HOT: Chia sẻ tâm trạng (vui buồn) nơi đất lạ quê người!

Ðề: HOT: Chia sẻ tâm trạng (vui buồn) nơi đất lạ quê người!

Xịn lổi bạn Iphone4 nè ,

Vì sao mà chấp nhận leo lên máy bay thì rằng phải chấp nhận những gì sẻ xảy ra phía trước ??

Bạn cũng biết rồi đó , mổi cây mổi hoa , mổi nhà mổi cảnh , trước khi ra đi hẳn ta cũng đã rất nhiều suy nghỉ , có thể là vì gia đình nhiều hơn là vì sự mưu sinh , nếu vì gđ sang đó, người thân mình đi cày mình ngồi, tôi nhìn tôi trên vách đc Kg , chắc là Kg ,chẳng ai nuôi mình đâu nè , ( Tôi chưa qua đó nhưng có biết là: bên VN tuổi con gì kg biết , nhưng qua Mỹ thì tất cả đều là tuổi con TRÂU ).

Trước khi ra đi hẳn mình cũng biết qua đó cuộc sống mình sẽ có là rất nhiều thay đổi ( qua thông tin người thân , bạn bè , hàng xóm láng giềng ) những người đã qua đó trước mình , nhưng mình vì gđ, chẳng hạn những người diện F nên phải ra đi .

Nếu mình vì gđ CHẤP NHẬn ra đi , thì cũng hãy nên vì gđ mà CHẤP NHẬN cuộc sống mới nơi đất khách . Mà sống nơi đất khách thì có ai vui sướng gì đâu nè ??

Có ai khi bước chân vào LSQ Mỹ mà bước ra cầm tờ giấy hồng mà khóc đâu nè ?
Tôi Kg rành về vi tính , nên trình bày Kg gãy gọn lắm , mong đc sự bỏ qua.

thuy66

Thành viên tích cực

Không phải tất cả nhưng diện F đừng chủ quan nhé người thân ở lâu coi chừng bị MỸ hóa rồi bạn lại vỡ mộng.

Gởi bạn thuykb .
Ý tôi Kg phãi là nói F hay ir gì đâu ,mà là tôi nói là những người đi diện F là vì gđ , bởi chồng đi thì vợ cũng phải đi theo( hay ngựoc lại ) ,dù rằng người chồng hay vợ Kg muốn đi ( nhưng tất cã vì đàn con vì tương lai cọn trẻ )

Có ai mà muốn bỏ quê hương , bỏ công ăn việc làm ổn định đang có ở VN này , cái nhà tuy nhỏ bé nhưng là nhà của mình do bàn tay công sức cua vợ chồng tạo nên , họ phải suy nghỉ , phải đấu tranh đầu óc dử dội lắm chứ .

Có ai là Kg biết qua đó là phải làm lại từ đầu tất cã ,mình đã biết mà mình vẩn đi thì đó là mình vì gđ mà thôi .

Cám ơn các bạn đã cho rất nhiều ý kiến hay , những lời khuyên chân tình nhất ,giúp cho những người còn ở lại chuẩn bị đi, có thêm sự chuẩn bị tinh thần tốt hơn .Xin chào.

ngô hồng bàng

Thành viên tích cực

mình thấy diễn đàn các anh chi cứ nói đi mỹ vì con,ko lẽ những người ở vn tương lai con cái họ mờ mịt lắm?ai học o mỹ cũng thành tài hết?cái đó cũng cần phải may rủi nửa chứ:1:
Gởi bạn thuykb .
Ý tôi Kg phãi là nói F hay ir gì đâu ,mà là tôi nói là những người đi diện F là vì gđ , bởi chồng đi thì vợ cũng phải đi theo( hay ngựoc lại ) ,dù rằng người chồng hay vợ Kg muốn đi ( nhưng tất cã vì đàn con vì tương lai cọn trẻ )

Có ai mà muốn bỏ quê hương , bỏ công ăn việc làm ổn định đang có ở VN này , cái nhà tuy nhỏ bé nhưng là nhà của mình do bàn tay công sức cua vợ chồng tạo nên , họ phải suy nghỉ , phải đấu tranh đầu óc dử dội lắm chứ .

