anh chị và các bạn , tôi đang cố gắng đây , đang cố bớt buồn và đang tìm một việc gì đó cho đở buồn , như học lái xe và ESL , nhưng chắc phải cần 1 thời gian khá dài , tôi muốn nói lên tâm trạng thật cũa tôi nhưng sợ sẽ có nhiều người hiểu lầm nên thôi , mỗi người mỗi tâm trạng , hoàn cảnh và cuộc sống khác nhau , được các anh chị , các bạn và các cháu chia sẻ tôi rất vui và thành thật cám ơn , cám ơn Quaidan tặng tôi những câu thơ nhiều ý nghĩa , cám ơn tất cả . Thân chào

ngô hồng bàng

Thành viên tích cực

that tinh ai cung giong anh hung het.ai moi qua cung buon het, a quai dan ko tra loi nhung minh dam noi that la a ay rat buon,,neu ma chap nhan cuoc song co don,khep kin thi moi viec se ok.chu ko phai o lau ban se hoa nhap dau nha.ma ban phai chap nhan do.tom lai nuoc my chi la thien duong cua nhung ai ngheo kho,nhung ai hoc hanh thoi,nhung nguoi vuot bien khi xua cu noi ho qua truoc day ko co gi het,ko ai giup do ma nay ho van thanh cong,xin thua vi ngay truoc vn chien tranh,ngheo kho,bay gio kinh te da khac co nhieu cai de mat hon nen ko the so sanh voi nhau duoc so sanh nhu vay rat khap khien.minh chan that,muon noi that de cac ban di sau chuan bi de khoi bi soc,cong viec cho nhung nguoi moi qua cung ko it dau.nau ko chuyen mon nhung luong khoang 8,2usd 1h thoi do nha.tinh ra thang khoảng 1300usd,lam nail thi hon 1chut,voi so tien do song ben nay cac ban phai tiet kiem lam moi du song,cho nen nhung ai muon qua my lam giau hay quen di .lam lau moi duoc len luong,neu lam nail thi hon 1chut.cac ban nen theo doi dien dan vnepress nguoi viet 5chau se hieu hon.
Chào các anh chị các bạn trên diễn đàn .
Hôm nay mới có dịp lên online , thật lòng tôi rất xúc động và cám ơn những lời chia sẻ của các anh chị và các bạn , tôi đang cố gắng đây , đang cố bớt buồn và đang tìm một việc gì đó cho đở buồn , như học lái xe và ESL , nhưng chắc phải cần 1 thời gian khá dài , tôi muốn nói lên tâm trạng thật cũa tôi nhưng sợ sẽ có nhiều người hiểu lầm nên thôi , mỗi người mỗi tâm trạng , hoàn cảnh và cuộc sống khác nhau , được các anh chị , các bạn và các cháu chia sẻ tôi rất vui và thành thật :confused:cám ơn , cám ơn Quaidan tặng tôi những câu thơ nhiều ý nghĩa , cám ơn tất cả . Thân chào

Last edited by a moderator:

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

@banghongngo bác chịu khó gõ Tiếng Việt nhé, đọc khó quá.
Hehe Mỹ mà đèn nhà ai nấy rạng chứ có phải như mình cho iem xin lon gạo , ít muối đâu:21::21: ở thì nhìn xung quanh chả có ma nào. Càng ở xa càng thích , chúng nó sợ bị phiền lắm. Lớn tuổi qua đó oải là phải òi, ở nhà đã chán nhưng còn tám được sang đó tám với ai. hehe thôi vào đây tám vậy:24::24::24: tầm U20 mà sang đó thì tuyệt vời nhưng mình làm gì có cửa, vậy thôi thì ở kg làm gì trong lúc chờ đi , học AV, hoc làm món này món nọ. Sang đó kg lo đói hay cắn vào đuôi.v.v cứ chuẩn bị tốt là xong hết:113::113::113:

funnyngo139

Thư ký nhà máy pháo! Ác Ôn...