Có ai là Kg biết qua đó là phải làm lại từ đầu tất cã ,mình đã biết mà mình vẩn đi thì đó là mình vì gđ mà thôi .

Cám ơn các bạn đã cho rất nhiều ý kiến hay , những lời khuyên chân tình nhất ,giúp cho những người còn ở lại chuẩn bị đi, có thêm sự chuẩn bị tinh thần tốt hơn .Xin chào.

thuykb

Thành viên tích cực

"Lộn" tiệm rồi @le_bac49(nói tiếng miền Nam chứ không phải tiếng "Huệ" nhé! mình là @thuykb mà :10:
Tuy nhiên, mình cũng xin thưa cùng @le_bac49 và @thuy66, hãy chia sẻ những suy nghĩ, những trãi nghiệm của mình vào D/đ này thật nhiều vì mình nghĩ tất cả những điều đó đều đúng và đáng quý, ít ra nó cũng đúng với tiêu đề của topic "Chia sẻ tâm trạng (vui buồn) nơi đất lạ quê người!".

Chỉnh sửa cuối:

Iphone4

Thành viên mới

Xịn lổi bạn Iphone4 nè ,

Vì sao mà chấp nhận leo lên máy bay thì rằng phải chấp nhận những gì sẻ xảy ra phía trước ??

Bạn cũng biết rồi đó , mổi cây mổi hoa , mổi nhà mổi cảnh , trước khi ra đi hẳn ta cũng đã rất nhiều suy nghỉ , có thể là vì gia đình nhiều hơn là vì sự mưu sinh , nếu vì gđ sang đó, người thân mình đi cày mình ngồi, tôi nhìn tôi trên vách đc Kg , chắc là Kg ,chẳng ai nuôi mình đâu nè , ( Tôi chưa qua đó nhưng có biết là: bên VN tuổi con gì kg biết , nhưng qua Mỹ thì tất cả đều là tuổi con TRÂU ).

Trước khi ra đi hẳn mình cũng biết qua đó cuộc sống mình sẽ có là rất nhiều thay đổi ( qua thông tin người thân , bạn bè , hàng xóm láng giềng ) những người đã qua đó trước mình , nhưng mình vì gđ, chẳng hạn những người diện F nên phải ra đi .

Nếu mình vì gđ CHẤP NHẬn ra đi , thì cũng hãy nên vì gđ mà CHẤP NHẬN cuộc sống mới nơi đất khách . Mà sống nơi đất khách thì có ai vui sướng gì đâu nè ??

Có ai khi bước chân vào LSQ Mỹ mà bước ra cầm tờ giấy hồng mà khóc đâu nè ?
Tôi Kg rành về vi tính , nên trình bày Kg gãy gọn lắm , mong đc sự bỏ qua.
Có lẽ bác đọc mà chưa hiểu hết ý của Iphone4 rồi. Những gì Iphone4 viết ở trên là nói lên cái khó ban đầu đi lập nghiệp ở xứ Mỹ chứ không nói là bác qua đó ngồi chơi xơi nước mà có người nuôi ( làm gì có chuyện đó).

Mẹ tôi có câu nói rất hay " xa thì vui, mà gần thì buồn" người già nói qủa đúng không sai, người sống ở Mỹ lâu cũng bị Mỹ hoá, người sống ở VN lâu cũng bị VN hoá...hehehe, đến khi gặp nhau thực tế, cái Mỹ hoá và Việt Nam hoá đụng nhau=> thế là có nhiều chuyện xảy ra...

Cuộc vui nào rồi cũng tàn, buổi gặp mặt nào rồi cũng tan...vì vậy mình ra đi là vì chính bản mình chứ không phải cho bất cứ ai, đừng đổ là ra đi vì người thân mà sau này nghẹn ngào " Vì khi đến Mỹ rồi, cuộc vui gia đình bao nhiêu năm xa cách cũng chống vánh trôi qua, thế là cái buồn bắt đầu kéo đến, ai về nhà nấy,ai cũng có công việc riêng của họ, bỗng dưng ta nghĩ " mình qua đây vì họ mà, sao vui có mấy ngày rồi không thấy vui nữa:confused::confused::confused:" bắt đầu suy diễn lung tung":confused::confused::confused::confused::confused::confused:.

Cũng không ít gia đình sau những ngày đoàn tụ vui vẻ :21::21::21: đến xức mẻ tình cảm gia đình và cuối cùng đoàn tụ thành ly tan :20::20::20:.

Làm gì có chuyện ra đi vì người thân bên Mỹ nè , ý tôi nói là ra đi vì người thân ở VN cùng ra đi với mình .

IR5 -( Vợ hoặc chồng ra đi ) người ở lại sẽ thấy người qua đó buồn, vì kg ai chia sẻ những lúc buồn phiền nơi xứ lạ cho dù là có con cái săn sóc mình ,nói gì thì nói vợ chồng gìa hiểu biết với nhau hơn là con cái ,nên an ũi nhau là hiệu quả nhất (.Ai chăm ông cho bằng bà , hay
ngựơc lai ) nên nguời chồng phải ra đi vì người vợ . Như tui hiện tại đây nè bạn.hìhì

Và các diện khác thì là vì con cái cũa họ phải qua đó để có một
tương lai và một nền học vấn tốt đẹp hơn nên họ đi mà thôi

Xin lổi , có ai mà nói là qua đó vì người thân bên đó bao giờ ,nếu có thì
cũng chỉ là một số ít thôi bạn àh.

Vài hàng để bạn biết ý nghỉ cũa tôi là vậy , chứ đâu phãi tôi kg biết là
sống bên Mỹ thì ít nhiều đã có sự MỸ HÓA ,nhất là phong cách sống
cũa họ( sống bên Mỹ mà Kg Mỹ hóa thì chắc cũng MỆT lắm )

Những trao đổi với nhau trên dđ để những gì mình chưa biết sẽ đc biết
thêm ,nên những góp ý cũa các bạn đó là một sự quý báu , chứ người
VN mình bên đó về đây cũng rất là nhiều ,nên những sinh họat đời thường ,chuyện mưu sinh người VN mình bên đó ,chuyện tình thân gđ
người cũ đối xử người mới thế nào , mấy bà ngòai chợ TÁM u sùm bạn
ơi.HiHi.

Trunghai

Thành viên tích cực

Cuộc vui nào rồi cũng tàn, buổi gặp mặt nào rồi cũng tan...vì vậy mình ra đi là vì chính bản mình chứ không phải cho bất cứ ai, đừng đổ là ra đi vì người thân mà sau này nghẹn ngào " Vì khi đến Mỹ rồi, cuộc vui gia đình bao nhiêu năm xa cách cũng chống vánh trôi qua, thế là cái buồn bắt đầu kéo đến, ai về nhà nấy,ai cũng có công việc riêng của họ, bỗng dưng ta nghĩ " mình qua đây vì họ mà, sao vui có mấy ngày rồi không thấy vui nữa:confused::confused::confused:" bắt đầu suy diễn lung tung":confused::confused::confused::confused::confused::confused:.