Hey! Lo gì mà lo, lo bò trắng răng. Các Bác ơi, hãy tin 1 điều mỗi con người chúng ta ai cũng có SỐ cả, 1 câu nói quen thuộc: DÉP CÒN CÓ SỐ HUỐNG CHI LÀ CON NGƯỜI. Vì vậy các Bác cứ nghĩ rằng những gì đã và đang trải qua trong cuộc sống chúng ta đều do số phận cả thui. Ai sướng thì ở nơi mô cũng sướng và ngược lại. Đến lúc các Bác đi thì cứ nhắm mắt nhắm mũi mà đi đi. Ông bà ngày xưa có câu: "Nhập gia tùy tục" qua bên đó họ sống thế lào thì mình sống thế lấy chỉ cần chịu khó siêng năng, đừng có quen thói ỷ lại như còn ở VN, ở VN ko có xiền còn xè tay xin ba mẹ, chứ qua bên đó thì quên đi hahahahaa. Nên cố gắng tự lập thì mọi khó khăn sẽ vượt qua. Nói về bùn, bùn thì cũng có bùn thịt vì nhà ai nấy ở nàm gì có chuyện chạy qua chạy nại để 8 chứ. Ăn chơi thì cùng lắm 1 tuần chỉ tụ tập được bạn bè 1 lần vào cuối tuần. Nhưng biết đâu nhờ vậy mừ mình còn save off money để sau này zìa VN lo cho gia đình, chứ như dân VN mình ngày nào cũng ăn chơi được thì bao giờ mới có dư đây có người làm cả đời vẫn ko sắm được căn nhà ở VN nói chi ở Mỹ. Đời sống ở Mỹ cũng tập cho mình tính tự lập, lo làm ăn. Siêng năng cần cù, có ý chí vươn lên thì còn tồn tại ko thì coi như tự đạp mình xuống hố. Nói túm lại, các Bác cứ nghĩ rằng Mỹ là nơi để mình kiếm ra xiền, còn ở VN mới là nơi hưởng thụ. Qua bên đấy lo làm, rồi zìa VN tha hồ mà ăn chơi. Chúc các Bác mọi việc được như ý.

youandme8110

Thành viên tích cực

nhu ban ASM,cac ban tren dien dan da noi,my di kho,ve de.nhung minhthay ko phai vay,my di kho,ve con kho hon,chi de cho cac ban doc than thoi.con cac ban co gdinh ban ve,bxa ban ko chiu thi sao?minh cung la thanh vien xuat nhap canh .minh 35t di dien f4.qua my da 2thang minh thay cuoc song ben nay ko phai de song dau.ai cung song khep kin,it noi,ko tinh cam,chan lam,luc truoc minh cung phan van giua di hay o lam,nhung minh cung nghi di kho,ve de nen bay gio minh tien thoai luong nan,di my tot nhat la gia dinh cac ban kho khan o vn,ban muon di hoc,ngoai ra cac ban dung noi lon tuoi hay nho tuoi neu ko di hoc cung kho nhu nhau thoi,nhung do hon cac bac lon tuoi 1chut,vi ko co hoc cac ban cung chi luong du song la may lam roi,minh noi ra de cac ban hieu chu ko phai lam cac ban nan long dau nha,neu cac Anh Binh minh,quai dan.bac mau khoe chu?hom offline o quan suoi da den gio ko biet bao gio minh gap lai.co the tet nay minh se ve han vn do,minh cac ban cu noi di vi con,minh nghi neu con em cac ban o vn ma gioi thi se thanh tai thoi.ko phai o my moi tot dau,cai do cac ban nen suy nghi lai,minh thay ben vn ai cung noi di vi con,nhung minh thay con nit o day ko nghe loi bme dau,vi nha minh co dua chau cung vay,cho nen truoc khi con ban thanh tai hay ko chua biet ,ma ban da chap nhan kho khan truoc roi do nhal001
A, anh Ngô Hồng Bàng đây mà? Hôm ofline anh gọi điện cho Y&M phải không? Chài ơi, viết không dấu làm em tưởng baby xinh xinh nào không chứ. Sao qua bển sống làm sao mà than thở dữ vậy? thoi anh cố lên đừng có buồn. ACE mình cũng sắp qua Mỹ hết rồi, k gặp ở Vn thì mình gặp bên Mỹ offline hoàng tráng luôn ha.

Cố lên bộ đội ơi!:21::21::21:

trungtin2010

Thành viên tích cực

Sau 8 tháng ở longbeach, áp lực của cuộc sống mĩ, mình không chịu nổi, không có việc làm mình cùng gia đình về lại vietnam từ bỏ dream america.
Xin chia buồn cùng gia đình bạn! Mình cũng phân vân nên đi hay ở quá không biết có giống như bạn không....hichic.