Cũng không ít gia đình sau những ngày đoàn tụ vui vẻ :21::21::21: đến xức mẻ tình cảm gia đình và cuối cùng đoàn tụ thành ly tan :20::20::20:.
Điều này bạn nói đúng và nhiều nữa là khác! Mình đi thăm và nói chuyện với nhửng người mới qua được trên dưới một năm... họ đều có tâm trạng này, có anh nói "nói thiệt với chú nhiều khi đi tiểu không dám ...dội nước sợ ồn và tốn nước... bị rầy", nhất là mấy chú nhóc VN mới qua ... làm cho Ba Mẹ chúng cũng vất vả:20:, cứ vô tư tiều , tắm nước văng tung tóe... hè he cha mẹ phải canh mà lâu dọn, nhà bên này kỵ nước văng ra nền, ha ha ai "bỉu ham đi ráng chịu"... l001

Topic! này tâm sự cùng nhau, cho nên nói thật là tốt chứ không dèm pha nhau làm gì, nói thật trunghai ở VN bay còn hơn "đại bàng" bên Mỹ ... nay bị gãy cánh rồi, hôì xưa có biết cái hóa đơn ... điện nước ,gas...là gì, híc bây giờ phải canh me coi nhiều hay ít... hic! ôi tiền ơi là tiền, bên xứ này ... nhiều tiền là OK:1:

thuy66

Thành viên tích cực

topic nay mở ra để ACE đi sau chuẩn bị chứ không phải là là khuyên mọi người đừng đi nhé.

Iphone4

Thành viên mới

topic nay mở ra để ACE đi sau chuẩn bị chứ không phải là là khuyên mọi người đừng đi nhé.
Tất cả những gì các anh chị em đã đi đến Mỹ và gặp phải nên trải lòng ra đây, có nhiều sự thật còn phủ phàng và cực shock nhưng là người VN có mấy ai nói ra đúng sự thật.

Không ai khuyên ai đừng đi Mỹ cả, chỉ vì bạn không dám nhìn nhận vào những vấn đề thực tế mà thôi. Ai có tư cách khuyên người khác đừng đi??? Chỉ là những người đi trước gặp phải những trường hợp không ngờ đến thì nó lại đến vì vậy nói ra cho những người đi sau có thêm kinh nghiệm đó cũng được coi như hành trang đến Mỹ một cách tốt nhất...hehehe, nói thật nghen, có nhiều người khi nghe kể chuyện bên Mỹ, kể chuyện giaù sang, nhà này, xe nọ, quần áo hiệu nọ hiệu kia...ngồi nghe phê lắm nhưng kể tới cái khó khăn là lo lẩn tránh...Vì không chấp nhận sự thật, vì sự thật luôn phủ phàng mà.:1::1::1:

hthaith

Thành viên tích cực

Tất cả những gì các anh chị em đã đi đến Mỹ và gặp phải nên trải lòng ra đây, có nhiều sự thật còn phủ phàng và cực shock nhưng là người VN có mấy ai nói ra đúng sự thật.

Hic, em thì lúc này chỉ thấy vui chứ chẳng còn biết buồn là gì nữa. Chắc tại lo cày quá nên dây thần kinh buồn nó bị....đứt luôn rồi quá!!

tamchi

Cộng tác viên
Câu chuyện về những chiếc lá

Cái nắng chói chang của những ngày cuối xuân thật khó chịu. Mặc dù vẫn còn là những ngày cuối xuân nhưng khí hậu ở tiểu bang Texas này làm cho ta có cảm giác như đang là những ngày nóng nhất của mùa hè. Vậy mà đám trẻ vẫn tung tăng vui chơi với chúng bạn. Nhìn đám trẻ trật tự xếp hàng ở khu vực trò chơi dưới sự giám sát chặt chẽ của những người giáo viên, tamchi cảm thấy mình may mắn quá. Thế hệ tương lai đang được chăm sóc cẩn thận, được hưởng thụ nền giáo dục tốt và phát triển trong một xã hội văn minh và hiện đại.

Thứ Sáu vừa qua được nghỉ làm nên hai vợ chồng đi chơi theo cùng với đám trẻ. Khu vực vui chơi nằm cạnh biển với nhiều trò chơi cảm giác mạnh xen lẫn với nhiều nhà hàng. Tản bộ một lúc thì hai vợ chồng thấy được một băng ghế dài hiếm hoi nằm dưới một bóng cây. Với thói quen ít vào các cửa hàng bán đồ lưu niệm, tamchi ngồi chờ ở ngoài và ngắm những người qua lại.

Những chiếc lá nô đùa với từng cơn gió thổi qua. Tiếng lá xào xạt như tiếng những trẻ thơ réo rít hòa theo những tiếng trò chuyện rôm rả của người lớn.

"Ở trên này nóng quá", một chiếc là bỗng lên tiếng.

"Các bác ở dưới kia sướng quá, không phải hứng cái nắng nóng cháy da như chúng tôi ở trên này", một số chiếc lá khác đồng thanh với nhau.

Một chiếc lá ở phía dưới khẽ lên tiếng.

"Chúng tôi cũng đã từng ở vị trí các bác, phải hứng chịu sức nóng của mặt trời, đương đầu với những con giông, gió, và thậm chí phải chịu sự tinh nghịch của những đứa trẻ đến đây. "

Giọng chiếc lá chậm lại.

"Điều khác biệt, chúng tôi là những chiếc lá thật non nớt trên một thân cây mới được trồng tại mảnh đất này. Ngày tháng qua đi, những nhánh mới đâm chồi với từng chiếc lá non mơn mởn mọc lên, chúng tôi lại được về vị trí thảnh thơi ở phía dưới đây. Tuy không phải chịu cái nắng nóng như các bác ở phía trên, nhưng chúng ta vẫn cùng hứng chịu những cơn gió thịnh nộ thổi qua ở thành phố biển này. Mùa bão đã sắp đến rồi, không biết chúng ta có còn gặp nhau và trò chuyện được như vầy nữa hay không ."

Bóng mây chậm rãi bay qua, che khuất cả một khu vực lớn. Toàn thân cây không còn dưới ánh nắng chói chang nữa. Giọng chiếc lá quen thuộc đầu tiên lại vang lên.

"Vậy thì chúng ta hãy vui đùa với nhau mặc cho thiên nhiên như thế nào. Chúng ta hãy làm bóng mát cho những trẻ thơ ở phía dưới kia, các bác nhé! "

Ngồi say sưa nghe những lời tâm sự của những chiếc lá, tamchi bỗng giật mình vì tiếng gọi của con gái.

"Daddy!"

Vội đứng dậy đi về phía con, nhìn xuống chân, một chiếc lá đã rụng xuống từ bao giờ.

-- tamchi 6/2011

Liệu

Cựu Ban điều hành

Ui trùi u, đọc xong bài viết của Tamchi, thấy chàng này rất ư là "lãng mạn" và cực kỳ rồ man tích ... .... hiihiihiihih ....

Đảm đảo "nàng" của TamChi ........................

Đúng hông TamChi :24::24::24: ..........hehhehhheheh ............ Nếu đúng, cuối tuần alo cho Anh nhá ... khà khà ....

Trunghai

Thành viên tích cực

"Vậy thì chúng ta hãy vui đùa với nhau mặc cho thiên nhiên như thế nào. Chúng ta hãy làm bóng mát cho những trẻ thơ ở phía dưới kia, các bác nhé! "
Thân cây nảy giờ mới lên tiếng ..." trời sinh ra chúng ta vốn để làm vậy mà ...":1:

Bài viết hay Tamchi ui!

nguyenchauanh

Thành viên tích cực

Hic, em thì lúc này chỉ thấy vui chứ chẳng còn biết buồn là gì nữa. Chắc tại lo cày quá nên dây thần kinh buồn nó bị....đứt luôn rồi quá!!
đêm qua nằm mơ thấy chúa hiện ra hỏi
sao con buồn vậy?
da! tại con không được đi xuống nhà a onenainainai chơi được
ta củng có nổi buồn vậy...con thấy không khi các con có chuyện k vui,các con gọi ta liên tục.OH MY GOD(ô mai goz).
xăng lên giá,gạo lên giá,điện, nước....cũng ô mai goz
lịch visa bị lùi củng gọi ta. mới đây thôi 2 diện f1 và f4 đứng yên củng
Ô MAI GOZ. nhưng khi sung sướng thì OH YEAH ( ô de)
trúng số sử chủ củng Ô DE...
rủ nhau đi lx chơi củng Ô DE...
mới đây 3 diện f, nhất là cái ông f2a tăng 7 tháng củng nhảy lên Ô DE
vậy hỏi con ta có nổi buồn k .?
ngẫm nghỉ , thấy chúa nói đúng quá nên tui búng tay cái chóc la OK
vợ đang ngủ, dựt mình dậy hỏi hả hả OK hả...

Philiplee

Thành viên mới

Mình mới đến Mỹ 5 tuần,nhưng không có tâm trạng nhớ nhà hay buồn chán như các Bạn post lên đây.Muốn làm được điều nầy các Bạn
phải vạch ra cho mình một hướng đi ngay khi còn ở VN,Bạn nào đến Mỹ có anh chi em giúp đỡ trong giai đoạn đầu là may mắn lắm rồi.Các em tôi chở tôi đi mọi nơi,nào chợ,nào shop rồi đến Las Vegas một nơi vui chơi sang trọng,chỉ tội nghiệp cho những ai không có anh chị em hoặc có nhưng không quan tâm đến.
Trước khi rời VN tôi đặt ra cho mình mốc thời gian là 2 năm phải làm những việc sau đây:Sau khi có SÔ SỒ,THẺ XANH,ID (chứng minh nhân dân)học các đề thi lái xe,tìm việc làm và hoc thêm tiếng Anh,nếu làm đươc các điều nầy Bạn có trên 70% cơ hội sống và tồn tại trên đất Mỹ,ở đâu củng làm,nhưng xứ Mỹ không phân biệt tuổi tác,còn trẻ còn nhiều cơ hội,trên 50 tuổi vẫn có việc làm chỉ sộ các Bạn chê không làm mà thôi,thí dụ như chạy bàn một giờ 7-8us các Bạn có can đảm làm không?Các Bạn muốn vào hảng làm,các Bạn phải dọn dẹp vệ sinh v.v sau đó mới làm nhân viên,ai mới phải trải qua các việc nầy,Bạn có làm không?Bạn nào muốn kiếm tiền nhanh
mắt còn sáng học và làm Neo,không phân biệt nam hay nữ,giỏi lương càng nhiều,đi đến các Tiểu Bang khác được bao ăn,ở lương bèo lắm củng có 2000us một tháng,các tờ báo tuyển thợ Neo bằng tiếng việt
các Bạn đừng nghe nghề Neo hết ăn rồi,xin thưa không hề,các Bạn Nữ học trứơc khi đi,hoặc lãnh quần áo về nhà may công việc nầy rất cần,nếu Bạn nào sống ở Quận Cam (Orange) thành phố Los Angeles
các Bạn nói toàn tiếng việt,người việt ở đây nhiều lắm,nếu các Bạn không chê công viêc chắc chắn các Bạn sống được,còn Bạn nào thấy sống ở VN thoải mái thì nên rút hồ sơ ngay từ giây phút này.Mình đến đây 5 tuần việc chưa có,vì có bằng lái xe đâu mà đi làm,ở cái xứ Mỹ nầy mỗi người một xe nếu không có xe thì ai đưa đi tìm việc,Ban nào ở khu người việt mua báo đọc sẽ thấy người ta tuyển dụng nhiều nhất là Neo.Bạn nào gia đình giàu có,ăn chơi quen rồi thì đừng nên đi,học vấn lại ít thì khó tổn tại,Nếu bạn ở trên một năm,các Bạn vào các trường College (cao đẳng) rất nhiều ngành học giúp cho những người định cư mới qua,chịu khó học mỗi năm lên lớp chính phủ
cho 5000us chia làm 2 kỳ,có tiền về VN chơi rồi,không hề sạo với các Bạn,5 tuần giúp mình hiểu biết rất nhiều,xin chia sẻ cùng các Bạn.
Bạn nào sắp đi thắc mắc điều gì liên lạc với mình qua email sau
crazzyhorse72@gmail.com,nhất là đến phi trường tâm trạng đầy lo lắng vì không biết tiếng Anh,mình sẻ hướng dẫn cho.
Philiplee

Trunghai

Thành viên tích cực

Mình mới đến Mỹ 5 tuần,nhưng không có tâm trạng nhớ nhà hay buồn chán như các Bạn post lên đây.Muốn làm được điều nầy các Bạn
phải vạch ra cho mình một hướng đi ngay khi còn ở VN,Bạn nào đến Mỹ có anh chi em giúp đỡ trong giai đoạn đầu là may mắn lắm rồi.Các em tôi chở tôi đi mọi nơi,nào chợ,nào shop rồi đến Las Vegas một nơi vui chơi sang trọng,chỉ tội nghiệp cho những ai không có anh chị em hoặc có nhưng không quan tâm đến.
Trước khi rời VN tôi đặt ra cho mình mốc thời gian là 2 năm phải làm những việc sau đây:Sau khi có SÔ SỒ,THẺ XANH,ID (chứng minh nhân dân)học các đề thi lái xe,tìm việc làm và hoc thêm tiếng Anh,nếu làm đươc các điều nầy Bạn có trên 70% cơ hội sống và tồn tại trên đất Mỹ,ở đâu củng làm,nhưng xứ Mỹ không phân biệt tuổi tác,còn trẻ còn nhiều cơ hội,trên 50 tuổi vẫn có việc làm chỉ sộ các Bạn chê không làm mà thôi,thí dụ như chạy bàn một giờ 7-8us các Bạn có can đảm làm không?Các Bạn muốn vào hảng làm,các Bạn phải dọn dẹp vệ sinh v.v sau đó mới làm nhân viên,ai mới phải trải qua các việc nầy,Bạn có làm không?Bạn nào muốn kiếm tiền nhanh
mắt còn sáng học và làm Neo,không phân biệt nam hay nữ,giỏi lương càng nhiều,đi đến các Tiểu Bang khác được bao ăn,ở lương bèo lắm củng có 2000us một tháng,các tờ báo tuyển thợ Neo bằng tiếng việt
các Bạn đừng nghe nghề Neo hết ăn rồi,xin thưa không hề,các Bạn Nữ học trứơc khi đi,hoặc lãnh quần áo về nhà may công việc nầy rất cần,nếu Bạn nào sống ở Quận Cam (Orange) thành phố Los Angeles
các Bạn nói toàn tiếng việt,người việt ở đây nhiều lắm,nếu các Bạn không chê công viêc chắc chắn các Bạn sống được,còn Bạn nào thấy sống ở VN thoải mái thì nên rút hồ sơ ngay từ giây phút này.Mình đến đây 5 tuần việc chưa có,vì có bằng lái xe đâu mà đi làm,ở cái xứ Mỹ nầy mỗi người một xe nếu không có xe thì ai đưa đi tìm việc,Ban nào ở khu người việt mua báo đọc sẽ thấy người ta tuyển dụng nhiều nhất là Neo.Bạn nào gia đình giàu có,ăn chơi quen rồi thì đừng nên đi,học vấn lại ít thì khó tổn tại,Nếu bạn ở trên một năm,các Bạn vào các trường College (cao đẳng) rất nhiều ngành học giúp cho những người định cư mới qua,chịu khó học mỗi năm lên lớp chính phủ
cho 5000us chia làm 2 kỳ,có tiền về VN chơi rồi,không hề sạo với các Bạn,5 tuần giúp mình hiểu biết rất nhiều,xin chia sẻ cùng các Bạn.
Bạn nào sắp đi thắc mắc điều gì liên lạc với mình qua email sau
crazzyhorse72@gmail.com,nhất là đến phi trường tâm trạng đầy lo lắng vì không biết tiếng Anh,mình sẻ hướng dẫn cho.
Philiplee
He he ... bạn mới qua 5 tuần hả ... bạn chưa tiếp đất:1:... vui nhe

Liệu

Cựu Ban điều hành

He he ... bạn mới qua 5 tuần hả ... bạn chưa tiếp đất:1:... vui nhe
Hhehhehehhe, TrungHai à, "mỗi cây mỗi cành, mỗi người mỗi cảnh", do đó không nhất thiết phải comment như thế chứ.

Nói thật, đọc các bài viết hoặc comment của TH trên XNC này và tại DĐ khác, L cảm thấy nó sao sao đó. Cái sao sao này, tuỳ TH hiểu thôi, tuỳ TH nhận xét.

Và cũng xin nói luôn, chưa biết "thằng nào khổ và căng đắng hơn thằng nào", khi đặt chân lên đất nước US; Thậm chí "vừa làm việc vừa muốn rơi nước mắt" và cái miệng muốn chửi thề.

Hãy nhớ lại, khi xưa khi còn ở VN, ACE đều mong muốn qua càng sớm càng tốt, thậm chí "chửi đổng" cái lịch VISA cà chua của năm 2010. Nói sơ sơ như thế, TH hiểu hen :24::24::24:

Chúc cuối tuần dzui dzẻ và lai rai vài ve ... hehheheh....

Trunghai

Thành viên tích cực

Hhehhehehhe, TrungHai à, "mỗi cây mỗi cành, mỗi người mỗi cảnh", do đó không nhất thiết phải comment như thế chứ.

Nói thật, đọc các bài viết hoặc comment của TH trên XNC này và tại DĐ khác, L cảm thấy nó sao sao đó. Cái sao sao này, tuỳ TH hiểu thôi, tuỳ TH nhận xét.

Và cũng xin nói luôn, chưa biết "thằng nào khổ và căng đắng hơn thằng nào", khi đặt chân lên đất nước US; Thậm chí "vừa làm việc vừa muốn rơi nước mắt" và cái miệng muốn chửi thề.

Hãy nhớ lại, khi xưa khi còn ở VN, ACE đều mong muốn qua càng sớm càng tốt, thậm chí "chửi đổng" cái lịch VISA cà chua của năm 2010. Nói sơ sơ như thế, TH hiểu hen :24::24::24:

Chúc cuối tuần dzui dzẻ và lai rai vài ve ... hehheheh....
:24::24::24: Bác Liệu ui! cái đắng này Lỡ ngậm rồi cho nên "phun" tùm lum, cho bà con thấy chơi chứ chả có gì, tội cho ngươi ngậm rồi không dám nói ... đắng he he . Mình cũng là người may mắn đó thôi, có việc làm sớm và được hãng xưởng nhận làm chính thức rồi, hai vợ chồng ra riêng, nhà cửa cũng xong, nhưng cái miệng nó ... cũng còn đắng, nếu gặp anh em mình ngồi nhậu dám ... chửi thề tùm lum rồi ha ha, trunghai còn nhớ anh làm thầy pháp giải hạn bà chằn nữa chứ ha ha, tối nay ... làm gì làm phải ... "nhất kiếm loạn... cào cào " độc ẩm 5 lon (loại to) mới chịu đi ngủ ... ha ha .

Khổ thay cái kiếp ... nhậu mình ên
Nhậu chẳng ra chi cũng lăn kền ...